เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:53:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยครับ อาการคอมค้าง ขอวานผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาให้ที (จนปัญญา)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยครับ อาการคอมค้าง ขอวานผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาให้ที (จนปัญญา)  (อ่าน 4597 ครั้ง)
Narongsak
ชั้นประถม
*

T. 085-653-7639

« เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 22:01:41 »

เรื่องมีอยู่ว่า คอมของผมเวลาเปิดเครื่องมาสักพักแล้วเล่นเกมส์ออนไลน์ คาบาล
ได้สัก 10-15 นาที แล้วคอมค้างครับ ขยับไม่ได้ ทั้งเม้าส์และคีย์บอร์ดต้อง
รีสตาร์ทอย่างเดียวครับเป็นอย่างนี้ทุกครั้งเวลาเล่นเกมส์ออนไลน์ออฟไลน์ไม่เป็นครับ
ก่อนหน้านั้นไม่เคยเป็นครับ แต่ตอนนี้ยิ่งหนักเข้าไปอีกพอเปิดเครื่องมาคอมก็ค้างไปเลยครับ
ผมเลยไปปรึกษาเพื่อนมันบอกว่า คอมจ่ายไฟไม่พอให้เปลี่ยนเพาว์เวอร์ซัพพลายใหม่
ของผมอันเดิม 450W เลยซื้อใหม่เป็น 550W แต่มันก็เป็นเหมือนเดิม ผมก็ลองถอดอุปกรณ์
เช่น แรม การ์ดจอ พัดลมซีพียูใส่ซิลิโคลนเข้าไปใหม่ ยางลบ ลบดู ก็ไม่หาย
แรม กับการ์ดจอ เป็นของใหม่คงไม่มีทางเสียแน่ เลยลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย
ไม่รู้เป็นอะไร
สเปคเครื่อง
CPU P4  3.00 MHZ
MB ECS P4M890T-M 2.0 SOCKET(775)
RAM DDR2(800) 2GB
VGA ATI HD5570 DDR2  128BIT 1GB
HD 80GB

smallpop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 22:07:22 »

ลองหาแรมตัวอื่นมาลองครับ หรือไม่ก็ลองลงวินโด้ใหม่เลยครับ ก่อนลงก็แสกนไวรัสก่อนสักนิดครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 03:16:25 »

เอามาทิ้งให้ผมวิเคราะครับ ถ้าอยากรู้สาเหตจริงๆ แต่ขอบอกว่าขอใช้เวลาหน่อย เชื่อเพื่อนไม่เชื่อช่างก็เสียเงินโดยใช้เหตนะครับ แล้วจะมีร้านคอมไว้ทำไม  ฮืม

ข้อมูลละเอียดดี แบบนี้อาการหนัก ถ้าเป็นที่ไฟไม่พอ เกมออฟไล ก็ต้องดับด้วยเช่นกันครับ ถ้าเพื่อนจะแนะนำน่าจะบอกว่าเป็นที่ความร้อนหรือการด์จอมากกว่า ไม่เกี่ยวกับ power เลย

พิกัด = อ.เมือง ต.big-c จ.นี้แหละ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 14:14:38 »

ลองเปิด task manager ทิ้งไว้ แล้วลองเล่นเกมนี้ซักแปป
alt + tab มาดูกราฟ cpu ถ้าตอนที่เล่นมัน 100% ก็น่าจะเกิดจากความร้อนครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 14:32:27 »

ก็เป็นวิธีที่เข้าท่าครับ ขอบคุณที่แนะนำ แต่ส่วนใหญ่ ผมใช้มือจับและตรวจวัดมากกว่า อิอิ หรือใช้โปรแกรมเช็คอุหภูมิดูก็ง่ายดีครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 17:33:47 »

ลองหาแรมตัวอื่นมาดูครับ ของใหม่ใช่ว่าจะ 100%

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 21:13:38 »

มีอีกวิธีครับ ตอนค้างก็สอยลงมา

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 21:15:22 »

แกะ cpu เพื่อนมาลอง .......

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Narongsak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 22:01:33 »

ผมว่าคงไม่ใช่แรมครับเพราะผมซื้อมาใหม่เลยครับ DDR2(800) 2GB KingBox
และตอนนี้ผมลงวินโดว์ใหม่เสร็จรีสตราท1ครั้งพอขึ้นหน้าจอมา ค้างเลยครับ
ผมลองถอดการ์ดจอ ออก แล้วลองเสียบออนบอร์ดดูว่าจะค้างไหมสรุปว่าค้างครับ
ผมเลยตัดข้อสงสัยการ์ดจอกับแรมออก แล้วมาตรวจดู ซีพียู ลองถอดเอาซิ้งมาเป่าฝุ่น
จนใสกลิ๊บ เช็ดคราบซิลีโครนบนซีพียูออกแล้วฉีดซิลีโครนอันใหม่(ราคาตั้ง 300บาท)
แล้วประกอบลองอีกที ปรากฏว่า ค้างเหมือนเดิม (เฮ้ยอาไรหว่าT_T) เลยตัดปัญหานี้ออก
และสุดท้ายผมเลยแกะเอาฮาร์ดดิสออกมา และตอนนั้นแหระ เพื่อนขอยืมไปจั้มเปอร์ข้อมูล
ผมเลยไปขอยืมฮาร์ดดิสน้องของผมมาลองดูลงวินโดว์ใหม่อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด
แล้วลงเกมส์คาบาลอัพเดทเรียบร้อย ผลปรากกฏว่า คอมไม่ค้างครับ!!!!!!งงมาก
เล่นนานๆเป็น4-5ช.ม. ก็ไม่ค้างครับ เลยสรุปว่าตัวการคือ ไอ้เจ้าฮาร์ดดิสนี่เอง
อีก 1 วันเพื่อนที่ยืมฮาร์ดดิสตัวเดิมของผมมันบอกว่า ฮาร์ดดิสแกเจ้งแล้วนะเว้ย
ติด BAD เยอะมาก เลยบอกมันว่า เอ็งจะเอาไปไหนก็ไป กุไม่เอาแว้ว ทำเสียเวลาตั้งหลายวัน
 ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 22:43:47 »

โถเอ้ย ก็แค่ HD มันกำลังจะพัง(ป่วย) พอดีเพื่อนพาไปเที่ยว ก็ตายพอดี อิอิ
หมดตังไป 300 เลย อิอิ รู้งี้ไม่ซื้อก็ดี อิอิ
แต่ยังไงก็ขอบใจที่ยังมาคุยตอบให้กระจ่างอาการนะครับ ขอให้เล่นเกมให้สนุก จน HD พังอีกตัว อิอิ แล้วผมจะได้บอกใหม่ว่ามันเป็นที่อะไร อิอิ

สรุปได้ว่า คุณก็เป็นช่างประจำบ้านเหมือนกันนิ ตั้งใจตรวจเช็คเองกับมือเลยนะครับ เก่งจริงๆ ความพยามสูงดี 555+ งั้นเอาคำนี้ไปเลย คุณคือ คน ช่าง มั่ว อิอิ

Rosynk
ชั้นประถม
*

ชีวิตนี้...ที่สุดแล้วคืออะไรกัน???

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 11:56:39 »

เท่าที่อ่านไม่ได้หมดแค่ 300 Ram powersupply อีก

nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 12:09:40 »

หา Power Supply  ดีๆ ที่ watt ละ 2 บาท ขึ้นไป มากใช้จะดีมากครับ
และหา UPS มาช่วยด้วย

รับรอง Harddisk อายุยืนครับ ไม่มี Bad secter ง่ายๆ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 12:12:28 »

ผมว่าคงไม่ใช่แรมครับเพราะผมซื้อมาใหม่เลยครับ DDR2(800) 2GB KingBox
และตอนนี้ผมลงวินโดว์ใหม่เสร็จรีสตราท1ครั้งพอขึ้นหน้าจอมา ค้างเลยครับ
ผมลองถอดการ์ดจอ ออก แล้วลองเสียบออนบอร์ดดูว่าจะค้างไหมสรุปว่าค้างครับ
ผมเลยตัดข้อสงสัยการ์ดจอกับแรมออก แล้วมาตรวจดู ซีพียู ลองถอดเอาซิ้งมาเป่าฝุ่น
จนใสกลิ๊บ เช็ดคราบซิลีโครนบนซีพียูออกแล้วฉีดซิลีโครนอันใหม่(ราคาตั้ง 300บาท)
แล้วประกอบลองอีกที ปรากฏว่า ค้างเหมือนเดิม (เฮ้ยอาไรหว่าT_T) เลยตัดปัญหานี้ออก
และสุดท้ายผมเลยแกะเอาฮาร์ดดิสออกมา และตอนนั้นแหระ เพื่อนขอยืมไปจั้มเปอร์ข้อมูล
ผมเลยไปขอยืมฮาร์ดดิสน้องของผมมาลองดูลงวินโดว์ใหม่อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด
แล้วลงเกมส์คาบาลอัพเดทเรียบร้อย ผลปรากกฏว่า คอมไม่ค้างครับ!!!!!!งงมาก
เล่นนานๆเป็น4-5ช.ม. ก็ไม่ค้างครับ เลยสรุปว่าตัวการคือ ไอ้เจ้าฮาร์ดดิสนี่เอง
อีก 1 วันเพื่อนที่ยืมฮาร์ดดิสตัวเดิมของผมมันบอกว่า ฮาร์ดดิสแกเจ้งแล้วนะเว้ย
ติด BAD เยอะมาก เลยบอกมันว่า เอ็งจะเอาไปไหนก็ไป กุไม่เอาแว้ว ทำเสียเวลาตั้งหลายวัน
 ยิ้มกว้างๆ
อ่า 5555+

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
Narongsak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 21:36:28 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ให้คำชี้แนะและความคิดเห็นครับ
ตอนนี้คอมเป็นปกติแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 21:39:25 โดย Narongsak » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 04:18:57 »

ติดกรรมให้เสียทรัพมาตั้งนาน กว่าจะรอด นี่แหละน่าอานิสงของการให้แท้ๆ ความมีน้ำใจ (เมตตา กรุณา ทาน) เห็นกันทันตาเลย เห็นๆ อิอิ

naijyaaj
หล่อลงดอย
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 21:03:43 »

เมนบอดร์+cpu มีปัญหาครับ 2ตัวนี้ไม่ตัวใดก็ตัวนึง ลองtestดูทีละตัวครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 22:51:43 »

นั่นหละ หลักๆเลยครับ (ไปใหนมา กำลังมาตอบ อิอิ)
แต่กรณีนี้ จบไปแล้ว คือแค่ HD เสียครับ 5555+

หน้า: [1] พิมพ์