เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:10:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครใช้ Ulead Video Studio เป็นบ้าง มีข้อสงสัยจะถาม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครใช้ Ulead Video Studio เป็นบ้าง มีข้อสงสัยจะถาม  (อ่าน 9147 ครั้ง)
นายเหตุผล
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 08:45:26 »

แบบว่า อยากตัดต่อ ตกแต่งคลิปวีดิโอเป็นอ่ะครับ เอาไว้แจกญาติ และเพื่อนๆ เอาไว้ดูเล่น
ถามเลยละกัน
1 กล้องวีดิโอดิจิตอล โดยทั่วไปจะได้นามสกุลไฟล์ เป็นอะไรครับ (กล้องของผมมันได้เป็น *.mpg)

2 แล้วไฟล์ *.mpg เอาไปทำไฟล์ DVD ภาพจะคมชัดมั้ยครับ

3 โปรแกรม Ulead Video Studio สามารถจับภาพจากแผ่น vcd ได้มั้ย (จับภาพจาก DVD ได้เพราะมีปุ่มคำสั่งอยู่  แต่ใช้ปุ่มเดียวกัน เพื่อจับภาพจาก vcd ไม่ได้เลย สงสัย จึงมาถามให้แน่ใจครับ)

โอเคครับ ถามแค่นี้ก่อนละกัน เท่าที่นึกออก และสงสัยในขณะนี้
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ... ยิ้มกว้างๆ
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 07:26:34 »

รอ ร๊อ รอ ยังไม่มี ผู้รู้มาตอบ  เฮ้ย...หาก็ยังไม่เจอ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 10:03:24 »

1. เป็น avi ก็มี แต่จะเป็นอะไรมันไม่สำคัญ เพราะเราแปลงได้ครับ ถ้ากล้องบันทึกด้วยแผ่นก็จะได้ .dat หรือ vob ครับ
2. mpg เป็นได้ทั้ง DVD และ VCD ครับ แล้วแต่ความละเอียดของภาพ ซึ่งมักจะจัดเป็น mpeg1 หรือ mpeg2 เป็นต้น
3. Ulead Video Studio สามารถจับภาพจากแผ่น vcd ได้มั้ย ผมไม่เคยทำครับและไม่รู้ด้วยว่าทำได้ ทำไงหว่า เห็นแต่จับจาก กล้อง หรือตัวดูทีวี แต่มันก็ไม่จำเป็นอีกนั่นแหละ เพราะ เราสามารถแปลง ภาพในแผ่นเป็น อะไรก็ได้อยู่แล้วครับ

อยากจะให้เข้าใจก่อนว่า ถ้าเรามีหนังหรืออัดแบบ VCD ยังไงก็ชัดได้แค่นั้นครับ ถึงจะเอามาทำเป็น DVD ก็เถอะ แต่ถ้าใช้เก็บลงในแผ่น DVD จะเก็บได้แยะกว่าเท่านั้นเอง

คำถาม
ข้อ1 ตกลง mpg ที่คุณได้มา ทราบหรือไม่ว่ามันขนาดเท่าไร 25 หรือ 29.9 เฟรมต่อวิ ครับ
ข้อ2 จะเอาให้ญาติดู กี่คนกี่หลังคา กี่หมู่บ้าน กี่ตำบลดีครับ แล้วคิดจะทำเป็น DVD หรือ VCD ครับ แล้วคิดใหม่ครับว่า ญาติ เขาไม่ได้มีเครื่อง DVD ใช้ เพราะอาจยังไม่ได้ซื้อใหม่ ที่มีไม่เสียก็เครื่องเล่น VCD เก่าๆ อิอิ ถ้าเขามีคอม ดูจาก ไดร์ CD-DVD ก็คงไม่มีปัญหา แต่คงต้องให้ลูกหลานเขาเป็ดให้ดูมั่ง 555+
เอาแค่นี้ก่อนเพราะมีเรื่องให้เล่าให้ถามอีกมาก ถ้าสนใจเรียนก็บอกนะครับ เอาเครื่องมา จะช่วยทำ จริงๆก็อยากสาธิตในเนทนะครับ แต่เนื้อหามันคงเสียเวลามากเกินไป เอาไว้ถ้าว่างตัวๆดีกว่า อ่อ ผมคิดว่าท่านคงพอเป็น งั้นถือเป็นว่าผมช่วยให้คำปึกษาตัวๆละกัน แล้วแต่คุณสดวกนะ ผมไม่ได้บังคับ ไม่ได้คิดค่าสอนละกัน (จริงๆมีชุดเต็มไว้เรียน เสียตังไม่กี่ร้อยครับ) ผมเองก็ถือว่าช่วยๆกัน แค่เอาขนมกับน้ำโคกมาเลี้ยงแยะๆละกัน อิอิ เหล้าไม่ต้อง เพราะผมยังเป็นเด็ก(โข่ง) ยิงฟันยิ้ม (ยาวได้ใจสมกับที่รอ จัดให้แล้วครับ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 11:04:18 »

งานเข้าอีกแล้ว  แค่จะต่อกล้องเข้ากับคอม เพื่อจะจับภาพก็มี ปัญหาแล้วครับ
พอผมต่อกล้องเข้ากับคอม แล้วเปิดกล้องเพื่อเชื่อมต่อกับคอม
โอเค  คอมมองเห็นไดรว์กล้อง
แต่พอเข้าโปรแกรม Ulead คลิก Capture มัน ดันขึ้นข้อความว่า
either no video capture driver is installed in this system or no device is connected

จะแก้ปัญหาอย่างไรดีคับ

อ้อ ใช้กล้อง Sony รุ่น DCR_SR46E ครับ + Windows 7
ตอนซื้อมาไม่มีแผ่นไดรเวอร์  (แล้วมันต้องมีรึเปล่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 11:10:53 โดย นายเหตุผล » IP : บันทึกการเข้า
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 12:34:59 »

แบบว่า อยากตัดต่อ ตกแต่งคลิปวีดิโอเป็นอ่ะครับ เอาไว้แจกญาติ และเพื่อนๆ เอาไว้ดูเล่น
ถามเลยละกัน
1 กล้องวีดิโอดิจิตอล โดยทั่วไปจะได้นามสกุลไฟล์ เป็นอะไรครับ (กล้องของผมมันได้เป็น *.mpg)
 Sony รุ่น DCR_SR46E ตัวนี้เป็นกล้องฮาร์ดิสซึ่งไฟล์ที่ได้ก็เป็นmpeg2

2 แล้วไฟล์ *.mpg เอาไปทำไฟล์ DVD ภาพจะคมชัดมั้ยครับ
  ถ้าmpeg1ก็ คุณภาพก็คือvcd  ถ้าเป็น mpeg2 คุณภาพก็คือdvd

3 โปรแกรม Ulead Video Studio สามารถจับภาพจากแผ่น vcd ได้มั้ย (จับภาพจาก DVD ได้เพราะมีปุ่มคำสั่งอยู่  แต่ใช้ปุ่มเดียวกัน เพื่อจับภาพจาก vcd ไม่ได้เลย สงสัย จึงมาถามให้แน่ใจครับ)
  vcdก็ก็อบจากแผ่นลงเครื่องเลยสิ แคปภาพจริงก็มีแค่กล้องมินิดีวีกับแผ่นdvd แค่นั้น

โอเคครับ ถามแค่นี้ก่อนละกัน เท่าที่นึกออก และสงสัยในขณะนี้
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ... ยิ้มกว้างๆ
งานเข้าอีกแล้ว  แค่จะต่อกล้องเข้ากับคอม เพื่อจะจับภาพก็มี ปัญหาแล้วครับ
พอผมต่อกล้องเข้ากับคอม แล้วเปิดกล้องเพื่อเชื่อมต่อกับคอม
โอเค  คอมมองเห็นไดรว์กล้อง
แต่พอเข้าโปรแกรม Ulead คลิก Capture มัน ดันขึ้นข้อความว่า
either no video capture driver is installed in this system or no device is connected

จะแก้ปัญหาอย่างไรดีคับ

อ้อ ใช้กล้อง Sony รุ่น DCR_SR46E ครับ + Windows 7
ตอนซื้อมาไม่มีแผ่นไดรเวอร์  (แล้วมันต้องมีรึเปล่าครับ)
ตอนต่อกล้องกับคอมดูที่จอกล้อง มันจะให้เรากด usb connect to computer  พอต่อเสร็จแล้วก็ไปที่คอมมันจะมีไดร์โผล่ขึ้นมาเหมือนแฟรชไดร์ ก็ไปก็อบไฟล์วิดีโอออกมาลงคอม

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 12:35:58 »

ดูถึง 1.17 พอนะ ดูเกินมันมีแต่น้ำละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:31:47 »

ขอบคุณครับ
แต่ผมก็ทำเหมือนๆ กันในคลิปวีดิโอนั่่นแหละครับ
เอางี้  ผมจะบอกขั้นตอน ตามลำดับ แบบละเอียดอีกทีละกัน
1 ต่อสายเคเบิล กับกล้องวีดิโอ
2 ต่อหัว usb อีกด้าน ในข้อแรก เข้ากับคอม
3 เปิดคอม
4 เปิดกล้อง > หน้ากล้องมีให้เลือก การเชื่อมต่อ hdd connect กับ card connect (ผมเลือก hdd connect เพราะเป็นกล้องฮาร์ดดิสก์)
5 จอกล้องวีดิโอขึ้นว่า Connected. Do not unplug the USB cable. Do not turn off the power.
6 เข้าไปใน Mycomputer มองเห็นกล้อง คล้ายกับไดรว์
(แต่เวลาเปิดโปรแกรม Ulead เพื่อที่จะจับภาพ มันดันไม่ได้  มันขึ้นข้อความว่า
ขึ้นข้อความว่า
either no video capture driver is installed in this system or no device is connected)

? ? ? สุดปัญญาแล้ว พยายามหาบทความ หรือคลิปในยุทูปอยู่ แต่ก็ยังไม่เจอครับ
ทำไงดี  ใครพอรู้ ช่วยแนะนำทีครับ
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:41:43 »

กล้องปิดแผ่นหรือยังครับ ขั้นแรกก๊อปข้อมูลลงคอมก่อนดีกว่าครับ เข้าโปรแกรม open หาข้อมูลที่นี้ละ จะตัด ๆต่อ ๆ ใส่ตัวหนังสือ ใส่เสียงยังไงก็ได้หมด
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 16:37:22 »

นั่นนะซะ copy มาก็ได้แล้ว มันมีระบบเขียนลงแผ่น DVD หรือโอนมาทาง memory card ใหมครับ ผมไม่ค่อยยุ่งกับกล้องพวกนี้ซักเท่าไร เมื่อก่อนชอบเข้าใจผิดกันว่าจะเอาภาพเข้าคอมต้องใช้การ์ด VDO มั่ง แรงๆมั่ง แต่ที่ทำๆกัน มันใช้โปรแกรมที่แถมมาจับภาพลงคอมชัดๆ ดังนั้น CPU ตะหากที่ต้องแรง ผมเข้าใจไม่ผิดใช่ใหม่ครับ (ประสบการเก่ามากๆ สมัย win98 แล้วมั่ง)
อ่อ ผมมีแผ่นไว้ตัดต่อของ Sony ที่มันแผมมาให้นะครับ รุ่นอะไรไม่รู้ มันหน้าจะจับภาพได้ด้วย มั่ง สนใจปะ อิอิ (หาแผ่นที่แถมมาให้เจอซิครับ ของท่านไม่แถมมาหรือ) งานนี้ไม่เรียกว่างานเข้าของคุณแล้วครับ ผมเรียกว่า งาน โซเน่า มากกว่า 555+

สรุปคือ กล้องนั้นใช้อัดแล้วดูได้จาก TV และ ในกล้องเท่านั้นหรือครับ หรือมันเก็บเป็นเทปขนาดเล็ก(รุ่นโบราณ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 20:58:57 »

กล้องปิดแผ่นหรือยังครับ ขั้นแรกก๊อปข้อมูลลงคอมก่อนดีกว่าครับ เข้าโปรแกรม open หาข้อมูลที่นี้ละ จะตัด ๆต่อ ๆ ใส่ตัวหนังสือ ใส่เสียงยังไงก็ได้หมด

กล้องปิดแผ่นหรือยังครับ
? ? ? ไม่เข้าใจคับ

โอเค ผมก๊อปปี้มาใส่คอมแทนการจับภาพ(รู้งี้ ทำตั้งนานแล้ว)

เฮ้ย  แต่มีปัญหาใหม่ครับผม เหอะๆ
คือว่า ลองเอาคลิปที่ได้มา คลิกให้มันเล่นตัวอย่าง  มันก็เล่นอะนะ  แต่มันไม่มีเสียงครับ
ผมลองตัด เอาเฉพาะบางช่วง  และเซฟดู และใช้โปรแกรมดูหนังเปิดดู มันก็มีเสียงตามปกติ

แล้วกรณีแบบนี้ จะให้มันมีเสียง ตอนที่เรากำลังตัดต่อ ดูภาพตัวอย่าง ต้องทำไงละครับ
ขอผู้รู้ ช่วยแนะนำ อีกนี๊ดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 22:49:56 โดย นายเหตุผล » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 21:11:05 »

แค่นี้ก็ดีแล้วครับ จบ 555+ ผมพูดมาก จะไม่มีตังจ่ายค่าเนท ทุกอย่างเป็นวิทยาทาน แต่พรุ่งนี้ไม่รู้ว่าจะทานอะไรดี อิอิ

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 23:02:31 »

โอเค ผมก๊อปปี้มาใส่คอมแทนการจับภาพ(รู้งี้ ทำตั้งนานแล้ว)

เฮ้ย  แต่มีปัญหาใหม่ครับผม เหอะๆ
คือว่า ลองเอาคลิปที่ได้มา คลิกให้มันเล่นตัวอย่าง  มันก็เล่นอะนะ  แต่มันไม่มีเสียงครับ
ผมลองตัด เอาเฉพาะบางช่วง  และเซฟดู และใช้โปรแกรมดูหนังเปิดดู มันก็มีเสียงตามปกติ

แล้วกรณีแบบนี้ จะให้มันมีเสียง ตอนที่เรากำลังตัดต่อ ดูภาพตัวอย่าง ต้องทำไงละครับ
ขอผู้รู้ ช่วยแนะนำ อีกนี๊ดครับ

แสดงว่าไม่ได้อ่านที่ตอบไปในข้อ3 กับที่เพิ่มเติมให้ตอนท้าย ก็บอกให้ก๊อปมานานแล้ว   ยิ้มกว้างๆ    
ส่วนเรื่องพรีวิวแล้วเสียงไม่ออกตอนนี้ใช้เวอร์ชั่นไหนอ่ะ ลองใช้เวอร์ชั้นใหม่ๆดู น่าจะเป็นเวอร์ชั่น12นะไม่ได้ตามนานละเพราะเคยเอากล้องพวกนี้ลงกับเวอร์ชั่น9 ตอนพรีวิวเป็นละครใบ้เลย เรนเดอร์แล้วปกติ
ulead กับ Corel VideoStudio จะคล้ายๆกันนะ แต่ผมกลับชอบฝั่งCorelมากกว่า ชอบแบบไม่มีเหตุผล  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 23:05:03 โดย Majito » IP : บันทึกการเข้า
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 07:17:00 »

ข้อ 3 อ่านแล้วครับ  แต่ที่ผมลองทำคือ ต้องการจับภาพจากกล้องวีดิโอครับ
(มือใหม่ ไม่รู้เรื่อง นึกว่าต้องจับภาพอย่างเดียว เหมือนที่เค้าบอกครับ)

สรุปคือ กล้องวีดิโอแบบฮาร์ดดิสก์ ก็ต้องก๊อปปี้ไฟล์มาใส่คอมใช่มั้ยครับ  ไม่ต้องจับภาพ ใช่เป่าครับ

ผมใช้ Ulead VideoStudio 10 ตอนพรีวิว มันเป็นหนังใบ้ อย่างที่บอกแหละครับ
ทีแรกกะว่า เวอร์ชั่นไหนก็ไม่เป็นไร พอทำเป็นแล้วค่อยหาเวอร์ชั่นล่าสุดมาใช้
โดยคาดว่า เวอร์ชั่นเก่า มันน่าจะง่าย และไม่สลับซับซ้อนเหมือนกับ เวอร์ชั่นใหม่อะคับ

นอกจากจะหาเวอร์ชั่นใหม่ๆ มาลอง  ยังมีวิธีไหนอีกมั้ยที่จะทำให้ ตอนพรีวิวตัวอยางหนัง ให้มันมีเสียงด้วยอ่ะครับ  ใครพอรู้ ช่วยบอกทีคร๊าบบบ
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 08:51:35 »

ผมก็ใช้ 7 8 9 10 กับล่าสุดใช้ 11 แทน ก็ใช้มานานแล้วครับ หลังๆไม่ค่อยได้เล่น อย่างอื่นลูกเล่นคงน่าสนใจกว่านี้มีโปรแกรมหลายตัวที่ผมสะสมไว้ แต่ยังไม่ได้ลอง จริงๆมันก็จับภาพได้นะครับ แต่จะทำไปทำไมให้เสียเวลา ในเมื่อต้นฉบับก็มีอยู่แล้ว แค่ดึงมาให้ก็ไวสุดแค่นั้นเอง ส่วนเสียหายอาจเป็นที่เครื่อง cpu หรือแรมไม่แรงพอก็เป็นได้ครับ มันเลยลดการแสดงผลลงมั่งครับ ผใเองเคยใช้ที่จำได้ก็ปกติดีนะครับ

นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 10:29:26 »

cpu 3.0 + ram 4G + pci 1G +hdd 500Gb
คิดว่า คิดว่าน่าจะเป็นที่ โปรแกรม อาจจะมีการกำหนด อะไรตรงไหนสักอย่าง(มั้ง) ?? ?
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 13:10:19 »

อ้อตอนแรกนึกว่าเป็นกล้องรุ่นเก่าที่ใส่แผ่นอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช่เวอร์ชั่น 11 เหอะครับมีเสียงพร้อม แต่ตอนจะตัดต่อก็ต้องหยุด play แล้วตัดต่อตอนหยุดก็ไม่มีเสียงอยู่แล้วนิ ลองดูครับ  ยิ้มกว้างๆ
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 16:10:31 »

cpu 3.0 + ram 4G + pci 1G +hdd 500Gb
คิดว่า คิดว่าน่าจะเป็นที่ โปรแกรม อาจจะมีการกำหนด อะไรตรงไหนสักอย่าง(มั้ง) ?? ?

สเปคไม่มีปัญหา แต่แนะนำให้อัพเวอร์ชั่นขึ้นไปก่อน
กล้องฮาร์ดดิสวัตถุประสงค์คือถ่ายแล้วโอนไฟล์ง่ายไม่เสียเวลาในการแค็บเจอร์ เหมือนโอนไฟล์ลงแฟรชไดร์ไง กล้องรุ่นใหม่ๆผมไม่ได้ตามไม่แน่ใจว่าพอถ่ายแล้วเป็น mp4 รึเปล่าเพราะเดี๋ยวนี้ผมใช้กล้อง DSLR ถ่ายแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 22:38:32 »

แปลกนะ ถ้าเวอชั่นเก่าที่เคยใช้เมื่อก่อนเสียงมาครบ ผมว่าหาโปรตัวอื่นเล่นเลยไม่ง่ายกว่ารึท่าน อิอิ ถ้าคิดว่าไม่มีเสียง ก็ลองเอาหนังสั้นๆมาตัดเล่นดูซิ เสียงดันมาซะงั้น (ไม่เกิน 5+-)

หน้า: [1] พิมพ์