เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:18:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผลการทดสอบความแรง airnet 7/7
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ผลการทดสอบความแรง airnet 7/7  (อ่าน 8215 ครั้ง)
Ballzaa501
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 22:14:59 »

แฮงดีครับเจมส์จากร้านถ่ายเอกสารสันโค้งหลวง ของเขาดีจริงๆคอนเฟริม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 18:46:47 »

งั้นผมแถมข่าวดีอีกเรื่อง ดีกว่า อิอิ อีกหน่อยคงได้ใช้กัน airnet 10/7 หรือ 10/10 อิอิ ยิงฟันยิ้ม
ข่าวดีของทูก็ คงจะเปลี่ยนจาก 7 8 เป็น 10 เพื่อไม่ให้น้อยหน้ากัน ผู้บริโภคมีเฮ
(เมื่อไรจะถึงยุค 100เมค ถูกๆ ซะที)

สรุป เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเก่าๆ ไม่ต้องตื่นเต้น (อดีตใช้กันแค่ 2เมค 4เมค ยังหลูและนำสไตล์)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 14:17:49 »

งั้นผมแถมข่าวดีอีกเรื่อง ดีกว่า อิอิ อีกหน่อยคงได้ใช้กัน airnet 10/7 หรือ 10/10 อิอิ ยิงฟันยิ้ม
ข่าวดีของทูก็ คงจะเปลี่ยนจาก 7 8 เป็น 10 เพื่อไม่ให้น้อยหน้ากัน ผู้บริโภคมีเฮ
(เมื่อไรจะถึงยุค 100เมค ถูกๆ ซะที)

สรุป เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเก่าๆ ไม่ต้องตื่นเต้น (อดีตใช้กันแค่ 2เมค 4เมค ยังหลูและนำสไตล์)
แค่ 7/7 พอแล้วครับ สัณญาณนิ่งไม่เน่าเป็นกินละ อิอิ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 18:52:12 »

ก็เขาโลภนิ อยากได้อีกอะ อิอิ

ไม่กี่วันมันฟรุคๆ เย่ นึกว่าจะไม่ถึง (เพราะคนปล่อยแรง และปล่อยกันแยะ)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
EURO
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

085-3946541 ต้อม

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 22:45:44 »

พอจะบอกได้ไหมว่าราคา ต่อเดือนเท่าไหร่ หรือ pm มาก็ได้

รับซ่อม-อัพเกรด ประกอบคอม ราคากันเอง ติดต่อ 085-3946541
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 01:55:04 »

คืออยากรู้ว่า wifi Router มีประกันให้กี่ปีครับ ถ้าเสียส่งเคลมที่ใหน  ฮืม
แล้ว ตัวรับสัญญาณ airnet เขาประกันและเปลี่ยนให้ฟรีตลอดการเป็นสมาชิคเลยใช่ปะ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 02:45:37 »

........................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:23:25 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 09:45:08 »

คืออยากรู้ว่า wifi Router มีประกันให้กี่ปีครับ ถ้าเสียส่งเคลมที่ใหน  ฮืม
แล้ว ตัวรับสัญญาณ airnet เขาประกันและเปลี่ยนให้ฟรีตลอดการเป็นสมาชิคเลยใช่ปะ

wifi Router AP TP-Link รับประกัน LT ครับ ถ้าเสียก็ส่งเคลมที่ ศูนย์ TP-Link อยู่ข้าง เซนปีเตอร์ครับ ที่มีรูปพี่โก้ ถือแซกโซโฟนอยู่อะครับ ศูนย์จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ แต่ถ้าจะมาเคลมที่ Sub Dealer ที่ไปติดตั้งก็ได้ครับ
        ตัวรับสัญญาณ airnet เขาประกันและเปลี่ยนให้ฟรีตลอดการเป็นสมาชิคเลยใช่ปะ
ใช่แล้วครับ  ตัวรับสัญญาณ airnet หรือ CPE เสีย ให้แจ้งทาง Sub Dealer ได้เลยครับ จะเปลี่ยนให้ฟรี  ยิ้ม
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 09:52:51 »

ผมเคยทดสอบ Download Utorrent ก็ได้ประมาณ 850k/sec กว่าๆ ถึง เมกกว่าๆ ทั้งวัน
มันขึ้นอยู่กับสัญญาณ และสถานะคนปล่อยไฟล์ด้วยนะครับ แต่ถ้าเวปนอก ก็จะมีสปีดตกบ้างเป็นเฉพาะบางเวปครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 10:43:05 »

คุณเจมส์ครับ  ตั้งแต่ใช้มา
AIS Air Net มี usage policy fair ไหมครับ

Upload 700k/sec จริงหรือเปล่าครับ หรือบางช่วงเวลา ไม่ตลอดเวลา
แล้ว Download 700k/sec  ตลอดที่ดาวโหลดไหมครับ หรือได้แค่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง
หากดาวโหลดนานเกิน 1 ชั่วโมง
แล้วสปีดตกไปที่ 40k/sec ไหมครับ

คำว่า usage policy fair ไม่มีคำนี้กับ Net บ้านครับ อิอิ นี่ก็จะสิ้นเดือนแล้ว ผมโหลดบิตไปเกือบ 50 กิกได้แล้วมั่ง

Upload Download 700k/sec คิดว่าไม่ตลอดเวลามั่งครับ มัน 400 500 600 700 800 ถ้าบิตอันนี้แล้วแต่คนโหลดและปล่อยแยะๆ หรือแรงๆด้วย บางคนเป็นโคโล ผมเลยได้แยะมาก และโหลดไม่ถึง 1 ชม ซักที มันก็เสร็จก่อนเลย เลยไม่สามารถเอาผลมายืนยันให้ดูได้
พักหลังก็โหลดบิตได้ 100+ มั่ง 40 บ้าง เพราะ HD เต็ม และไม่รู็้จะโหลดอะไรด้วยครับ
x แยะจริง แต่ก็มีเต็มห้องพอแล้ว เลยไม่ค่อยใส่ใจจะโหลด เน้นโหลดโปรแกรมกับ E-Book มากกว่า หนัง เพลง ก็ไม่อยากโหลด HD ไม่พอ

ยังไงถ้าบ้านอยู่ไม่ไกล Big-c ก็เข้ามาลองเองดีกว่าครับ ง่ายดี
บ้านอยู่แถวใหนครับ โปรจะหมดแล้วนะ รีบขอต่อด่วน ถ้าติดต่อผ่านผม จะดูคอมให้ฟรีก็ดีครับ จะแถมโปรแกรมดู TV Online 5 ช่อง ver2 แก้ใขล่าสุดฟรี (ปกติ 200 บาทค่ามึนหัว)
แต่ถ้าโหลดแบบ IDM ทั่วไป มันก็สูงนะ ไวมากๆมาได้ตลอด เดี๋ยวขอทดสอบอีกที

อะได้ละ

พอดีโรคจิตชอบดูทีเดียวหลายช่อง อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2012, 11:06:35 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 14:29:57 »

ขอบคุณ คุณเจมส์มากครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 04:03:49 »

ในมือถือมันได้แค่นี้ งง

JAMESCOM1

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 04:08:08 »

เสาต้นนี้ไง แถว Big C

JAMESCOM1

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 03:11:06 »

ไม่ทราบว่า สมาชิคท่านใดสนใจอยากดูขั้นตอนการติดตั้งอุปกรณ์ airnet 7/7 บ้างครับ
เพื่อใช้พิจารณาใช้งานในอนาคต หรือเรียนรู้เทคโนโลยีไล้สายของเนทบ้าน
จะให้ตั้งกระทู้ใหม่เลย หรือแสดงเนื้อหาและภาพในกระทู้นี้ต่อเลยก็น่าจะต่อเนื่องดีใหมเอ่ย
(แต่มันยาวอยู่นา)

JAMESCOM1

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 03:12:01 »

ส่วนโปรค่าติดตั้ง Free นั้น เท่าที่สืบข้อมูล และได้ใช้บริการดูนั้น ไม่ได้ฟรีทั้งหมดจริงๆนะครับ
คือมันเป็นแบบนี้ ถ้าสายที่ต่อเข้ามาในบ้าน มันยาวกว่า 15เมตรนะครับ คิดเมตรละ 30บาท ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เขาบอกว่ามันเป็นสาย Lan แบบ OutDoor หมายถึงสายภายนอก(ดำ)ซึ่งทนแดดทนฝนกว่าสายขาวธรรมดาที่ใช้ภายในทั่วๆไปมาก (ถ้าจำเป็นต้องใช้มากกว่า15 เมตรนะ บ้านผมเองก็ 20เมตรได้ จ่ายไป 150 ได้) บางคนวางคอมติดผนัง พอเดินสายเจาะเข้ากำแพงมาก็ไม่ถึง 15 เมตรก็มี หลายท่านก็ไม่ได้จ่ายอะไรเลยจริงๆ
ส่วนเสาถ้าใช้ไม่กี่เมตร เขาก็ให้ฟรี (โดยปกติเขาจะคิดก็ได้ครับ ผมไปคนเจอเอกสารใน google เขาระบุยกเว้นเสา กับสายให้ได้ไม่เกิน15เมตร) และถ้าจำเป็นต้องใช้มากกว่านั้น เช่นต้องถึง 4เมตร 6เมตร ก็มีจ่ายนอกรอบเช่นกันครับ เพราะช่างเขาคงต้องไปซื้อหามาใส่เพิ่มให้เราได้สัญญาณดีๆเต็มๆแน่ๆ (พอดีผมอยู่ใกล้เสา Big-C ซึ่งไปเก็บภาพมากับมือ เขาก็ไม่คิดค่าเสา1เมตร ทั้งหมดจ่ายในวันนั้นก็แค่สายเกิน ไม่ถึง 200ครับ ถูกจัง ช่วงโปรอิอิ)

ทั้งหมด ดีนะที่ช่างเขาคุยและแจงเป็นอย่างๆ (จะได้ไม่เสียความรู้สึกทีหลัง) ซึ่งก็บอกเราไว้ก่อนตั้งแต่เปิดหน้างานเลย พอเราตกลง เขาก็จัดการเช็คสัญญาณ และติดตั้ง จนสำเร็จเลยครับ บางทีก็มาแค่เช็คสัญญาณดูก่อน ถ้ามีสิทธิใช้งานได้(มีความหวัง) อีกวันเขาก็มาจัดการให้จนกว่าจะได้ใช้กันเลยทีเดียว

โปรโมชั้นล่าสุดดีจัง ไม่มีค่าติดตั้ง และยังให้อุปกรณ์รับสัญญาณ PCE ด้วย ผมเลยเซฟค่าใช้จ่ายขึ้นมาก ส่วนสิ้นเดือนก็จ่ายค่าเนทตามปกติ แต่ก็ถูก เดือนแรกโดน + ค่า Router Wifi ไปอีกนิสหน่อยจนได้ อิอิ เพราะ มันน่าสนใจและคุมมากๆ (Router wifi ไม่ได้ให้ฟรีนะครับ อย่าเข้าใจผิด) สรุปได้ว่า บิลมาก็จ่ายไป 1000+ ครับ เดือนต่อไป ก็น่าจะ 590+vat ครับ และหวังว่าผู้บริหารจะยืดเวลาให้โปรใหม่นานอีกหน่อยนะครับ เพราะเท่าที่ดูๆ หลายๆท่านยังไม่ทราบเลยว่า มีอะไรใหม่ๆเป็นทางเลือกบ้าง ส่วนใครที่ไม่ทันแล้วผมแนะนำทนใช้ของเดิมไปก่อนก็ได้ เพราะเขาจะปรับเราได้ หรืออาจยึดอุปกรณ์อย่างเดียว ถ้ามันคุ้มกว่าก็ตามใจครับ ผมแค่ให้ข้อมูลและข่าวสารเฉยๆ

เอกสารที่เจอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 21:48:55 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 09:09:23 »

โอโห้ๆ คุ้มจิงๆ ยิงฟันยิ้ม สายแลน Outdoor Link บวกลบคูณหาร ต้นทุน เมตร 12 บาท เสาเหล็ก 1 นิ้ว 3 เมตร เส้น 150 บาท ซื้อมาติดเองดีก่า อิอิ ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 09:46:57 »

ไม่รู้ว่าที่อื่นคิดกันยังไงบ้างนะครับ ถ้าทราบข้อมูลแล้วจะบอก แต่พอดีคิดว่ามันคงไม่กี่ร้อย คงไม่เท่าไร เลยไม่ค่อยสนใจอะไรกับจุดนี้มากนัก บ้างก็ถือว่าเป็น Tip หรือ ค่านำจิตน้ำใจ มิตไมตรีมั่ง หรือค่าน้ำมันจะได้เรียกใช้บ่อยๆ อิอิ

อ่อ สายแลน Outdoor เมตรละ 12 หาซื้อได้ที่ใหนครับ หรือใครมีถูกกว่าบ้าง เห็นข้างนอกถูกสุดๆก็ 15 16 หัว RJ อีกหัวละ 3 บาท 5 บาท มั่ง ร้านข้างสันโค้งมีแบ่งขายทีละ 15เมตร 20เมตรใหมครับ อยากได้ราคาส่งเมตรละ -10ยิ่งดี หรือพิเศษเฉพาะเจมส์คอมก็ได้ อิอิ

ผมว่า เขาคิดสายเมตรละ +-30 คงเอาไว้เผื่อหักมาจ่ายค่าเสา ค่าตัวยึดผนัง ตัวประคองเสาเหล็กมากกว่า และอีกอย่างถ้าคิดเมตรละ 15 เท่ากับราคาที่ซื้อมา(สมมุติซื้อมาเมตรละ15) ถ้าเขาจำเป็นต้องใช้สายเกิน เขาก็คงไม่ได้กำไรแน่ๆ
ยังไงก็ยังถือว่าคุ้มนะ แถม wifi ยังให้เราได้ราคาที่ถูกสุดๆด้วย ครึ่งต่อครึ่งเลย(น้อยกว่าครึ่ง)

อ่อ ในสัญญา อ่านเจอละ ฟรีเสาติดตั้งไม่เกิน 1เมตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กันยายน 2012, 02:47:59 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 10:50:19 »

ตามนั้นเลยครับ Lan Outdoor กล่อง 305 เมตร LINK รับประกัน 30 ปี กล่องละ 3,950 บาท ทุนจริงๆ 3 พันต้นๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 02:49:59 »

เด็กๆ ผมซื้อได้ถูกกว่านั้นอีก

แต่ต้องซื้อ ยกโหล อิอิ  ยิงฟันยิ้ม (มุขนะ)

xantriar
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 17:01:36 »

มีลิ้งข้อมูลให้อ่านมั้ยครับ น่าสน

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์