เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 06:08:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  อยากทราบประสบการณ์คลอดลูกแบบต่างๆ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบประสบการณ์คลอดลูกแบบต่างๆ  (อ่าน 18809 ครั้ง)
เด็ด ฟิชชิ่ง (บ้านป้าห้า)
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 12:37:17 »

เราผ่าคลอดน่ะ ตอนเมษายนปี 53 เรื่องเจ็บก็เป็นธรรมดาค่ะ ขนาดมีดบาดมือยังเจ็บเลย แต่เราดมยาแล้วผ่าค่ะ ตอนฟื้นมาก็เบลอๆ แต่ก็เจ็บ พอบอกพี่ห้องที่เราพักฟื้นเขาก็มาฉีดยาให้ค่ะ เราก็ขอไป 2 ครั้ง พี่เขาบอกว่าฉีดอีกเข็มไม่ได้แล้วจะน็อคยา เราก็ทนเจ็บเอาค่ะ ก็ไม่ได้เจ็บขนาดทุรนทุรายนะค่ะ พอเรารู้สึกตัวดีแล้ว พยาบาลก็พากลับห้องพัก พอถึงห้องพักพยาบาลถามว่าลุกนั่งได้มั้ย เราก็พยายามลุกนั่ง เจ็บก็ทนเอาหน่อย....แต่จะบอกว่าตอนผ่ากะหลังผ่าไม่เหมือนกันค่ะ หลังผ่ามันจะมียาอะไรไม่รู้ที่มากะสายน้ำเกลืออ่ะค่ะ ถามหมอ หมอก็บอกว่ามันจะช่วยให้มดลูกเข้าอู่ ยาตัวนี้แหละ ปวดค่ะ ปวดมดลูกมาก แต่ก็ทนได้ พอผ่านคืนแรกไปได้ก็สบายแล้วค่ะ ของเราเจ็บแผลผ่าไม่ถึงเดือนน่ะ เลี้ยงลูกไปไม่คิดอะไรมาก เดี๋ยวก็หายเจ็บแผลเองค่ะ เอาใจช่วยน่ะค่ะ

( ร้านเด็ดฟิชชิ่ง )
         เข้าสั่งมาลุย สนใจอุปกรณตกปลาราคากันเอง คุยประทับใจ
ลดราคาให้อีกพิเศษ ของดีราคากันเองที่นี้ T. 0861908998
ponyka-4647
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:26:25 »

คลอดเองดีที่สุดคะ แผลหายเร็ว คุณแม่ฟื้นตัวเร็ว ไม่ต้องกังวลเรื่องแผลผ่าตัด แค่รักษาความสะอาดของช่องคลอดให้ดีเท่านั้น ส่วนตัวแล้วคลอดเอง เมื่อ ธันวา 54 คะ นอนอยู่ห้องรอคลอดตั้งแต่วันที่ 14 คลอดวันที่ 16 นอนอยู่ในนั้นตั้ง 2 คืน คนที่เค้ามาทีหลังคลอดกันจนหมด ปากมดลูกไม่ยอมเปิด คุณหมอก็ไม่ยอมฉีดยาเร่งคลอด บอกว่าถ้าไม่ออกมาเอง ต้องผ่าคลอด เพราะน้องอยู่ในท้องครบเทอม (คือ 10 เดือนเต็ม) ไม่เช่นนั้นเด็กอาจมีปัญหา แต่สุดท้ายก็ออกมาก่อน 8 โมงเช้า(วันที่หมอจะผ่าคลอดพอดี)  ตอนเจ็บท้องจะคลอดจะรู้สึกปวดเป็นพักๆคะ เพราะมดลูกบีบตัว(หมอบอกว่างั้น) พอใกล้จะออกหมอจะบอกให้เบ่งคะ น้องคลอดง่ายคะ เบ่งสองทีออกมาเลย พอออกมาแล้วจะรู้สึกโล่งมากคะ เหมือนอะไรหลุดออกมาดัง โพล๊ะ ประมาณนั้น จากนั้นหมอจะกดเอารกออกคะ แล้วก็เย็บแผลที่หมดกรีด เอาใจช่วยคะ  เคยเป็นมาก่อนรู้สึกกังวลไปหมด เพราะท้องแรก คิดเอาไว้ว่าเพื่อลูกคะ
@@@ฮิเดโก๊ะ@@@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 14:31:57 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ ตอนนี้เหลือไม่ถึง2เดือนแล้ว ตื่นเต้นมาก กลัวที่สุดคือเจ็บ อยากจะคลอดแบบไม่เจ็บที่โอเวอร์บุค เค้าบอกว่าไม่มี ที่ศรีบุรินทร์ก็คงโดนชาร์ต
JANE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 15:58:54 »

เราคลอดที่โอเวอร์บรู๊คค่ะ  คลอดเอง  ปวดท้องไม่นานค่ะเพราะตอนท้องเดินบ่อย
เลยคลอดง่าย  พอคลอดลูกออกมาปุ๊บก็หายปวดท้องเลย  ถ้าคลอดเองได้อยากให้ลองคลอดเองค่ะ  แผลหายไว  พอคลอดเสร็จหนึ่งวันก็เดินได้เลย  ไม่เจ็บแผลด้วย  และที่สำคัญประหยัดเงิน  555
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 17:35:04 »

เราคลอดที่โอเวอร์บรู๊คค่ะ  คลอดเอง  ปวดท้องไม่นานค่ะเพราะตอนท้องเดินบ่อย
เลยคลอดง่าย  พอคลอดลูกออกมาปุ๊บก็หายปวดท้องเลย  ถ้าคลอดเองได้อยากให้ลองคลอดเองค่ะ  แผลหายไว  พอคลอดเสร็จหนึ่งวันก็เดินได้เลย  ไม่เจ็บแผลด้วย  และที่สำคัญประหยัดเงิน  555

ถ้าคลอดเองที่โอเวอบรู๊ค เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ ยิ้ม
chonnipha
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 00:57:30 »

คลอดธรรมชาติดีที่สุดจ้า เพราะเด็กจะได้รับภูมิคุ้มกัน(ภูมิคุ้มกันไรสักอย่าง จำไม่ได้แระ อิๆ)ตอนคลอดผ่านช่องคลอดของคุณแม่  และที่สำคัญฟื้นตัวเร็ว ได้เห็นหน้าลูกและอุ้มลูกได้เลย แต่ของเราเองผ่าคลอดจ้า แบบสลบ เพราะหมอบอกอุ้งเชิงกรานแคบ เราเป็นคนขี้กลัวความเจ็บทุกอย่างอยู่แล้ว เพราะขนาดปวดท้องประจำเดือนยังทนไม่ไหวต้องกินยาตลอดเลย เลยตัดสินใจผ่า ผ่าคลอดก่อนตั้ง 2 อาทิตย์แนะ คุณหมอจะไม่อยู่ ตอนแรกเราก็กลัวเอ้ยลูกเราจะสมบูรณ์ไหม หมอบอกผ่าได้ไม่มีปัญหา ตอนรอที่หน้าห้องผ่าคลอดมือเย็นมากคิดไปสารพัด คิดถึงพ่อกับแม่ กลัวสารพัด เข้าห้องหมอก็ทำความสะอาดท้องเราแล้วก็ดมยา ก่อนจะสลบไปรู้สึกเจ็บจิ๊ดที่ท้อง แล้วก็ตื่นมายังไม่ได้เห็นหน้าลูกเลย คุณพ่อเห็นก่อนเพราะเราสลบอยู่ ตื่นมาความเจ็บสุดโครต หมอบอกต้องกลับตัวไปมาเพื่อไม่ให้แผลเป็นพังพืด และจะได้ฟื้นตัวเร็ว โอ้โหเจ็บมาก คืนแรกสุด ๆ อุ้มลูกไม่ได้เลย แต่พอวันที่ 2 เราได้ลุกเดินนะ ไม่อยากนอนเลย ของเราเจ็บแผลจริง ๆ แค่ 3 วัน แต่เราก็ไม่กล้าทำไรที่จะทำให้แผลอักเสบนะ ยังไงก็คลอดธรรมชาติดีที่สุดจ้า เมาท์ซะยาวเลย
tan08
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 14:39:23 »

ไม่ต้องกลัวหรอกจ้า คลอดแบบไหนก้อเจ็บเหมือนกันหมดแหละ ส่วนตัวคิดว่าอยู่ที่เรานะว่าจะอดทนแค่ไหนตอนพี่คลอดเจ็บทั้งสองแบบเลยเพราะว่าปวดท้องคลอด แต่ปากมดลูกไม่เปิด หมอเลยตัดสินใจผ่าคลอด แต่ว่าตอนบล็อคหลังไม่เจ็บนะหรือว่าเรามัวแต่ปวดท้องอยู่ก้อไม่รู้ หลังจากนั้นก้อนอนรอถ้าจำไม่ผิดผ่าคลอดไม่ถึงชั่วโมงนะ ตอนหมอผ่าก้อไม้รู้สึกอะไร มีหมอมายืนร้องเพลงให้ฟังด้วย คอยวัดชีพจรกับความดันเราแล้วก้อฮัมเพลงให้ฟัง. หลังผ่าคลอดนอนเฉยๆประมาณ 1 วัน หลังจากนั้นก้อให้นมลูกปกติ. พี่ไม่ค่อยเจ็บแผลนะ เดือนเดียวก้อหายเป็นปกติแล้วจะเจ็บแค่ตอนที่เราไอ นิดหน่อย แต่เจ็บที่สุดตอนเข้าห้องน้ำนะ พี่ว่าโดนสวนท่อปัสสาวะเจ็บกว่าผ่าตัดอีก แต่ประมาณ อาทิตย์เดียวก้อหายส่วนผลข้างเคียง คลอดลูกชายมา 4. ปีแล้ว ยังไม่มีผลข้างเคียงเลย หลัง หรือเอวก้อไม่ปวด ปกติดี จริงๆไม่ต้องกังวลหรอกจ้า เพราะจะคลอดยังไงก้อได้ ขอให้ลูกเราแข็งแรง และปลอดภัยก้อพอถึงเวลานั้นแล้วสิ่งที่เราคิดตอนปวดท้องก้อคืออยากเห็นหน้าเจ้าตัวเล็กที่สุด จะคลอดแบบไหนก้อได้ เป็นกำลังใจให้นะอย่ากังวลเลยอ้อหลังผ่าเสร็จ 3 วันพี่ก้อเดินปร๋อเลยค่ะ เพราะต้องเลี้ยงลูกเอง
@@@ฮิเดโก๊ะ@@@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 14:54:14 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ ตอนนี้ใกล้แล้วหล่ะ อีกเดือนกว่าตื่นเต้นมากนอนไม่หลับเลยคิดว่าถ้าเจ็บท้องก่อนกำหนดก็จะพยายามคลอดเอง แต่ถ้าครบกำหนดแล้วก็คงต้องผ่า แต่คงใช้วิธีบล็อคหลังดีกว่าเพราะหมอบอกว่าจะไม่เจ็บแผล 12 ชั่วโมง
JANE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 11:05:22 »

ถ้าคลอดเองที่โอเวอบรู๊ค เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ ยิ้ม

ขอเรานอนโรงบาลสองคืน  ประมาณ  18,000  กว่า ๆ ค่ะ  บวกลบน่าจะไม่เกินสองหมื่น
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 07:30:36 »

ส่วนตัวคลอดแบบธรรมชาติ
เจ็บแป๊ปๆประมาณ30นาทีก่อนคลอด(ของคุณแม่ท่านอื่นๆไม่ทราบนานป่าว)
เจ็บแผลประมาณ3-7วัน 14วันแผลหายสนิท
อยู่ไฟด้วย แบบว่าใส่เสื้อแขนยาว-กางยาว จะบางหรือหนาก็ได้แล้วแต่อาการ
โชดดีคลอดลูกฤดูหนาวพอดี ไม่มีปัญหาหลังคลอด
น้ำคาวปลาหมดประมาณ14-25วัน
เอาใจช่วยคุณท่านใหม่ด้วยนะคะ

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
maepang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2012, 21:22:27 »

คลอดแบบไม่เจ็บก็คือการ บล็อคหลัง (ฉีดยาชา) ทำได้ทั้งคลอดแบบธรรมชาติ และแบบผ่าคลอด ที่ ร.พ.ศรีบุรินทร์ คลอดธรรมชาติ 19,500 บาท แบบไม่เจ็บเพิ่ม 4,000 บาทค่ะ
whazz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2012, 19:31:46 »

ผ่าคลอค่ะ ที่รพ.ศรีบุรินทร์ ฝากครรภ์กับหมอ กุลฑรีค่ะ ท้องได้ 10 เดือนอ่ะ ไม่ปวดท้อง หมอให้ผ่าคลอดเพราะถ้าไว้นานเดี๋ยวรกจะเสื่อมเป็นอันตรายต่อเด็กค่ะ ตอนผ่าคลอดดมยาสลบ เพราะไม่กล้าบล็ิอคหลังเพราะกลัวค่ะ ขอสลบดีกว่าตอนหมอผ่า ผ่าเสร็จก็เจ็บแผลน่ะ แต่ว่าหมอฉีดยากระชับมดลูกอ่ะ ตอนกลางคืนนอนไม่ได้เลยอ่ะ มันปวดมาก หมอฉีดยาแก้ปวดให้ก็ดีขึ้น แล้วตอนคลอดมาไม่มีน้ำนมเลย ดีที่รพให้ลูกดื่มนมชงก่อนอีกประมาณ 3- 4 วันค่ะ กว่าน้ำนมจะมา ไม่งั้นลูกตัวเหลืองแน่ ที่ไม่ได้กินนม
auto!atom
ระดับ ป.ตรี

รับทำระบบไฟฟ้าโรงงาน อุตสาหกรรม โรงแรม

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2012, 10:43:48 »

ท้องที่ 1  คลอดวิธีธรรมชาติ  รู้สึกว่าเราคลอดยากไม่มีแรงแบ่งแต่ต้องแบ่งให้ได้เพราะเด็กหัวโผล่แล้ว พยาบาลขึ้นไปกดหน้าอกเพื่อไม่ไห้เด็กกลับไปในช่องคลอด บอกได้เลยว่าทรมาณมากที่สุด ถ้าเด็กกลับเข้าไปได้ก็เป็นอันตรายกับแม่และลูกแต่ก็ปลอดภัยค่ะเจ็บแผลมากแผลเย็บไม่ค่อยสวยเพราะต้องกรีดแผลหลายรอบ
ท้องที่ 2  ผ่าคลอดโดยวิธีสลบค่ะ วิธีนี้ปรึกษาคุณหมอแล้วค่ะ ผ่าตรงหน้าท้อง(หัวเน่า) แผลประมาณ 5 ซม. (หมอเย็บแผลสวยมากไม่มีนูนแทบไม่เห็นรอยแผลเลยค่ะ) ออกจากห้องมารู้สึกมึนๆเล็กน้อย เจ็บแผลมากเดินไม่ได้ในวันแรกขยับได้แต่เท้าและหัวเล็กน้อย พอวันที่ 2-3 เราต้องลุกให้ได้ ยืนตัวตรงไม่ได้ต้องเดินงอๆ เจ็บแผลพยายามไม่ฉีดยาหรือกินยาเพราะลูกกินนม(สำหรับคนที่อดทนได้ ถ้าทนไม่ไหวก็รับยาดีกว่า)  พอได้สัก 2-3 อาทิตย์ก็กลับเข้าสู่ภาวะปกติค่ะแต่ก็เจ็บและคันตรงแผลผ่านิดๆค่ะ
ท้องที่ 3  ผ่าเหมือนวิธีที่ 2 หมอคนเดียวกันค่ะ  ผ่าที่เดิมหมอเดิมค่ะ ผ่าตอนนี้พรุ่งนี้ลุกสบายไม่เจ็บและไม่ปวดแผลอยู่ห้องคนเดียวได้ พอดีให้คุณพ่อพา 2 แสบไปเปิดร้าน เรา 2 แม่ลูกอยู่ 2 คนสบายหายห่วง (พยาบาลอาบน้ำให้น้องนะค่ะ เพราะ 3 แสบคลอดออกมามี คุณยาย คุณย่า และคุณพ่อเป็นคนอาบน้ำให้น้องเปลี่ยนเสื้อผ้าให้ คุณแม่มีน่าที่อย่างเดียวคือเอานมให้ลูกกินค่ะ อิอิ

รับทำระบบไฟฟ้า อาคารพาณิชย์ บ้าน ห้องแถว โรงแรม โรงเรียน
ติดตั้งหม้อแปลงไฟฟ้า
ติดตั้งและจำหน่ายกล้องวงจรปิด
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2012, 09:24:02 »

คลอดเองค่ะ เพิ่งคลอดเมื่อวันที่ 19 พิศจิกายนนี้เอง ตอนนี้ก็ยังอยู่โรงพยายาลอยุ่ แต่กลับบ้านพรุงนี้แล้ว พาหนุ่มหล่อกลับบ้านด้วย ยิงฟันยิ้ม
ปวดท้องนิดๆตั้งแต่วันเสาร์ เริ่มปวดถี่วันอาทิตย์ แล้วก็มีมูกเลือดออก เลยไปโรงพยาบาล แต่ตรวจปากมดลูกยังไม่เปิด หมอเลยให้กลับไปนอนบ้านก่อน พอเช้าวันจันทร์ ปวดถี่แล้ว ทุกๆ5 นาทีเลยทีนี้ เลยไปโรงพยาบาลใหม่ ตรวจปากมดลูกเปิด2เซนเลยได้นอน นอนรอตั้งแต่ 10โมงเช้า ตอนแรกก้ปวดเบาๆ :Dทนได้ เดินไปๆมาๆ อ่านหนังสือ พอบ่ายโมงเริ่มปวดแรงขึ้น ก้ยังทนได้ รอคุณหมอมา มา4โมงเย็น ตรวจอีกทีได้ 3 เซน แอบนึกโถ่กว่าจะ 10 เซนตายแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ อีกแปปนึง น้ำคล่ำแตกดัง โบ๊ะ โอ้แม่เจ้า อยุ่ไม่ได้แล้ว ปวดจิงๆให้ตายซิ หมอมาอีกที 2ทุ่ม นอนนับเวลารอ นี่มันนานที่สุดในชีวิตจิงๆ หมอมาก้ตรวจละก้เข็นเข้าห้องทำคลอดเลย เบ่งอยุ่หลายทีไม่ออก เลยต้องใช้เครื่องช่วยดึง พอออกก็โล่ง โอยทรมาณตอนปวดตอนเบ่งนี่แหละ จะฉีดจะกรีดอะไรก็ม่ายเจ็บบบ แต่พอคลอดเองก้หายไวนะ เดินได้ พาลุกไปอาบน้ำ ตึงๆแผลหน่อยๆ ตอนแรกดูน่ากลัว แต่พอผ่านไปได้ก้แอบภูมิใจเล็กๆ คลอดเองเป็นอะไรที่ สุดยอดจริงๆ เพราะส่วนตัวคลอดยาก 12ชั่โมงกว่าจะออก ตอนนี้ที่เจ็บกว่าแผลคือ เจ็บหัวนมจิงเลย  ยิ้มกว้างๆ
นู๋หมวยค่ะ
AIA พร้อมดูแลคุณ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:20:43 »

เพิ่งมาเห็นห้องนี้ อยากแชร์บ้างค่ะ ลูก 2 แล้วค่ะ
คนแรกคลอดเอง แบบคลอดธรรมชาติ ลูกหนัก 3.5 ก.ก. โชคดีที่ปวดท้องไม่นาน ทีแรกน้ำคร่ำแตกแบบไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจเลย สะกิดสามียังไงก็ไม่ยอมตื่น หลับลึกมาก ต้องตะโกนเรียกแม่ให้มาถีบสามีให้ตื่น 5555 เจ็บท้องต้อง 7 โมง ไปถึง ร.พ. ตอน 8 โมง ระหว่างทางก็หายใจตามที่คุณหมอสอน เลยไม่ค่อยเจ็บมาก พยายามมีสติให้มากที่สุดนะคะ จะได้ไม่เกร็ง พอไปถึง ร.พ. หมอตรวจมดลูกเปิด 8 เซ็นแล้วค่ะ นอนรออีกแปปเดียว 8.20 คลอดเลยค่ะ เจ็บตอนหมอคลอดรกกับเย็บแผลค่ะ เจ็บมาก เพราะเย็บสดไม่มียาชา แต่แผลก็หายไวนะคะ ถ้าคลอดธรรมชาติ
คนที่สอง ตั้งใจคลอดธรรมชาติไปลงชื่อที่ ร.พ.เชียงรายประชานุเคราะห์ พาสามีไปอบรมแทบทุกอาทิตย์ พอวันสุดท้ายไปดูห้องคลอด เค้าให้สามีเข้าห้องตอนคลอดได้ เลือกว่าจะนั่งคลอด ยืนคลอดหรือนอนคลอด แต่ตกเช้าอีกวัน น้ำคร่ำแตกอีกแล้วค่ะ รีบไป ร.พ. จะเข้าห้องคลอดธรรมชาติแล้วค่ะ แต่หมอเค้าตรวจปรากฎว่าน้องเค้าไม่เอาหัวลง โดนจับผ่าแบบไม่ได้เตรียมใจเลยค่ะ แต่ก็ไม่เครียดนะคะ เพื่อลูก สู้ๆ แต่เจ็บแผลมากๆ กว่าจะหาย
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณแม่มือใหม่ คุณแม่ลูกสอง ลูกสามนะคะ สู้ๆ ค่ะ

หน้า: 1 2 [3] พิมพ์