เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:27:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เรื่องโดนไวรัส Shotcut ทำไงดีคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เรื่องโดนไวรัส Shotcut ทำไงดีคับ  (อ่าน 1470 ครั้ง)
koongkamoo
คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 15:29:40 »

พอดีเครื่องที่ใช้ทำงานประจำ เวลาเสียบ Flash Drive แล้ว folder ที่มีข้อมูลกลายเป็น Shotcut แล้วเปิดอะไรไม่ได้เลย ไปเปิดเครื่องอื่นก็ไม่ได้ ทำยังไงดีคับ พอดีเป็นเครื่องที่ต้องทำงานเสียด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคับ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 15:31:49 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หามาจาก google นะครับ

http://www.pcccr.ac.th/ict_parinya/web/index.php?option=com_content&view=article&id=96

http://hpitcha.wordpress.com/2010/12/02/shortcut-virus/

koongkamoo
คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:02:33 »

ยังไม่ประสบผลสำเร็จเลยคับ
ทำไงดี ทำไงดี ทำไงดี
acmilan777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:04:15 »

ตามพี่เค้าเลยครับ  ลิ้งค์ที่สอง
ผมเคยเป็นหลายทีละ ต้องทำตามขั้นตอนให้ถูกเด้อ เช็ค ไดรว์ให้ดีน่ะครับ
หายครับ
ลิ้งค์แรกก่อได้ครับแต่ผมถนัดอันที่สอง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:06:44 โดย acmilan777 » IP : บันทึกการเข้า

เก็บทุกความสุข ให้เหมือนวันสุดท้าย
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:12:39 »

ตามพี่เค้าเลยครับ  ลิ้งค์ที่สอง
ผมเคยเป็นหลายทีละ ต้องทำตามขั้นตอนให้ถูกเด้อ เช็ค ไดรว์ให้ดีน่ะครับ
หายครับ
ลิ้งค์แรกก่อได้ครับแต่ผมถนัดอันที่สอง  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณคับ แต่ลองแล้วไม่ดีขึ้นเลย
เลยสงสัยถ้าเครื่องติดแล้ว คือไปคลิ๊ก Shotcut แล้ว เอาแฟล์ไดร์ฟอันไหนๆ ใส่ก็เหมือนกันหมด
ใช้วิธีเดียวกันได้ใช่ไหมคับ พอดีผมทำตามแล้ว มันก็ยังเหมือนเดิมอ่ะคับ
หรือว่าผมทำข้ามขั้นตอนไรไปป่าวเนี่ย ขอบคุณล่วงหน้าอีกทีคับ
LP
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:16:56 »

ปัญหาคือไวรัสมันอยู่ในเครื่องครับ

ไม่ได้อยู่ใน flash drive เสียบกี่ที กี่ที ก็เป็นเหมือนเดิมใช่ป่าว

koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:24:08 »

ปัญหาคือไวรัสมันอยู่ในเครื่องครับ

ไม่ได้อยู่ใน flash drive เสียบกี่ที กี่ที ก็เป็นเหมือนเดิมใช่ป่าว

ใช่คับๆๆ
LP
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:30:16 »

ใช่คับๆๆ

คุณลองอัพเดตโปรแกรมไว้รัส แล้วลองแสกนเครื่องคอมพิวเตอร์ดูก่อน ผมว่าน่าจะหายนะครับ
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:33:04 »

ใช่คับๆๆ

คุณลองอัพเดตโปรแกรมไว้รัส แล้วลองแสกนเครื่องคอมพิวเตอร์ดูก่อน ผมว่าน่าจะหายนะครับ

โอเค ขอบคุณคับ
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 18:32:56 »

หายครับ
ตามนี้ครับ แต่ผมมีเพิ่มนิดหน่อย เป็นคำสั่งที่หาไฟล์ทั้งหมด
เข้า Command Prompt
จากนั้นเลือกไดร์ที่ต้องการแก้   เช่น ถ้าไดร์ D  ให้พิมพ์ D:    แล้ว Enter
                                              ถ้าไดร์ E   ให้พิมพ์ E:    แล้ว Enter
ต่อไปพิมพ์  attrib *.* -s -h -a -r /d /s            แล้ว Enter ระว่างช่องไฟเว้น Spacebar 1ครั้งด้วยนะครับ
ต่อไปก็นั่งรอสักแป๊บ มันก็จะกลับมา

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 08:52:17 »

ไม่หายจริงๆ อ่ะคับ
แล้วมีร้านไหนรับกำจัดไหมคับ
ไม่อยากลง Windows ใหม่อ่ะคับ เพราะต้องทำงานส่งด่วนมากๆๆๆ
และในเครื่องก็มีโปรแกรม Graphic ที่ต้องใช้เวลาลงให้เหมือนเดิมด้วยอ่ะคับ
แนะนำกันมาได้นะคับ
long_jam
มัธยม
**

โทร 091-4121276

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 09:29:57 »

http://www.4shared.com/file/HXn-u-Kp/exe.html

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ปกติผมก็ใช้โปรแกรมนี้ครับ
ทำการ ติดตั้ง (ใช้เวลานิดเดียว) เสร็จแล้วทำการ log off
เป็นอันเสร็จ

อ.เมือง เชียงราย มีหยังขายหมด
091-4121276 ชื่อบัญชี วีระวุธ สวัสดี เลขบัญชี 2625048554 ธนาคารกรุงเทพ สาขาเชียงราย line: long_jam   https://www.facebook.com/weerawut91
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 13:37:28 »

แพนชายผม มีบริการกำจัดให้ฟรีครับ ไม่ลองหน่อยหรือครับ 55+ โทรเลย

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 16:56:51 »

ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆ
ตอนนี้ปัญหาได้เคลียร์ละคับ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 19:07:33 »

ตัวนั้นโหล นานมาละ เจอบ่อย ฆ่าง่ายครับ แนะนำให้ติดตั้งตัวป้องกันทาง usb ด้วยครับ
สงใสจะมาจาก usb มากกว่าครับ ไปเสียบที่ใหนมาหละท่าน อิอิ ระวังเอดด้วยนะ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
darkecho
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 09:22:42 »

ลองโหลด  combofig แบบฟรีจากในเวบมาจัดการครับ
หาโหลดได้จาก พี่กู (google)
ก่อนลง ปิดแอนตี้ไวรัส  หรือ uninstall มันก่อนนะครับ
ตอนรัน คอมโบฟิก ห้ามเปิดโปรแกรมใด ให้รอจนกว่ามันจะเปิดไฟล์ Notepad
ขึ้นมาเอง  แล้วรีสตาร์ท ครับ
อย่าลืมนะครับ  การใช้คอมโบฟิก อาจมีความเสี่ยงทำให้บู๊ทไม่ขึ้น
แม่ยาวคอมเซอร์วิส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 10:25:34 »

ขอบคุณมากๆ เลยคัพ  โดนมาเหมือนกันกะลังหาวิธีแก้อยู่ ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 12:29:47 »

อาการหนักใหม่ครับ ปกติตัวนี้มันธรรมดามากเลยครับ ไม่ยาก เจอมานานแล้ว สาเหตที่ปัจุบันคนในเชียงรายยังติดกันอยู่เพราะ ในคอมท่านๆ และหลายๆคนไม่ได้ติดตัวป้องกันทางช่อง USB ครับ ประกาศช่วยป้องกันให้ฟรีแล้ว หวังดีอะครับ ไม่ก็สอนให้ทำเองเลย จะได้กันเองได้ แต่ ตราบใดไม่เห็นโลงก็ไม่เสียน้ำตากันครับ ดีแล้ว ช่างจะได้มีค่าขนมมั่ง หลังๆนี้ ช่างใส่แห้งกันเหลือเกิน เพราะ กว่าใครจะเสียก็เป็นปี 555+ (ลงใหม่ไป อย่าให้เสีย ง่ายดี)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
long_jam
มัธยม
**

โทร 091-4121276

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 16:35:03 »

อาการหนักใหม่ครับ ปกติตัวนี้มันธรรมดามากเลยครับ ไม่ยาก เจอมานานแล้ว สาเหตที่ปัจุบันคนในเชียงรายยังติดกันอยู่เพราะ ในคอมท่านๆ และหลายๆคนไม่ได้ติดตัวป้องกันทางช่อง USB ครับ ประกาศช่วยป้องกันให้ฟรีแล้ว หวังดีอะครับ ไม่ก็สอนให้ทำเองเลย จะได้กันเองได้ แต่ ตราบใดไม่เห็นโลงก็ไม่เสียน้ำตากันครับ ดีแล้ว ช่างจะได้มีค่าขนมมั่ง หลังๆนี้ ช่างใส่แห้งกันเหลือเกิน เพราะ กว่าใครจะเสียก็เป็นปี 555+ (ลงใหม่ไป อย่าให้เสีย ง่ายดี)

อ.เมือง เชียงราย มีหยังขายหมด
091-4121276 ชื่อบัญชี วีระวุธ สวัสดี เลขบัญชี 2625048554 ธนาคารกรุงเทพ สาขาเชียงราย line: long_jam   https://www.facebook.com/weerawut91
หน้า: [1] พิมพ์