เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:09:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  "ข้าวมันไก่ไหหลำ ข้าวมันไก่ของแม่ อร่อยที่สุดใน 3 โลก"
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน "ข้าวมันไก่ไหหลำ ข้าวมันไก่ของแม่ อร่อยที่สุดใน 3 โลก"  (อ่าน 21094 ครั้ง)
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 18:02:05 »

"ข้าวมันไก่ไหหลำ ข้าวมันไก่ของแม่ อร่อยที่สุดใน 3 โลก"

แม่เกิดในครอบครัวชาวจีนไหหลำ อากงเป็นชาวจีนโพ้นทะเล แม่สอนผมทำข้าวมันไก่สูตรโบราณ แม่สอนให้ผัดข้าวก่อนเอาไปหุง ต้องผัดด้วยน้ำมันจากไก่ ใช่กระเทียมและขิงสด

เสร็จจึงเอาไปหุงโดยใช้น้ำที่ได้จากการต้มไก่ ที่มีมันไก่ผสมอยู่

ไก่ที่อร่อยแม่บอกว่าต้องเป็นไก่ตอน

น้ำต้มไก่ที่เหลือก็ใส่ฟักลงไปเพื่อทำน้ำซุป ปรุงด้วยซีอิ้วขาว เกลือ และตั้งฉ่าย ไม่ต้องใช้ผงชูรส

น้ำจิ้มไม่เคยใช้เครื่องปั่น แม่สอนให้โครกกับครกหิน ใช้พริกขี้หนูสวน กระเทียม ขิงสด จะได้กลิ่นหอมจากน้ำมันของพริก กระเทียมและขิง ปรุงรสด้วยซีอิ้วขาว มะนาว น้ำตาลทราย และน้ำต้มสุก

เท่านี้ก็อร่อยอย่างที่สุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 18:08:32 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 22:08:59 »

ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆ ค่ะ 
มีเมนูอื่นๆ อีกขออย่าได้หวงนะคะ  รอชมต่อค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 22:10:40 »

ครับ ยินดีครับ แล้วจะเอาเมนูคุณแม่มาฝากนะครับ  ที่จริงถ้ามีใครสนใจจะอธิบายให้ละเอียดกว่านี้เลยครับ
aumkung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 22:12:28 »

ครับ ยินดีครับ แล้วจะเอาเมนูคุณแม่มาฝากนะครับ  ที่จริงถ้ามีใครสนใจจะอธิบายให้ละเอียดกว่านี้เลยครับ
สนใจครับพี่ น่ากินมาก
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:31:19 »

อยากได้สูตรน้ำจิ้มข้าวมันไก่ค่ะ
เพราะสูตรข้าวมันไก่ เป็นสูตรเดียวกันกะที่เคยทำเลย

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:38:09 »

อึ่มอร่อยที่สุดในสามโลก ต้องขอชิมจะแต้ก่อ
วันเด็กทำมาแจกคนในบอร์ดพ้องเน้อ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:46:43 »

คนไหหลำ ทำกับข้าวอร่อยที่สุดนะ เช่น ผัดจับฉ่าย  สตูลิ้น  พอร์คช็อพ

ฮิ ฮิ  เจอญาติแล้ว

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:50:44 »

คนไหหลำ ทำกับข้าวอร่อยที่สุดนะ เช่น ผัดจับฉ่าย  สตูลิ้น  พอร์คช็อพ

ใช่แล้ว ถูกต้องที่ซู๊ดดดดดดดดด คนใหหนำทำอาหารสุดยอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นคนใหหนำเหมือนกันหรือครับ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:57:49 »

ใช่แล้ว ถูกต้องที่ซู๊ดดดดดดดดด คนใหหนำทำอาหารสุดยอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ๋อเป็นคนเชื้อชาติเดียวกัน ยินดีด้วยครับที่เจอกัน ว่าแต่ไม่อยากผวนเลยคำนี้ แหะๆ ยิงฟันยิ้ม
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:00:33 »

ใช่แล้วค่ะ โบ่บั๊ดโบ่โหย่งก้ง ได้แค่เนี้ย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
เมื่อก่อนยายเปิดร้านอาหารใหญ่แถวๆเฉลิมไทย วัดเทพธิดาราม กทม. ขายข้าวมันไก่ ข้าวเนื้ออบ (เคยกินหรือเปล่าคะ ที่สีออกดำๆนะ)ต่อมาน้าทำต่อ ขายแกงกะหรี่ไก่ ขนมจีนไหหลำ อร้อยยยยยยยยยย อร่อย
เดี๋ยวนี้ในกทม. ยังหาทานยากเลย ไปกทม.ทีไร พี่ๆจะพาไปกินขนมจีนไหหลำ กับโบ๊ะเกี๊ยะอีก
(โอย พูดถึงแล้ว น้ำลายไหล ยิงฟันยิ้ม)

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:06:47 »

ตอนนี้ท่าน maekok_14  เปิดร้านอาหารหรือปล่าวครับ จะได้ไปลองชิมดู ยิงฟันยิ้ม
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:26:48 »

ตอนนี้ท่าน maekok_14  เปิดร้านอาหารหรือปล่าวครับ จะได้ไปลองชิมดู ยิงฟันยิ้ม

ไม่ได้เปิดครับ 55 แค่ทำกินเองที่บ้านน่ะครับ

ผมเป็นข้าของแผ่นดินครับ
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:29:05 »

ใช่แล้วค่ะ โบ่บั๊ดโบ่โหย่งก้ง ได้แค่เนี้ย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
เมื่อก่อนยายเปิดร้านอาหารใหญ่แถวๆเฉลิมไทย วัดเทพธิดาราม กทม. ขายข้าวมันไก่ ข้าวเนื้ออบ (เคยกินหรือเปล่าคะ ที่สีออกดำๆนะ)ต่อมาน้าทำต่อ ขายแกงกะหรี่ไก่ ขนมจีนไหหลำ อร้อยยยยยยยยยย อร่อย
เดี๋ยวนี้ในกทม. ยังหาทานยากเลย ไปกทม.ทีไร พี่ๆจะพาไปกินขนมจีนไหหลำ กับโบ๊ะเกี๊ยะอีก
(โอย พูดถึงแล้ว น้ำลายไหล ยิงฟันยิ้ม)

ใช่แล้ว หากินยากครับ ไหนๆ ก็คนใหหนำเหมือนกัน ฝากเข้าไปชื่นชมด้วยนะครับ

http://www.facebook.com/groups/386109048116779/

http://www.facebook.com/groups/338816319539486/

http://www.facebook.com/hainan.phan

ผมแซ่ภู่ ไม่ทราบว่าแซ่อะไรหรือครับ
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:38:24 »

อยากได้สูตรน้ำจิ้มข้าวมันไก่ค่ะ
เพราะสูตรข้าวมันไก่ เป็นสูตรเดียวกันกะที่เคยทำเลย

ใช้พริกขี้หนูสวน กระเทียม ขิงสด เต๊าเจี้ยว ซีอิ้วขาว มะนาว น้ำตาลทราย และน้ำต้มสุก
วิธีทำ
โขลกพริขี้หนูสวน กระเทียม ขิงให้ละเอียด  ไม่ต้องใช้เครื่องปั่นนะครับ เพราะจะได้กลิ่นหอมจากน้ำมันของพริก กระเทียมและขิง
เทเต๊าเจี้ยวลงไปบดรวมกับพริกขิงที่โขลกแล้ว เต๊าเจี้ยวที่ทำน้ำจิ้มอร่อย ต้องตราไก่ญี่ปุ่น ยี้ห้ออื่นรสชาติไม่ดี
เดี๋ยวนี้หาซื้อยากหน่อยนะครับ ที่บ้านแม่จะสั่งร้านขายของชำหามาให้ทีละลัง ซื้อไว้ใช้เองที่บ้าน
จากนั้นเติมน้ำน้ำต้มสุกลงไปเล็กน้อย ปรุงรสด้วยซีอิ้วขาว มะนาว น้ำตาลทราย
เวลาเติมเครื่องปรุงแต่ละอย่าง ให้เติมทีละน้อย ชิมรสก่อนนะครับ อย่าให้อย่างใดอย่างหนึ่งนำ เช่นเค็มเกิน หวานเกิน เปรี้ยวเกิน
ทุกอย่างต้องกลมกล่อม ของแบบนี้ต้องลองทำเองครับถึงจะรู้ ทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็รู้มือครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 23:03:31 »

ส่วนผสมเหมือนกันค่ะ แต่อาจจะแตกต่างกันตรงที่ยี่ห้อของเต้าเจี้ยว
เคยทำบ่อยค่ะ แต่ทำน้ำจิ้มไม่เคยอร่อยเลย

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 23:10:47 »

ส่วนผสมเหมือนกันค่ะ แต่อาจจะแตกต่างกันตรงที่ยี่ห้อของเต้าเจี้ยว
เคยทำบ่อยค่ะ แต่ทำน้ำจิ้มไม่เคยอร่อยเลย

ถ้าอย่างงั้นก็ต้องอาศัยฝีมือ และเสน่ห์ปลายจวัคแล้วล่ะครับ 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้อ ลืมบอก ผมไม่ใช้ผงชูรสนะครับ ไม่เคยใช้ในการปรุงอาหารทุกชนิด
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 10:01:10 »

ทำไมทำเยอะมากล่ะ
วันหลังทำอีก  รีบบอกเน้อ จะพามา หรือแม่ ไปกินด้วย

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:06:30 »

ทำไมทำเยอะมากล่ะ
วันหลังทำอีก  รีบบอกเน้อ จะพามา หรือแม่ ไปกินด้วย

ตรุษจีนปีหน้าครับ 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 15:09:34 »

คั่น คั่น ห่าวซือมา ?  ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ห่าว ล่า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น  เห็นตอนบ่าย ๓ หิวข้าวอีกรอบเลย

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 16:02:49 »

คั่น คั่น ห่าวซือมา ?  ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ห่าว ล่า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น  เห็นตอนบ่าย ๓ หิวข้าวอีกรอบเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์