เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 พฤษภาคม 2024, 08:55:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ความเหมือนที่แตกต่าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ความเหมือนที่แตกต่าง  (อ่าน 1160 ครั้ง)
nongandkat
ชั้นประถม
*

รักตลอดไป

« เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 10:48:03 »

ระวังกันบ้างเน้อพี่น้อง - คุณว่าใบสั่ง2ใบนี้ต่างกันตรงไหน? คุณเคยสังเกตุไหมว่าตำรวจจราจรทำไมต้องพกใบสั่ง2เล่ม? ใบซ้ายคือใบสั่งจริงเข้าหลวงแต่ใบขวาคือพวกตำรวจทำขึ้นมาเองโดยรู้กันใน สน. เพราะฉะนั้นคุณจะสั่งเกตุง่ายๆก็คือถ้าใบสั่งของคุณไม่มีตรายางปั๊มว่าท้องที่ไหนแล้วก็เขียนจำนวนเงินให้ (พนักงานจราจรจะไม่มีสิทธิ์เขียนราคา) คุณไม่ต้องไปจ่ายเลยขย่ำทิ้งได้เลย(กรณีไม่ถูกยืดใบขับขี่นะคับเช่นจอดรถไว้แล้วมีกระดาษมาติดหน้ารถ)

เครดิต BY พี่ ~{ Eak_ThaPra }~ 2strokeclub

ผมเจอมาจาก Facebook ครับ

แรงตามตัง พังตามตีน
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 10:54:06 »

ขอบคุณครับ ทีนี้จะสังเกตุดู ยิ้ม

updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 11:24:33 »

เคยสงสัยครับว่าเวลา เราโดนจับมอเตอร์ไซต์แล้วทำไม ตร.คะยั้นคะยอ ให้รีบจ่ายตรงนั้น (ที่มีการตั้งโตะรับค่าปรับข้างด่าน)
บางทีเราก็มีเงินไม่พอหรือรีบไปธุระ ไม่มีเวลาต่อแถว แล้วบอก จนท.ว่า เดี๋ยวจะเอาใบสั่งไปชำระเองที่ สน. แต่ ตร.ไม่ค่อยยอม ถ้าไม่มีตังส์ ก็จะบอกให้รีบไปเอา แล้วกลับมาจ่ายที่โต๊ะ ก่อนเที่ยงนะ..(แน๊ะ มีย้ำด้วย)...

เกี่ยวกับใบสั่งแบบนี้หรือเปล่า

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
Caps
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 07:18:31 »

ผมว่าเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ ขอตอบให้ก็แล้วกันท่าน bigmum ไม่อยู่ซะแล้ว  ตามตัวอย่างที่ท่านเอามาให้ดู  เป็นใบสั่งจริงที่พิมพ์โดยโรงพิมพ์ตำรวจทั้งสองใบครับ  สังเกตุด้านล่างสุดตัวเล็กๆจะมีชื่อสำนักพิมพ์ จำนวนที่พิมพ์ฯลฯ อยู่  ส่วนตรายางที่ประทับบนใบสั่งนั้นเป็นการทำขึ้นเฉพาะนัยว่าเพื่อเป็นการรวดเร็ว ชัดเจนว่าผู้ใด หน่วยไหน ออกใบสั่ง และกำหนดให้ไปชำระที่ไหน  ส่วนค่าปรับจราจรก็มีอำนาจเขียนจำนวนค่าปรับเองได้ ทั้งนี้ต้องไม่เกินกว่าอัตราที่กฏหมายกำหนดสำหรับฐานความผิดนั้นๆ   ตำรวจไม่มีอำนาจพิมพ์ใบสั่งเองครับ เนื่องจากผิดกฏหมายฐาน ปลอมเอกสาร อันเป็นเอกสาราชการ และถ้านำไปใช้ก็ผิดฐานใช้เอกสารราชการอีกความผิดหนึ่ง ไม่มีใครอยากเสี่ยงหรอก  คุกครับ   สมาชิกที่เข้ามาอ่านแล้ว ขอความกรุณาเข้าใจด้วยน่ะครับ

ชีวิตนี้เพื่อชาติ และ ราชบัลลังก์
D-do
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 07:51:04 »

ใบสั่งจริงจ่ายค่าปรับเต็ม   ผมยังงงๆโดนทางหลวงจับความเร็วพอเรารับทราบข้อหาแต่ให้จ่ายแค่ 200 (ปกติความผิดมันกระทงละ400ไม่ใช่เหรอ)แต่ก็ได้ใบเสร็จมาแบบนี้ของปลอมหรือเปล่าครับ นานมาแล้ว

แต่ถ้ามันมีจริงแบบนี้ถ้าใครได้มาก็คงสามารถแจ้งความเอาผิดฐานปลอมแปลงเอกสารทางราชการมีออกจากราชการแถมติดคุกเป็นกรณีตัวอย่างได้นะ

อ้อ!  อีกกรณีครับเคยได้ฟังมา ตำรวจที่จับจริงกับคนที่มีชื่อจับกุมใบสั่งไม่ใช่คนเดียวกันก็ไม่ได้ครับดูเลขที่หัวปิงปองต้องตรงกับที่ลงในใบสั่ง มีตำรวจจราจรบางนายทำแทนเพื่อนแบบนี้ก็ผิดระเบียบด้วย ดูชื่อตำรวจที่จับและใบสั่งทุกครั้งถ่ายรูปประกอบหลักฐานด้วยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 07:57:22 โดย D-do » IP : บันทึกการเข้า
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:14:31 »

ในที่สุด ก็เข้าใจผิดมานาน แพร่ทางเฟสบุค ไว มาก

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:23:22 »

รู้สึกว่าจะโดนย้ายไปครั้งนึ่งแล้วนะครับ

ขยันจริงๆเลย อิอิ
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:26:26 »

ผมว่าเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ ขอตอบให้ก็แล้วกันท่าน bigmum ไม่อยู่ซะแล้ว  ตามตัวอย่างที่ท่านเอามาให้ดู  เป็นใบสั่งจริงที่พิมพ์โดยโรงพิมพ์ตำรวจทั้งสองใบครับ  สังเกตุด้านล่างสุดตัวเล็กๆจะมีชื่อสำนักพิมพ์ จำนวนที่พิมพ์ฯลฯ อยู่  ส่วนตรายางที่ประทับบนใบสั่งนั้นเป็นการทำขึ้นเฉพาะนัยว่าเพื่อเป็นการรวดเร็ว ชัดเจนว่าผู้ใด หน่วยไหน ออกใบสั่ง และกำหนดให้ไปชำระที่ไหน  ส่วนค่าปรับจราจรก็มีอำนาจเขียนจำนวนค่าปรับเองได้ ทั้งนี้ต้องไม่เกินกว่าอัตราที่กฏหมายกำหนดสำหรับฐานความผิดนั้นๆ   ตำรวจไม่มีอำนาจพิมพ์ใบสั่งเองครับ เนื่องจากผิดกฏหมายฐาน ปลอมเอกสาร อันเป็นเอกสาราชการ และถ้านำไปใช้ก็ผิดฐานใช้เอกสารราชการอีกความผิดหนึ่ง ไม่มีใครอยากเสี่ยงหรอก  คุกครับ   สมาชิกที่เข้ามาอ่านแล้ว ขอความกรุณาเข้าใจด้วยน่ะครับ

มีเจ้าหน้าที่มาอธิบายแล้ว ยิ้ม
ตามนี้นะครับ เพื่อนสมาชิก
ก่อนที่จะมีการแสดงความคิดเห็นกันแบบเมามันในอารมณ์มากไปกว่านี้ขออนุญาติล็อคกระทู้เลยนะครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
หน้า: [1] พิมพ์