เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 18:52:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากลับไปอยู่เชียงรายทำธุรกิจอะไรดีคับ?
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากลับไปอยู่เชียงรายทำธุรกิจอะไรดีคับ?  (อ่าน 19051 ครั้ง)
Tikky cacumiya39
เตรียมอนุบาล
*

มักม่วน

« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 07:46:26 »

อยากกลับไปอยู่เชียงรายทำธุรกิจอะไรดีคับ ผมเป็นคนสนามบินเก่าออกบ้านมาทำงานที่ระยอง19 ปีแล้วคับอยากกลับบ้านไปอยู่กับครอบครัวเเต่ก็ชั่งใจว่าเสี่ยงกับการลาออกจากงานที่ดีมั่นคงครับ กลัวว่ากลับไปทำธุรกิจแล้วจะไม่รุ่งเลยตั้งกระทู้ปรึกษาพี่ๆในบอร์ดช่วยเเนะนำน้องคนนี้หน่อยคับ ขอบคุณคับ.
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 08:45:31 »

คิดนานๆก่อนน่ะคับ ช่วงนี้กำลังจะเข้าหน้าฝน เดี๋ยวจะลำบากเอาคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 11:34:41 »

กลับมาแล้วทำอะไรก็ได้แต่อย่างน้อยเงินที่หาได้ต้องได้ครึ่งหนึ่งของเงินเดือนเก่าคุณถ้าไม่งั้นก็อาจจะลำบากได้
HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 11:45:38 »

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่า ชอบและรักที่จะทำอะไร แล้วทำอะไรได้บ้าง  แล้วก็ดูตลาดอีกที   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:00:32 »

เชียงรายเป็นที่ปราบเซียคับใจเย็นฯ
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:11:53 »

ทำมาค้าขายยากหน่อย เศรษฐกิจชะลอตัว แต่ก็ลองมาเที่ยวดูซี

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:15:08 »

มาปลูกกาแฟกับผมสิครับผม โทรหาผมเลยนะครับผม 0856940547 iw
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:24:06 »

สรุปอยู่ที่เก่าไปก่อนละกัน
*

มักม่วน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:28:59 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ. ถามคุณiwปลูกกาแฟผมก็เห็นว่าน่าสนใจคับแต่บ้านเราปลูกกันเยอะแล้วไม่ใช่เหรอคับอย่างผมกลับไปจะทันคนอื่นหรือเปล่าผมไม่มีความรู้ด้านเกษตรเลยคับ
@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:29:26 »

งานที่จะทำต้องใจรักและถนัดครับ ค้าขายก็เหมือนกันต้องเอาใจใส่และขยัน ซื่อสัตย์ต่อลูกค้า
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 12:59:32 »

มันอยู่ที่ตัวคุณเอง จะเลือกทำงานให้คนอื่น หรือจะทำงานให้ตัวเอง...ผมก็เคยติดหล่มอย่างกับคุณ. เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมก็ทำงานแถวคุณนั่นแหละประมาณ 20 ปี เงินเดือนก็สูงพอประมาณ ไม่เดือดร้อน แต่ไม่มีเงินเก็บ จึงตัดสินใจ ย้ายกลับมาอยู่เชียงราย มีเงินไม่ถึงห้าหมื่น..แต่คิดว่าหันหลังให้กับชีวิตลูกจ้างแล้ว...จึงตัดสินใจมาตายบ้านเกิด..ใหม่ๆ ก็ล้มลุกคลุกคลาน..ตอนนี้รายได้ พอๆกับที่อยู่ ระยองแล้ว ค่าใช้จ่ายถูกกว่า ได้ดูแลพ่อแม่ ลูกก็ได้เรียนโรงเรียนระดับดีๆ. มันอยู่ที่คุณจะยอมลำบากช่วงเริ่มต้นหรือไม่. หรือยังจะติดอยู่ในหลุมแห่งความสบาย...อนาคตอยู่ในมือคุณแล้ว...เลือกเองครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
plairwa41
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:00:13 »

มันอยู่ที่ตัวคุณเอง จะเลือกทำงานให้คนอื่น หรือจะทำงานให้ตัวเอง...ผมก็เคยติดหล่มอย่างกับคุณ. เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมก็ทำงานแถวคุณนั่นแหละประมาณ 20 ปี เงินเดือนก็สูงพอประมาณ ไม่เดือดร้อน แต่ไม่มีเงินเก็บ จึงตัดสินใจ ย้ายกลับมาอยู่เชียงราย มีเงินไม่ถึงห้าหมื่น..แต่คิดว่าหันหลังให้กับชีวิตลูกจ้างแล้ว...จึงตัดสินใจมาตายบ้านเกิด..ใหม่ๆ ก็ล้มลุกคลุกคลาน..ตอนนี้รายได้ พอๆกับที่อยู่ ระยองแล้ว ค่าใช้จ่ายถูกกว่า ได้ดูแลพ่อแม่ ลูกก็ได้เรียนโรงเรียนระดับดีๆ. มันอยู่ที่คุณจะยอมลำบากช่วงเริ่มต้นหรือไม่. หรือยังจะติดอยู่ในหลุมแห่งความสบาย...อนาคตอยู่ในมือคุณแล้ว...เลือกเองครับ

คิดเหมือนกันเลย
....
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:09:23 »

อยู่ระยอง ค่าครองชีพเท่าเชียงรายบ่าใจ๋ก่ะ ซื้อตี๊ซื้อตางแถวนั้นราคาก่อเท่าๆกั๋น

เชียงรายบ่ามีงานเงินเดือนเกิน 15000 เน้อ
taratosman
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 15:10:26 »

อยู่ระยอง ค่าครองชีพเท่าเชียงรายบ่าใจ๋ก่ะ ซื้อตี๊ซื้อตางแถวนั้นราคาก่อเท่าๆกั๋น

เชียงรายบ่ามีงานเงินเดือนเกิน 15000 เน้อ

+แฮม1คับ
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 15:41:27 »

จะเปลี่ยนแปลงชีวิต บางทีมันต้องเสี่ยงหน่อยครับ

แต่ถ้ากลับมาอยู่บ้าน ยังไงก็ดีกว่าอยู่ต่างจังหวัดแน่นอน

aekka
ความร่าเริงบันเทิงใจเป็นกำไรชีวิต...ถ้าวันใหนหงุดหงิดชีวิตขาดทุน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 17:00:42 »

คิดเหมือนกันเลย
....

+1 like

ยิ้มเข้าไว้แม้ว่าปัญหาจะมากเพียงใดก็ตาม สู้ต่อไปนะอย่าท้อ... เอกภพ 0880911472
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 17:52:43 »

คิดให้ถี่ถ้วน วางแผนให้ดีครับ

เชียงราย ต้อนรับคนเก่งเสมอครับ

อย่ามองว่าเชียงรายเป็นเมืองปราบเซียนเลยครับ

เชียงรายปราบเซียน แต่ปราบเฉพาะเซียนเก๊ น่ะครับ เซียนจริงๆ อยู่ได้สบายก็มีเยอะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
*

มักม่วน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 20:58:40 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นที่หวังดีคับซึ้งกับความมีน้ำใจกับน้องคนนี้ครับ แต่เดิมพันผมสูงมากครับเครียดมาก ผมทำงานโรงกลั่นน้ำมัน ปตทรายรับ60kครับโบนัส6เดือน/ปีแต่ผมอิ่มตัวไม่รู้ว่าจะตั้งรับอะไรยิ่งโรงงานข้างเคียงระเบิดเดือนก่อนผมสับสนกะความเสี่ยงครับอยากกลับบ้านตายเอาดาบหน้าครับเหมือนคิดแบบโง่ๆๆแต่อยากเริ่มต้นอะไรใหม่ๆๆที่เชียงรายบ้านเกิดขอคำแนะนำจากพี่ๆๆในบอร์ดครับ
taqter
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 21:30:40 »

ผมว่าเชียงรายตอนนี้ธุรกิจพัฒนาที่ดินกับก่อสร้างกำลังมาแรงเลยครับ
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 09:10:54 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นที่หวังดีคับซึ้งกับความมีน้ำใจกับน้องคนนี้ครับ แต่เดิมพันผมสูงมากครับเครียดมาก ผมทำงานโรงกลั่นน้ำมัน ปตทรายรับ60kครับโบนัส6เดือน/ปีแต่ผมอิ่มตัวไม่รู้ว่าจะตั้งรับอะไรยิ่งโรงงานข้างเคียงระเบิดเดือนก่อนผมสับสนกะความเสี่ยงครับอยากกลับบ้านตายเอาดาบหน้าครับเหมือนคิดแบบโง่ๆๆแต่อยากเริ่มต้นอะไรใหม่ๆๆที่เชียงรายบ้านเกิดขอคำแนะนำจากพี่ๆๆในบอร์ดครับ

ฉันเองทำอยู่ กทม. แต่โรงงานอยู่ระยอง ดีหน่อยอยู่ กทม.อยู่บ้านแฟน เงินเดือนพอๆกับคุณแต่น้องโบได้แค่สองนะ อายุตอนนี้ยังไม่เลขสาม (^O^)" ...ตอนนี้เก็บเงินได้ กำลังดูที่ หรือตึกพาณิชย์ กะจะให้แม่ที่บ้านเปิดร้านอาหารไปก่อน...เราก็เทียวไปเทียวมา...อยากกลับบ้านเหมือนกัน แต่ก็แหละ ถ้าจะค้าขายก็ต้องคิดให้ดี เศรษฐกิจ "แย่" มากๆ ขายสินค้าอาจยากหน่อย คนรัดเข็มขัดขายของกินก็ต้องราคาไม่แพง...

ลองไปดูแถวมหาวิทยาลัย มฟล. ดู ตอนไปหาเพื่อนที่นั่นมันไม่ค่อยคนเยอะนะมีแต่ร้านเหล้าที่เด็กเข้าเยอะ...หรือถ้าคนอื่นในบอร์ดมีทำเลดีๆก็น่าจะแนะนำกันได้ เห็นในบอร์ดมีประกาศเช่าหรือขายตึกแถวหน้าโรงเรียนสามัคคีด้วยนะ

ลองดูค่ะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์