เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:47:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ท่านใดเรียน มรช. เข้ามาที่ครับมีปัญหาเรื่องจ่ายค่าเทอมช้าครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ท่านใดเรียน มรช. เข้ามาที่ครับมีปัญหาเรื่องจ่ายค่าเทอมช้าครับ  (อ่าน 2187 ครั้ง)
nickio
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2012, 21:34:41 »

:)คือว่ากำหนดจ่ายค่าเทอมวันสุดท้ายคือวันที่31สิงหาคมที่ผ่านมานี้
และตัวผมเองมัวแต่ทำงานและเรียนจนลืมจ่ายค่าเทอมผมยังมีสิทจ่ายอยู่หรือว่าต้องโดนพักการเรียนครับ
sdoopy
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2012, 21:38:20 »

ติดต่อส่งเสริมด่วนครับ แล้วยังไงทางส่งเสริมจะให้ทำหนังสือเสนอการผ่อนผัน ให้ท่านอธิการครับ
หรือให้คุณไปคุยกับท่าโดยตรงครับ

The only man who never makes mistakes is the man who never does anything.
nickio
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 14:57:40 »

เศร้า ขอบคุนครับท่าน ตอนนี้ผมโดนพักการเรียนเรียบร้อยแล้วครับ เขาไม่ให้พบอธิการครับ
mn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 15:12:27 »

เทอมไหนคะ 1 หรือ 2
nickio
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 15:18:42 »

;)เทอม1นี้และครับ
Anti123
Princess Tangled Rapunzel
ชั้นประถม
*

เบอร์ติดต่อ 0882244352//0810754370

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 15:27:11 »

OoO สะดุ้งหมด นึกว่าเทอมสอง นึกว่าจ่ายกั๋นแล้วก๊ะ 55555

My Prince
ฝากลิ้งขายของของแม่ค่ะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=281469.0
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 15:30:53 »

:)คือว่ากำหนดจ่ายค่าเทอมวันสุดท้ายคือวันที่31สิงหาคมที่ผ่านมานี้
และตัวผมเองมัวแต่ทำงานและเรียนจนลืมจ่ายค่าเทอมผมยังมีสิทจ่ายอยู่หรือว่าต้องโดนพักการเรียนครับ

เศร้า ขอบคุนครับท่าน ตอนนี้ผมโดนพักการเรียนเรียบร้อยแล้วครับ เขาไม่ให้พบอธิการครับ

โดนพักการเรียน มาจากจ่ายค่าเทอมช้าหรือเปล่าครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
nickio
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 19:10:12 »

:(ใช่แล้วครับ
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 19:17:08 »

เลยมาแค่ 3 วันก็โดนพักการเรียนแล้วเหรอครับ

คุยอะไรกับทางผู้ที่เกี่ยวข้องไม่ได้แล้วเหรอครับ เอาใจช่วยเน้อ..
nacktoyou
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 02:27:23 »

น้องไปจ่ายที่กองคลังเลย แต่ต้องยอมเสียค่าปรับ 1500 นะเคยจ่ายช้าอย่างนี้เหละโดนเสียค่าปรับเลยไม่ต้องไปส่งเสริมหรอกส่งเสริมช่วยอะไรไม่ได้หรอก ไปกองคลังเลยเท่านี้เละ
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 06:13:34 »

ปัญหาแค่นี้มันเรื่องง่ายๆครับ เค้าทำให้ได้ แต่อยู่ที่ว่าจะทำหรือเปล่า

ผมเรียน มสธ นักศึกษาเป็นแสนคน ผมยังจ่ายช้าได้ไม่มีปัญหา แค่จ่ายไปเค้าก็เดินเรื่องให้ จบ !!! ไม่มีหรอกค่าปงค่าปรับอะไร ไร้สาระ

ทำไมไม่เห็นใจ นศ กันบ้างนะ ขอโทษที่อาจพูดรุนแรง แต่เทียบกันการที่เค้าโดนพักการเรียนจริงๆ ผมว่าไม่แรงไปนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กันยายน 2012, 06:16:57 โดย คร่อกฟี้ » IP : บันทึกการเข้า
คนผ่านทาง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 09:01:11 »

เหมือนเขาจะแจ้งตั้งแต่แรกนะครับว่าหากมีปัญหาทางด้านการเงิน

สามารถติดต่อขอทำบันทึกข้อความเพื่อให้อธิการบดีพิจารณาเป็นรายกรณีไป

แจ้งก่อนที่จะครบกำหนดด้วยซ้ำไป
ปัญหาแค่นี้มันเรื่องง่ายๆครับ เค้าทำให้ได้ แต่อยู่ที่ว่าจะทำหรือเปล่า

ผมเรียน มสธ นักศึกษาเป็นแสนคน ผมยังจ่ายช้าได้ไม่มีปัญหา แค่จ่ายไปเค้าก็เดินเรื่องให้ จบ !!! ไม่มีหรอกค่าปงค่าปรับอะไร ไร้สาระ

ทำไมไม่เห็นใจ นศ กันบ้างนะ ขอโทษที่อาจพูดรุนแรง แต่เทียบกันการที่เค้าโดนพักการเรียนจริงๆ ผมว่าไม่แรงไปนะ

รู้รายละเอียดขั้นตอนวิธีการของมหาวิทยาลัยนี้หมดไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าเราไม่ควรไปต่อเติมอะไรให้มันยาวกว่านี้ ผมไม่ได้ว่าหรอกที่คุณจะแสดงความคิดเห็น แต่อยากบอกแค่ว่าถ้าเราไม่ได้
ประสบเหตุเอง หรือไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องการแสดงความคิดเห็นน่าจะพิจารณาสักนิดหนึ่ง

คนผ่านทาง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 09:05:49 »

http://www.cru.in.th/cru2010/fee-documents/76255516055.pdf

นี่อาจจะทำให้เข้าใจอะไรง่ายขึ้น เขาบอกว่าคุณสามารถดำเนินการขอรักษาสภาพได้
และก็ขอคืนสภาพนักศึกษาได้ ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะครับ ลองติดต่อที่ฝ่ายการเงิน
หรือสำนักทะเบียนดูอีกที เพื่อนผมก็เคยเจอครับ พอมันรู้ว่าพ้นสภาพมันก็รีบดำเนินการทันที
ขอรักษาสภาพนักศึกษา และขอคืนสภาพนักศึกษา ผมก็ไม่เห็นขั้นตอนจะยุ่งยาก
ตอนนี้มันก็กำลังจะจบ...

ผมว่าทางที่ดีรีบไปติดต่อดีกว่าครับ กับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเพราะบางทีอาจจะเร็วกว่า
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 13:26:08 »

เหมือนเขาจะแจ้งตั้งแต่แรกนะครับว่าหากมีปัญหาทางด้านการเงิน

สามารถติดต่อขอทำบันทึกข้อความเพื่อให้อธิการบดีพิจารณาเป็นรายกรณีไป

แจ้งก่อนที่จะครบกำหนดด้วยซ้ำไป

รู้รายละเอียดขั้นตอนวิธีการของมหาวิทยาลัยนี้หมดไหมครับ ถ้าไม่ผมว่าเราไม่ควรไปต่อเติมอะไรให้มันยาวกว่านี้ ผมไม่ได้ว่าหรอกที่คุณจะแสดงความคิดเห็น แต่อยากบอกแค่ว่าถ้าเราไม่ได้
ประสบเหตุเอง หรือไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องการแสดงความคิดเห็นน่าจะพิจารณาสักนิดหนึ่ง

รู้สิครับ ทำไมจะไม่รู้ ผมก็เคยเรียนที่นั่นครับ แต่เรียนได้เทอมเดียวแล้วลาออกไปเรียน มสธ. แล้วผมก็พิจารณาก่อนตอบแล้วด้วย
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 13:27:39 »

http://www.cru.in.th/cru2010/fee-documents/76255516055.pdf

นี่อาจจะทำให้เข้าใจอะไรง่ายขึ้น เขาบอกว่าคุณสามารถดำเนินการขอรักษาสภาพได้
และก็ขอคืนสภาพนักศึกษาได้ ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะครับ ลองติดต่อที่ฝ่ายการเงิน
หรือสำนักทะเบียนดูอีกที เพื่อนผมก็เคยเจอครับ พอมันรู้ว่าพ้นสภาพมันก็รีบดำเนินการทันที
ขอรักษาสภาพนักศึกษา และขอคืนสภาพนักศึกษา ผมก็ไม่เห็นขั้นตอนจะยุ่งยาก
ตอนนี้มันก็กำลังจะจบ...

ผมว่าทางที่ดีรีบไปติดต่อดีกว่าครับ กับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเพราะบางทีอาจจะเร็วกว่า
แล้วนี่ก็คือคำตอบไงครับ ว่าจริงๆแล้วเจ้าหน้าที่สามารถให้น้องเค้าจ่ายช้าได้ แต่เจ้าหน้าที่ไม่ยอมทำ จะให้น้องเค้าพักการเรียนอย่างเดียว ไม่รู้ว่าขี้เกียจทำให้หรือยังไงนะ เฮ้อ เซ็งแทนน้องเค้า
winai_91
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 14:37:06 »

ระเบียบคือระเบียบชั้นผู้น้อยผู้ปฏิบัติต้องทำตามระเบียบของมหาวิทยาลัยครับถ้านายคุณ
ไม่สั่งคุณกล้าตัดสินใจแทนนายมั้ย ทุกอย่างที่เหตุผลหมดแหละอยู่ที่คุณจะเข้าใจมันหรือไม่
winai_91
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 14:39:05 »

ลองปรึกษาทางอาจารย์ที่ปรึกษาดูนะครับ
คร่อกฟี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 17:11:11 »

ระเบียบคือระเบียบชั้นผู้น้อยผู้ปฏิบัติต้องทำตามระเบียบของมหาวิทยาลัยครับถ้านายคุณ
ไม่สั่งคุณกล้าตัดสินใจแทนนายมั้ย ทุกอย่างที่เหตุผลหมดแหละอยู่ที่คุณจะเข้าใจมันหรือไม่
ผมว่าคุณต่างหากที่ไม่เข้าใจนะครับ คือ การที่น้องเค้าจ่ายช้าเนี่ย มันจะต้องโดนปรับหรือแก้ไขโดยการยื่นเรื่อง ไม่ใช่ว่าช้าปุ๊บ โดนพักการเรียนทันที โดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย มันไม่ใช่ครับ ที่ผมต้องการจะสื่อคือ ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ดำเนินการให้น้องเค้าครับ ผมไม่เคยเห็นที่ไหน ว่าจ่ายค่าเทอมช้าไปไม่กี่วัน ต้องโดนพักการเรียนโดยที่แก้ไขอะไรไม่ได้
aekka
ความร่าเริงบันเทิงใจเป็นกำไรชีวิต...ถ้าวันใหนหงุดหงิดชีวิตขาดทุน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 17:15:14 »

ทำใมน้องขี้ลืมจัง ส่วนทาง มรช.ก็โหดแต้น่อ

ยิ้มเข้าไว้แม้ว่าปัญหาจะมากเพียงใดก็ตาม สู้ต่อไปนะอย่าท้อ... เอกภพ 0880911472
Miss Meen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 17:18:09 »

เลยกำหนดแล้ว ไปติดต่อที่การคลังเลยค่ะ การคลังจะนัดวันให้เข้าไปคุยกะรองอธิการบดีค่ะ รองอธิการแกก็จะสอบถามถึงเหตุผลที่ไม่มาชำระค่าเทอมตามที่กำหนดค่ะ หลังจากนั้น ก็จะให้เขียนคำร้องแจ้งการขอชำระค่าเทอม และเหตุผลในการชำระค่าเทอมเกินกำหนดค่ะ เผื่อให้อธิการบดีอนุมัติค่ะ หลังจากนั้น ประมาณ 2 วัน ก็ทราบผลว่า อธิการบดีจะอนุมัติหรือไม่ หากอนุมัติ ก้ไปชำระเงินตามเวลาที่การคลังแจ้งให้ไปจ่ายค่ะ

จากประสบการณ์จริงค่ะ T^T  
หน้า: [1] 2 พิมพ์