เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 09 พฤษภาคม 2024, 06:54:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ท่านใดกำลังเรียนปริญญาโทอยู่บ้างคะ ?
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ท่านใดกำลังเรียนปริญญาโทอยู่บ้างคะ ?  (อ่าน 10310 ครั้ง)
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:47:32 »

อยากทราบว่าท่านใดกำลังเรียนโท หรือจบไปแล้วบ้าง แล้วเรียนคณะอะไร ทำวิทยานิพนธ์เป็นไงบ้างคะ   มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะคะ   พอดีกำลังคิดหัวข้อ รู้สึกว่าเหมือนพายเรือในอ่างค่ะ สับสน งงงวย   ฮืม ลังเล แลบลิ้น

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 07:21:53 »

กำลังเรียนที่ ม.ราชภัฏ ครับผม เพิ่งทำเล่มเสร็จไปสามบท เปิดเทอมอาทิตย์หน้าครับ ส่วนวิทยานิพนธ์ก็คิดไปตามเนื้อหาที่เรียนครับ เริ่มทำตั้งแต่เทอมสอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 10:29:04 »

กำลังเรียนที่ ม.ราชภัฏ ครับผม เพิ่งทำเล่มเสร็จไปสามบท เปิดเทอมอาทิตย์หน้าครับ ส่วนวิทยานิพนธ์ก็คิดไปตามเนื้อหาที่เรียนครับ เริ่มทำตั้งแต่เทอมสอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว้าวๆๆๆๆ  ตกใจ คุณ ZOMBIE01 คงเรียนปี2จบแล้วใช่ไหมคะ ยิ้มกว้างๆ หรือกำลังจะขึ้นปี 2คะ  ขยิบตา

ปลาทูกำลังเรียนปี 2 เปิดเทอมแล้วค่ะ แต่ยังคิดหัวข้อเจ๋งๆไม่ออก อิอิ แลบลิ้น คิดไปคิดมาแล้วกลับมาจุดเริ่มต้นทุกที  ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 10:35:20 »

เพิ่งเรียน ม.รามฯ เองคับ ลองไปหาบทคัดย่อจาก ม.อื่น ๆ มาอ่านเยอะ ๆ คับ

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 10:40:39 »

เพิ่งเรียน ม.รามฯ เองคับ ลองไปหาบทคัดย่อจาก ม.อื่น ๆ มาอ่านเยอะ ๆ คับ
พอดีที่ตอนนี้ยังไม่มีหัวข้อที่แน่นอนค่ะ แต่อาจารย์มาจีบให้ข้อเสนอจะให้ทำโปรเจคของกรมอนามัยต้องไปหามาตรฐาน ดัชนีเกี่ยวกับอาหาร เลยลังเลอยุ่ค่ะ จริงๆอยากทำเกี่ยวกับขยะแต่ก็ยังคิดไม่ออก  ลังเล ร้องไห้

doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 15:55:21 »

จบแล้วค่ะ

เรียนเอกภาษาอังกฤษ ม.เทคโนโลยีสุรนารี เพิ่งกลับมาอยู่เชียงรายได้ 1 เดือน (รอแฟนจบมข.ก็ย้ายมาพร้อมกัน)

ตอนคิดหัวข้อไม่ยากค่ะ คิดแค่ว่าชอบอะไร สนใจเรื่องไหน แล้วสืบว่าอ.ท่านใดเก่งด้านไหนก็ไปพบเพื่อขอคำปรึกษา อ.จะช่วยคิดแนวให้ว่าควรไปด้านไหน

ถ้าอยากทำเรื่องขยะ ก็ลองไปหาอ.ที่ทำหรือเคยทำวิจัยด้านนี้แล้วขอคำปรึกษา หรืออ่าน abstract ของบทความอื่นๆก่อน ว่าเค้าทำเรือ่งนี้ไปด้านไหน แนวไหน แล้วก็อ่านข้อเสนอแนะในบทสุดท้ายว่าเค้ามีข้อเสนอแนะใดบ้าง เป็นช่องทางให้เราทำวิจัยต่ออ่ะค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 23:43:24 »

ขอบคุณ คุณ doublePP2010  มากค่ะ ตอนนี้มีอาจารย์ท่านมาเสนอหัวข้อให้ทำแต่ยังตัดสินใจอยู่ค่ะ เฮ้อออออ  กว่าจะจบทำไมมันช่างเครียดแบบนี้  ลังเล รูดซิบปาก ร้องไห้

FanClub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 11:46:39 »

เรียน ป.โท ไปเพื่ออะไรหรือครับ .ฮืม?
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 13:21:59 »

เรียน ป.โท ไปเพื่ออะไรหรือครับ .ฮืม?
เป็นคำถามปลายเปิดมากเลยค่ะ  ขึ้นอยู่กับจุดมุ่งหมายของแต่ละคนนะคะ ไม่จำเป็นต้องเรียนทุกคน แต่ถ้าเราตั้งใจจะต่อยอด เราก็จำเป็นต้องเรียน   ไม่มีใครอยากเครียดหรอกค่ะ แต่เพื่อ อนาคตจึงต้องเรียน (สำหรับเรานะ)  ยิ้มเท่ห์

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 19:38:44 »

เป็นคำถามปลายเปิดมากเลยค่ะ  ขึ้นอยู่กับจุดมุ่งหมายของแต่ละคนนะคะ ไม่จำเป็นต้องเรียนทุกคน แต่ถ้าเราตั้งใจจะต่อยอด เราก็จำเป็นต้องเรียน   ไม่มีใครอยากเครียดหรอกค่ะ แต่เพื่อ อนาคตจึงต้องเรียน (สำหรับเรานะ)  ยิ้มเท่ห์
ถ้ามีโอกาสมีทุนฯ แนะนำให้เรียน แต่บางคนมีโอกาสแต่ไม่มีทุนทรัพย์ อันนี้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็พอครับ
Elisa Coffee House
เอลิซ่า คอฟฟี่ เฮาส์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 21:47:49 »

ก่อนอื่นคุณต้องอ่านหนังสือ หรือวิทยานิพนธ์ของรุ่นพี่และที่เกี่ยวข้องกับวิชาที่เรียนเยอะ ๆ ไม่ต่ำกว่า 200 เล่ม และจะคิดได้ว่าคุณอยากรู้เรื่องอะไร ทำอย่างไร มีความเป็นไปได้หรือไม่ เกี่ยวข้องกับที่เรียนหรือไม่ และกลุ่มที่จะวิจัยคือใคร สรุปอ่านเยอะ แล้วคิดออกคะ

ด้วยความยินดีให้คำปรึกษาคะ

ติดต่อ: 081-4459185 / 082-1900692  หรือ savedeeautochiangrai@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 21:59:23 โดย Elisa Coffee House » IP : บันทึกการเข้า

ห้วยปลากั้ง ซอย 18 ริมกก เมืองเชียงราย 081-4459185
Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:00:21 »

จบโทแล้วค่ะ กำลังต่อเอกอยู่ ผ่านมา 3 ปีแล้ว >.< ตอนนี้เลยค่อนข้างวุ่นวายกับวิทยาพิพนธ์พอสมควรตอนนี้ ถ้ามีปัญหาทางสถิติถามได้นะคะ

สุรัสวดี นางแลม่านสวย 053-176074, 081-5943105
ผ้าม่านสั่งตัด ผ้าม่านสำเร็จรูป ม่านปรับแสง มู่ลี่ ม่านไม้ไผ่
E-mail: SNanglae@gmail.com
https://www.facebook.com/SuruswadeeCurtain
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:05:34 »

ถ้ามีโอกาสมีทุนฯ แนะนำให้เรียน แต่บางคนมีโอกาสแต่ไม่มีทุนทรัพย์ อันนี้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็พอครับ
ถูกต้องค่ะท่าน

จบโทแล้วค่ะ กำลังต่อเอกอยู่ ผ่านมา 3 ปีแล้ว >.< ตอนนี้เลยค่อนข้างวุ่นวายกับวิทยาพิพนธ์พอสมควรตอนนี้ ถ้ามีปัญหาทางสถิติถามได้นะคะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ แต่ตอนนี้ต้องคิดหัวข้อให้ได้ก่อน แงๆๆๆ ปวดหัวเลย ร้องไห้

แล้วคุณเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยหรือป่าวคะ เก่งน่าดูเลยค่ะ ต่อเอกด้วย ปลาทูยังไม่ได้ครึ่งของคุณเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:11:02 »

ยังไม่ได้เป็นอาจารย์ค่ะ เป็นนักศึกษานี่แหละค่ะ พอดีเรียนต่อๆ กันมา เว้นช่วงตอนจบโทปีเดียว แล้วบังเอิญมีทุนเลยได้เรียนต่อ ยังไงก็สู้ๆ ค่ะ ส่วนหัวข้อก็ลองอ่านงานวิจัยที่มีคนเคยทำมาแล้วเยอะๆ ดูความเป็นไปได้ของงานด้วยนะคะ ว่าตรงกับวัตถุประสงค์ของเราที่เราต้องการหรือเปล่า ได้หัวข้อแล้วก็เริ่มลุยเลยค่ะ

สุรัสวดี นางแลม่านสวย 053-176074, 081-5943105
ผ้าม่านสั่งตัด ผ้าม่านสำเร็จรูป ม่านปรับแสง มู่ลี่ ม่านไม้ไผ่
https://www.facebook.com/SuruswadeeCurtain
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:15:28 »

ยังไม่ได้เป็นอาจารย์ค่ะ เป็นนักศึกษานี่แหละค่ะ พอดีเรียนต่อๆ กันมา เว้นช่วงตอนจบโทปีเดียว แล้วบังเอิญมีทุนเลยได้เรียนต่อ ยังไงก็สู้ๆ ค่ะ ส่วนหัวข้อก็ลองอ่านงานวิจัยที่มีคนเคยทำมาแล้วเยอะๆ ดูความเป็นไปได้ของงานด้วยนะคะ ว่าตรงกับวัตถุประสงค์ของเราที่เราต้องการหรือเปล่า ได้หัวข้อแล้วก็เริ่มลุยเลยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ พรุ่งนี้จะเข้าไปคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาค่ะ ของปลาทูต้องทำแลปด้วย มันจะยุ่งยากกว่าคณะอื่นค่ะ เฮ้ออออออออ   อยากจบแล้วอะ แงๆๆ ร้องไห้

Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:26:14 »

ถ้าทำแลปด้วยยิ่งต้องเอาใจช่วยค่ะ งานด้านนี้ยากจริงๆ สู้ๆ ส่วนตัวอยากจบแล้วเหมือนกัน

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 00:27:44 »

ถ้าทำแลปด้วยยิ่งต้องเอาใจช่วยค่ะ งานด้านนี้ยากจริงๆ สู้ๆ ส่วนตัวอยากจบแล้วเหมือนกัน
ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณเจ้า ขอฮื้อจบเร็วๆเหมือนกันนะคะ ต่างคนต่างเอาใจช่วย 555 ยิ้มกว้างๆ

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 09:39:46 »

สมัยเด็กผมชอบเพลงๆหนึ่งของค่ายร่องเสียงลำใยที่ร้องว่า....

สาว..ใส่แว่น เธอมีแฟนหรือยัง ฉันอยากรู้จัง เธอคิดอะไร
เรียนไปทำไม จบแล้วได้ กระดาษใบเดียว
เรียนจนหน้าซีดเซียว ลืมโลกแห่งความเป็นจริง

http://www.madotube.com/view/16/

ผมจึงมีเป้าหมายในชีวิตว่าชาตินี้จะต้องมีแฟนเรียนใส่แว่นให้ได้ ทั้งๆที่เรียนเป็นที่โหล่ของห้องโดยตลอด

ผมเรียนโทเพื่อหาแฟน ยิงฟันยิ้ม   พอจะตอบคำถามที่สงสัยได้เพียงพอหรือยังครับ  ถ้าหายสงสัยแล้วไปเรียนต่อเถอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:53:16 โดย civilroom » IP : บันทึกการเข้า
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 12:57:03 »

ผมเรียนโทเพื่อหาแฟน ยิงฟันยิ้ม   พอจะตอบคำถามที่สงสัยได้เพียงพอหรือยังครับ  ถ้าหายสงสัยแล้วไปเรียนต่อเถอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตกใจ ขยิบตา แลบลิ้น ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 14:50:43 »

มีเพื่อนไปเรียนเพื่ออยากรู้ เรียนจบ Coursework แล้วก็พอ ไม่ไปทำ Thesis จนอาจารย์ต้องไปตามกลับมาทำจะได้มีวุฒิพร้อมใบปริญญาบัตร มันก็ไม่ไปทำบอกว่าเรียนแล้วรู้แล้ว เพื่อน ๆ ทนไม่ไหวกลัวว่ารุ่นจะด่างพร้อย พากันไปลากมาทำ ทำเสร็จสอบป้องกันเสร็จ จบแล้วก้ไม่เห็นมันไปรับพระราชทานปริญญาบัตร....อย่างนี้ก็มี

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์