เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:09:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ถ้ามีเงินลุงทุน สามล้านห้า แถวเชียงราย ทำธุรกจอะไรดี?
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ถ้ามีเงินลุงทุน สามล้านห้า แถวเชียงราย ทำธุรกจอะไรดี?  (อ่าน 9167 ครั้ง)
Luke@1805
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 13:35:12 »

ด้วยทุนที่คุณมีผมแนะนำว่าคุณสามารถจะทำอะไรก็ได้นะครับ เพียงแต่อยากให้คิดและหาข้อมูลเยอะๆครับ ผมแนะนำให้ตามนี้ครับ

1.ใช้เวลาตัวเองเพื่อทำความเข้าใจก่อนครับว่าคุณต้องการเติบโตเป็นอะไรในอนาคต เช่นเป็นนักธุรกิจก็ลงทุนสร้างธุรกิจ  หรือหากต้องการเป็นนักลงทุนก็ต้องศึกษาให้มากขึ้นอีก

2.เพื่อให้เกิดความรู้และเข้าใจอย่างแท้จริง แนะนำให้อ่านหนังสือ
เล่มแรก "พ่อรวยสอนลูก" เล่มที่สอง"เงินสี่ด้าน" เล่มที่สาม"คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก"

หนังสือพวกนี้ ถูกเข้าใจผิดมาเป็นเวลาหลายปีว่าเป็นหนังสือสำหรับคนที่จะทำธุรกิจเครือข่ายเท่านั้น
แต่แท้จริงแล้ว เป็นหนังสือที่จะสอนให้คุณรู้จักตัวเอง และมุ่งไปสู่เป้าหมายเป้าใหญ่เพียงเป้าเดียวเท่านั้น ซึ่งแตกต่างกับคำแนะนำของพวกโบรกเกอร์หรือนักเก็งกำไรจากการค้าหุ้น เพราะเขาเหล่านี้มักแนะนำให้คุณกระจายความเสี่ยง....ในขณะที่หนังสือที่ผมแนะนำ และมหาเศรษฐีทั้งหลาย ซึ่งก็คือผู้ที่ประสบความสำเร็จทางการเงินแนะนำว่า"พวกเราลงทุนแบบ โฟกัส"....."คำว่าโบรกเกอร์มีความหมายอีกอย่างว่า...ถังแตก..คุณจะเชื่อใคร...ต้องตัดสินใจเองนะครับ

3.เมื่อคุณอ่านหนังสือและค้นพบตัวเองแล้ว ซึ่งหวังว่าจะเป้นทางด้านขวาของเงินสี่ด้าน...ซึ่งก็คือ"เจ้าของกิจการ"และ"นักลงทุน"ผมแนะนำให้คุณเล่น"เกมส์กระแสเงินสด" กับสมาคม "พ่อรวยสอนลูกแห่งประเทศไทย" ผมเล่นมาแล้วสนุกและได้ประโยชน์เป้นอย่างมาก

แล้วจากนั้นจึง นำมาปรับใช้กับสภาพแวดล้อมจริงที่คุณอยากลงทุน อย่างในจังหวัดเชียงรายนี่ยิ่งต้องระวังให้หนักเพราะข่าวต่างๆมักไม่ค่อยชัดเจน ข้อมูลการลงทุนต่างๆก็ไม่ค่อยมีหลักฐานมารองรับ แต่ก็นั่นแหละครับ หากคุณได้อ่านหนังสือเหล่านั้นแล้วคุณจะรู้เองครับว่าจะต้องทำอย่างไร สำหรับผมไม่ว่าที่ไหนๆก็มีโอกาศในการลงทุนทั้งนั้นครับ
เพราะผมมุ่งเน้น "กระแสเงินสด" มากกว่า "กำไรการลงทุน(capital gain)" ตามทางของผู้ที่ประสบความสำเร็จแล้ว เพราะเค้าร่ำรวยจากการมุ่งเน้นที่"กระแสเงินสด" ครับ ส่วน"กำไรจากการลงทุน(capital gain)"เป้นแค่โบนัสของชีวิตครับ

หวังว่าพอจะเป้นประโยชน์ครับ

ปล. คำว่า"การลงทุน"มีความหมายที่ลึก กว่าคำว่า"เก็งกำไร"แต่คนทั่วไปมักคิดว่าเป็นสิ่งเดียวกันและ
"capital gain" ก็ไม่ได้มีเฉพาะจากการขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์เท่านั้นครับ

และสุดท้าย "capital gain"คือความเสี่ยงที่มักจะถูกเข้าใจผิดมาตลอด ว่าเป็นหนทางเดียวที่จะทำให้คุณรวยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 14:17:39 โดย Luke@1805 » IP : บันทึกการเข้า
Luke@1805
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 13:45:29 »

แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 13:47:48 โดย Luke@1805 » IP : บันทึกการเข้า
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 07:23:05 »

8)อายุ22 มี3ล้านกว่า /หาตั้งเเต่อายุ่เท่าไหร่เนี่ย

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
chenguy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2012, 00:25:47 »

เช่าอาคาร ขายของฝากครับ ทำเลที่ติดถนนเส้นหลัก
เอาเป็นจุดหลัก เชียงรายเลย
kassamon
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2012, 12:57:25 »

สนใจตึกไหมคะ ถนนคนเดิน ตรงข้ามอาชีวะคะ
จองไว้ จะขายต่อคะ ก่อนสิ้นเดือนนี้ขาย 3.5ล้าน แต่ยังไม่ต้องจ่ายหมดคะ ราคายังจะขยับขึ้นอีกนะคะ พอดีจองไว้หลายห้องคะ  089 -7578861
kassamon
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2012, 13:06:29 »

ซื้อตึกทำแลดีๆ ถนนคนเดินสนใจมั๊ยคะ 3.5 ล้าน ก่อนสิ้นเดือนนี้คะ ยังไม่ต้องจ่ายหมด ราคาจะยังขึ้นอีกนะคะ พอดีจองไว้หลายห้อง สนใจถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ 089 -7578861 ดิวคะ
somchart.
สะพานทาน มีแล้วแบ่งปัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 18:43:15 »

ถ้ามีเงิน ลงทุน 3.5 ลบ. ผมเองก็คิดไม่ออกเหมือนกันนะครับว่าจะนำเงินไปทำอะไร
เพราะ ยังไม่มี คิดไปก็ปวดหัวเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

เอาเป็นว่า ให้มีเงินจำนวนที่ว่าก่อนดีกว่า รับรองวันพรุ่งนี้ได้ลงทุนแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม
jirapan baithong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 22:32:37 »

ผมว่าแบ่งสัดส่วนฝากในแบงค์,ฝากในหุ้นกู้,กองทุน และที่เหลือ ลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี(บลูชิพ )ที่ให้ปันผลสูงเก็บไว้ระยะยาวน่าจะดีครับ
jedibewell
CharlesJesOB
ระดับ ป.ตรี

หลายสีก็รวมกันได้ ดูข้างบน

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2012, 23:54:36 »

ฝากผมลงทุนร้านทอง ไหมครับ ดอกร้อยละ12ต่อปี มีสัญญาแน่นอน รับรองเงินต้นบ่าหายครับ

✿‧: น้ำทิพย์﹎。❤
ชั้นประถม
*

รักครอบครัว ^^

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 19:35:40 »

ทองคำแท่งค่ะ ลองศึกษาดู  ยิ้มเท่ห์
เอาไว้เก็งกำไล ศึกษามาพอสมควร
ส่วนตัวคิดว่าลงทุนเก็งกำไลทองคำแท่ง มันเวิคสุดล่ะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2012, 19:40:46 โดย ✿‧: น้ำทิพย์﹎。❤ » IP : บันทึกการเข้า

สบู่กวาวเครือขาว..
สนใจสินค้า แอดไลน์หรือโทรสอบถามเลยนะจร้า
LINE : alive_p
TEL :  094-348-7420
FACEBOOK : https://www.facebook.com/quiddity.ploy 

Add เฟสแม่ค้าได้ค่ะ
sunn musik
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2012, 09:21:33 »

เข้าหุ้นเปิดผับเล็กๆกับผมไหมไม่ต้องถึง3ล้านหรอก (ทำเล , conceptรูปแบบของร้านคุยกันอีกที)
birdhz
birdhz.facebook.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 05:06:16 »

ถ้ามีตังจะ เปิดสายการบิน + บริษัทเติมน้ำมันเครื่องบิน
n0mnam
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 10:47:41 »

ซื้อที่ทำเลงามๆ ปลูกบ้านขายครับ ....

สามล้านห้านี่ ได้ 3 หลังเลยนะ

คิดไว้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม
[/quote
เห็นด้วยครับ ซื้อที่ยังไงก็ดีกว่าฝากแบงค์ ซื้อเก็บไว้มีกำไรก็ขาย ผมมีที่ทำเลดีๆนะครับ สนใจ pm มาเน้อ
nuiinopparat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2012, 20:36:03 »

ถ้าผมมี อย่างคุณ 3.5 ล้าน
ผมคิดไว้ๆ นะครับ
1.ผมจะหาซื้อที่ดิน แถวๆๆ มหาลัย ที่กำลัง จะเจริญ สัก 2 ล้าน ไม่ต้องเอาที่กว้างๆ เอาแบบพอราคา 2 ล้าน ต้องมีโฉนดที่ดินนะ 
2.พอซื้อที่ดินได้แล้ว เงินเหลือ 1.5 ล้าน  ผมจะ เก็บไว้ เพื่อ เดิน บัญชี  ฝากประจำกับแบงค์ให้มากที่สุเ ลองดู ว่า แต่ละแบงค์ มี โปรโมชั่น อะไรบ้าง
3.พอเดินครบตามสเต็บที่แต่ละแบงค์กำหนดไว้แล้ว ผมจะ ยื่นเสนอ โปรเจ็ค  กู้ เงินมาเพิ่มอีก เพื่อสร้าง หอพักนักศึกษา(เราอาจเป็นหนี้เพิ่ม ) แต่ถ้า ยื่นขอเสนอ กู้ ผ่าน เรามองเห็นอนาคตเลย ว่า เราเป็น เสือนอนกินละ! เพราะว่า สมมุติ  คุณเปิด อยู่ 30 ห้อง ห้องละ 2000 ต่อเดือน คุณ ลองคิดดู  เดือน 1 หัก ค่าเน็ต+ค่าไฟ+ค่าน้ำ+ค่าคนเฝ้า+ภาษีประจำปี  คุณได้เท่าไร
4.คุณไม่ต้องกลัวว่าไม่มีใครเข้ามาพัก หอของคุณ เพราะว่า อนาคตจะมีคนเรียนเพิ่มขึ้น คนจะเรียนกันหมด จบ ม. 6 คงไม่มีละ  ต้อง ป.ตรี ขึ้นไป เพราะฉะนั้น  นักศึกษาต้องเยอะ ที่พักก็ไม่พอ

ผมเสนอมาให้ลองๆๆคิดดู ถ้าคุณ ลงทุนแล้ว ก็ขอให้ธุระกิจ รุ่งเรืองนะครับ (แต่ถ้าผมมีเงินอย่างคุณผมลงทุนแบบนี้แน่ๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ติดต่อได้ที่  ร้าน คอมสเตชั่น
อำเภอ พาน  ร้าน เล็กๆ
โทร.0918528498(ทรู)
ไอดีไลน์: nawasang หรือ 0918528498
chenguy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 01:18:12 »

ยิ่งถามยิ่งเยอะความคิดเห็น บางทีเยอะไป ก็เสียโอกาส
ไว ไป ก็ขาดข้อมูล และประสบการณ์ นานไป ระวัง ข้อมูล
จะเป็นหมัน นะครับ เพราะไม่ได้ลงมือสักที
NickThanic
ชั้นประถม
*

ปอใจ๋ต่ำตี่มี ยินดีเต่าตี่ได้

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2012, 12:54:29 »

ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ เพราะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งในการตัดสินใจ ตอนนี้ผมเอาเงินมาทำบ้านน็อคดาวน์ กะ ทำบ้านขายนะครับ หาซื้อที่แล้วทำบ้านขาย ตอนนี้ก็กำลังเริ่มโคงการ ขายได้หลายหลังละ  ยิงฟันยิ้ม
aofkiva
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2012, 15:34:19 »

เอามาปล่อยเงินกู็ผมสัก  สามหมื่นได้ไหมครับ
potza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 11:27:43 »

คุณมีเงินสามล้านห้า แสดงว่า ผ่านโลกมาเยอะ ผมคิดว่าคุณคิดเองได้ครับ ไม่ต้องถามคนอื่นหรอกครับ
เพราะว่า คนอื่นไม่ใช่คุณ คิดแทนคุณไม่ได้หรอก ถึงแนะนำได้ก็ไม่ใช่ว่าคุณ จะทำสำเร็จ เพราะโลกธุรกิจ
มันมีอะไรอีกมากให้คุณต้องเจอ เน้นนะครับ ว่าต้องเจออะไรอีกมากมายจริงๆ
ผมเปิด บริษัทมาเกือบสิบปี  ล้มลุกคุกคลานมาทุกรูปแบบ ของอย่างนี้ไม่เจอเองไม่รู้หรอก บอกกันทาง
เวปบอร์ดไม่ได้ครับ คุณต้องศึกษาเยอะๆ คิดเยอะๆ ปรึกษาผู้มีประสบการณ์เยอะๆ และทำเยอะๆ

ขอบพระคุณครับ ผมก็ล้มลุกคลุกคลานมามากเหมือนกันกว่าจะเก็บเงินได้มากขนาดนี้ ทุกวันนี้ ผมใช้เงินลงทุนอะไร ระวังตัวมาก เพราะ ตอนนี้ ผมอายุ 22 แล้ว เก็บได้แค่นี้ยังถือว่าน้อยไปถ้าเทียบกับคนอื่นๆแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอชมเชยครับ อายุเพียง ๒๒ ปี ทำงานหาเงินเก็บได้ถึงสามล้านห้า ยังเด็กอยู่แต่มีความสามารถมาก
ยิงฟันยิ้ม อายุ  แค่ 22 ปี (แถมเคยล้มลุกคลุกคลานมามาก) ทำเงินได้ 3.5 ล้าน ถือว่าเก่งมากแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

-3.5 ล้าน จากเงินลงทุนเท่าไหร่ครับ ?
-เริ่มทำงานตอนอายุเท่าไหร่ครับ ?

ผมไม่ถามว่าท่านทำอะไรมา แต่ทำรายได้ขนาดนี้ ท่านไม่ต้องถามใครแล้วครับ
สิ่งที่ท่านทำอยู่ ถ้าไม่ผิดกฎหมาย แนะนำให้ทำต่อไปครับ ถ้า 3.5ล้านท่านทำเงินมาเอง

"แต่ถ้าได้มาเพราะ มรดก ถูกหวย หรือกรณีใดๆ ที่ไม่ได้จากการบริหารเอง แนะนำ ฝาก Bank"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 13:28:17 โดย potza » IP : บันทึกการเข้า
krit_Cr
มัธยม
**

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2012, 03:53:28 »

ผมว่าทำหอพักแหละครับ สวยแล้ว แบบที่ท่านข้างบนว่ามา เป็นหนี้อีกนิด แต่นอนกินอีกนานเลย...จะทำหอพัก+บ้านขาย ติดต่อผมนะครับ รับตั้งแต่ออกแบบ ประมานราคา ยันก่อนสร้างและตกแต่งายใน เก็บเบอร์ไว้นะครับ แต่ขอเป็นในจังหวัดเชียงรายนะครับ เมื่อวานมีพี่ท่านหนึงโทรมาคุยกันซักพัก บอกงานอยู่ ก.ท.ม. แป่ว ช่างผมเป็นพวกชาวบ้านอะครับ คงไม่มีไครกล้าที่จะลงไปกับผมหรอก เค้าก็มีลูกมีหลานต้องดูแล 085-0297480 โทรมานะครับ ช่างกิต
aong_arch
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 11:08:27 »

มาเป็นหุ้นส่วนกับผมไหม
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์