เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:14:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ท่านใดเรียน มรช. เข้ามาที่ครับมีปัญหาเรื่องจ่ายค่าเทอมช้าครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านใดเรียน มรช. เข้ามาที่ครับมีปัญหาเรื่องจ่ายค่าเทอมช้าครับ  (อ่าน 2186 ครั้ง)
คนผ่านทาง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 00:56:07 »

ระเบียบคือระเบียบชั้นผู้น้อยผู้ปฏิบัติต้องทำตามระเบียบของมหาวิทยาลัยครับถ้านายคุณ
ไม่สั่งคุณกล้าตัดสินใจแทนนายมั้ย ทุกอย่างที่เหตุผลหมดแหละอยู่ที่คุณจะเข้าใจมันหรือไม่
ผมว่าคุณต่างหากที่ไม่เข้าใจนะครับ คือ การที่น้องเค้าจ่ายช้าเนี่ย มันจะต้องโดนปรับหรือแก้ไขโดยการยื่นเรื่อง ไม่ใช่ว่าช้าปุ๊บ โดนพักการเรียนทันที โดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย มันไม่ใช่ครับ ที่ผมต้องการจะสื่อคือ ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ดำเนินการให้น้องเค้าครับ ผมไม่เคยเห็นที่ไหน ว่าจ่ายค่าเทอมช้าไปไม่กี่วัน ต้องโดนพักการเรียนโดยที่แก้ไขอะไรไม่ได้

แล้วคุณเห็นหลักฐานการพักการเรียนไหม...น้องเขาเอามาแสดงไหม...ผมก็เห็นแค่น้องเขาบอกผมโดนพักการเรียนแล้ว...แต่ไม่เห็นหลักฐานตรงไหนที่ยืนยันว่าเขาโดนพักจริง...

คือที่ผมบอกผมไม่ได้ต้องการมาเถียงกับคุณหรอก เพียงแค่ผมคิดว่า สังคมออนไลน์
เมื่อมีฝ่ายหนึ่งมาบอกว่า คนนั้นไม่ดี คนนี้ไม่ดี ร้านนี้ไม่อร่อย ร้านนี้บริการไม่ดี
แต่ บุคคลที่ถูกกล่าวถึงไม่มีโอกาสมาอธิบาย และคนที่กล่าวหาก็ไม่ได้แสดงหลักฐานอะไร
ที่จะแสดงออกชัดเจนตามที่กล่าวอ้าง แต่มีผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชม ก็เข้าใจไปละว่า คนนั้นไม่ดีจริง คนนี้ไม่ดีจริง ร้านนี้ไม่อร่อยจริง ร้านนี้บริการไม่ดีจริง ก้เสริมเข้าไป คราวนี้ก็ไปกันใหญ่ละ
พอพิสูจน์ทราบความจริงไม่เป็นดังที่กล่าวอ้าง...เอาละ เดือดร้อนเว็บอีกละ ไม่ปิดห้องก็ต้องหางานให้เว็บมาสเตอร์อีก...นี่คือสิ่งที่ผมกำลังจะบอก

อ้อ แล้วที่คุณบอกรู้ระเบียบ แม้แต่ประสบการณ์ในการจ่ายเงินภาคเรียนที่ 2 ของคุณยังไม่มีเลย
แล้วคุณรู้ได้ไงว่าเขาทำกันยังไง เพราะคุณบอกเรียนได้เทอมเดียวก็ลาออกไปเรียนที่อื่น

ผมว่ามันขัดแย้งในคำพูดคุณมากกว่านะ...

นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 01:00:01 »

ก็ไม่เห็นมีอะไรหนิค่ะ เราก็จ่ายช้า(จ่ายที่การเงิน,กองคลัง) โดนปรับไป420บาท แล้วก็ได้ใบเสร็จมา เจ้าหน้าที่เขาจะบอกว่าเวลาสอบให้เอาใบเสร็จไปยืนยันด้วยแต่ตอนนี้โดนตัดสิทไปแล้วแต่ถ้าจ่ายแล้วก็เอาใบเสร็จไปยืนยันในห้องสอบได้ค่ะ

dannalerd
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 08:27:26 »

เข้าไปที่ส่งเสริม คำแนะนำดีๆ มีที่นั้นครับผม

แต่ต้องรีบดำเนินการนะครับ เดี๋ยวไม่ได้เข้าสอบนะครับผม

TOP SHOT....

tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 10:07:56 »

ม.ราชภัฏ  ผมเคยจบที่นี่ ตอน เรียน ป.ตรี   

แต่ตอนนี้  เห็นธาตุแท้อะไรหลาย อย่าง ทั้งเกี่ยวกับระเบียบของสถาบัน  การเข้าพบอธิการ  การเข้าพบคณะบ่ดี  ทั้งหลาย    กับสโลแกนที่ว่า  "มหาวิทยาลัยของชุมชน" 

เปลี่ยนได้แล้วหละครับ   ว่านี่จะเป็นสโลแกนใหม่  "มหาลัยที่กินตังค์นักศึกษาทั้งชุมชน" 

ผมไม่ได้ฟังอะไรจากใคร  แต่ ได้ประสบด้วยตนเอง  ไม่น่าเชื่อว่า  เก็บเงินเพิ่มมากกว่าเดิม  แต่บริการเหมือนเดิม 

ยิ่งเจ้าหน้าที่ ที่ปฏิบัติตามตึกยิ่งไปใหญ่  ถ้าเข้าไม่ถูกลาย  โดนด่า  ตายหยั่งเขียด (เจอมาแล้วเลยบอกต่อครับ)
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 10:39:59 »

ค่าเล่าเรียนของเทอมที่ 1 , เทอมที่ 1 มี 4 เดือน ( มิถุนายน กรกฎาคม สิงหาคม กันยายน )

เวลาที่เค้าให้ท่านมาจ่ายก็มีอยู่ 4 เดือน ท่านไม่ได้มาชำระค่าเล่าเรียนภายในระยะเวลาถึง 4 เดือน

คำถามของผมคือ ท่านมาจ่ายค่าเล่าเรียนช้าไปรึเปล่า?

หรือหากว่าท่านมีปัญหาอื่นใด ทำไมท่านจึงไม่เดินเรื่องในช่วงเวลาก่อนหน้านี้?

การอ้างว่าทำงานจนลืมจ่าย เลยกำหนดเวลาที่มีให้ถึง 4 เดือนนี่ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นนะครับ

คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 11:22:27 »

ระเบียบคือระเบียบชั้นผู้น้อยผู้ปฏิบัติต้องทำตามระเบียบของมหาวิทยาลัยครับถ้านายคุณ
ไม่สั่งคุณกล้าตัดสินใจแทนนายมั้ย ทุกอย่างที่เหตุผลหมดแหละอยู่ที่คุณจะเข้าใจมันหรือไม่
ผมว่าคุณต่างหากที่ไม่เข้าใจนะครับ คือ การที่น้องเค้าจ่ายช้าเนี่ย มันจะต้องโดนปรับหรือแก้ไขโดยการยื่นเรื่อง ไม่ใช่ว่าช้าปุ๊บ โดนพักการเรียนทันที โดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย มันไม่ใช่ครับ ที่ผมต้องการจะสื่อคือ ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ดำเนินการให้น้องเค้าครับ ผมไม่เคยเห็นที่ไหน ว่าจ่ายค่าเทอมช้าไปไม่กี่วัน ต้องโดนพักการเรียนโดยที่แก้ไขอะไรไม่ได้

แล้วคุณเห็นหลักฐานการพักการเรียนไหม...น้องเขาเอามาแสดงไหม...ผมก็เห็นแค่น้องเขาบอกผมโดนพักการเรียนแล้ว...แต่ไม่เห็นหลักฐานตรงไหนที่ยืนยันว่าเขาโดนพักจริง...

คือที่ผมบอกผมไม่ได้ต้องการมาเถียงกับคุณหรอก เพียงแค่ผมคิดว่า สังคมออนไลน์
เมื่อมีฝ่ายหนึ่งมาบอกว่า คนนั้นไม่ดี คนนี้ไม่ดี ร้านนี้ไม่อร่อย ร้านนี้บริการไม่ดี
แต่ บุคคลที่ถูกกล่าวถึงไม่มีโอกาสมาอธิบาย และคนที่กล่าวหาก็ไม่ได้แสดงหลักฐานอะไร
ที่จะแสดงออกชัดเจนตามที่กล่าวอ้าง แต่มีผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชม ก็เข้าใจไปละว่า คนนั้นไม่ดีจริง คนนี้ไม่ดีจริง ร้านนี้ไม่อร่อยจริง ร้านนี้บริการไม่ดีจริง ก้เสริมเข้าไป คราวนี้ก็ไปกันใหญ่ละ
พอพิสูจน์ทราบความจริงไม่เป็นดังที่กล่าวอ้าง...เอาละ เดือดร้อนเว็บอีกละ ไม่ปิดห้องก็ต้องหางานให้เว็บมาสเตอร์อีก...นี่คือสิ่งที่ผมกำลังจะบอก

อ้อ แล้วที่คุณบอกรู้ระเบียบ แม้แต่ประสบการณ์ในการจ่ายเงินภาคเรียนที่ 2 ของคุณยังไม่มีเลย
แล้วคุณรู้ได้ไงว่าเขาทำกันยังไง เพราะคุณบอกเรียนได้เทอมเดียวก็ลาออกไปเรียนที่อื่น

ผมว่ามันขัดแย้งในคำพูดคุณมากกว่านะ...

จ่ายเทอม 1 กับเทอม 2 มันต่างกันตรงไหน ฮืม?
แล้วที่ผมแสดงความเห็นไปเนี่ย เกิดจากประสบการณ์ทั้งโดยตรง และจากการรับฟังผู้อื่น ไม่ได้มั่วเอาครับ พอแล้ว ผมไม่เถียงคุณดีกว่า ยิ้มเท่ห์
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 11:23:55 »

ก็ไม่เห็นมีอะไรหนิค่ะ เราก็จ่ายช้า(จ่ายที่การเงิน,กองคลัง) โดนปรับไป420บาท แล้วก็ได้ใบเสร็จมา เจ้าหน้าที่เขาจะบอกว่าเวลาสอบให้เอาใบเสร็จไปยืนยันด้วยแต่ตอนนี้โดนตัดสิทไปแล้วแต่ถ้าจ่ายแล้วก็เอาใบเสร็จไปยืนยันในห้องสอบได้ค่ะ
คุณคนผ่านทางครับ อ่านอันนี้ด้วยนะ
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 11:24:39 »

ม.ราชภัฏ  ผมเคยจบที่นี่ ตอน เรียน ป.ตรี   

แต่ตอนนี้  เห็นธาตุแท้อะไรหลาย อย่าง ทั้งเกี่ยวกับระเบียบของสถาบัน  การเข้าพบอธิการ  การเข้าพบคณะบ่ดี  ทั้งหลาย    กับสโลแกนที่ว่า  "มหาวิทยาลัยของชุมชน" 

เปลี่ยนได้แล้วหละครับ   ว่านี่จะเป็นสโลแกนใหม่  "มหาลัยที่กินตังค์นักศึกษาทั้งชุมชน" 

ผมไม่ได้ฟังอะไรจากใคร  แต่ ได้ประสบด้วยตนเอง  ไม่น่าเชื่อว่า  เก็บเงินเพิ่มมากกว่าเดิม  แต่บริการเหมือนเดิม 

ยิ่งเจ้าหน้าที่ ที่ปฏิบัติตามตึกยิ่งไปใหญ่  ถ้าเข้าไม่ถูกลาย  โดนด่า  ตายหยั่งเขียด (เจอมาแล้วเลยบอกต่อครับ)
อันนี้ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นนะ  ยิงฟันยิ้ม
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 11:33:41 »

ยังไงผมก็ไม่ขอตอบอะไรอีกแล้วนะครับ จุดประสงค์ทั้งหมดก็คือผมไม่อยากเห็นน้องเค้าเสียอนาคตอะนะครับ ถ้าน้องมาอ่านนะ ไม่รู้จะทำยังไงก็บากหน้าไปขอร้องเจ้าหน้าที่เค้าเลย เค้าจัดการให้ได้อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าเค้าจะทำหรือไม่ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะ ส่วนคำตอบอะไรถ้าผมพูดกวนเท้าไปผมขอโทษนะครับ หวังว่าคงไม่โกรธ ยิงฟันยิ้ม
namwansweet
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 10:46:42 »

เข้าไปติดต่อที่ส่งเสริมให้พักการเรียน จ่ายค่าพักการเรียนค่ารักษาสภาพนักศึกษาอีก700บาท ถ้าไม่พักการเรียนเกรดก้ไม่ออก แถมมียอดค้างชำระอีกเป็นค่าเทอม4500บาท สรุปมันได้กับได้

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 11:01:19 »

ผมเคย จ่าย ล่าช้า มาแล้วครับ แล้ว ทางมหาลัย ได้เรียก สำหรับท่านที่จ่ายล่าช้าเข้าไปคุยกับ อธิการ สรุป คือ จ่ายไม่ได้ ครับ ต้องพักการเรียนสถานเดียว ราวๆตอนนั้น มีคนจ่ายล่าช้า ที่มา พบอธิการ ประมาณ 20 กว่าคน ต้องพักการเรียนทั้งหมด ครับ ผมเลยไปติดต่อ อ.วิชาของเทิมนั้นๆ ให้เก็บเกรด ก่อน แล้วเราค่อยลงใหม่ในเทิมหน้า แล้วไปแจ้ง อ. อีกที ครับ เพื่อบอกเขาว่าเราเรียนมาแล้ว เหลือ แค่ มาสอบเท่านั้นครับ  ในกรณี นี้ ผม คิดว่าถ้าเหตุผลไม่ดีพอ ผมว่าก็ไม่รอดเหมือนผมครับ ของผม เทิม 3/2556 ที่พักการเรียนครับ

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
–•“IdD”•–
มัธยม
**

นานา จิตตัง

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 11:24:56 »

เขากำหนด ให้จ่ายวันที่ 31 สิงกา เนื่องจากมีเทมอพิเศษ คือพวก ปี4 ที่จะจบ เขาเรียนไปก่อนแล้ว
ส่วนการเปิดเทอมใหม่เวลาในการเก็บค่าเทมอ เลยลดน้อยลง แต่หาก ไม่มีเงินจริงๆแล้วว่าจ่ายไม่ทัน เขาให้ยื่นเรืิ่องก่อนวันที่ 25 สิงหา จะสามารถจ่ายช้าได้

การจ่ายเงินช้า เพื่อนผมก็โดนครับ มีทางเดียวคือ ยื่นเรื่องรักษาสภาพที่ส่งเสริม

ปล.จ่ายเงินช้าผมว่าช่วยอยากจริงๆเพื่อนผม ไม่จบพร้อมรุ่นก็เพราะเรื่องนี้

bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 12:55:40 »

เอ่อ ดูวันเวลากระทู้ด้วยนะครับ นี่กระทู้ตั้งแต่ ปี 2012 เจ้าของกระทู้คงได้ความกระจ่างแล้ว ไม่จำเป็นต้องขุดกระทู้มาหรอกครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์