เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:59:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  พูดคุยเรื่องสุกร
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14 พิมพ์
ผู้เขียน พูดคุยเรื่องสุกร  (อ่าน 16431 ครั้ง)
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 10:17:06 »

เรารวมกันตั้งเป็น"สหกรณ์ผู้เลี้ยงสุกรเชียงราย"ดีไหมครับได้รับการช่วยเหลืออุดหนุนจากรัฐบาลด้วยเพราะขณะนี้รัฐบาลส่งเสริมการรวมกันเป็นกลุ่มครับเหมือนประเทศ จีน เกาหลีหรือญี่ปุ่นรัฐบาลพรรคเพื่อไทยส่งเสริมในรูปสหกรณ์ครับ สนใจที่จะตั้งเป็นสหกรณ์ ร่วมกันเป็น กรรมการและหรือสมาชิกเข้ามาคุยกันได้ครับ จำนวนประมาณ 30 คนก็ตั้งได้แล้วครับมีปัญหาเรื่องโรคสุกรปรึกษาปศุสัตว์อำเภอครับ ที่ดอยหลวง คุณหมอท่านปศุสัตว์อำเภอและเจ้าหน้าที่เอาใจใส่ช่วยเหลือดีมากครับ หมูคลอดไม่ได้หมอไปช่วยทำคลอดให้ครับ ในเชียงราย ปรึกษาหมอน้อย (ปศุสัตว์อ.เวียงเชียงรุ้ง)ร้านอยู่ตรงข้ามปั้มเชลล์ ประตูเชียงใหม่ทางไปถนนสายค่ายทหารครับแนะนำดีมากยา ฯราคาถูกครับ
kunkru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 10:25:22 »

ดีนะค่ะ งั้นก็ไม่เลิกเลี้ยงแล้วนะ  เพราะอย่างน้อยก็มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์สู้ไม่ถอย! ตั้งชมรมเมื่อไหร่
ป่าแดดร่วมด้วยช่วยกันค่ะ
MaxJinny
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 22:52:31 »

+100 เข้าท่าแหะ  ถ้ามีชมรมน่าจะต่อรองราคากับพ่อค้าได้หน่อยเนาะ
ตะวาบ้านผมก้อคลอด 1 แม่ แต่ได้ลูกบ่ค่อยดกเท่าใด ได้เหีย 12 ตัว แต่ก้อดีล่ะที่ได้นัก
มีรูปมาฮื้อดูตวย

12 ตัวกำลังพอดีลูกจะโตเสมอกัน และลูกหมูจะสมบูรณ์มากเพราะมีนำ้นมแม่กินอย่างเต็มที่คะ่
ตอนนี้พ่อบอกอ้วนขนาด ไว้กลับไปบ้านจะถ่ายมาให้ดู
Titinan
ชั้นประถม
*

สติมาปัญญาเกิด

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 11:07:41 »

เรารวมกันตั้งเป็น"สหกรณ์ผู้เลี้ยงสุกรเชียงราย"ดีไหมครับได้รับการช่วยเหลืออุดหนุนจากรัฐบาลด้วยเพราะขณะนี้รัฐบาลส่งเสริมการรวมกันเป็นกลุ่มครับเหมือนประเทศ จีน เกาหลีหรือญี่ปุ่นรัฐบาลพรรคเพื่อไทยส่งเสริมในรูปสหกรณ์ครับ สนใจที่จะตั้งเป็นสหกรณ์ ร่วมกันเป็น กรรมการและหรือสมาชิกเข้ามาคุยกันได้ครับ จำนวนประมาณ 30 คนก็ตั้งได้แล้วครับมีปัญหาเรื่องโรคสุกรปรึกษาปศุสัตว์อำเภอครับ ที่ดอยหลวง คุณหมอท่านปศุสัตว์อำเภอและเจ้าหน้าที่เอาใจใส่ช่วยเหลือดีมากครับ หมูคลอดไม่ได้หมอไปช่วยทำคลอดให้ครับ ในเชียงราย ปรึกษาหมอน้อย (ปศุสัตว์อ.เวียงเชียงรุ้ง)ร้านอยู่ตรงข้ามปั้มเชลล์ ประตูเชียงใหม่ทางไปถนนสายค่ายทหารครับแนะนำดีมากยา ฯราคาถูกครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ก่อนอื่นเราเปลี่ยนชื่อกระทู้ดีไหมคะ จะได้ชัดเจนยิ่งขึ้นแต่ช่วยกันคิดได้ไหม ว่าเปลี่ยนเป็นอะไรดี แล้วขั้นตอนต่อไปก็รวบรวมสมาชิก ช่วยกันคิดช่วยกันทำค่ะ
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 14:50:06 »

เปลี่ยนชื่อกระทู้ว่าอะไรดี
Honey
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 19:14:18 »

ลงชื่อด้วยคนค่ะ กะลังเริ่มเลี้ยง
อยู่เวียงชัยค่ะ
kaeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 10:30:49 »

ราคาหมูช่วงนี้ถูกมากครับเพราะพ่อค้านำหมูจากฟาร์มใหญ่ทางภาคกลางมาส่งขายในเชียงราย ตีตลาดหมูในเชียงรายแตกกระเจิงครับ
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 11:14:07 »

ราคาหมูช่วงนี้ถูกมากครับเพราะพ่อค้านำหมูจากฟาร์มใหญ่ทางภาคกลางมาส่งขายในเชียงราย ตีตลาดหมูในเชียงรายแตกกระเจิงครับ

รวมตั๋วกันหื้อได้ก่อน แล้วเรื่องจัดการบ่าหื้อนำหมูจากต่างจังหวัดมาขายในเชียงรายจะง่ายนิดเดียว
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 10:57:11 »

ตอนนี้โรคระบาด หมูใครเป็นโรคบ้าง
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 10:27:45 »

ผู้เลี้ยงหมูหายไปไหนหมด หมดแรงหรืออย่างไร
bom55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:08:41 »

ผู้เลี้ยงหมูหายไปไหนหมด หมดแรงหรืออย่างไร
    หมดแฮง  บ่เต๊าใด    แต่หมดตังนี้ก่า ... ร้องไห้   ร้องไห้   ร้องไห้
(แต่ยังสู้ๆๆ   จนกว่าจะเหลือเต่วสะดอผืนเดียว )    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
     หมูผมเจอโรคตาบวม.....   พี่ๆๆ  เพื่อนๆๆ  ดูแลป้องกัน ( ทั้งคน + หมู )ด้วยนะครับ

กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:51:43 »

ช่วงนี้ เหนื่อยหน่อยครับโรคระบาดเยอะมาก ของผมแม่หมู แท้งไปแล้ว1 ร้องไห้
ทั้งสงสาร และเสียใจ เอ็นดูแม่หมู ร้องไห้ ร้องไห้
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 13:25:12 »

สภาพอากาศแบบนี้เลี้ยงยาก แต่ถ้าใครเลี้ยงได้อีกหน่อยจะรวยค่ะ
kunkru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 13:52:01 »

แท้งเหมือนกันค่ะ  เสียใจด้วย เสียดายมากค่ะ เลี้ยงมาตั้ง 4  เดือน
ไม่รู้ทำอย่างไง  ตายทั้งแม่และลูกก่อนคลอดด้วยค่ะ
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 07:30:42 »

แท้งเหมือนกันค่ะ  เสียใจด้วย เสียดายมากค่ะ เลี้ยงมาตั้ง 4  เดือน
ไม่รู้ทำอย่างไง  ตายทั้งแม่และลูกก่อนคลอดด้วยค่ะ
อย่าเพิ่งหมดกำลังใจสู้ต่อไปคะ่ มีร้ายมีดีตามธรรมดาของโลก
Honey
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 09:42:10 »

ของเราแข็งแรงสมบูรณ์ดีค่ะ โตวันโตคืน
กินอาหารเปลืองมาก

kunkru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 10:33:42 »

แม่หนึ่งตายพร้อมลูก   อีกแม่แท้ลูกไม่ได้สักตัว  อีกตัวได้ลูกแค่ 4 ตัว 
โอ้โห...เป็นอะไรปีนี้
dutyy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 12:34:56 »

ผมก็คิดจะเลี้ยงเหือนกันครับ แต่เลี้ยงแบบเป็นหมูหลุมครับ
แต่พ่อบอกว่าเคยมีคนทำแล้วแต่ไม่ค่อยดีเท่าไร
ความคิดเห็นเลยขัดแยงกันเลย ... ไม่รู้จะทำไงดี
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 12:36:38 »

แม่หนึ่งตายพร้อมลูก   อีกแม่แท้ลูกไม่ได้สักตัว  อีกตัวได้ลูกแค่ 4 ตัว 
โอ้โห...เป็นอะไรปีนี้
สู้ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Titinan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 13:34:58 »

ผมก็คิดจะเลี้ยงเหือนกันครับ แต่เลี้ยงแบบเป็นหมูหลุมครับ
แต่พ่อบอกว่าเคยมีคนทำแล้วแต่ไม่ค่อยดีเท่าไร
ความคิดเห็นเลยขัดแยงกันเลย ... ไม่รู้จะทำไงดี

ถ้าเลี้ยงแบบโรงเรือนแนะนำให้ขุดบ่อปลา ได้ประโยชน์ 2 อย่าง มูลมันให้ปลากินแบบไม่ต้องเร่งปลาให้ใหญ่ไว จับปลาปีละ 1 ครั้ง ไม่เหม็นขี้หมู ถ้าเลี้ยงแบบหมูหลุ่มก็ไม่ต้องขุดบ่อปลาแต่ขาดไม่ได้ถ้าเลี้ยงแบบหลุมคือนำ้หมักจุลินทรีย์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14 พิมพ์