เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:16:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  จังหวัดเทิงนคร จะเป็นไปได้หรือ ? แยกจาก จ.เชียงราย
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน จังหวัดเทิงนคร จะเป็นไปได้หรือ ? แยกจาก จ.เชียงราย  (อ่าน 10096 ครั้ง)
boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:01:16 »

ไม่จำเป็นต้องมีครบตามหลักเกณฑ์ ครับ..

ประเด็นมีอยู่ว่ามีความจำเป็นแค่ไหน คมนาคมสะดวกสบายตอนนี้ ยังไม่มีความจำเป็น ครับ..

ลองดู สระแก้ว หนองบัวฯ อำนาจเจริญ ก็ไม่ครบหลักเกณฑ์บางอย่าง

ประเด็นกระทู้นี้ คงไม่ใช่กระทู้ อวดความเจริญ ครับ..

เพราะความเจริญเข้าไปที่ไหนทุนนิยมเข้าไป วิถีชีวิตเปลี่ยน ครับ..มีเซเว่น โลตัส ก็ดีอย่างเสียอย่าง เราจะเอาความพอใจเราอย่างเดียวไม่ได้ ที่สำคัญผู้บริโภคอย่างเราได้ประโยชน์ แต่ต้องถามพ่อค้าเขาจะชอบเหมือนเราไหม อยู่ในสังคม ต้องใจกว้างๆ ครับ..เราอยู่สังคมประชาธิปไตย..จะทำอะไรตอนนี้ คงต้องสำรวจ หรือประชามติ   แต่ตอนนี้ไม่จำเป็นแล้ว...ลองนึกดู พะเยาแยกจากเชียงราย สมัยนั้น   เชียงราย ใหญ่มาก และคมนาคมไม่สะดวกสบาย  แต่ความผูกพันเชียงราย -พะเยา ไม่เปลี่ยนแปลง

เทิงมีประวัติเป็นมายาวนาน มีกำแพงเมือง คูเมืองที่สมบูรณ์อยู่ ครับ..มีวัดวาอารามน่าเที่ยวในเมือง เช่น วัดพระธาตุจอมจ้อ วัดเทิงเสาหิน วัดพระธาตุจอมใจ...ฯลฯ
ชัยภูมิเมือง  มีน้ำหงาว ลาว อิง คู่เมือง มองเห็น ตัวเมืองจากดอย จอมจ้อ จอมใจ สวยดี ครับ..ผมยังไม่อยากให้เจริญมาก ลองไปเที่ยวที่ เมืองนั่งริมน้ำอิง ครับ..

อยากให้เป็นเมืองเล็กๆ ครับ..ล้อมด้วยภูเขาครับ..บรรยากาศอบอุ่น ดี เมืองเล็กไม่ใหญ่ไม่โตมาก..คนมีน้ำใจ แบ่งปันก็พอ  มีน้ำท่าอุดมสมบูรณ์ สมัยก่อนอยากกินปลาช่อนตัวดำต้องมาครับ.. ยิ้ม :)กินที่เมืองเทิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:06:11 โดย boondham » IP : บันทึกการเข้า

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
happy ddd
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:11:23 »

ถ้าจะแยกจริง ๆ ก็เป็นเรื่องการเมืองล้วน ๆ ครับ  พรรคไหนผลักดันให้แยกได้ ก็จะตั้งคนของตัวเองมาเป็นหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ  ไว้ตุนเสบียง คุมเสียงเลือกตั้ง  อันนี้ประชาชนเราคิดไม่ค่อยทัน  ถึงคิดทันก็แก้ไขอะไรไม่ได้   ความคิดเห็นของผมนะครับ
ผมว่าเราไม่ควรแยก  เพราะการติดต่อราชการทุกวันนี้ ไม่ได้ยุ่งยากเหมือนในอดีตแล้ว  การที่รัฐบาลจะอ้างว่าเป็นการอำนวยความสะดวกให้ประชาชนในการติดต่อส่วนงานราชการ อ้างไม่ขึ้นครับ  เพราะหน่วยงานราชการกระจายอยู่แล้ว  อยู่เทิง เชียงของ ก็ไปติดต่อทำใบขับขี่ที่เทิงได้  หรือเมื่อมีคดีก็ส่งฟ้องที่ศาลเทิงได้  ไม่มีเหตุจำเป็นอะไรต้องแยก หรอก  สหรัฐเข้ามี 53 รัฐ  แต่ละรัฐ ใหญ่เกือบเท่าประเทศไทย เค้ายังใช้ผู้ว่าการรัฐแค่คนเดียว  เมืองต่าง ๆ ก็ให้นายกเทศมนตรี หรือนายอำเภอดูแล  ของเราจะตั้งทำไมมากมาย  เพราะต้องตั้งหัวหน้าส่วนราชการเพิ่มอีกไม่น้อยกว่า 30 คน  เงินเดือน เงินประจำตำแหน่ง  รวมทั้งงบประมาณก่อสร้างส่วนราชการต่าง ๆ อีกไม่ต่ำกว่า 5000 ล้านบาท  เงินประชาชนทั้งนั้นเลยนะครับ  ให้เอางบส่วนนี้มาพัฒนาจังหวัดเชียงรายเราให้เจริญทัดเทียมกับเชียงใหม่ ไม่ดีกว่าหรือครับ   บ่นหน่อยครับ  เบื่อพวกเอาเปรียบประเทศชาติ
boondham

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:13:55 »

ถ้าจะแยกจริง ๆ ก็เป็นเรื่องการเมืองล้วน ๆ ครับ  พรรคไหนผลักดันให้แยกได้ ก็จะตั้งคนของตัวเองมาเป็นหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ  ไว้ตุนเสบียง คุมเสียงเลือกตั้ง  อันนี้ประชาชนเราคิดไม่ค่อยทัน  ถึงคิดทันก็แก้ไขอะไรไม่ได้   ความคิดเห็นของผมนะครับ
ผมว่าเราไม่ควรแยก  เพราะการติดต่อราชการทุกวันนี้ ไม่ได้ยุ่งยากเหมือนในอดีตแล้ว  การที่รัฐบาลจะอ้างว่าเป็นการอำนวยความสะดวกให้ประชาชนในการติดต่อส่วนงานราชการ อ้างไม่ขึ้นครับ  เพราะหน่วยงานราชการกระจายอยู่แล้ว  อยู่เทิง เชียงของ ก็ไปติดต่อทำใบขับขี่ที่เทิงได้  หรือเมื่อมีคดีก็ส่งฟ้องที่ศาลเทิงได้  ไม่มีเหตุจำเป็นอะไรต้องแยก หรอก  สหรัฐเข้ามี 53 รัฐ  แต่ละรัฐ ใหญ่เกือบเท่าประเทศไทย เค้ายังใช้ผู้ว่าการรัฐแค่คนเดียว  เมืองต่าง ๆ ก็ให้นายกเทศมนตรี หรือนายอำเภอดูแล  ของเราจะตั้งทำไมมากมาย  เพราะต้องตั้งหัวหน้าส่วนราชการเพิ่มอีกไม่น้อยกว่า 30 คน  เงินเดือน เงินประจำตำแหน่ง  รวมทั้งงบประมาณก่อสร้างส่วนราชการต่าง ๆ อีกไม่ต่ำกว่า 5000 ล้านบาท  เงินประชาชนทั้งนั้นเลยนะครับ  ให้เอางบส่วนนี้มาพัฒนาจังหวัดเชียงรายเราให้เจริญทัดเทียมกับเชียงใหม่ ไม่ดีกว่าหรือครับ   บ่นหน่อยครับ  เบื่อพวกเอาเปรียบประเทศชาติ
เห็นด้วย ครับ..เรื่องการเมือง + ไม่มีความจำเป็น ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
powercrc
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:16:15 »

ผมว่าอย่าเรยดีกว่าคับ

แม่สายเซอร์วิส(ช่างอ้วน)
รับซ่อม ติดตั้ง แอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เครื่องทำน้ำอุ่น ฯ
โทร. 063-9692900 (24ช.ม.ได้เลยคับ)
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:36:07 »

เห็นด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่สหรัฐมี 50 รัฐใช่หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่การปกครองของสหรัฐการแบ่งเขตการปกครอง เป็น 2 ส่วน คือ ส่วนกลาง และส่วนภูมิภาค ผู้ว่าการรัฐ ก็เปรียบเหมือน นายก อบจ.+ผู้ว่า CEO แต่ประเทศไทยได้รับอิทธิพลมาจากฝรั่งเศส (ถ้าจำผิดก็ขออภัย) เลยแบ่งการปกครองเป็น 3 ส่วน คือส่วนกลาง ส่วนภูมิภาค และส่วนท้องถิ่นเหมือนฝรั่งเศส

แต่ก่อนประเทศไทยมีมณฑล อย่างภาคเหนือ ก็เรียกเป็นมณฑล พายัพ แต่ยุคไล่ล่าอาณานิคมนำโดยอังกฤษและฝรั่งเศส กษัตริย์ไทยในสมัยนั้นทรงพระปรีชาความสามารถ จึงเล็งเห็นว่า ถ้าแบ่งการปกครองเป็นส่วนภูมิภาค ล้านนาเป็นก็จะไม่ตกเป็นอาณานิคม ก้เลยใช้การปกครองส่วนภูมิภาค แบ่งเป้นจังหวัดหรืออำเภอ เพื่อง่ายต่อการปกครองหรือดูแล

แต่เมื่อผ่านยุคนั้นมา การเป็นรัฐชาติเข็มแข็งขึ้น ไม่ต้องกลัวต่อการล่าอาณานิคม และประกอบด้วย อำนาจการปกครองไปตกอยู่ส่วนกลางหรือภูมิภาคมากเกินไป ทำให้ล่าช้าต่อความต้องการของประชาชน ทำให้คิดกันว่าต้องมีการขยายอำนาจสู่ท้องถิ่นให้เข็มแข็ง เลยเขียนในรัฐธรรมนูญฉบับที่ 16 พ.ศ.2540 ประมาณว่ารัฐต้องสนับสนุนส่วนท้องถิ่น

เพราะฉะนั้นการขึ้นมาเป็นจังหวัดใหม่ เป็นไปได้ยาก ซึ่งสวนทางกับหลักกระจายอำนาจ ทางที่ดี อย่าไปแยกเลย เป็นผลแค่ทางการเมืองที่การเมืองปั่นกันเล่น เราน่าจะสนับสนุนท้องถิ่นบ้านเราให้เป็นเขตปกครองพิเศษ เหมือนพัทยา หรือกรุงเทพ มากกว่า อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ ในอนาคตประมาณปี 58 เมื่อเปิดประตูอาเซียนปุ๊บ ระบบ changing หรือระบบแลกเปลี่ยนหมุนเวียนต่างๆจะมีผลทางสัญญา ต่อกลุ่มสมาชิกอาเซียน ไม่สามารถจินตนาการได้ว่าบ้านเราจะเป็นยังไง เชียงแสนอาจเป็นเขตปกครองแบบพิเศษ ก็ได้ เพราะถ้าใช้ระบบเดิม เศรษฐกิจก้ไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร

ถ้าเทิงแยกไป ถามหน่อยว่าคนที่มาเที่ยวภาคเหนือเขาจะไปจังหวัดเทิงไหม คงจะไปแค่หน้าหนาว ภูชี้ฟ้า แต่จังหวัดเชียงราย คนมาซื้อของผ่านทางเชียงแสน แม่สาย เชียงของทั้งปีในอนาคตเป็นสิ่งที่จิตนการไม่สามารถเดาได้ ว่าบ้านเราจะเจริญไปมากแค่ไหน ขอแค่เราปรับตัวให้ทันกับมันก็พอ

boondham

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:53:40 »

เห็นด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่สหรัฐมี 50 รัฐใช่หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่การปกครองของสหรัฐการแบ่งเขตการปกครอง เป็น 2 ส่วน คือ ส่วนกลาง และส่วนภูมิภาค ผู้ว่าการรัฐ ก็เปรียบเหมือน นายก อบจ.+ผู้ว่า CEO แต่ประเทศไทยได้รับอิทธิพลมาจากฝรั่งเศส (ถ้าจำผิดก็ขออภัย) เลยแบ่งการปกครองเป็น 3 ส่วน คือส่วนกลาง ส่วนภูมิภาค และส่วนท้องถิ่นเหมือนฝรั่งเศส

แต่ก่อนประเทศไทยมีมณฑล อย่างภาคเหนือ ก็เรียกเป็นมณฑล พายัพ แต่ยุคไล่ล่าอาณานิคมนำโดยอังกฤษและฝรั่งเศส กษัตริย์ไทยในสมัยนั้นทรงพระปรีชาความสามารถ จึงเล็งเห็นว่า ถ้าแบ่งการปกครองเป็นส่วนภูมิภาค ล้านนาเป็นก็จะไม่ตกเป็นอาณานิคม ก้เลยใช้การปกครองส่วนภูมิภาค แบ่งเป้นจังหวัดหรืออำเภอ เพื่อง่ายต่อการปกครองหรือดูแล

แต่เมื่อผ่านยุคนั้นมา การเป็นรัฐชาติเข็มแข็งขึ้น ไม่ต้องกลัวต่อการล่าอาณานิคม และประกอบด้วย อำนาจการปกครองไปตกอยู่ส่วนกลางหรือภูมิภาคมากเกินไป ทำให้ล่าช้าต่อความต้องการของประชาชน ทำให้คิดกันว่าต้องมีการขยายอำนาจสู่ท้องถิ่นให้เข็มแข็ง เลยเขียนในรัฐธรรมนูญฉบับที่ 16 พ.ศ.2540 ประมาณว่ารัฐต้องสนับสนุนส่วนท้องถิ่น

เพราะฉะนั้นการขึ้นมาเป็นจังหวัดใหม่ เป็นไปได้ยาก ซึ่งสวนทางกับหลักกระจายอำนาจ ทางที่ดี อย่าไปแยกเลย เป็นผลแค่ทางการเมืองที่การเมืองปั่นกันเล่น เราน่าจะสนับสนุนท้องถิ่นบ้านเราให้เป็นเขตปกครองพิเศษ เหมือนพัทยา หรือกรุงเทพ มากกว่า อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ ในอนาคตประมาณปี 58 เมื่อเปิดประตูอาเซียนปุ๊บ ระบบ changing หรือระบบแลกเปลี่ยนหมุนเวียนต่างๆจะมีผลทางสัญญา ต่อกลุ่มสมาชิกอาเซียน ไม่สามารถจินตนาการได้ว่าบ้านเราจะเป็นยังไง เชียงแสนอาจเป็นเขตปกครองแบบพิเศษ ก็ได้ เพราะถ้าใช้ระบบเดิม เศรษฐกิจก้ไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร

ถ้าเทิงแยกไป ถามหน่อยว่าคนที่มาเที่ยวภาคเหนือเขาจะไปจังหวัดเทิงไหม คงจะไปแค่หน้าหนาว ภูชี้ฟ้า แต่จังหวัดเชียงราย คนมาซื้อของผ่านทางเชียงแสน แม่สาย เชียงของทั้งปีในอนาคตเป็นสิ่งที่จิตนการไม่สามารถเดาได้ ว่าบ้านเราจะเจริญไปมากแค่ไหน ขอแค่เราปรับตัวให้ทันกับมันก็พอ

- เห็นด้วยกับเศรษฐกิจพิเศษ ครับ..เมืองชายแดน ครับ..
- ส่วนเรื่องการท่องเที่ยวเรื่องภูชี้ฟ้า ที่เดียว ไม่ซีเรียสนะครับ..เพราะรายได้ส่วนใหญ่คนเชียงราย หรือเทิง ก็มาจากเกษตรกรรมครับ.แต่ท่องเที่ยวเป็นรายได้ที่เข้ามาเสริม..อนาคตมีแหล่งท่องเที่ยวพัฒนาได้หลายที่ ครับ..พัฒนาเศรษฐกิจ ควบคู่กับเกษตรกรรมและการท่องเที่ยว ต้องทำควบคู่กัน ครับ..ให้เป็นพลวรรต ขับเคลื่อน เพราะจะอาศัยการภาคเดียวไม่ได้

ผมก็รอสะพาน ท่าเรือ ประตูการค้าเชื่อมจีนเสร็จ...แต่เชียงรายจะพร้อมไหม ต้องดูภาคการศึกษา และคนเชียงราย จะรับมืออย่างไร กับการเข้ามาว่าเราจะได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์

กลายเป็นเรื่องท่องเที่ยว การพัฒนาเศรษฐกิจไปแล้วกระทู้นี้... ยิงฟันยิ้ม

എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 20:57:36 »

..

อำเภอเทิงไม่มี 7-11
ผมไปเข้า 7-11 สบบง,เชียงคำโน่น ประจำ

ไม่มี กรุงไทย กรุงเทพ ไทยพาณิชย์ กสิกร ฯลฯ
เข้าแค่ทหารไทยพอ ธ.อื่นไม่จำเป็น

ท่ารถใหม่ ห่างไกลผู้คน...

ไม่เคยเข้า เดี่ยวผีหลอก
เอาความจริงมาว่า อายเขา

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
boondham

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:12:24 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;D5555 จริง ครับ...

เทิง มีออมสิน ธกส. ทหารไทย   ครับ..แค่นี้ก็พอแล้วครับ..คนเทิงไม่มีเงินฝากคนละ ล้าน ร้อยล้าน

thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:15:01 »

เทิงอยู่ตรงไหนของเชียงรายหรอครับ
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:15:52 »

เทิงอยู่ตรงไหนของเชียงรายหรอครับ

ถามเหมือนเวียงแก่นเลย  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
ว่าที่คุณครู
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:20:26 »

อย่าไปแยกเลยค่ะั

อย่างนี้ก็ดีแล้ว

ภูซางก็ยังคงอยากเป็นส่วนหนึงของจังหวัดพะเยาอยู่เน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:24:48 »

เอาใหม่เป็น ประเทศ เชียงราย ดีกว่าครับ มีคณะกระดกแก้วบริหารประเทศ
ร่วมกับ พรรคแม่งโม้ 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:28:11 »

เอาใหม่เป็น ประเทศ เชียงราย ดีกว่าครับ มีคณะกระดกแก้วบริหารประเทศ
ร่วมกับ พรรคแม่งโม้ 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อยากได้ก๋ากว๋างมาติดรถครับ หาได้ที่ไหน เขาแจกป่าวครับ

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:32:56 »

อยากได้ก๋ากว๋างมาติดรถครับ หาได้ที่ไหน เขาแจกป่าวครับ

เปิ้นขายเน้อครับ
boondham

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:33:51 »

อยู่ที่คนที่หัวใจเป็นเชียงราย ครับ..ถ้ารักเชียงราย จริง 555

l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:34:47 »

ซื้อหน้าสนามแข่งฝั่งที่มีหลังคานะครับวันที่เชียงรายแข่งนะครับมีหลายขนาดเลือกเอาเน้อหรือร้านกาแฟแฟนคลับ ในเมืองครับ แถวห้าแยก กับ เด่นห้านะครับ
boondham

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:35:57 »

อย่าไปแยกเลยค่ะั

อย่างนี้ก็ดีแล้ว

ภูซางก็ยังคงอยากเป็นส่วนหนึงของจังหวัดพะเยาอยู่เน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

-คงมีกระแสบึงกาฬ
-กระแสเทิงที่เคยมีนักการเมืองขอแยกก็ตามมาครับ..อิอิ

ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:42:19 »

เดี่ยวโล๊ะหากว๋าวมาติดรถสักหน่อยก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:43:42 »

เดี่ยวโล๊ะหากว๋าวมาติดรถสักหน่อยก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอางามๆเน้อครับ ถ้าจะให้ดี หาสาวๆ PR มานั่งตวยจะเมาะขนาด
boondham

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 21:47:00 »

อยากเป็นจังหวัด

ก็บอกทางเทิง หา อ.เครือข่ายให้ได้ครบ 8 อำเภอดิ

ละก็ หาคนมาอาศัยอยู่ให้ครบ 300,000 คน อย่างต่ำ

ถ้าทำขั้นต้นนี้ได้ ก็อาจได้เป็นจังหวัดละนิ

........เอาใจช่วยคับ    รูดซิบปาก

8 อำเภอ เทิง เชียงคำ พญาเม็งราย ขุนตาล เวียงแก่น ป่าแดด(ไม่รู้ไปไหม) ภูซาง คิดว่าได้แค่นี้ ขาดอีกอ่ะ

แต่ประชากรเชียงราย มี ล้านสองแสนสองหมื่น คน
  น่าจะแยกอีกที่ ครับ อำเภอบ้านปล้อง ครับ...เห็นท้องถิ่นพยายามผลักดัน

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์