เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 21:31:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความรู้เรื่องการทำถังซิเมนต์กรองน้ำบาดาลหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เรื่องการทำถังซิเมนต์กรองน้ำบาดาลหน่อยครับ  (อ่าน 10658 ครั้ง)
darunwat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:53:11 »

ที่บ้านใช้น้ำบาดาล ทำตัวกรอง(ถังสีฟ้ายาว ๆ)แล้ว มีถังเก็บน้ำ ปั้มดูดและปั้มปล่อยแล้ว ทำให้น้ำใส และ ไหลแรงได้  แต่ทำให้หายกลิ่นเหม็นสนิม ไม่ได้ครับ อยากขอความรู้เรื่องถังกรองที่ทำด้วย ถังปูนซิเมนต์ แล้วใส่ ทราย หิน ถ่าน เพื่อกรองกลิ่น จะได้ผลไม๊ครับ  แล้วในตัวเมืองเชียงราย ร้านไหนรับทำบ้างครับ  น้ำที่บ้านมันเหม็นและเหนียว
ถูสบู่ไม่มีฟองเลยครับ ซักผ้าขาวก็ไม่ได้  รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความเห็นด้วยครับ+
เป็นพระคุณอย่างสูงครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 17:20:10 »

บาดาลเจาะลึกเกินไปหรือเปล่า เคยถามคนที่รับเจาะบาดาลที่บ้านเขาบอกว่าถ้าลึกเกินไปก็ไม่ดีจะได้น้ำฮาก น้ำเป็นสนิมและมีกลิ่น

บ้านผมก็ใช้ถังซีเม้นต์ ใชัปั๊ม 2 ตัวครับ ตัวแรกดูดจากบาดาลมาพักไว้ที่ถังซีเมนต์และอีกตัวก็ส่งเข้าในบ้าน

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
os-os
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 18:29:36 »

แสดงว่าไม่ได้เจาะระดับชั้นหิน เลยทำให้เป็นน้ำฮาก 

ทำการกรองโดยให้น้ำกรองแล้วมีถังพักน้ำมากกว่าปริมาณที่ใช้  เพื่อให้ตะกรอนสนิมเหล็กตกตะกรอนนอนก้นข้างล้าง  แนะนำว่าใส่ถ่านให้เยอะเพื่อดับกลิ่น

หรือถ้าถังเก็บน้ำจำกัดก็ลองใช้วิธีดับกลิ่นวิธีนี้

http://202.129.59.73/nana/badan/nunbadan.htm
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 19:15:02 »

แยกตอบเป็นประเด็นไปนะครับ
น้ำบาดาลที่ได้ขึ้นมา ไม่ผ่านกรองอากาศ คือ จากใต้ดินเป็นน้ำดิบที่มีสารประกอบ
ทั้งสนิม ความเป็นด่าง กลิ่น เข้ากรอง(ถังเหล็กฟ้า) มันอาจกรองได้แค่ตะกอน
หรือไม่ก็กรองไม่หมดความเป็นน้ำสนิม ความเป็นด่าง เอาเข้าใช้ในระบบเลย
อาจต้องติดถังกรองสองถัง ซึ่งร้านที่มาติดถังแรกนี้ให้คงพอให้แนวทางได้
ถ้ามีเนื้อที่พอทำท่อซิเมนต์ใส่ทรายกรอง ก็จะต้องมีชั้นให้น้ำผ่าน(กรองอากาศ)
กลิ่นสนิม อาจจะลดน้อยลงไป หรือไม่มีเลย ทำตามลิงค์ที่ท่าน os-os บอกนะครับ
ลำดับ ที่ทำการติดตั้ง
1-ท่อบาดาล-2ปั๊มดูดธรรมดา(ต่อไฟกับสวิทช์ลูกลอยที่พังพักน้ำ)-
3กรองอากาศ-4ท่อซิเมนต์ทรายกรอง(มีถ่าน)-5ถังพักน้ำ(แบบมีวางขายทั่วไป,ติดสวิทช์ลูก
อย น้ำลดได้ระดับไฟจะติดให้ปั๊มดูดทำงาน)-6กรองถังเหล็กสีฟ้า(เดิม)-
7ปั๊มแรงดันอัตโนมัติ(เมื่อในบ้านเปิดน้ำใช้มันก็ดูดจากถังพักผ่านกรองตัวเดิมเข้าบ้าน)
..ลองเอาแนวทางนี้ไปปรึกษาร้านขายอุปกรณ์พร้อมมีช่างติดตั้งทั่วไปนะครับ..
แนะนำร้านกิติวัฒน์ ตรงข้ามร้านวัวหัน ทางไปหนองปึ๋ง เลยหนองเหียง(ดอยผีเย้อ) ก็ทำได้ครับ
..แต่ถ้าน้ำใต้ดินบริเวณนั้นมีสภาพเป็นน้ำด่าง หรือสนิมแบบมีปริมาณมาก..ก็ต้องปรึกษาช่าง
ให้เขาเพิ่มปริมาณสารกรอง หรือกรองหลายๆชั้น คงพอแก้ไขได้นะครับ...

nongming
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 20:13:40 »

ถ้าจะแก้ที่บ่อบาดาลนะยาก เพราะแต่ละพื้นที่คุณภาพน้ำกับปริมาณน้ำแตกต่างกัน ถ้าจะเลือกน้ำดีปริมาณน้ำอาจจะน้อกก็ได้
แล้วค่าใช้จ่ายในการเจาะบ่อบาดาลแต่ละบ่อก็สูง. ยิ่งเจาะลึกค่าใช้จ่ายยิ่งสูง. ช่างส่วนมากก็จะเลือกที่ปริมาณน้ำก่อนแล้วค่อยเลือกคุณภาพน้ำ

ส่วนใช้กรองแบบท่อซีเมนต์. มีข้อเสียมากกว่า การใช้กรองแบบถังสำเร็จรูป. ทั้งเรื่องการดูแลรักษาสารกรอง การล้างสารกรอง
และการรักษาความสะอาด  อีกที้พื้นที่ในการติดตั้งกรองสำเร็จรูปจะประหยัดพื้นที่มากกว่า

สอบถามได้คับแบ่งปันความซึ้งกันและกัน. 081-1121897
torpang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 21:46:04 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
torpang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 21:48:14 »

อยากให้แนะนำช่าง หรือ ร้านที่สามารถรับทำเรื่องน้ำบาดาลที่ชำนาญและรู้จริง
สัก 2-3 ร้านนะครับ เผื่อจะได้ข้อมูลและราคาที่หลากหลายครับ

ขอบคุณครับ

บุรุษเจ้าสำราญ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 23:19:04 »

เอามาฝากครับhttp://namcha.blogspot.com/2011/09/blog-post_20.html
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 20:17:22 »

เอามาฝากครับhttp://namcha.blogspot.com/2011/09/blog-post_20.html
..ลิงค์ที่เป็นท่อซิเมนส์ทำเอง ระบบการต่อท่อเช่นเดียวกับพวกถังสีฟ้า ไม่ต่างกันเลย
จากภาพ
๑ การต่อท่อให้น้ำดิบไหลตรงเข้าบ้าน เปิดวาวส์ 2 และเปิดวาวส์ 3 น้ำจากใต้ดินจะไหลตรงเข้าบ้านเลย ถ้าน้ำนั้นสะอาดเพียงพอ ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ถูกกรองสะอาดจากใต้ดินมาแล้ว
๒ การเปิดน้ำให้ผ่านกรองเข้าไปใช้ในบ้านตามปกติ  น้ำเต็มวงปูน  จะหยุดไหลเพราะมีลูกลอย และน้ำจะผ่านกรองได้ต้อง  เปิดวาวส์ 1 และ 3  นอกนั้นต้องปิดหมด
๓ จากข้อ ๒ เปิดตามปกติ แต่ปิดวาวส์ 3 ไม่ให้เข้าบ้าน แต่เปิดวาวส์ 4 มันจะนำพาตะกอนที่ตกค้างในก้นวงท่อซิเมนส์ และตามพื้นท่อประปา ให้ไหลออกทิ้งไป
๔ การไล่ตะกอน เปิดวาวส์ 2 และ วาวส์ 5 ก็คือการเปิดให้น้ำไหลย้อนขึ้นจากก้นวงปูน
ให้เอ่อไปล้นที่ท่อวาวส์ 5 น้ำตะกอน เศษซากก็จะไหลทิ้งไป ไม่ต่างกับถังสีฟ้าเลยครับ
..ที่บ้านผมใช้คล้ายๆแบบนี้ แต่ไม่มีระบบไหลตรงเข้าบ้าน และระบบท่อไหลย้อนสวนทาง เพราะน้ำใต้ดิน ที่ได้ขึ้นมา ไม่ค่อยเป็นน้ำฮาก มีกลิ่นสนิมเล็กน้อย กรองอากาศแล้ว
มาผ่านกรองทรายกรวดถ่าน ก็ได้น้ำใส เข้าบ้านไม่มีคราบสนิมติดสุขภัณฑ์เลยครับ..
..วิธีการเปลี่ยนของผม คือ ถ้าคราบสนิม ตะกอนน้ำใต้ดินสะสมมากเข้า จนทรายกรอง
กลายเป็นสีสนิมเหล็ก ก็ตักเททิ้ง ซื้อทรายกรองชุดใหม่มาจากร้านขายวัสดุกรอง
น้ำประปา แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว..
(มะกี้ลืมแนบภาพจากเวปนั้น)

* filter-tank.jpg (102.23 KB, 600x556 - ดู 15934 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 20:33:59 โดย corolado4 » IP : บันทึกการเข้า

darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 08:30:44 »

ขอบคุณมากครับ ทุกความเห็น
เผอิญตอนนี้ผมได้ร้านที่มาดำเนินการให้แล้วครับ เมื่อค่ำวานนี้
วันนี้คงจะได้ลองใช้ดูแบบเต็มรูปแบบครับ
ไว้จะลงชื่อและเบอร์โทรของร้านที่มาติดตั้งให้ครับ
เพื่อใครที่เจอปัญหาแบบผมจะได้เสียเงินแล้วใช้ได้ดีครับ
darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 13:16:58 »

มีร้านมาติดตั้งถังพักน้ำเพิ่มอีกหนึ่งถัง และเพิ่มตัวกรองอีกหนึ่งถัง
เพิ่มสารในถังกรอง และล้างถังพักน้ำเดิมทั้งหมด เสียไปสองหมื่นกว่าบาท
เจ้าของรับรองว่าหายแน่ ๆ  แต่ก็ยังมีกลิ่นอยู่ครับ
ผมละเหนื่อยใจจังเลย
darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2012, 10:32:31 »

ไม่อยากเชื่อ แต่ก็ต้องเชื่อ  ยังหาไม่เจอเลยว่าร้านรับทำบ่อบาดาล
ถังกรอง ผู้ชำนาญด้านบาดาล ในตัวเมืองเชียงราย ที่สามารถแก้ปัญหา
น้ำมีกลิ่นเหม็นจากบ่อบาดาลได้  เจอมาหลายเจ้าแล้ว แก้ไม่ได้สักราย
แต่ตอนทำก็โฆษณาว่า  หายร้อยเปอร์เซ็นต์  เรื่องแปลกแต่จริง
corolado4

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 15:54:45 »

ไม่อยากเชื่อ แต่ก็ต้องเชื่อ  ยังหาไม่เจอเลยว่าร้านรับทำบ่อบาดาล
ถังกรอง ผู้ชำนาญด้านบาดาล ในตัวเมืองเชียงราย ที่สามารถแก้ปัญหา
น้ำมีกลิ่นเหม็นจากบ่อบาดาลได้  เจอมาหลายเจ้าแล้ว แก้ไม่ได้สักราย
แต่ตอนทำก็โฆษณาว่า  หายร้อยเปอร์เซ็นต์  เรื่องแปลกแต่จริง
..ถ้ามีเวลา แวะไปเยี่ยมชมระบบที่บ้านผมนะครับ..จะได้เข้าใจ
และหาทางออกได้ ไม่ต้องพึ่งช่าง(เถอะ)..

os-os
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 17:29:18 »

ถ้าจะทำให้กลิ่นเหม็นหาย  ค่าใช้จ่ายมันสูงมากนะครับ 

ถ้าคุณยอมจ่ายก็ลองไปหาที่เขารับทำระบบประปาของหลวงดูคับ
torpang
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2012, 22:06:07 »

ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าขุดบ่อจะได้น้ำใส ไร้กลิ่นหรือเปล่าครับ เห็นใกล้ ๆ
บ้านผมเค้าขุดบ่อ  น้ำใส ไม่มีกลิ่นเลยครับ ของผมเป็นการเจาะบ่อบาดาลครับ
เลยเป็นน้ำฮาก
adadsoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 09:48:28 »

บ้านผมก็ทำอยู่แต่จ้างเขาทำ ตอนนั้นหมดไปหมื่นห้า ประมาณปี 47 ตอนนี้คงจะไม่ได้แล้วแหละราคานี้ มีถังกรอง 1 ชุด ใช้ท่อประมาณ 1 เมตรต่อขึ้นแนวตั้ง 5 ท่อ  แล้วมีถังเก็บน้ำอีก 2  ชุดใช้ท่อขนาดเดียวกัน สูงเท่าชุดถังกรอง ตอนนี้ยังใช้การได้ดี  ผู้ที่รับทำคือหมอศักดิ์ อยู่ที่บ้านสันป่าสัก(ไม่แน่ใจชื่อหมู่บ้านนะครับ) ไปทางสนามบินแม่ฟ้าหลวง เข้าข้างชมเดือน ไปเรื่อยๆ ถามคนแถวนั้นเขารู้จักดี ถ้า จขกท อยู่ไม่ไกลและไม่อยากทำเองก็เป็นทางเลือกหนึ่งก็แล้วกัน  ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร เพียงเคยทำและใช้ดีจึงแนะนำครับ
torpang
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2012, 10:35:21 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
หน้า: [1] พิมพ์