เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:31:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากทราบวิธีการ fix ช่วง IP Address สำหรับ Router
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบวิธีการ fix ช่วง IP Address สำหรับ Router  (อ่าน 5704 ครั้ง)
เสือซุ่ม
Luckyim
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 10:45:28 »

กรณีที่ server ของเราจ่ายไอพี ได้ 0-100 แต่เราอยากปล่อยสัญญาณ wireless สำหรับ router แต่ละจุด ประมาณ 20 IP address ต่อ router 1 ตัว

อยากทราบว่ามีวิธี set ค่า IP ให้กับ router เป็น ช่วงๆ ได้ไหมครับ เพื่อไม่ให้ IP ทับกัน
เช่น ตัวแรก 0-20
ตัวที่สอง 21-40 เป็นต้น
ขอความรู้จากท่านผู้เชี่ยวชาญหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

***มักน้อย มีสาระ สันโดษ ทำประโยชน์ให้กับส่วนรวม***
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 08:44:37 »

ถ้าไม่อยากให้ไอพีทับกัน เซ็ตการแชร์ไอพีจาก server เลยสิครับ ในตัว router หรือ ap ไม่ต้องแจก dhcp ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 10:18:12 »

555 อธิบายแบบนี้คงเซตกันเป็นครับ อิอิ มั่วเข้าๆ ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 10:24:44 »

555 อธิบายแบบนี้คงเซตกันเป็นครับ ยิ้มกว้างๆ อิอิ มั่วเข้าๆ ยิงฟันยิ้ม

งั้นพี่ก็ลองอธิบายเพิ่มเติมก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 11:00:08 »

ไม่อะ ขั้นสูงไปนิส แถมขี่เกียจ เก็บไว้เป็นค่าวิชาดีกว่าอิอิ สนใจก็เอา router ไปให้ลุงเขาทำให้ซิ อิอิ อย่าลืมค่าเสียเวลาด้วยหละ ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 16:37:59 »

ยังไงผมอ่านของ คตร. ที่โพสไว้ (คนต้นเรื่อง) ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ
คือ ไม่เห็นจำเป็นต้องแบ่ง ไม่เห็นจำเป็นต้อง ทำเป็นช่วงๆกับหลินปิงเลยนิครับ ถ้าทุกอย่าง Auto หมด มันก็จัดการของมันเอง ไม่มีชนครับ แต่ถ้าเครื่องใดเครื่อง1ดันกำหนด ip ตายตัวไว้
Router ก็จะจัดการเปลี่ยน IP เครื่องอื่นที่เคยเป็นเจ้าของเครื่องนั้นให้ใหม่เองครับ
ยกเว้น ดันไปกำหนดตายตัวมันทั้ง2เครื่องเลย อันนี้แย่ครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันจะตั้งไปทำไม Auto ดีแล้ว ยกเว้นกรณีไม่ปกติครับค่อย Fix เป็นเครื่องๆไป และอย่าตั้งซ้ำก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 16:40:13 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:29:21 »

ถ้าไม่ต้องการให้ dhcp จ่าย ip จาก server ตัวเดียวน่าจะมาจากเหตุเหล่านี้หรือเปล่า
1. ต้องการลดภาระการทำงานของ server
2. คงให้ง่ายต่อการจัดการและดูแลหรือเปล่าครับ แล้วคงจะแชร์ internet ด้วยหรือเปล่า
ถ้าแบบนั้นผมแนะนำใช้ ip class a,b ดีกว่าครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณลูกข่ายครับ
เช่น อุปกรณ์ตัวแรก 10.0.1.1 จ่าย ip 10.0.1.2-10.0.1.21
ตัวที่สอง 10.0.2.1 จ่าย ip 10.0.1.2-10.0.2.21
แต่ gateway ยังคงเป็น 10.0.0.1
ซึ่งจะง่ายต่อการดูแลและจัดการครับ
ถ้าอุปกรณ์หลายตัว boardcast dhcp class c เช่น 192.168.x.x อาจมีปัญหาได้ครับ ทำได้แต่ไม่แนะนำครับ

หรือถ้าอุปกรณ์ทั้งหมดเป็นของเราอยู่แล้ว เช่นคอมพิวเตอร์ในบริษัท เราสามารถตั้งให้จ่าย ip แบบ fix แก่ mac address นั้นๆได้ครับ

ผมตอบงงไปหรือเปล่า สื่อสารไม่ค่อยเก่งครับ ยิงฟันยิ้ม
ไม่ทราบว่าแนวนี้หรือเปล่าครับที่ต้องการคำแนะนำ ผมก็หลงๆลืมๆ ไปเยอะเลย
ถ้าใช่และต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ จะพยายามหามาเพิ่มครับ เป็นการฟื้นฟูความรู้ไปในตัว

คุณ JAMESCOM อาจจะมองในมุมของ home user หรือเปล่าครับ
เช่น มันดีอยู่แล้วจะไปทำทำไม จะแก้ทำไม ไม่เห็นจำเป็นเลย
แต่ถ้าเครือข่ายที่มีลักษณะซับซ้อน ใหญ่ หรือมีความต้องการเฉพาะมันก็จำเป็นต้องกำหนดค่าให้เหมาะสมครับ
ถ้าเคยทำงานกับระบบใหญ่ๆ คงจะไม่คิดแบบนี้ครับ auto มันก็มีข้อเสียและข้อจำกัดเหมือนกันครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 09:47:33 »

ก็นั่นแหละ ถึงถามไงว่ามันจำเป็นแค่ใหน ถึงต้องรุ่งลังกันขนาดนั้น ส่วนใหญ่ก็ร้านเกมเอง แน่ใจหรือว่าเขาทำของ บ. บางทีก็ทำเล่นๆก็ได้มั่งครับ เพราะถ้าผมเห็นปันหาของการใช้งานได้ชัดเจนจริงๆก็อาจจะช่วยได้แยะกว่านี้ไงครับ ไม่ก็จะเข้าไปช่วยดูให้ซะเลยจบเรื่อง อิอิ คือที่ถามเพราะบางที่ เช่นบางคนถามหาแผ่นดิสใครมี ถามไปถามมา แท้แล้วจะเอามาอัพเดทไบออส แหม มันอัพได้ตัื้งหลายวิธีลัด เป็นต้น ถ้าถามว่า จะอัพไบออสมีทางอื่นใหม่ที่ไม่ต้องใช้แผ่นดิสหรือจำเป็นต้องใช้ อันนี้ถามตรงประเด็นและเปิดกว้างกว่า หรือไม่ก็ถามว่า พอดีผมจะอัพเดทไบออสทำไงดีครับ แต่ไม่มีแผ่นดิสเป็นต้น ผู้ถามมักบอกแต่ความต้องการเท่านั้น แต่ไม่ค่อยบอกปัญหาของงานนั้นๆครับ นี่แหละข้อเสียของการโพส เพราะทางแก้มันมีได้มากกว่านั้น เคยเจอบางคนถามหาโปรแกรมจับภาพครับ แต่ถามไปถามมา ไม่ต้องจับภาพจากกล้องเลย แค่ copy ไฟล์ ออกมาเพื่อทำการตัดต่อก็จบ เป็นซะอย่างนั้น ยิงฟันยิ้ม

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 08:41:52 »

กรณีรู้ว่าจะมีเครื่องไหนบ้าง มาใช้งาน แนวทางป้องกันง่ายๆ เปิด mac filtering และใช้การเข้ารหัสแบบ wpa ปิดการแจก ip เปลี่ยนเป็นการ fix ip แทน หรือ ให้แจก DHCP แต่เริ่มที่ 234 เป็นต้นไป ก้ได้ มันก็จะแจกแค่ 234 - 254
NimdaEng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:53:27 »

set ที่ AP Router เลยครับ ไม่ทราว่า AP Router ยี่ห้อไรครับ
น่าจะไปที่ DHCP Server ที่ AP Router

DHCP Server   Enable
IP Pool Starting Address   192.168.0.1
IP Pool Ending Address   192.168.0.20
Lease Time     วันเดียว 1 วัน นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:57:26 โดย NimdaEng » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์