เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 17:11:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ผีสือ ผีโพง บะเด่วนึกว่าจะบะมี กะยังมีอยู่น่อไผเคยมีประสบการณ์เอามาเล่าสู่กันฟัง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ผีสือ ผีโพง บะเด่วนึกว่าจะบะมี กะยังมีอยู่น่อไผเคยมีประสบการณ์เอามาเล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 5596 ครั้ง)
chitjaa
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 15:43:26 »

เรื่องของเรื่อง ลุงผมเจอมาบะกี่วันนี้ ครับ ลุกมาเยี่ยวแม่คืน หลังบ้าน เห็นไฟมองๆ ที่ส้วมเก่าบ้านข้าง กะนึกว่าไปมาส่องอะหยังฮั้น ดูไปดูมา นึกในใจ แต่ผีตัวนั้นกะเดินเลียบฮั้วออกไปถนน ลุงกะเลยขะใจ๋โหล้นเข้าในบ้าน เล่าไปนึกไปขนลุกครับ
©ด้วยรักและปลาทู©
ถ้าเดินถอยหลังมันยาก ก็เดินไปข้างหน้าซะสิ
ชั้นประถม
*

人が希望を持ちえるのは 死が目に見えぬものであるからだ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 16:53:12 »

ผมเคยเจอผีโพงแดงครับ แถวบ้านจะมีสวนมะขามหวานอยู่สวนนึงพอหน้ามะขามสุกก็พากันไปขโมยตอนกลางคืน คืนนั้นไปกับเพื่อน 4-5 คน ขึ้นไปขโมยต้นละคน ข้างสวนจะฮ่องเหมืองอยู่ แล้วก็เป็นกลางทุ่งหมดเลย พอขโมยได้สักพัก เพื่อนที่อยู่ต้นนอกสุดก็เห็นดวงไฟตรงกลางทุ่ง มันกระพริบช้าๆ แล้วก็เข้ามาที่ฮ่องเหมือง เลยตะโกนให้พวกผมดู ทีนี้เหมือนมันจะรู้ครับ เลยพุ่งเข้ามาทางพวกผมอยู่ ทีนี้ก็กระโดดลงมา วิ่งจ้ำเข้าหมู่บ้านเลยครับ เหลียวหลังไปยังเห็นมันตามมาอยู่ จนเข้าที่ๆ มีไฟ มันก็กลับไป

คนเฒ่าบอกว่าผีโพงแดงมันชอบของเน่าๆ คาวๆ พวกเขียด ชอบลักเต่วในสาวๆ ไปดม แต่ถ้าเจอผีโพงดำ ก็คงรอดยากครับ อันนั้นสวก

降り頻る太陽の鬣が
薄氷に残る足跡を消してゆく
欺かれるを恐れるな
世界は既に欺きの上にある

แผงคอแห่งสุริยันที่โปรยปราย
ลบเลือนรอยเท้าบนพื้นน้ำแข็งเรื่อยไป
อย่าได้หวั่นกลัวคำหลอกลวงใดๆ
เพราะโลกเราไซร้ตั้งอยู่บนคำหลอกลวง
eak405225
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 20:32:14 »

ผีโพงดำกับผีโพงแดงต่างกันยังไง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ronin09
เด็ดขาด รวดเร็ว รุนแรง รัดกุม
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

"จงเตรียมพร้อมกับทุกนาทีของชีวิต"

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 19:07:55 »

ผีโพงดำกับผีโพงแดงต่างกันยังไง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมก็ไขฮู้เหมือนกั๋น
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 23:37:01 »

ผีโพงแดงผมกะเกยเจอเน้อครับ ตอนพารุ่นน้องไปอบรมศีลธรรมรับน้องมี่วัด(จำบะได้ แถวๆวัดดอยก่องข้าวครับ) กลางคืนก่อออกมาห้องน้ำ ซึ่งติดกะทุ่งนาครับ เพื่อนผมกะลังเดินมาหาผมที่ห้องน้ำ ผมก็เดินไปหามัน พลันหันดวงไฟแดงๆอยู่ก๋างโต้งไกลๆ ทักเพื่อนได้กำเดียว เพื่อนบอกว่า จะไปทักหาต๋ายหยัง ผีโพงหนานั่น  บะกองอู้แล้ว ดวงไฟแดงๆนั่น พุ่งมาอย่างเร็วเลยครับ
ผมเขาก่อขะใจ๋ล่นเข้าศาลาที่ผมเขานอนเลยครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 14:10:29 »

เมื่อวันเข้าพรรษาที่ผ่านมาครับ จะจะเลยครับ แถวแม่ขะจานก่อนขึ้นดอยนางแ้ก้วครับ วันนั้นขับรถออกจากเจียงฮายตี 3 เพื่อจะไปทำบุญเข้าพรรษาตี่เจียงใหม่ ไปถึงแม่ขะจานตี 4 กว่าๆ พอขับรถขึ้นดอยมันมีผีโพง ลอยโตยถนนลงมาครับ ห่างจากรถไกลอยู่แต่ก็พอเห็นแสง วาบ วาบ วาบ ใกล้เข้ามาติกๆ  ในใจก็นึกว่าวันนี้วันศีลหลวงศีลใหญ่ผีโพงท่าจะออกมาเสาะหากิน เลยเตรียมท่องคาถาใหญ่เลยครับ  นึกว่าเจอดีเข้าแล้วเต็มๆ ตกใจ

พอขับรถใกล้เข้ามาติกๆ ปรากฏว่าเป็นมูเซอ ขับรถเครื่องเก่าๆ ไฟหน้าก็บ่าดี ติดๆ ดับๆ ต่างผักลงดอยมา  กำลังจะเอาไปขายกาด ขยิบตา

เฮ้อ  ฮานิเตอะ  ยุ้มปูดยุ้มแมนมาจาดไกล กลายเป็นบ่าผีบีบนี้เหีย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 14:13:08 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 19:41:37 »

เมื่อวันเข้าพรรษาที่ผ่านมาครับ จะจะเลยครับ แถวแม่ขะจานก่อนขึ้นดอยนางแ้ก้วครับ วันนั้นขับรถออกจากเจียงฮายตี 3 เพื่อจะไปทำบุญเข้าพรรษาตี่เจียงใหม่ ไปถึงแม่ขะจานตี 4 กว่าๆ พอขับรถขึ้นดอยมันมีผีโพง ลอยโตยถนนลงมาครับ ห่างจากรถไกลอยู่แต่ก็พอเห็นแสง วาบ วาบ วาบ ใกล้เข้ามาติกๆ  ในใจก็นึกว่าวันนี้วันศีลหลวงศีลใหญ่ผีโพงท่าจะออกมาเสาะหากิน เลยเตรียมท่องคาถาใหญ่เลยครับ  นึกว่าเจอดีเข้าแล้วเต็มๆ ตกใจ

พอขับรถใกล้เข้ามาติกๆ ปรากฏว่าเป็นมูเซอ ขับรถเครื่องเก่าๆ ไฟหน้าก็บ่าดี ติดๆ ดับๆ ต่างผักลงดอยมา  กำลังจะเอาไปขายกาด ขยิบตา

เฮ้อ  ฮานิเตอะ  ยุ้มปูดยุ้มแมนมาจาดไกล กลายเป็นบ่าผีบีบนี้เหีย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
555อุตส่าห์ตั้งใจอ่าน อิอิ ฮืม ฮืม ฮืม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 20:15:12 »

อันนี้เรื่องจริงครับ ผมยังขำตัวเอเลย ยิงฟันยิ้ม
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 22:05:58 »

สมัยนี้ยังมีอยู่กาครับ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
60RADIO
มัธยม
**

60RADIO

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 00:48:50 »

ในกำกึ๊ดของผม ผีบ่าน่าจะมี ถ้าคนต๋ายแล้วเป๋นผี คนดีก็ต๋าย คนบ่าดีก็ต๋าย แล้วคนดีน่าจะเป๋นผีตี๊ดี ถ้าผีมีแต๊ผีดีๆ ก็น่าจะปิ๊กมาจ่วยเฮาหนา (ผมเกยถามแม่ผมว่า"แม่เกยหันผีก่อ" แม่ก๊อ บอกว่าอายุจะหกสิบแล้ว เก๊าะยังบ่าเกยหัน) แล้วเฮาจะกึ๊ดจะได

60RADIO 79/243 หมู่ 22 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย
ติดตั้ง ระบบFire Alarm, GPS ติดตามรถ, ซ่อมกล่อง ECU, วิทยุสื่อสาร, กล้องวงจรปิด และ อุปกรณ์รักษาความปลอดภัยในอาคาร
Phone&line; 089 556 3228
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 11:08:25 »

นึกว่า จะเหลือแต่ผีปอปทางอีสาน แสดงว่า แถวบ้านเรายังมีแหมนักอยู่เนาะ

อยากถามต่อแหมหน้อยว่า ถ้ามันพุ่งมาให้เฮา แล้ว มันจะยะจะไดกับเฮา
(จะมีก่อหา?)

pavena
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 22:44:13 »

555อุตส่าห์ตั้งใจอ่าน อิอิ ฮืม ฮืม ฮืม
555555 ตั้งใจ๋อ่านจ๊าดดี
Doraemon--9
ระดับ ป.ตรี

(( อินา ทานัง ทุกขัง โลเก )) การเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 22:55:43 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   
สบายแมน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 21:07:51 »

ผีโพงแดงผมกะเกยเจอเน้อครับ ตอนพารุ่นน้องไปอบรมศีลธรรมรับน้องมี่วัด(จำบะได้ แถวๆวัดดอยก่องข้าวครับ) กลางคืนก่อออกมาห้องน้ำ ซึ่งติดกะทุ่งนาครับ เพื่อนผมกะลังเดินมาหาผมที่ห้องน้ำ ผมก็เดินไปหามัน พลันหันดวงไฟแดงๆอยู่ก๋างโต้งไกลๆ ทักเพื่อนได้กำเดียว เพื่อนบอกว่า จะไปทักหาต๋ายหยัง ผีโพงหนานั่น  บะกองอู้แล้ว ดวงไฟแดงๆนั่น พุ่งมาอย่างเร็วเลยครับ
ผมเขาก่อขะใจ๋ล่นเข้าศาลาที่ผมเขานอนเลยครับ

ตะหานก่อกลัวผีเหมือนกั๋นเน๊าะครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 21:08:26 »

อันนี้ก่อจุ๊กั๋นลุ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 21:23:51 »

เอาเรื่องที่เพื่อนผมเล่าฮื้อฟังพ้องหน้อครับ
บ้านมันอยู่ใกล้ป่าครับ ยังมีป่าเยอะ คนไม่เยอะเหมือนในเมือง
มันบอกว่า ตอนมันเป็นวัยรุ่นมันไปผกยิงแมงที่สวน มันก่อได้ยินเสียง
รถเครื่องขี่มาหน้าสวนมัน มันก็ฟังดูกลั๋วว่าจะมีขโมยมาลักของก่อ
มันก็หันว่าเป๋นคน เตียวเข้าไปสวนข้างๆ ใส่โกมไปฉายไว้ที่หัว มันก่อนึกว่า
เปิ้นถ้าจะมาส่องกบ เพื่อนผมมันก่อผกแมงต่อ แต่ซักกำมันว่า คนที่สองกบ
มันบ่าเอาไฟหม้อแบตส่องแล้ว มันว่าไฟมันออกตี้ฮูดัง มันบอกว่ามีเหมือนไฟ
หยดตวย มันก่อขาบอยู่เก๊าไม้ มันบอกว่าโจกดีตี้ ผีบ่ามาตางมันถ้าบ่าอั้นมันถ้า
จะเอาปื๋นจ๋ดแน่ ผมก่อถามมันว่าคิงเอาปื๋นจ๋ดแล้วล่นกา มันบอกว่าถ้ายิงนี้ผิดกฎหมาย
เพราะถ้าเขาต๋ายแล้วเขาจะก๋ายเป็นคน มันบอกว่าพอผีไปมันก่อฟั่งปิ๊กบ้านเลยบ่าเอาบ่าเอิวล่ะแมง

ถ้าเป๋นเรื่องของผมเคยเห็นแต่ดวงไฟ สมัยเป๋นหล่ะอ่อนครับ ที่ป่าเห้วมีงานปิ้นจัดมวย ป้อกับแม่ไปดูผมก่อไป
ตอนนั้นถ้าจะประมาณสามทุ่มได้ ผมก่อผ่อไปตางก๋างโต้ง หันดวงไปสีเขียวมันค่อยๆลอยลงก๋างโต๊ง ตอนนั้นเป๋น
หล่ะอ่อนบ่าฮู้เรื่อง จะว่าหิ่งห้องก่อบ่าใจ้โต๊งอยู่จ๊าดไกล๋ยังหันมันมอกดาวแก่นใหญ่เนี๊ยะมันลอยลงแต่ก่อค้างอยู่
ประมาณปล๋ายยอดต้นข้าว ผมเลยบอกฮื้อแม่ผ่อแม่บอกว่าดาวตกถ้าจะจุ๊ลักแต้แม่ถ้าจะฮู้ล่ะ
ซักกำมันก่อลงไปในนาข้าวแล้วหายไปเลย ที่ผมจำได้ในตอนนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 21:29:21 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
WH_Y

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 22:34:30 »

..ตอนเป็นละอ่อนเกยหันเป็นดวงไฟลอยอยู่กลางอากาศแต่ก็บ่สูงสักเต้าใดเจ้าประมาณชายคาบ้าน ลอยจากทิศเหนือไปตางทิศใต้บ่ฮู้ว่าเป็นอะหยังเจ้า พอพูกเจ้าถามอุ๊ยผ่ออุ๊ยบอกว่าเป็นใจ๋ของพระธาตุเปิ้นออกไปแอ่ว แต้จริงอย่างใดกะบะฮู้เหมือนกันเจ้า..เกยหันครั้งเดียวในชีวิตเจ้า
จากนั้นมาก็บ่หันแหมเลย อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนไฟฟ้ายังเข้ามาบ่ทั่วถึงบางบ้านเปิ้นก็ยังต๋ามโกมไฟน้ำมันกั๋นอยู่เนาะเจ้าพอตกเมื่อคืนมามันมืดตื้อมืดตึ๊กผ่ออะหยังตึงบ่หันกำแล้วเจ้า
บ่เหมือนสมัยนี้ไปตางใดกะไฟฟ้าแจ้งลึ้งเมื่อคืนจะผ่อเดือนผ่อดาวตึงบ่ใคร่หันเจ้าต้องไปผ่อในตี้มืดๆตี้บ่มีแสงไฟ.. ยิ้มกว้างๆ
WH_Y

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 22:37:23 »

อ่านเรื่องผีโพงของท่านแม่กก 14 แล้วก็อดใคร่หัวบ่ได้เจ้า.. ยิงฟันยิ้ม
ผีอี่ฅ้อญ
ชั้นประถม
*

ฮักบ้านเฮา

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 12:48:48 »

น่าจะมีใครจับภาพได้บ้างนะ นิ่งก็ได้ เคลื่อนไหวยิ่งดี อยากเห็นมากเลยครับ เพราะอ่านเรื่องเล่ามาตั้งนาน ใครพอมีขออนุเคราะห์มาให้สมาชิกได้ดู ชม บ้างนะครับ

-
tunlaya
สุขอยู่ที่ใจสร้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 13:24:17 »

บ้านยายจ้าวโดนผีสือไปสระผมล้างคาวยายบอกมา  น้ำข้าวหม่าไว้เป็นยางเป็นเต้อ เหมือนน้ำราดหน้าตี้เหนียวๆล้างปอบะลอดซ้าฮวด เป้นเกือบเดือนคนเฒ่าเปิ้นบอกว่าฮื้อถ่มน้ำลายใส่อี้หนา  บ่กี่วันมันก่หายบ่เป็นหยัง ขนลุกๆจ่องไม้บ้านฮูน้อยเดียวมันยังเข้ามาได้
หน้า: [1] 2 พิมพ์