เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:16:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ใครมีวิธีทำให้ไข่ใบใหญ่ขึ้นบ้าง?(ไบเบิลฟาร์มพอเพียงและเพียงพอ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีวิธีทำให้ไข่ใบใหญ่ขึ้นบ้าง?(ไบเบิลฟาร์มพอเพียงและเพียงพอ)  (อ่าน 28659 ครั้ง)
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 21:53:08 »

รบกวนเพื่อนๆสมาชิกหน่อยนะครับ ใครมีวิธีทำให้ไก่ไข่ที่เลี้ยงในกรงตับบนบ่อปลา
ใบใหญ่ขื้นบ้างครับ เคยเจออยู่กระทู้นึงนานมากแล้วเขาแนะนำให้ใช้หญ้าขนผสมกับ
หัวอาหาร แต่ผมไม่แน่ใจว่ากรรมวิธีทำอย่างไร และหญ้าขนนี่เขาเกี่ยวมาขายด้วย
หรือครับ? หรือสมาชิกท่านใดมีสูตรหรือวิธีอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน
                                                            ขอบคุณครับ
                                                          ขอพระเจ้าอวยพร  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 21:30:10 โดย navapol saenkayan » IP : บันทึกการเข้า

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 21:51:53 »

;Dช่วยดันหน่อยครัย ; ยิ้มกว้างๆ

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
lemara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 23:43:42 »

เหมือนจะเคยเห็นผ่านๆนะครับว่าไก่สาวจะไข่ใบเล็กแต่เวลาไก่แก่จะไข่ใบใหญ่นะครับ

ลองเอาอันนี้ไปลองทำดูนะครับ ผมก็ใช่เกษตรนะครับ แอบมาตอบเฉยๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1095&s=tblblog
lemara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 23:44:23 »

อ่อเจอละครับ คลิปนี้ครับผม ยิ้มกว้างๆ

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ^^
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 23:51:26 »

ผมเคยเลี้ยงเป็ด ไก่ มานานแล้ว ไม่รู้ว่ายังใช้ได้ผลหรือปล่าวนะครับ
แต่ก่อน เลี้ยงให้อาหารปกติ แต่ หลังจากลองเปิดเพลง
ให้เป็ดไก่ ผ่อนคลาย จะอารมณ์ดี กินอาหารได้เยอะ
เป็ดไข่ได้ลูกจัมโบ 2 ฟอง 1ใบ บ่อยมาก ส่วนไก่ก็ไข่ดก ออกไข่สม่ำเสมอ
ลองดูครับ
  ยิงฟันยิ้ม
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 21:18:49 »

ตามหากระทู้ผมเหรอครับ ที่แนะนำไว้วิธีทำให้ไข่ใบใหญ่ขึ้นใช้หญ้าขนผสมกับหัวอาหาร ตามที่ผู้มีประสบการณ์แนะนำ ก็คือ ให้สับหญ้าขนเป็นชิ้นเล็กๆ ผสมกับหัวอาหารที่มีโปรตีนสูง ( ถ้าเป็นปลาป่นได้ยิ่งดี ) ผสมวิตามินตามสัดส่วนที่เหมาะสม จะให้เปลือกไข่แข็งแรงก็ผสมกระดูกป่นหรือไดแคลเซียม ต่อน้ำหนักอาหาร ( 1 : 100 กก ) ไข่จากไก่บนผิวดิน จะฟองใหญ่กว่าไข่บนผิวน้ำ เพราะ ไก่รับไอดินสุขภาพจะดีกว่าไก่รับไอน้ำ เขาว่ามาอย่างนั้น ตามศาสตร์จีน หยิน - หยาง ลองเลี้ยงเทียบดู ส่วนของผมเลี้ยงเอาพันธุ์ไข่อยู่ขนาดกลางๆ ไข่ใบใหญ่ไปแพ็คส่งทางไปรษณีย์มันแตก
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 21:00:52 »

เหมือนจะเคยเห็นผ่านๆนะครับว่าไก่สาวจะไข่ใบเล็กแต่เวลาไก่แก่จะไข่ใบใหญ่นะครับ

ลองเอาอันนี้ไปลองทำดูนะครับ ผมก็ใช่เกษตรนะครับ แอบมาตอบเฉยๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=1095&s=tblblog
ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากเลยครับ คุณlemara สำหรับ link นี้เป็นประโยชน์ต่อผมมากมาย
และคนอื่นๆที่ได้อ่านเจอด้วย ถ้าเกิดว่าเจออะไรดีๆอยากจะแบ่งปัน ก็เชิญที่กระทู้ผมได้เลย
นะครับยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
                                                 ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ยิ้มกว้างๆ

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 21:08:06 »

ผมเคยเลี้ยงเป็ด ไก่ มานานแล้ว ไม่รู้ว่ายังใช้ได้ผลหรือปล่าวนะครับ
แต่ก่อน เลี้ยงให้อาหารปกติ แต่ หลังจากลองเปิดเพลง
ให้เป็ดไก่ ผ่อนคลาย จะอารมณ์ดี กินอาหารได้เยอะ
เป็ดไข่ได้ลูกจัมโบ 2 ฟอง 1ใบ บ่อยมาก ส่วนไก่ก็ไข่ดก ออกไข่สม่ำเสมอ
ลองดูครับ
  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม อ๋อครับ วิธีนี้ได้ผลดีครับ แต่ไม่รู้ว่าการเปิดเพลงนี้เราจะต้องเปิดเป็นเวลา
หรือว่า เปิดช่วงเวลาไหนจะดีที่สุดครับ ช่วยแนะนำครับและ ความดังของเสียงครับ?
                                                  ขอพระเจ้าอวยพรครับ ยิ้มกว้างๆ

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 21:30:12 »

ตามหากระทู้ผมเหรอครับ ที่แนะนำไว้วิธีทำให้ไข่ใบใหญ่ขึ้นใช้หญ้าขนผสมกับหัวอาหาร ตามที่ผู้มีประสบการณ์แนะนำ ก็คือ ให้สับหญ้าขนเป็นชิ้นเล็กๆ ผสมกับหัวอาหารที่มีโปรตีนสูง ( ถ้าเป็นปลาป่นได้ยิ่งดี ) ผสมวิตามินตามสัดส่วนที่เหมาะสม จะให้เปลือกไข่แข็งแรงก็ผสมกระดูกป่นหรือไดแคลเซียม ต่อน้ำหนักอาหาร ( 1 : 100 กก ) ไข่จากไก่บนผิวดิน จะฟองใหญ่กว่าไข่บนผิวน้ำ เพราะ ไก่รับไอดินสุขภาพจะดีกว่าไก่รับไอน้ำ เขาว่ามาอย่างนั้น ตามศาสตร์จีน หยิน - หยาง ลองเลี้ยงเทียบดู ส่วนของผมเลี้ยงเอาพันธุ์ไข่อยู่ขนาดกลางๆ ไข่ใบใหญ่ไปแพ็คส่งทางไปรษณีย์มันแตก
ยิงฟันยิ้ม ครับผมคุณ supakorn ผมอยากลองเอาไปผสมสูตรดูครับไม่รู้จะเป็นไปได้
แค่ไหน ว่าแต่ว่าเราเอาหญ้าสดสับให้ไก่เลยหรือเปล่าครับ หรือว่า ต้องเอาไปอบหรือตากแห้งก่อนครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะผมเพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงได้ไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ เลยอยากหา
ความรู้ใส่ตัวไว้เยอะๆ ถ้ามีอะไรอยากจะแนะนำผมยินดีมากเลยนะครับ
                                         ขอบคุณครับ
                                      ขอพระเจ้าอวยพร ยิ้มกว้างๆ

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 22:01:27 »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ตอบกระทู้ของผมทุกท่านเลยนะครับ ที่ช่วยหาข้อมูลให้ เนื่องจากผมพึ่งเริ่มเป็นเกษตรมือใหม่ เลยต้องการหาข้อมูลประดับความรู้ไว้เยอะๆครับ สืบเนื่องจาก
ผมเพิ่งหนีพิษน้ำท่วมใหญ่ในกรุงเทพ มาอยู่กับภรรยาและลูกที่ อ.แม่จัน อย่างถาวร พอดีหลังบ้านมีบ่อปลาก็เลยคิดเลี้ยงดูครับ ที่ 400 ตัวต้องการสร้างอาชีพทดแทนที่สูญเสียไปก็ดีนะครับที่ได้กลับมาอยู่เป็นครอบครัวพร้อมหน้าพร้อมตา และก็ยังคงหาวิธีลดต้นทุนค่าอาหารต่อไป
ด้วยครับ ช่วงแรกนี้หนักเอาเรื่องเลยหล่ะครับ ไว้ผมจะลงรูปให้ดู-ชมกันนะครับ เพื่อนๆสมาชิก
ท่านใด มีความรู้อยากจะแนะนำ-ส่งเสริม เอาประสบการณ์มาแชร์กัน ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยนะครับ อ้อ!ผมลืมบอกไปว่า วันนี้ผมได้ไข่ฟองแรกแล้วนะครับและก็ตามมาอีก 23 ใบ ตื่นเต้น
กันทั้งครอบครัวเลย ขอบคุณพระเจ้า!
                                                               ขอบคุณมากครับ
                                                            ขอพระเจ้าอวยพร ทุกท่าน ยิ้มกว้างๆ

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 22:05:52 »

ผมเคยได้ยินเหมือนกันครับ เปิดเพลงเบา ๆ ให้ไก่ฟังผ่อนคลาย อย่าให้ไก่ตกใจไม่ใช่แต่สัตว์ครับ ต้นไม้ยังได้ผลครับ
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 22:53:41 »

แล้วจจะรู้ไหมมนี่ ไก่ตัวไหน ชอบลูกทุ่ง ตัวไหนหมอลำ  ตัวไหนชอบสตริง

ไม่ใช่แนว เดี๋ยวมันกลับไม่ยอมใข่นิ  ยิงฟันยิ้ม
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 21:13:03 »

แล้วจจะรู้ไหมมนี่ ไก่ตัวไหน ชอบลูกทุ่ง ตัวไหนหมอลำ  ตัวไหนชอบสตริง

ไม่ใช่แนว เดี๋ยวมันกลับไม่ยอมใข่นิ  ยิงฟันยิ้ม
:Dต้องลองสังเกตุดูครับ ถ้าตัวไหนชอบลูกทุ่งเวลาที่มันร้อง
ลูกคอจะดีมาก - ถ้าตัวไหนชอบหมอลำ มันจะเอาขาของมันมาป้องหูไว้
และ ถ้าตัวไหนชอบสตริง ขามันจะลีบๆหน่อย หรือที่เขาเรียกว่า ขาเดฟอ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 13:01:52 »

ยิงฟันยิ้ม ขออวดรูปเจ้าของฟาร์ม & ไข่ชุดแรกด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

* 2442.jpg (116 KB, 480x640 - ดู 14236 ครั้ง.)

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 10:32:18 »

up ครับ
[url=http://upic.me/show/36503716
[url=http://upic.me/show/36503788]
[url=http://upic.me/show/36503802]
 ยิ้มกว้างๆ ผลงาน 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาครับ(สำหรับไข่)  ยิงฟันยิ้ม

* ภาพถ่าย0063.jpg (33.85 KB, 240x320 - ดู 14034 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0064.jpg (39.21 KB, 240x320 - ดู 13960 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0071.jpg (43.8 KB, 240x320 - ดู 13898 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0072_001.jpg (30.81 KB, 240x320 - ดู 13790 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 10:38:20 โดย navapol saenkayan » IP : บันทึกการเข้า

supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 22:46:06 »

ขอให้ขายดีนะครับ
tonza26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 15:07:16 »

http://www.world-jc.com/jcchannel/jc_detail.aspx?id=8 ลองดูราคาไม่แพงสมาชิก 250 บาท คนธรรมดา 350บาท
BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 15:25:06 »

ขอให้ขายดีนะครับ
ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ - คุณเองก็เช่นกันนะครับ ขอพระเจ้าอวยพร  ยิงฟันยิ้ม

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 13:48:00 »

ตกใจ
 ขยิบตา วันนี้มีรูปมาอวดครับ ผมลองทำตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิก
ลองเอา ผักบุ้ง+ตำลึง+เปลือกไข่บด นำมาสับละเอียดผสมเข้ากันกับ
อาหารไก่ นำมาให้ไก่ที่ออกไข่มาแล้ว 2อาทิตย์ และพักไข่มา 1-2วัน
ให้กินติดต่อกัน 1อาทิตย์ ทดลองกับไก่ 16 ตัว(2ตับ) ผลที่ได้คือ...
ไว้คราวหน้าจะใช้หญ้าขนดูครับ ตามที่คุณ supakorn แนะนำ
      แต่ผมแนะนำว่า ไม่ควรให้กินบ่อยๆทิ้งช่วงบ้าง น่าจะเป็น 1ด./ครั้ง
เป็นอย่างต่ำ สงสารไก่เสียงดังมาก(ควรปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติจะดีที่สุดครับ)
                                            ยิ้มกว้างๆ พระเจ้าอวยพร  ยิงฟันยิ้ม

* ภาพถ่าย0073.jpg (21.46 KB, 240x320 - ดู 13553 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0075.jpg (26.64 KB, 240x320 - ดู 13552 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0076.jpg (15.48 KB, 240x320 - ดู 13501 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0074.jpg (20.64 KB, 240x320 - ดู 13498 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 14:09:11 โดย navapol saenkayan » IP : บันทึกการเข้า

BIGBENZ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:30:05 »

ยิ้มกว้างๆ  สับผักบุ้ง+ตำลึงต้องให้ละเอียดแบบนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
       ตกใจ

* ภาพถ่าย0201.jpg (70.61 KB, 480x640 - ดู 13638 ครั้ง.)

* ภาพถ่าย0202.jpg (75.28 KB, 480x640 - ดู 13480 ครั้ง.)

หน้า: [1] 2 พิมพ์