เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:36:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM  (อ่าน 11721 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2013, 03:38:14 »

ถ้าคุณทำแล้วสบายใจก้อทำไปเถอะครับ อย่าไปสนใจอะไรเลย ทำในสิ่งที่คุณเห็นว่าดี ดีที่สุดครับ สมัยนี้ความรู้ด้านนี้มันก้่าวไกลไปมากแล้ว อย่างเมื่อก่อนความรู้บางอย่าง อาจจะเสียเป็นพันเป็นหมื่น แต่สมัยนี้ อากู๋ google สอนให้ตั้งนานแล้ว มีเว็บไซค์อีกมากมายที่เขาสอนกันฟรี ๆ อีกอย่าง คุณจะลงโปรแกรมอะไรให้ใคร จะคิดเงินหรือไม่นั้นเป็นความพอใจของคุณ แนะนำว่าไม่ต้องมาถามใครหรอก คุณจะทำอะไรให้ใครฟรี ๆ จะลงโปรแกรม จะฆ่าไวรัส จะบริการสังคม มันเป็นสิ่งที่ดีครับผมสนับสนุนครับ ที่เหลือไม่ขอวิจารณ์ ไม่ขอออกความเห็น เกี่ยวกับโฆษณาเเอบแฝง
อีกนิดครับ win 8 เหมาะสำหรับเครื่องที่มีหน้าจอระบบสำผัส นอกนั้นไม่เวิกค์ win 8 สามารถหาได้ง่ายจากเว็บไซค์ต่าง ๆ มากมาย ถ้าไม่รู้จะหาที่ใหน ให้หาตามเว็บบิท (bittorrent) มีมากมายหลายเวอร์ชั่น ลองหากันดูนะครับไม่ยาก
==> win8 บางคนหาไม่เป็น มาขอ มันง่ายกว่า แถมเขาทำให้ใช้กับ XP หรือ win7 เดิมให้ด้วย อย่าบอกว่า google ก็มีวิธี แต่ที่ผมทำ ตอนนี้มันไม่มีใน google ครับ
ใช่ว่า google จะมีทุกอย่างต้องเข้าใจความจริงตรงนี้ด้วย

ขอบคุณครับที่วิจารกันตามตรง อันนี้ผมชอบมาก ยิ้มกว้างๆ ท่านต่อไปขอแรงๆครับ หรือตรงๆเลย อยากฟังมากกว่าคำชม
แต่จะบอกว่าเหมือนเป็นโฆษณาเเอบแฝงอันนี้ผมเองก็ไม่รู้จะพูดยังไงดี แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ว่างจะทำอะไรในห้องธุรกิจบริการ เดี๋ยวว่างจะไปโฆษณานะครับ
ที่ท่านแนะนำมันก็ถูกนะครับ แต่ google คงทำอะไรไม่ดีเท่า goo-เจมส์ทำให้ อิอิ
แบบว่าถ้าใครเก่งระดับ1 อันนี้มันก็ไปเองได้ แต่อีกหลายคนยังไม่เก่งเหมือนท่าน โปรดเห็นใจด้วย แล้วใครพอเสียสระให้ได้บ้างครับ อย่างน้อยผมคน1 หละครับที่ชอบจัดให้(คิดว่ามีอีกแยะ แต่เขาต้องการผู้นำก่อนเท่านั้นเอง ใครอยากเป็นแนวร่วมก็ค่อยๆร่วมตัวไว้ครับ ไม่ต้องรีบ แค่ช้าๆ แต่มั่นคง เนียนๆแล้วมีพลังก็พอ)

เอาเป็นว่า ช่วงนี้ผมอยากฝึกเล่น 3D MAX กับ หัดเล่น อะคูเลเล่ (ลาล่าลูลู่) ใครพอจะว่างสอนแลกวิชา หรือหาจุดลงคุยกัน แจมกัน สอนกันได้มั่งแบบนี้ก็ดีนะครับ ด้วยเจตนาที่อยากมีจุดลงซักที่ไว้ทำเป็นชมรม หรือเป็นสังคมของคอเดียวกัน จะมั่วสุ่มกันมั่งอันนี้ผมก็ไม่ถือครับ (เบียก็มีแต่น้ำแข็งคงต้องไปซื้อมาเอง แนะนำจิบพออารมดี ไม่เอาเสียงดังหรืออวกหน้าร้านนะครับ) พอดีผมเองก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากนัก(ตอนนี้) ผมเองก็คงทำได้แค่นี้ เท่าที่จะทำได้ไปก่อน
ส่วนท่านใดคิดว่า มันไม่เข้าท่า หรือฝันเพ้อ อันนี้ไม่ถือ หรือจะขัดผลประโยดของผู้อื่น อันนี้ผมยังถือว่าผมเป็นแค่แมลงตัวเล็กๆเท่านั้นเองนะครับ และอีกอย่าง ผมเองก็คงทำอะไรได้ไม่มากเท่ากับการที่ Lotus หรือ 7-11 เข้ามาแย่งตลาดในเมืองจนร้านโชวห่วงต้องค่อยๆตาย หรืออยู่อย่างลุ่มๆดอนๆนะครับ ผมไม่ชอบทำเช่นนั้นแน่ แต่ผมให้รวมตัวกันเป็นกลุ่มก้อนมากกว่า อย่างน้อยพี่น้องก็ควรอยู่กับอาชีพที่ตัวเองรักได้อย่างมั่นคงหรือยืนยาวต่อไป ตอนนี้ค่าแรงขั้นต่ำ 300 แล้วนะครับ คิดกันเอาเองกับการบริการต่อ1ครั้ง เองนะครับ

ส่วนกฎข้อ2ที่ผมถือเป็นเรื่องธรรมดาคือ การที่เราไปซื้อของจากแหล่ง IT จากร้านราคาส่ง( ถึงแม้ราคาส่งจะไม่ต่างกับราคาหน้าร้านเท่าไรนัก 20มั่ง 50มั่ง ดูราคาในเนทมั่ง แค่นี้ช่างคอมก็หากินยากแล้ว แล้วใครกันแน่ที่ส่งผลกระทบมากกว่า เรียกกลุ่มนายทุนกับผู้ประกอบการเล็กๆคงไม่ผิดมั่ง) ดั่งนั้นกฎข้อ2นี้คือ ตัวอย่างเช่นผมซื้อมา 400 แต่สามารถบวกเพิ่มได้อย่างต่ำ 300 ขึ้นไปเป็นต้นแบบไม่น่าเกียจ (เอาค่าแรงขั้นต่ำเป็นที่ตั้ง) เพราะคุณถือว่าเป็นค่าเอาไปส่ง หรือการ setup การแนะนำ ทั้งหมดคือการบริการนั่นหละ (เช่น modem ,router ,usb wifi ,Harddisk เป็นต้น) สั้นๆได้ว่า มันคือค่าเอาใข่วางไว้บนข้าวนั่นเอง

ถ้าเข้าใจความหมาย ค่าใข่บนข้าว ก็ให้เว้นไป ** ได้เลย
(ข้าวสวย 5บาท ใขใบละ 4 บาท แต่ต้องทอดด้วยน้ำมันใช้ไฟแกสให้ด้วย แล้วเสริฟบนจาน ที่สุดท้ายก็ต้องเสริฟพร้อมจาน ช้อนกับซ่อม สุดท้ายรอเก็บเอามาล้างด้วยน้ำยาล้างจารอีก สรุปทั้งหมดคือต้นทุน อันนี้ไม่คิดค่าน้ำค่าไฟเลยนะครับ แต่ผมดันขายข้าวไขเจียวจารนี้ 25 บาท )

** เอาเป็นว่า ไม่ให้ยาวมาก สรุปได้ว่า ถ้าใครเปิด google แล้วงง หรือ ขี้เกียจ google ผมทำให้ถ้าผมหรือสมาชิคสามารถครับ อันนี้ไม่ได้พูดประชดนะครับ คือถ้าจะให้เข้าใจกันง่ายๆเข้าไปอีก เอางี้ครับ สั้นๆ ใครอยากได้ร้านนี้ก็มาเช่าต่อเลยง่ายดี เพราะผมไม่ยึดว่า นี่ของเรา นั่นก็ของๆเรา เพราะมันไม่ใช่ของเราที่แท้จริง แต่ผมอยากทำให้เป็นอะไรที่เป็นของพวกเรามากกว่า เพราะจริงๆแล้วผมเองก็ไม่ชอบที่จะต้องมานั่งเฝ้าร้าน หรือเกิดมาเพื่อทำงานดอกนะ และอีกอย่าง ผมเองก็ไม่สามารถซื้อด้วยเงินได้ด้วยนะ (ถ้ามันไม่มากๆๆๆ พอ อิอิ มันต้อง so much very much แต่เฮาก็บอดั๋ยมัด Action)

อ่อลืมบอกไปนะครับ ถ้ามีก้าวต่อไป หมายถึงมีทุนพอตุนอุปกรณ์ it ใหม่ๆหรือยี่ห้ออื่นๆด้วย ผมก็อยากให้สมาชิคคือพวกคอ it อย่างเราๆท่านๆมาทดสอบ หรือแกะเล่น ทดลองเล่นได้โดยไม่จำเป็นจะต้องซื้อ หรือมัวเกรงใจทดลองใช้แต่ไม่ซื้อ เพราะทั้งหมดนี้เพื่อประโยดกับท่านตะหากและตอบสนองความกระหายความใคร่รู้ของแฟนฟันแท้ IT เท่านั้นเอง

อ่ออีกทีครับ คือที่บอกว่า free นั่น free นี่ เหมือนอยากให้มาที่ร้านนะครับ คิดแบบนั้นมันก็ถูก แต่ไม่จำเป็นต้องมา เพราะ บ่อยครั้งผมไม่อยู่ร้าน บ้างก็เปิดสาย ไปทำธุระข้างน้องทั้งวันก็บ่อย ซึ่งไม่อยากมาก็ไม่ต้องมาก็ได้ เรื่องอะไร Free ที่ท่านสนใจ ผมก็จะ Remote(ควบคุม สื่อสารระยะใกลทางเนท)เข้าไปทำ ไปสอนให้ก็ได้ครับ
- จะสอนโหลด-ติดตั้งแอนตี้ไวรัส วันหลังท่านก็ดูแลเองไม่ต้องยกเข้าร้านเสียตังบ่อยๆ
- สอนทำภาพ panorama ตามตัวอย่างที่ผมถ่ายหน้าร้าน ซึ่งโปรแกรมจะแจกให้ถ้าขอ
- ตัดต่อ VDO
- สมัค e-mail ,facebook สอนเล่นเนท เปิดปิดคอมเป็นต้น (กับเหล่า สว. มือใหม่ไง)
มีอีกแยะครับ แล้วจะรวบรวมให้คราบ

ส่วนอุปกรณ์ที่มีให้ทุกท่านยืมไปใช้งานฉุกเฉิน ซึ่งไม่อยากเสียตังซื้อหรือเช่า ก็เช่น
- โปรแจคเตอร์
- คอมที่บันทึกรายการทาง AV ได้้ + เครื่อง vdo (ช่วยกันทำดีกว่า ผมจะได้ตัดต่อให้)
- Access point 2เสา
- Hub 8 - 24 port
- modem adsl 4 port
- router WirelessN 300Mbps 2เสา TP-Link
มีไม่มาก แต่จะรวบรวมอีกที่ว่าจะให้ยืมอะไรได้บ้าง แต่ที่แน่ๆ รถ masda สีดำก็เคยให้บางคนยืมเอาไปทำงานมาหลายเดือนแล้วครับ

สรุปได้ว่า ไม่เปิดบ้านเจมส์คอมแล้วนะครับ พอดีมีหน้าร้านแล้ว ซึ่งรอปิดอยู่ครับ ขอบคุณ 555+ (พอดีไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่เท่านั้นเอง เลยขอต่อกระทู้เดิมดีกว่าเพราะเนื้อหาและอุดมการมันอันเดียวกัน) ยังไงก็ขอบคุณที่ท่านกล้าแสดงความคิดเห็นอย่างตรงไปตรงมาครับ หวังว่าเราจะได้พบปะกันมั่ง พอดีจะแจงข่าวสารเพิ่มอยู่แล้วเลยอาจยาว ถ้าใครขี้เกียจอ่านก็เว้นไปนะครับ (แต่คงไม่ทันละ อิอิ) รักนะจุบๆ จุมพิต

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ψ-amino-Ψ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2013, 21:56:02 »

เปิดเมื่อใหร่ บอกเน้อ ว่างหรือให้ช่วยอะไรก้อบอก
อยากไปหาประสบการณ์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
ivan2
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2013, 22:23:18 »

ขออภัยที่ต้องหยิบยกบางคำกล่าวของท่านมาอ้างอิง เนื่องจากถ้าเอามาทั้งหมด มันจะ ยาว ๆ ๆ  มาก ๆ

อ้างถึง
ที่ท่านแนะนำมันก็ถูกนะครับ แต่ google คงทำอะไรไม่ดีเท่า goo-เจมส์ทำให้ อิอิ

ไม่เถียงครับ แต่ goo-ivan2 ถึงแม้นะไม่เก่งเท่ากับท่านแต่คงจะทำอะไรได้บ้าง แม้จะเล็กน้อยก้อยินดีครับ

อ้างถึง
==> win8 บางคนหาไม่เป็น มาขอ มันง่ายกว่า แถมเขาทำให้ใช้กับ XP หรือ win7 เดิมให้ด้วย อย่าบอกว่า google ก็มีวิธี แต่ที่ผมทำ ตอนนี้มันไม่มีใน google ครับ
ใช่ว่า google จะมีทุกอย่างต้องเข้าใจความจริงตรงนี้ด้วย

ที่ท่านว่าประมาณนี้หรือเปล่าครับ อยากหาความรู้
ยกตัวอย่าง ยังมีอีกมากมาย
http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=17757.0

http://www.downloaddoo.com/Subject-%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%AD_windows_xp_%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99_windows_8-Default.aspx

http://www.downloaddoo.com/Subject-%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%AD_windows_7_%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99_windows_8-Default.aspx

http://www.yaakprogram.com/tag/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99-windows-7-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99-windows-8

หาจากอากู๋ google
ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ

อ้างถึง
เห็นกันว่าไงบ้างครับ จะด่า หรือจะติ จะแนะนำ ก็ว่าเข้ามาได้เลย ไม่ถือกัน เพราะผมจะมีเหตผลให้กับทุกคนครับ แต่ยังไงตอนนี้ใครสนใจอยาก เพิ่ม win8 ก็แวะมาลงฟรีกันได้นะครับ
จะจัดให้ จะเอาแผ่นก็เอา USB หรือ แผ่น DVD มาด้วยละกัน ยังไงผมก็ยังถือว่าตัวเองเป็นร้านคอมอยู่นะครับ ทำอะไรผมก็ยังเกลงใจเพื่อนๆ จึงช่วยแสดงความคิดเห็นด้วย
วิน 8 มีลิขสิทธิ์ นะครับไม่ใช่ของฟรี ตามนี(งั้นมั้ง เมืองไทยของฟรีมีเยอะ)
http://tips.thaiware.com/39-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A0%E0%B8%97%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%82%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C_Windows_8_%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B9%8C_8_%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A0%E0%B8%97_OEM_%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD_OpenLicense.html
ของฟรีมีแค่ LINUX (ประมาณนั้นมั้ง)
ผิดถูกประการใดแนะนำผมด้วยนะครับ มือใหม่ครับ
สรุป
อ้างถึง
สรุปได้ว่า ไม่เปิดบ้านเจมส์คอมแล้วนะครับ พอดีมีหน้าร้านแล้ว ซึ่งรอปิดอยู่ครับ ขอบคุณ 555+ (พอดีไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่เท่านั้นเอง เลยขอต่อกระทู้เดิมดีกว่าเพราะเนื้อหาและอุดมการมันอันเดียวกัน) ยังไงก็ขอบคุณที่ท่านกล้าแสดงความคิดเห็นอย่างตรงไปตรงมาครับ หวังว่าเราจะได้พบปะกันมั่ง พอดีจะแจงข่าวสารเพิ่มอยู่แล้วเลยอาจยาว ถ้าใครขี้เกียจอ่านก็เว้นไปนะครับ (แต่คงไม่ทันละ อิอิ) รักนะจุบๆ
อันสุดท้ายหวังว่าคงไมเกี่ยวกับที่กระผมได้บังอาจออกความเห็นไว้ ถ้าเกี่ยวข้องประการใด ขออภัยด้วยครับ

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง
ivan2
ปล.ถ้าจะ PM มาหาผมเป็นการส่วนตัว รบกวนโพสในกระทู้ครับ ไม่รับ PM
อย่างที่ออกตัวไว้ก่อนหน้านี้
คุณจะทำอะไร ไม่ขอวิจารณ์
และไม่ขอแสดงความเห็นเรื่องโฆษณาแอบแฝง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มกราคม 2013, 01:17:10 โดย ivan2 » IP : บันทึกการเข้า

อะไรก้อได้
ไม่ต้องมากมาย
แค่พออยู่ได้
ก้อพอ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2013, 03:16:16 »

อ่อ อันสุดท้ายไม่เกี่ยวกับคุณครับ ผมถือโอกาศปิดกระทู้นี้เท่านั้นเอง แต่ถ้าผมมีโอกาศเมื่อไรจะจัดให้ตามที่สัญญาประชาคมไว้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับที่ได้คุยกัน โดยปกติผมก็ไม่ชอบ PM เช่นกันครับ มีอะไรชี้แจงหรือเปิดเผยกันไปมาเลยแบบนี้แหละผมชอบ
ผมก็ชอบนิสัยแบบคุณเช่นกันนะครับ เปิดเผยดี

(แหมถามมาแยะเลยนะครับ ตอบอันใหนก่อนดี)
ถ้าพูดถึงเรื่อง win8 คือผมทำและแจกมานานแล้วครับ มันสมัย win8 ชุดทดสอบแล้วมั่งครับ ส่วนผู้ใดสนใจลองเล่นดูเฉยๆ(ไม่ใช้งานจริง หรือคิดจะใช้งานจริงในอนาคต บ้างก็ใช้เช็คว่ารองรับ Driver ของเครื่องเราได้ดีหรือครบใหม่) ก็จะติดตั้งพวก Demo ให้เป็นต้น
แบบว่าพอดี banner มันทำก่อนที่ win8 ตัวจริงมันจะออก ส่วนปัจจุบันถ้าใครสนใจทดสอบใช้จากตัวเต็มตัวจริงๆเพื่อการศึกษาอันนี้ก็รับมือไว้แล้ว(จริงๆก็ไม่อยากทำให้ใครเพราะไฟล์มันใหญ่และส่วนตัวก็ไม่ได้สนใจใช้ เพราะ HD เต็มและเคยเล่นมาบ้างแล้ว ไว้ว่างๆจะขุดตัวจริงมาทดสอบอีกที จะว่าไปมันน่าเล่นมาก ยังติดใจอยู่เลยถึงแม้จะใช้เมาส์ก็ตาม แต่ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่ามีอะไรใหม่ พอดีไม่ว่าง และไม่ได้ติดตามอ่านตามเว็บด้วยครับ)
ถ้าสรุปให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือตราบใดที่ร้านซ่อมคอมยังใช้ xp หรือ win7 จากการดาวโหลด เพื่อบริการลูกค้า ไม่ว่าจะ Dark , winfast จะ win7 ultimate แบบไม่ได้ซื้อของจริงก็ตาม win8 ก็ตามนั้นครับ และที่ชวนมาลองเล่นwin8 นั้นจริงๆไม่เชียร์นะครับ แต่แค่ win7 มาใครๆก็บ้าเห่อกันไม่ใช่หรือ ดังนั้นผมแค่ตอบสนองความต้องการให้เท่านั้นเอง เพราะรู้ว่าแฟนพันแท้ windows ชอบคันมือ อิอิ

"ไม่เถียงครับ แต่ goo-ivan2 ถึงแม้นะไม่เก่งเท่ากับท่านแต่คงจะทำอะไรได้บ้าง แม้จะเล็กน้อยก้อยินดีครับ "
ผมไม่ได้เก่งมากครับ อีกหน่อยผมก็โง่ จริงต้องให้ท่านๆร่วมกันเป็นสภากาแฟตามจุดนัดพบต่างๆเป็นต้นเพื่อแลกเปลี่ยน IT ข่าวสาร เพราะเทคโนโลยีมันไปเรื่อยๆ จนผมเองก็ตามไม่ทัน นานวันเข้าก็อ่อนด้วย แต่ถ้าได้พบปะกันบ่อยเข้ามันก็เบาขึ้น
อย่างน้อยท่านก็น่าจะเก่งในมุมของท่าน แต่ละท่านก็เด่นในมุมของตัวเองครับ ผมเชื่อแบบนั้น และถ้าได้ท่านเป็นมิตสหายทาง IT อีกซักคนมันก็ดีไม่ใช่น้อย ยินดีเช่นกันครับ

ส่วน windows ที่มีหลายตัวได้นั้น ไม่ใช่ ธีมนะครับ มันมีวิธีที่ผมค้นพบ และเสียเวลาวิจัยนานอีก1ผลงานเช่นกัน ซึ่งมันง่ายและสะดวกกว่าที่มีการแนะนำหรือหาได้จาก google มาก และโดยปกติจะเก็บไว้เป็นความรู้เฉพาะสังกัดเดียวกัน หรือลูกศิษ หรือท่านที่สนใจเรียนซ่อมคอมเท่านั้นครับ แต่ถ้าท่านสนใจ ให้ยกคอมมาแล้วจะแนะนำวิธีใช้ให้ ผมใจกว้างเฉพาะผู้ที่สนใจและถึงตัวอย่างจริงๆเท่านั้นครับ ดังนั้นวิชาลับๆหลายๆอย่างมักไม่อาจแฉได้ (บ้างก็ไม่พูดเลย)เพื่อสงวนให้กับกลุ่มหรือสังกัดเดียวกันครับ ไม่ใช่ว่าจะใจแคบนะครับ แต่มันเป็นเรื่องของธุระกิจของเหล่าศิษซึ่งผมต้องอุ้มชู(แต่ถ้าใครไม่ดีพอ ก็จงพินาศไปซะ) ก็มันเป็นหน้าที่อะครับ คงเข้าใจนะ

อย่าหาว่าผมขี้โม้เลย จริงๆก็ไม่ได้เก่งอะไร แถมจนๆเหมือนเดิม อิอิ และก็ชอบขี้โม้ขำๆ ตามภาษาคนแก่ๆที่ชอบเพ้อเจอ ซึ้งอย่าถือสานะครับ
คิดว่าเรื่องของผมมันเป็น หลอดออฟเดอะลิงอะไรแบบนั้นก็พอ เอาขำๆพอ อย่าคิดว่าจะเป็นไปได้ เพียงอ่านให้สนุกก็พอแล้วครับ
หวังว่าจะตอบได้ครบทุกคำถามแล้วนะครับ ท่านใดสงสังอะไรก็ถามกันมา เพราะกระทู้นี้ถึงเวลาปิดได้แล้ว และปล่อยให้มันเป็นตำนาน ไตรภาคแห่งห้อง IT ก็พอ 555+ ยิ้มกว้างๆ

ไม่รู้ว่าท่านอยู่แถวใหนครับ ถ้าไม่ใกลก็แวะมาใจกันมั่งครับ จะได้ต้อนรับ ถ้าไม่เจอก็โทรนัดก่อนได้นะครับ บ่อยครั้งก็ชอบทิ้งร้านประจำ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ψ-amino-Ψ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2013, 05:21:39 »

░░░░░░░░░░░░▄▄
░░░░░░░░░░░█░░█
░░░░░░░░░░░█░░█
░░░░░░░░░░█░░░█
░░░░░░░░░█░░░░█
███████▄▄█░░░░░██████▄
▓▓▓▓▓▓█░░░░░░░░░░░░░░█
▓▓▓▓▓▓█████░░░░░░░░░█
██████▀░░░░▀▀██████▀

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มกราคม 2013, 05:27:06 โดย Ψ-amino-Ψ » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์