เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:48:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ..
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ..  (อ่าน 1064 ครั้ง)
7
มัธยม
**

....

..
« เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 20:54:34 »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 15:11:38 โดย 7 » IP : บันทึกการเข้า

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 09:10:12 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะ นำ

ผมก็ใช้ไวเรสแถวบ้าน  ตั้งความปลอดภัย wpa2 และ ตามด้วย การ ยอมรับ mac address ระบุ ตัวตนไปเลยครับ

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 10:07:15 »

ขอบคุณ ดังนั้นผมเลยปิดเว็บแคมด้วยสติกเกอร์ซะเลย เวลาใช้โน้ตบุค นอนแก้ผ้าเล่นก็ไม่หวั่น อิอิ แต่ที่เล่ามามันก็จริง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด มันก็เหมือนคนที่ถูกหลอกหลอยเงินเข้าบัญชีเป็นแสนๆนั่นแหละ คนมันถึงดวงซวยมันก็ซวย อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิด แต่สิ่งที่เกิดก็ไ่ม่ได้แย่ เพราะไม่มีสิ่งใดเที่ยงแท้แน่นอน เมื่อมีเกิดก็ย่อมมีตาย เมื่อมีเสียอีกสิ่งก็จะได้ เช่นผมเสียไอดีชั่วคราวไม่กี่เดือน แต่มันก็เกิดสิ่งดีๆตามมาเป็นต้น ส่วนตัวไม่ค่อยชอบทำอะไรที่มันยากหรือซับซ้อนให้ชีวิตวันวุ่นวาย แต่ชอบที่จะทำอะไรให้มันง่ายกับชีวิตมากกว่า หรือพูดให้ถูกว่า อยู่อย่างไรให้เป็น กับสิ่งที่เกิดขึ้นกับเราเป็นต้น (พูดเหมือนสมัยน้ำท่วมเมืองซะงั้น อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 10:13:02 »

ขอบคุณครับ สาระดี ๆ มาอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 14:53:57 »

ขอบคุณ ดังนั้นผมเลยปิดเว็บแคมด้วยสติกเกอร์ซะเลย เวลาใช้โน้ตบุค นอนแก้ผ้าเล่นก็ไม่หวั่น อิอิ แต่ที่เล่ามามันก็จริง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด มันก็เหมือนคนที่ถูกหลอกหลอยเงินเข้าบัญชีเป็นแสนๆนั่นแหละ คนมันถึงดวงซวยมันก็ซวย อะไรมันจะเกิดก็ต้องเกิด แต่สิ่งที่เกิดก็ไ่ม่ได้แย่ เพราะไม่มีสิ่งใดเที่ยงแท้แน่นอน เมื่อมีเกิดก็ย่อมมีตาย เมื่อมีเสียอีกสิ่งก็จะได้ เช่นผมเสียไอดีชั่วคราวไม่กี่เดือน แต่มันก็เกิดสิ่งดีๆตามมาเป็นต้น ส่วนตัวไม่ค่อยชอบทำอะไรที่มันยากหรือซับซ้อนให้ชีวิตวันวุ่นวาย แต่ชอบที่จะทำอะไรให้มันง่ายกับชีวิตมากกว่า หรือพูดให้ถูกว่า อยู่อย่างไรให้เป็น กับสิ่งที่เกิดขึ้นกับเราเป็นต้น (พูดเหมือนสมัยน้ำท่วมเมืองซะงั้น อิอิ)
แต่กันไว้ดีกว่ามาตามแก้ปัญหาทีหลังครับ จริงๆแค่ตั้งรหัสให้ยากก็น่าจะพอในระดับหนึ่งแล้ว
ส่วนมากชอบตั้งเบอร์มือถือ หรือตั้ง SSID ที่บ่งบอกความเป็นตัวคุณซึ่งอาจจะทำให้หาข้อมูลเกี่ยวกับตัวคุณเพื่อเจาะง่ายขึ้น
จริงๆไม่มีอะไรปลอดภัย 100% หรอกครับ SSID ที่ซ่อนแล้วก็มีวิธีทำให้โชว์ แต่น้อยคนนักที่มีฝีมือและตั้งใจมาเจาะเครือข่ายคุณโดยเฉพาะ
ผมเชื่ออย่างนึงว่าในชุมชนในเมือง หรือบ้านดู่ น่าจะมีคนที่พยายามซวบบ้านอื่นอยู่
ซึ่งอุปกรณ์บางตัวรับสัญญาณได้ไกลหลายร้อยเมตร ซึ่งน่าจะมีหลายบ้านที่อยู่ในรัศมี
สมัยนี้ภัยมันรอบด้านจริงๆครับ

หลายปีก่อนเด็กผมก็ทดลองแล้วได้ข้อมูลมาเพียบ บางท่านสแกนบัตรประชาชน ทะเบียนบ้านไว้ในเครื่องด้วย
คงเพราะไม่รู้ว่าคอมของเขาไม่ได้เป็นที่ปลอดภัยที่สุดสำหรับเก็บข้อมูลส่วนตัว

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 22:17:19 »

แหม ดีเลยครับ แต่ในมุมนั้นผมดันคิดอยากจะปล่อยให้ใช้กันฟรี (ถ้ามันไกลๆได้นะครับ) จะได้เปิด Folder share ไว้ด้วยเลย เพื่อหวัง โฆษณา หรือประชาสัมพันก็ได้ มีพวก banner ใบปลิว แผ่นพับ รวมไปถึงเกมเล็กที่อยากแจก หรือโปรแกรมดี Freeware อีกด้วย ที่ได้แก้ใขเองหรือทำเป็น portable ให้แล้ว เป็นต้น (นกน่าเกียจ ,สารไทย,aimp3-all plug in ,allplayer vlc120skin ...) แนะนำเว็บบิต เว็บบอร์ด ห้องใหนไม่ดี หรือต้องระวังเรื่องอะไรในการใช้ ก็บ่น ก็ประจารกันในนั้นเลย อิอิ ถ้าเครื่องนั้นจะติดไวรัสด้วยจากผู้เข้ามาใช้ ก็จะได้แจ้งเตือนให้กำจัดด้วย ก่อนจะสาย ส่วนเครื่องตัวนั้นก็ ยัดผีลงใหม่ เป็นอันจบ อิอิ (ผมใจดีใหมครับ พี่..น้อ..ง) จริงๆจะว่าไปแล้ว เรื่องการแฮกมันก็เป็นเรื่องสนุกดีครับ ผมก็พึ่งได้มาใหม่จากบิต แฮกไวเลส เพื่อการศึกษาอีกแล้วครับท่าน แต่ผมก็เตือนไวเช่นกันว่า ถ้าตั้งยากๆหรือแปลกๆ และไกลตัว ผมแนะนำให้จดไว้ด้วยครับ แล้วติดไว้ใต้เครื่องนั่นแหละ เพราะมันจะลืมง่าย ยกเว้นพวก ATM นะครับ เคยเจอมาเช่นกัน จดไว้ในซองเดียวกับบัตรซะงั้น อันนี้โง่เกินไป 555+ เพื่อนผมทำตกหายสมัย ม. ยังไม่ทันแจ้งอายัด ก็ตังหมดก่อนซะแล้วครับ อิอิ อ่อ เตือนอีกเรื่องครับ คือพวกที่ชอบเข้า face book หรือ เอมบ่อยๆ เห็นคอมว่างเป็นไม่ได้ หรือพวกวัยรุ่นพอไปบ้านเพื่อนก็ login ของตัวเข้าทุกที คันไม้คันมือเป็นอย่างยิ่ง ก็เพื่อนเรานี่แหละมือแฮกตัวดีเลยครับ ดังนั้น เครื่องคนอื่นอย่าไปใช้สุ่ม4 สุ่ม6 ละกัน อีมงอีแมวโดนอ่าน โดนเปลี่ยนหมด กับพวกมีแฟนอีก ชอบให้แฟนเล่นแฟนใช้ รู้ถึงรหัสเลยครับ อันนี้คนขอก็แย่ ชอบจับผิดและคิดระแวงเกินเหต คนให้ก็บ้าจี้ให้อีกเพราะคิดว่ามันแสดงถึงความจริงใจซะงั้น ลืมไปว่าเรื่องพวกนี้มันเรื่องส่วนตัวครับ เพราะรหัสพวกนี้เขาไม่ให้กันง่ายๆ แค่เปิดกระเป๋าตังกัน หรือ ค้นของในกระเป๋าทำงานเขา ก็ถือว่าเสียมารยาทมากๆแล้วครับ ถ้าผมเจอคนแบบนี้นะครับ ผมถอยนานแล้ว คิดดู ขนาดยังไม่ทันแต่งยังขนาดนี้นะครับ 555+ (จริงๆในนั้นมีเบอร์กิ้ก และภาพสาวกมากมาย อิอิ) อย่าไปทำละกัน (ถ้าทำก็อย่าให้รู้)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์