เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:10:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เพิ่มความแรง สัญญาณ wireless แบบง่าย โดยการย้าũ
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน เพิ่มความแรง สัญญาณ wireless แบบง่าย โดยการย้าũ  (อ่าน 78909 ครั้ง)
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 21:41:43 »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ อิอิ แล้วในโน้ตบุ็คเราจะรู้ได้ไงว้าเราใช้ B G N อะครับ แล้วเปลี่ยนได้มะครับ ยิ้มเท่ห์
ตอนซื้อจะมีบอกครับ รุ่นใหม่ๆจะมี n หมดแล้ว
โดยทั่วไปอุปกรณ์ส่งสัญญาณมักจะถูกตั้งค่าให้ปล่อยทุกอย่างเท่าที่มีหรือบางรุ่นก็ปล่อยทั้ง g และ n
ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าซื้ออุปกรณ์ส่งสัญญาณรุ่นที่มี n มาแล้วจะใช้กับตัวรับสัญญาณรุ่นเก่าไม่ได้

เปลี่ยนได้ครับ แต่ไม่ค่อยคุ้มที่จะเปลี่ยน ซื้อตัวรับสัญญาณรุ่นใหม่ดีๆมาต่อเอาจะดีกว่าเยอะ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 00:24:34 »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ อิอิ แล้วในโน้ตบุ็คเราจะรู้ได้ไงว้าเราใช้ B G N อะครับ แล้วเปลี่ยนได้มะครับ ยิ้มเท่ห์
ตอนซื้อจะมีบอกครับ รุ่นใหม่ๆจะมี n หมดแล้ว
โดยทั่วไปอุปกรณ์ส่งสัญญาณมักจะถูกตั้งค่าให้ปล่อยทุกอย่างเท่าที่มีหรือบางรุ่นก็ปล่อยทั้ง g และ n
ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าซื้ออุปกรณ์ส่งสัญญาณรุ่นที่มี n มาแล้วจะใช้กับตัวรับสัญญาณรุ่นเก่าไม่ได้

เปลี่ยนได้ครับ แต่ไม่ค่อยคุ้มที่จะเปลี่ยน ซื้อตัวรับสัญญาณรุ่นใหม่ดีๆมาต่อเอาจะดีกว่าเยอะ

รุ่นใหม่ที่เป็น N ปรับให้เปน G/B ได้ทุกตัวครับ

เข้าไปอ่านในนี้ดีกว่าครับ ขี้เกียจพิมพ์หลายรอบ

อธิบายไปหลายปี ก็เจอคำถามเดิม รับรองว่าใช้ได้จริงครับ

วิธีปรับ แนวทาง อยู่ในนี้เลยครับ

http://topicstock-tech.pantip.com/tech/internet/topicstock/2010/11/IT2967686/IT2967686.html

หลักการคือ

ถ้าเราปรับความเร็วในการต่อ Lan ให้ลดลง ยิ่งน้อยยิ่งดี เพราะความเร็วที่เราได้ในการใช้ internet มันไม่ถึงอยู่แล้ว บางคนใช้ wifi ของ กทม. 1M หรือ 64k เอง หรือ True wifi ก็แค่ 3M ใช้จริงๆก็ 2M เราจะปรับความเร็วในการต่อ Lanให้เร็วๆไปทำไม จริงไหมครับ

ถ้าอยู่ใกล้เสาปล่อยสัญญาณก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าอยู่ไกล สัญญาณจะอ่อนมาก ทำให้ความเร็วตกลง และ หลุดบ่อย

ถ้าเราปรับความเร็วในการต่อ wireless Lan ให้ลดลง คุณภาพสัญญาณจะดีขึ้น ความเร็วก็จะได้เต็มประสิทธิ์ภาพและไม่หลุดอีกด้วย เช่น

ปรับเป็น 802.11g 54Mb แต่วัดความเร็วจริงได้แค่ 0.2Mbps แถมหลุดตลอด
ถ้าปรับเป็น 802.11b 11Mb วัดความเร้ซจริงได้ 1Mbps ไม่หลุดเลย

เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 00:27:25 โดย นายปวดตับ » IP : บันทึกการเข้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 00:27:52 »

ท่านได ไม่เข้าใจ หรือทำตามแล้วงง แจ้งในกระทู้นะครับ ยินดีจะเขียนบทความใหม่ให้อีกรอบ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 04:34:53 »

ผมคิดในกรณี ที่พ่อบ้าน หรือแม่บ้าน ใช้เนทนิครับ ไม่ก็ส่วนตัวใช้เองนะครับ ไม่ได้ไปคิดในกรณีอยู่กัน เป็น 10 แล้วแย่งกันใช้นะครับ อย่างมากก็ 3ชั้น เพราะผมคิดในมุมที่ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มให้มากมาย มันเป็นกรณีบ้านๆ ไม่ใช่กรณีคอนโด แล้วจะคิดให้มันยุ่งยากทำไมครับ หรือวิธิผมมันทำไม่ได้ 555+ ซึ่งระบบพื้นฐานของบ้านก็พ่วงโทรศัพหลายจุดอยู่แล้ว
ของคุณ 7 มันคนละกรณีกันอย่าเอามาเที่ยบกัน เพราะแบบนั้นมันก็ต้องเสียตังเพิ่ม ซึ่งต้องเช็คสัญญาณ และ ใช้ความละเอียดในการวางระบบและเลือกอุปกรณ์ครับ อันนี้ผมไม่พูด เพราะมันไม่ได้ยาก แต่คนส่วนใหญ่ ชอบทำให้มันยากเองเลยแนะนำไปว่า ถ้าในห้องมีสายโทรศัพก็เอาโมเดมไปต่อเป็นต้น หรือไม่ก็ลากสายยาวไปไว้แถวไกล้ๆถ้าทำได้ คือถ้าต้องการสะดวกก็เสียตังครับ หรือใช้เทคนิค นายกินตับ ช่วยเพิ่มขีดก็ได้ ยังไงเรื่องนี้มันก็ต้องคำนึงถึงภาครับและภาคส่งอยู่ดี จะคิดเอาแต่ตัวส่งอย่างเดียวมันไม่ได้
พอดีเชียงราย ส่วนใหญ่ผมบริการพวกบ้านๆ และบ้านหรือสำนักงานก็ 2 ชั้นเป็นส่วนใหญ่ ถึงสำนักงานเป็นตึกในเมือง 3 4 ชั้น ก็ใช้ ชั้น1และชั้น2 ทำงานครับ ถ้าเป็น กทม. หรือเชียงใหม่ ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ส่วน  วิธีเปลี่ยน b n g ผมไม่นิยมครับ(แต่น่าสนใจ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ถือว่าเป็นเทคนิคใหม่ เพราะส่วนใหญ่ที่ผมตอบในเว็บมักไม่ google ส่วนมากจะแหลสด อิอิ) ถึงสัญญาณจะมาได้แค่ 2 ขีดก็ไม่หลุด ไม่เคยเจอหลุดๆบ่อยๆนะครับ แต่ถ้าให้ดีก็ซื้อตัวรับ usb wifi มาเสียบจะดีไม่ใช่น้อย จะได้เต็มขีด แล้วบางเว็บเขาแนะนำว่าดีเช่น usb ตัวนี้

แต่ยังไงผมก็ชอบแบบนี้ (อุดมการเดิม อิอิ มันเท่มา...ก)

ข้อสังเกต โดยทั่วไปโมเดมที่ใช้กันอยู่ก็เป็นโหมด g อยู่แล้ว ดังนั้นคงไม่จำเป็นต้องปรับอีก ยกเว้นของใหม่ๆจะได้ n มาด้วยเลย แต่ของเก่าใครๆก็ยังไม่เสียครับ เลยไม่ได้ซื้อใหม่ ดังนั้นมันจึงนิ่งใช้ได้ดี ถ้าไม่พอใจจะทำเป็น b ก็ได้ แต่ตัวส่งจะส่งได้สั้นลง แต่เสถึยนขึ้น

แต่ยังไงผมก็สนใจ ระบบ Lan ไร้สาย ที่ขนส่งได้มากกว่า 54M อยู่ดี (มันต้องมากกว่า 100+ ใจจริงชอบ 1000+) ระบบ n คงช่วยได้ จะได้ไม่ต้องเดินสายให้ลกลุงลัง โอนย้ายข้อมูลในระบบ  ร้านคอม ร้านเกม แรงดี ชอบ (บ้าน สำนักงาน คงไม่จำเป็นต้องใช้ในเรื่องขนส่งข้อมูลเป็นประจำ ถ้าจะโอนย้ายบ้างและแยะๆแนะนำให้ใช้ USB Drive ไวกว่าและไม่เสียอารมณ์ คิดแบบนี้แหละวิธีคิดแบบง่ายๆ บ้านๆดี)

สรุป วิธีและเทคนิคมีอยู่มากมาย ไม่ได้ก็เปลี่ยน หรือเพิ่มเติม ทั้งหมดแล้วแต่กรณี และจุดประสงของการใช้งาน (สนุกกันใหมครับท่านผู้ชม ไว้พบกันใหม่กระทู้หน้า อิอิ)

ยังไงก็ขอบคุณลิ้งดีๆจาก นายกินตับ ละกัน ตับ ๆ ๆ ๆ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 04:59:03 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 08:48:46 »

โถ .... ก็เอ็งไม่เคยลำบากนี่ จะดิ้นรนทำไม

เคยมั้ย ไปพักโรงแรมแล้วสัญญาณได้แค่ขีดสองขีด แถมใช้แล้วมาๆหลุดๆอีก

เคยมั้ย ที่ต้องขอใช้  WIFI ข้างบ้าน ที่สัญญาณอ่อนแต่ต้องทนใช้

เคยมั้ย ที่ต้องใช้เน็ต Hotspot ที่มาๆหลุด

ปัจจัยมันเยอะ ไม่ได้มีใครรวยติดเน็ตในบ้าน เอา AP วางใกล้ตัวเองทุกคนหรอก ...

I.T.Solution@Chiangkham
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียวและไม่ได้พังลงในวันเดียวเช่นกัน

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 09:15:16 »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ จากนายปวดตับ แต่ดูคอมเมนท์ของท่านเจมส์ดูเหมือนยังไม่ GET เรื่องระบบ B/G/N นะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ท่านที่มาอ่านทีหลังโปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณานะครับ ไม่งั้นท่านจะได้รับสารผิดๆ
ท่าน นายปวดตับตั้งใจจะสื่อ ว่าให้ปรับตัวรับที่เครื่องเราลงบ้าง ก็จะได้สัญญาณที่ดีขึ้น แต่ท่านเจมส์ นำเสนอการสร้างอุปกรณ์ขึ้นมารับสัญญาณ หรือไม่ก็ย้ายตัวส่ง อ่านแล้วทำตามจะเพี้ยนไปกันใหญ่นะครับ เรื่องนี้ประเด็นคือ การปรับ รูปแบบการรับสัญญาณที่เครื่องเราเท่านั้นครับ ซึ่งมันก็ได้ผลที่ดีขึ้นอยู่แล้วครับ
แต่หัวข้อนี้ก็เป็นความรู้ที่ดีมากๆครับ

I.T. Solution"I.T. Professional In Chiangkham"
จำหน่าย-ซ่อม-อัพเกรด คอมพิวเตอร์,โน๊ตบุ๊ค,อุปกรณ์ ITทุกชนิด
ยินดีให้คำปรึกษาแก้ไขทุกปัญหาของคอมพิวเตอร์
ข้างร.ร.ปิยมิตรวิทยา อ.เชียงคำ 089-5592482
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 14:39:57 »

ก็เอาทั้ง 2อย่างรวมเข้าด้วยกันซิ มันจะดีกว่าใหมหละ ของนายกินตับมันเป็นเทคนิคหนึ่งที่เขาเสนอมา ซึ่งก็ไม่ผิด และน่าสนใจดี ซึ่งมีผู้ได้ทดสอบและทดลองมาแล้ว เข้าท่าด้วยไง
เขาก็แนะนำกันมาใน Pantip แล้วนายกินตับก็เอามาเสนอ น่าชมเชยวิธีนี้ด้วยซ้ำจริงใหม แต่ก่อนหน้านั้น ผมก็เสนอคือทำให้ตัวรับ รับและส่ง ส่งได้ดีขึ้นเช่นกัน มันจะไม่ช่วยอะไรหรือครับ 555+ เพราะ คนต้นเรื่อง แนะนำให้วางให้ถูกตำแหน่ง ให้ย้ายไว้ในที่เหมาะสม ไม่ควรวางตรงนั้นตรงนี้ ซึ่ง มันก็หลักการพื้นๆ และธรรมดาไปหน่อย เป็นทบความแบบคัดลอกเขามา ไม่ได้ใช้ประสบการหรือความรู้อื่นเข้ามาแทกเพิ่มเติม ซึ่งเป็นบทความที่ไม่ค่อยหน้าสนใจซักเท่าไร ซึ่งก็ไม่ใช่เทคนิคอะไรแปลกใหม่และติดตำราไปหน่อย มันไม่นอกกรอบ ผมเลยเสริมด้วยรูป และวิธีการที่เขาสัปดนทำกัน ขำๆ แต่มันใช้ได้ผลจริงเช่นกันแฮะ แล้วมันผิดใหมหละ จะผิดก็แค่แปลก และตำราไม่บันจุไว้เท่านั้นเอง แต่ผมก็ชอบลอง ชอบทดสอบ เลยนำเสนอให้ทราบด้วยเช่นกัน (ส่วนตัวทำเล่นอยู่เหมือนกันครับ)

มันเป็นแนวทางเฉยๆ อ่านแล้วไม่ Get ก็ตามใจ ไปอ่านเนื้อหาของ คนต้นเรื่องใหม่ จะเข้าใจที่ผมเสริม ซึ่งผมก็แค่ตามน้ำและเสริมให้เจ้าของกระทู้เท่านั้นเอง ถึงใครจะไม่เข้าใจที่ผมเสนอ ตรงนั้นมันก็ไม่ได้สำคัณ มันสำคัณที่ว่าอยากทำแบบใหน หรือมีวิธีแบบใหนบ้างที่ทำให้ wifi ดีขึ้นตะหาก เพราะ หัวข้อคือ เพิ่มความแรง สัญญาณ wireless แบบง่าย เพราะหัวข้อก็ไม่ได้เน้นว่าต้อง ปรับ b g n หรืออะไร ถึงจะถูกต้องหรือดีที่สุด แต่ใครมีแนวทางใหนก็เสนอมา หรือความเห็นส่วนตัวอย่างไร ก็เสนอได้ โดยเสรี จริงใหม่ครับ พิจารณาด้วยเช่นกัน  แลบลิ้น สารมันไม่ผิด แต่ผู้อ่านก็จะเข้าใจว่าตรงใหนเป็นความนิยมส่วนตัว หรือเล่าสู่กันฟัง แบบชิวๆ และผมเองก็ไม่เคยค้านเลยว่าถ้าหลุดบ่อย อย่าทำอย่านั้นหรือย่างนี้ หรือต้องให้ทำแบบนั้นแบบนี้ ไม่ได้ซีเรียด แต่ผมกล้าที่เสนอ และไม่ต้องรีรอ หรือหยังเชิงกันก่อน ถ้าทำแบบนั้น มันจะไม่ใช่ผู้ให้ที่ดีแน่ๆ และคงไม่มีใครกล้านำเสนออะไรกันต่อไป ถึงบอกแล้วไงว่า ผิดไม่ผิดไม่ว่า แต่ขอให้กล้าคิด กล้าโพสก็พอ (แค่กล้าคุณก็ชนะแล้ว อิอิ TG อะไรเข้ารอบหนอ) ไม่งั้นผมจะมาขี้โม้ได้มาถึงปานนี้หรือครับ แถมขยันพิมพ์ได้ยาวๆอีก สาระบ้าง ไร้สาระบ้าง บ่นบ้าง นอกเรื่องบ้าง อันนี้มันสไตร์ของผม อิอิ ถ้าอยากได้ วิชาการมากๆ อันนี้ไม่ใช่ผม มันหนัก อ่านไม่มัน ไม่ก็ google กันไม่ดีกว่ารึ แต่แบบ คุยไปบ่นไป มีที่ใหน อิอิ เจมส์คอมเท่านั้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 14:45:51 »

วันหลังไปพักโรงแรมแล้วเอากะละมังไปด้วยเน่อ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 15:02:55 »

อ่่านแล้ว ไม่รู้จะโพสอะไรต่อดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 15:38:35 »

พอดีผมพกตัวนี้ครับ อิอิ

มันเบาดี และรีดแบนๆเก็บใส่กระเป๋าได้  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ก็ 3G ส่วนตัว นะครับ อิอิ

งั้นแถมอีกวิธีละกัน ใครคิดยังไง ก็ซ้ำกันมา 555+ (พอดีซาดิส ถูกใจทุกคอมเม้นเลยวันนี้)
วิธีง่ายๆก็ลองตัดสายทองแดงนี้ดู แล้วต่อยาวๆไปไว้ที่สูง หรือลอดฝ้าเพดานไปถึงห้องนอนเลยก็น่าจะเข้าท่า เหมาะกับใครที่ไม่สามารถย้าย modem wifi ได้ ก็ใช้วิธีย้ายเสามันมาซะเลย อิอิ ซักข้างหนึ่งก็ยังดี modem มันคงไม่ถึงตายเป็นแน่ หรือไม่ก็ใครที่พิเลนหน่อยก็สามารถเจาะรูเล็กๆแล้วเอาสายลอดผ่านผนังไปเลย คราวนี้ก็เล่นอีกชั้นหรืออีกห้องก็ได้สัญญาณแรงๆแล้ว อิอิ (แล้วจึงค่อยบัดกรีเชื่องทีหลัง แต่ให้ลอดสายจากอีกฝากหนึ่งเข้ามาก่อนนะครับ เพราะวิธีนี้เราเน้นเจาะรูเล็กแค่พอสายลอดได้ ไม่ใช่ทั้งเสารับส่งนะครับ)

แล้วจะมีใครทำวะเนี่ย คิดไปได้ ผู้อ่านโปรดพิจารณาในการรับสารด้วย อิอิ (มีคนเตือนมา และหวังดี อิอิ ไม่งั้นจะติดเชื่อบ้าได้)
แต่อยากลองจังเลย อ่อ ถ้าหาสายไฟยาวๆไม่ได้ก็จะลองใช้สาย Lan แทนก่อนก็ได้นะครับ (นั้นเอาเข้าไปซินั่น ยังจะแนะนำแถมแบบนี้อีก ดูมัน ฮืม)
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 15:42:13 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 16:08:27 »

ทองแดงวิ่งทั่วบ้าน ไม่ใส่กันฟ้า ไม่มีกราว ฟ้าผ่าตายพอดี -*-

เอ้าๆ ยาวไปๆ

navindavintage
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 10:39:34 »

เจ๋ง เจ๋ง
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 13:04:49 »

อิอิ.. ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 23:32:41 »

เสียดายกระทู้ ไม่อยากให้ตก

JAMESCOM1

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 23:48:59 »

ซะงั้น...
เดี๋ยวว่างจะลอง กะละมัง หม้อ อิอิ (ไม่อยากเชื่อว่ามันจะช่วยได้)

60RADIO
มัธยม
**

60RADIO

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 18:35:12 »

หวายวิธีจัง ถ้าเป็น laptop ล่ะจะทะไง ตัวรับสัณญาณอยู่ในเครื่อง

60RADIO 79/243 หมู่ 22 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย
ติดตั้ง ระบบFire Alarm, GPS ติดตามรถ, ซ่อมกล่อง ECU, วิทยุสื่อสาร, กล้องวงจรปิด และ อุปกรณ์รักษาความปลอดภัยในอาคาร
Phone&line; 089 556 3228
JAMESCOM1

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 19:12:52 »

ซื้อ usb มาใช้แทนได้ครับ หรือปรับแต่ง หรือเพิ่ม (ซื้อใหม่) ตัวส่งเป็นต้น

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 22:08:22 »

ที่บ้านใช้เน็ตของ 3bb (4 port + wifi)
ตอนติดตั้งใหม่ ๆ เราท์เตอร์เป็นของ หัวเหว่ย
แต่โดนฟ้าลง เลยเอาไปเคลมได้ของยี่ห้อ billion มาแทน  
คราวนี้ สัญญาณ wifi แย่มาก ภายในบ้านรัศมีประมาณ 5-6 เมตร
สัญญาณก็อ่อน  ค้าง  กระตุกแล้ว ยิ่งขึ้นชั้น 2 หมดสิทธิ์ใช้
ผมจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ  ขอความอนุเคราะห์ด้วย ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หมายเหตุ ผมไม่มีความรู้ทางอิเลคโทรนิคส์ หรือคอมพิวเตอร์เลย.. ร้องไห้

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 22:11:15 »

ที่บ้านใช้เน็ตของ 3bb (4 port + wifi)
ตอนติดตั้งใหม่ ๆ เราท์เตอร์เป็นของ หัวเหว่ย
แต่โดนฟ้าลง เลยเอาไปเคลมได้ของยี่ห้อ billion มาแทน  
คราวนี้ สัญญาณ wifi แย่มาก ภายในบ้านรัศมีประมาณ 5-6 เมตร
สัญญาณก็อ่อน  ค้าง  กระตุกแล้ว ยิ่งขึ้นชั้น 2 หมดสิทธิ์ใช้
ผมจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ  ขอความอนุเคราะห์ด้วย ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หมายเหตุ ผมไม่มีความรู้ทางอิเลคโทรนิคส์ หรือคอมพิวเตอร์เลย.. ร้องไห้

billion ขึ้นชื่อเรื่องสัญญาณไม่ดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

คงต้องเสียสละเงินสัก 6-7 ร้อย ซื้อ ADSL router wifi สักตัวแล้วล่ะครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 22:11:51 »

เปลี่ยนตัวใหม่แรงกว่าเดิม ระบบ n

หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์