เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 10:12:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากรู้อะ เรื่องร้านถ่ายเอกสาร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากรู้อะ เรื่องร้านถ่ายเอกสาร  (อ่าน 2078 ครั้ง)
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 17:36:54 »

ปี 2555 ผมคิดว่าจะเปิดร้านถ่ายเอกสาร อยากทราบว่า จะดีหรือป่าวคับ
แล้วลงทุนเยอะป่าวคับ ใคร มีความรู้ช่วยบอกหน่อยคับ
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 17:37:52 »

แล้วร้านขายเครื่องเอกสารที่เชียงรายมีที่ไหนมั่ง บริการดีๆ
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 17:41:37 »

ปี 2555 ผมคิดว่าจะเปิดร้านถ่ายเอกสาร อยากทราบว่า จะดีหรือป่าวคับ
แล้วลงทุนเยอะป่าวคับ ใคร มีความรู้ช่วยบอกหน่อยคับ
เคยเปิดมาแล้ว 4 ปีที่หน้าราชภัฏ แต่ตอนนี้เลิกแล้ว
- ต้องถามว่าจะทำอะไรนอกจากถ่ายเอกสารอีกไหม ถ้าถ่ายเอกสาร พิมพ์งานปริ้นงาน อยู่ยากครับ เพราะแข่งราคากันพอสมควร ไม่ก็ต้องรับงานอื่นเพิ่มเช่นงาน อบต. โรงเรียน ฯลฯ ร่วมด้วย ไม่งั้นไม่คุ้มค่าเช่า ค่าซ่อมเครื่อง
- ส่วนเครื่องก็ต้องศึกษาวิธีซ่อมเองด้วย อันไหนซ่อมเองได้ซื้ออะไหล่มาซ่อมเองประหยัดกว่ากันเยอะ และรวดเร็วกว่า
- เรื่องเงินลงทุนแล้วแต่เครื่องครับว่ารุ่นไหน ผมก็ไม่แน่ใจแล้วว่าราคาอยู่ที่เท่าไรกันแล้ว อย่างอื่นก็ไม่มีอะไรมาก (ถ้ามีคอมแล้ว)
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
kunchiang16
มัธยม
*

สวยโสดโคตร...น่าฮัก...ฮ่าๆ^__^

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 17:42:03 »

ทำเลค่ะสำคัญมาก ทำเลไม่ดีก้อจบค่ะ นั่งรอลูกค้าอย่างเดียวเลย

โลกนี้มีคนที่ดีกว่าเราเสมอ  ดังนั้น หยุดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น และเป็นตัวเองให้ดีที่สุด...
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 18:55:29 »

ถ้ามีนักเรียน นักศึกษามันก็โอ มีเครื่องถ่าย มีเครื่องพิมพ์คอม สี กับ เลเซ่อดำ อย่างละตัวก็เข้าท่า แล้วให้นักศึกษามานั่งพิมพ์งานคอมเอง ซัก 2-3 เครื่อง (ubunte+LibraOffice+PDF ลดต้นทุ่นไม่ต้องกลัวลิขสิทธิ) คิด ชม. ละ 15-20 ครึ่งชม. 10 ก็ดีนะ และคิดค่าพิมพ์สี หรือ เลเซ่อ ต่างหาก พิมพ์ดำออกมาก่อนก็ได้ เป็นต้นฉบับ แล้วเอามาถ่ายเอกสารอีกที จะถูกกว่า (พิมพ์หมึกสีหรือเลเซ่อ เราคิดแพงกว่า) ถ้าคนแยะ คู่แข่งน้อย ลงทุนเรื่องอุปกรณ์ครบ อันนี้งานจะเข้ากว่า เพราะมีบริการครบน่าเข้า เช่น ทำเย็บเล่มให้ เข้าปก ใส่ห่วง (เครื่อบปก เครื่อบบัตร ไม่ต้องก็ได้มั่ง ถ้ามีมันก็ดี) ไว้ว่างจะเอารูปที่ผมได้แอบถ่ายมาให้ดู แถวหลัง ม.ช ครับ ประทับใจมาก เลยแอบเก็บภาพซะ อิอิ เขาเคืองๆเพราะคิดว่ามาแอบจับลิขสิทธิ ง่านเขากำลังยุ่งแต่ดันหันมาเจอพอดี ผมก็หน้าด้านต่อไป 555+ แล้วบอกไปว่าถ่ายไว้จะได้เข้าไม่ผิดร้าน ร้านมันแยะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 19:36:02 »

ขอบคุณคับที่ให้ความรู้
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 19:41:54 »

ผมเรียนอยู่ ว.ค คับ กะอยู่ด้วย เรียนไปด้วย แต่แฟนผมเฝ้านะคับ ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเปิดดีป่าว   แล้วเรื่องซ่อมเครื่องถ่าย มีหนังสือให้เราศึกษามั้ยคับ
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 20:15:01 »

...พอดีผมรู้จักกับน้องตัวแทนของบริษัท Richo กรณีของน้องน่าจะเหมาะครับ คร่าว ๆ คือ ให้เราผ่อนเครื่องเดือนละประมาณ 2,500 บาท ซึ่งในระหว่างที่ผ่อน ทาง Richo จะเป็นผู้ดูแลเรื่องหมึก และการบำรุงรักษาให้ ถ้าคิดกำไรขาดทุนแล้ว ผมลองคำนวณก็ได้เยอะอยู่ครับ ผ่อนจนหมด แล้วแต่ราคาเครื่อง เช่น ถ่ายแผ่นละ 1 บาท เราจะได้ประมาณ 75 สตางค์ เป็นต้นครับ...ถ้ายังไงจะติดต่อ หรือ จะปรึกษา PM มานะครับ เดี๋ยวจะขอเบอร์น้องเค้าให้ครับ ถือว่าช่วย ๆ กันครับ...
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 21:35:53 »

ลองพิจารณาดูครับ  หรืออาจจะลองเช่าเครื่องเขามาทำดูก่อนก็ได้  เพราะเครื่องพวกนี้เทคโนโลยีมันไปเร็วมาก

เครื่องถ่ายสามารถพ่วงเป็นเครื่องปริ้นได้นะเดียวนี้  ทำให้ลดต้นทุนไปได้เยอะ แล้วก็มีอิ้งเจ็ทอีกตัวก็พอ หรือจะกันตายด้วยเลเซอร์ก็ไม่แพงเดียวนี้  ยิ้มเท่ห์

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 21:49:35 »

ไม่แนะนำให้เปิดครับ เพราะทุนไม่มี อิอิ  แล้วจะทำกี่ปีครับ เพราะ ถ้ากิจการมันดี จบแล้วจะไม่ได้กลับบ้านนะครับ 555 เอาแค่เครืองถ่ายถูกๆเล็กๆ กับเครื่องมือเข้าเล่มก็พอแล้วมั่งครับ คอมไม่ต้องลง มันเปลือง ถ้าจะเลิกเมื่อไรก็ถอนตัวง่าย สบายใจ 555+ มีคอมแล้ววุ่นวาย เสียหัว ถ้าซ่อมเองเป็นจะไม่ว่าเลย ขายน้ำปั่นเย็นๆกับ เคป ไม่ก็ ลูกชิ้นปิ้งเนื้อปิ้งจะกำไรงามกว่ามั่ง อิอิ ใส่ไม่แห้งด้วย ดีออก ขายไม่ออก ก็ตกป็นเข้าเย็น เซฟมากมาย 555+

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:05:04 »

ไม่แนะนำให้เปิดครับ เพราะทุนไม่มี อิอิ  แล้วจะทำกี่ปีครับ เพราะ ถ้ากิจการมันดี จบแล้วจะไม่ได้กลับบ้านนะครับ 555 เอาแค่เครืองถ่ายถูกๆเล็กๆ กับเครื่องมือเข้าเล่มก็พอแล้วมั่งครับ คอมไม่ต้องลง มันเปลือง ถ้าจะเลิกเมื่อไรก็ถอนตัวง่าย สบายใจ 555+ มีคอมแล้ววุ่นวาย เสียหัว ถ้าซ่อมเองเป็นจะไม่ว่าเลย ขายน้ำปั่นเย็นๆกับ เคป ไม่ก็ ลูกชิ้นปิ้งเนื้อปิ้งจะกำไรงามกว่ามั่ง อิอิ ใส่ไม่แห้งด้วย ดีออก ขายไม่ออก ก็ตกป็นเข้าเย็น เซฟมากมาย 555+
ขอบคุณคับ
pluto108
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 17:01:00 »

สมัยนี้ 2555 1.ทำเลต้องดี (หมายถึง อยู่ใกล้สถาบันใกล้หอพัก ไม่ไกลจนเกินไป เข้า-ออกง่าย สะดวก) 2.เงินทุนต้องหนา (สำคัญครับ แค่ค่าเช่า-ค่าไฟก็โครตแพงละครับ แต่ถ้าไม่ได้เช่า ทำได้เลยครับ ยังไงก็รอด) ถ้ามีทั้ง 2 ข้อนี้ อยู่ได้สบายครับ สมัยก่อนวัดกันที่ฝีมือ....สมัยนี้วัดกันที่ราคาครับ แต่ผมมีข้อแนะนำเพิ่มเติมว่า ถ้ามีทุนน้อย เซาะหาทำเลก่อนอันดับแรก เอาเครื่องถ่ายรุ่นเล็ก ไม่แนะนำให้เช่า (35000-55000)ปริ้นงานได้ด้วย เครื่องปริ้นสีคอมพิวเตอร์ (น่าจะมีกันทั่วไปแล้ว) เปิดร้านรับพิมพ์งานเลยครับ (เพราะงานพิมพ์มีเยอะมากๆ) ส่วนถ่ายเอกสารก็รับถ่ายทั่วๆไป เล็กๆ น้อยๆ ไปก่อน หลังจากนั้นก็ขยับขยายครับ ค่อยเป็นค่อยไป แล้วจะดีเอง (ประสบการณ์ตรงๆ ครับ)  ยิ้มกว้างๆ

“LovemeLOveMyDog”
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 17:29:53 »

เอาเงินแสนไปเก็บเงินสตางค์ ถ้าร้านไม่ใหญ่ ทำเลไม่ดี เช่าเขา รอดยากครับ ไม่ค่อยคุ้ม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 02:22:22 »

เฮ่อ จะทำอะไรก็ต้องทุนหนักเท่านั้น แล้วจะทำอะไรกินดีครับ เหนื่อยใจใหมหละ จงพอเพียงและเพียงพอที่จะเลี้ยงชีพดีกว่าครับ นายหลวงก็ให้สติไว้แล้ว อิอิ จะทำอะไรก็ทำไปเถอะ ถ้าประหยัดและไม่ตามสมัยมากนักมักก็โอ เช่น ไม่ได้รวยมาก ก็เล่น ipad iphone แทนที่จะหัดดออม เพื่อไว้ใช้ยามฉุกเฉินหรือยามป่วยใขในภายหน้า ไม่ก็เพื่อในการลงทุนเมื่อมีโอกาศ แต่สมัยนี้ หาช่องแต่จะกู้และเป็นหนีครับ สิ่งที่มักได้มาไว้ใช้เพื่อให้ได้หน้าหรือเพื่อความสุขในการใช้ชีวิตกันแน่หรือถ้าจนแล้วกลัวเพื่อนไม่คบครับ แต่ผมทำใจแล้วครับเพราะลืมไปว่า ยุคนี้มัน วัตถุนิยม อิอิ 

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 09:09:06 »

เฮ่อ จะทำอะไรก็ต้องทุนหนักเท่านั้น แล้วจะทำอะไรกินดีครับ เหนื่อยใจใหมหละ จงพอเพียงและเพียงพอที่จะเลี้ยงชีพดีกว่าครับ นายหลวงก็ให้สติไว้แล้ว อิอิ จะทำอะไรก็ทำไปเถอะ ถ้าประหยัดและไม่ตามสมัยมากนักมักก็โอ เช่น ไม่ได้รวยมาก ก็เล่น ipad iphone แทนที่จะหัดดออม เพื่อไว้ใช้ยามฉุกเฉินหรือยามป่วยใขในภายหน้า ไม่ก็เพื่อในการลงทุนเมื่อมีโอกาศ แต่สมัยนี้ หาช่องแต่จะกู้และเป็นหนีครับ สิ่งที่มักได้มาไว้ใช้เพื่อให้ได้หน้าหรือเพื่อความสุขในการใช้ชีวิตกันแน่หรือถ้าจนแล้วกลัวเพื่อนไม่คบครับ แต่ผมทำใจแล้วครับเพราะลืมไปว่า ยุคนี้มัน วัตถุนิยม อิอิ 
ขอบคุณคับ
baneza_sad
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 09:10:40 »

รอผมทำร้านเสร็จก่อนคับผมจะเอารูปมาให้ดูคับ ขอบคุณคับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 11:11:37 »

ในร้านแทบจะไม่ค่อยมีอะไร ยังมีหน้าถ่ายรูปเอามาให้ดูอีก อิอิ ล้อเล่...น (ก็ยังไม่ทันได้ทำอะไรนิ มันก็โล่งอะดิ)  ยิงฟันยิ้ม ยังไงก็ถ่ายมาให้ดูละกัน จะได้เอาไว้เปิดเล่นมั่ง อิอิ
ขออย่างเดียวครับ คืออย่าตั้งชื่อเหมือนร้านนี้ครับ อยู่หน้า ราชพัดเชียงรายสมัยก่อน คงลงทุนไปสูง แต่ดันลืมใช้ชื่อดีๆ ไม่ต้องเข้าก็รู้ว่าร้านนี้แพง อิอิ สุดท้ายเลยต้องเซ้งด่วนเป็นต้น อิอิ

ประทับใจภาพนี้จริงๆ ขำดี แต่ที่เล่ามามันมุขนะครับ
(ยุคใหนยังใช้ คำว่า วค. อยู่ นี่ อิอิ เขาพัตนาแล้...ว)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์