เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:47:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  การคำนวนหาความแรงการ์ดจอ และ แรม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน การคำนวนหาความแรงการ์ดจอ และ แรม  (อ่าน 11334 ครั้ง)
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 18:04:58 »

**เรื่องของการ์ดจอ**
ส่วนใหญ่ จะเจอกันบ่อยว่า พี่ครับผมอยากได้ การ์ดจอ 2 กิ๊ก เพราะเค้าบอกว่า เล่นเกมส์ลื่นดี
แต่บางคนหารู้ไม่ ว่าความจริง แค่ขนาดของแรมบนการ์ดจอ
นั้นมันไม่ได้สรุปว่า การ์ดจอตัวนั้น แรงจริง

การคำนวนหาค่าความเร็วในการทำงานของการ์ดจอ ทำได้โดย
ความกว้าง (bandwidth) ของแรมบนการ์ดจอตัวนั้นๆ ถ้าเปรียบเทียบค่า bit ให้เป็นเหมือนจำนวนกระสอบข้าวสาร สมมุติ ดังนี้
แรมที่เป็นแบบ 64-bit ก็หมายความว่าในหนึ่งรอบของการขนย้ายกระสอบข้าวสาร ได้ 64 กระสอบ
แรมที่เป็นแบบ 128-bit ก็หมายความว่าในหนึ่งรอบของการขนย้ายกระสอบข้าวสาร ได้ 128 กระสอบ
แรมที่เป็นแบบ 256-bit ก็หมายความว่าในหนึ่งรอบของการขนย้ายกระสอบข้าวสาร ได้ 256 กระสอบ
แรมที่เป็นแบบ 384-bit ก็หมายความว่าในหนึ่งรอบของการขนย้ายกระสอบข้าวสาร ได้ 384 กระสอบ
แรมที่เป็นแบบ 512-bit ก็หมายความว่าในหนึ่งรอบของการขนย้ายกระสอบข้าวสาร ได้ 512 กระสอบ
ดังนั้น หากจะซื้อการ์ดจอ อย่าดูแค่ความจุของแรม ให้ดู bandwidth ด้วยครับ

และวิธีการคำนวนหา memory bandwidth ก็คือ (ความเร็วจริงของแรม x ค่า rate ของแรมชนิดนั้นๆ) / 1,000 (เพื่อแปลงจากหน่วย MHz ให้เป็น GHz)
เมื่อได้แล้วให้เอาไป x ด้วยจำนวน bit ของแรม แล้ว / ด้วย 8 เพื่อแปลงหน่วยจาก bit เป็น byte ก็จะได้ค่าออกมาเป็น GB/s (กิ๊กกะไบท์ต่อวินาที)

จะมีค่าที่งงๆอยู่ก็คือ rate ของแรมชนิดนั้นๆ .. แรมแบบ DDR2 / GDDR3 / GDDR4 จะมี rate เป็น double (คูณสอง)
แต่ถ้าเป็นแรมแบบ GDDR5 จะเป็นแบบ quad-rate (คูณสี่) หากอยากรู้ความเร็วจริงๆของเม็ดแรม
ก็ให้ใช้โปรแกรม GPU-Z ตรวจสอบดูได้ครับ หรือ สมมุติว่าการ์ดจอของคุณเป็น DDR3 ความเร็วอยู่ที่ 1,700MHz
หากใช้ GPU-Z ดูมันจะแสดงเป็น 850MHz (เพราะเป็น Double rate) 1,700MHz หาร 2 เท่ากับ 850MHz

เพราะงั้นถ้าจะคำนวนหา memory bandwidth ก็จะได้เป็น

[(850 x 2) / 1000] x (128 หารด้วยแปด) ก็จะได้เท่ากับ 27.2 GB/s

แล้วค่า memory bandwidth คืออะไร ก็คือตัวเลขที่บอกอัตราการโอนถ่ายข้อมูลสูงสุดที่แรมนั้นสามารถจะรองรับการถ่ายโอนข้อมูล
แต่ถ้าถามว่ามันส่งผลกับการเล่นเกมส์มากมั้ย มันขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของแกนประมวลผลของการ์ดจอ (GPU) ตัวนั้นๆด้วยครับ
ซึ่งอันนั้นต้องไปวัดที่จำนวน Shader และ ความสามารถ ในการเปิด ชุดคำสั่งต่างๆ ที่ทำงานร่วมกับ Soft ware
ถ้าทันเล่น Need For Speed Undergrund จะเห็นว่า GPU ตะกูล MX ของ nVidia ไม่สามารถเปิด Effect ของเกมส์ได้ทั้งหมด
พอใช้ GPU ตระกูล FX จะสามารถเปิด Effect ให้เห็นคนมายืนปล่อยรถตอนออกตัว .... ทันกันใหมครับ อิอิ....

**เรื่องของแรม**
สงสัยใหมครับ ที่พูดกันติดปากว่า Single Channel , Dual Channel , Triple Channel
มันต่างกันยังไง และมันดียังไง ทำไม ต้องซื้อ แรม ที่มี บัสสูงๆ

เราสามารถคำนวณกลับเป็นอัตราการโอนถ่ายแบบ Single Channel ได้ดังนี้
64 บิท /8 Byte ทำให้กลายเป็น Byte ซะก่อน
จะออกมาเป็น 8 Byte แล้วคูณด้วย บัสของ RAM (สมมติว่าใช้ DDR3 บัส 1600MHz)
ก็เอา 8x1600 ออกมาเป็น 12800 หรือเท่ากับ 12800 MByte/s
เราสามารถคำนวณกลับเป็นอัตราการโอนถ่ายแบบ Dual Channel ได้ดังนี้
128 บิท /8 Byte ทำให้กลายเป็น Byte ซะก่อน
จะออกมาเป็น 16 Byte แล้วคูณด้วย บัสของ RAM (สมมติว่าใช้ DDR3 บัส 1600MHz)
ก็เอา 16x1600 ออกมาเป็น 25600 หรือเท่ากับ 25600 MByte/s
เราสามารถคำนวณกลับเป็นอัตราการโอนถ่ายแบบ Triple Channel ได้ดังนี้
192 บิท /8 Byte ทำให้กลายเป็น Byte ซะก่อน
จะออกมาเป็น 24 Byte แล้วคูณด้วย บัสของ RAM (สมมติว่าใช้ DDR3 บัส 1600MHz)
ก็เอา 24x1600 ออกมาเป็น 38400 หรือเท่ากับ 38400 MByte/s

จะเห็นได้ว่า ทำไม การใช้งานในโหมด Triple Channel และ Dual Channel ถึงดีกว่า Single Channel อย่างชัดเจน

ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลามานั่งอ่านครับ เพราะผมคิดว่า บทความนี้ คงจะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ ไม่น้อยเลยทีเดียวครับ
วันนี้เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ นั่งนาน เดี๋ยวเจ้านายด่า
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 20:57:46 »

เรื่องนี้ก็ไม่ต่างกับสมัยนั้นที่ Intel กับ AMD ที่มีคนบอกว่า Intel FBS 533 เหนือกว่า AMD FBS 333  ทั้งๆ ที่ AMD ทำบัสเป็นแบบ DDR

ถ้าผมไม่เรียนไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ มาผมไม่รู้นะเนี๊ย  คุณพระเอก  ทำเอาคนจบวิศวกรรมกรอย่างผมงงตึบๆ เลย โอ่ยน้อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 11:43:00 »

เรื่องนี้ก็ไม่ต่างกับสมัยนั้นที่ Intel กับ AMD ที่มีคนบอกว่า Intel FBS 533 เหนือกว่า AMD FBS 333  ทั้งๆ ที่ AMD ทำบัสเป็นแบบ DDR

ถ้าผมไม่เรียนไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ มาผมไม่รู้นะเนี๊ย  คุณพระเอก  ทำเอาคนจบวิศวกรรมกรอย่างผมงงตึบๆ เลย โอ่ยน้อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

ตอนนี้มี QPI ก่ะ HHT แต่ผมม่ะอยากลงง่ะ เพราะ HHT มันแฮงกว่าเห็นๆ คริคริ ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 11:59:29 »

เข้ามาดูเทพคุยกัน .... มาหาความรู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 11:59:31 »

ขอบคุณสำหรับทริปดีดีค่ะ เพิ่งรู้นะเนี่ย

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 15:45:46 »

เข้ามาดูเทพคุยกัน .... มาหาความรู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ว่าไปเรื่อยละ 55555+ เปิลฮ้องผีบ้าอู้กั้นครับ 55555+

อ้างถึง
ขอบคุณสำหรับทริปดีดีค่ะ เพิ่งรู้นะเนี่ย

แต้อี้ คิคิคิ..... ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 05:28:19 »

เจ้าน่ายไม่ว่าครับ เพราะกำลังอ่านอยู่ ด้วยความสนใจ (ข้างหลัง)  อิอิ

ข้อคิดหนึ่งของ Flash Drive ถูกๆ ก็เพราะการขนส่งมันช้าเร็วต่างกันนี่แหละ แต่ผู้ซื้อไม่ได้สนใจและไม่รู้ จึงเป็นจุดที่ผู้ผลิตทำมาดัก โบ้ๆ 555+ เช่น 16Gb ถูกมาก ถูกกว่าราคาทั่วไป ซึ่งช้ามาก ถ้าจะใส่ข้อมูลทีเดียว 500เมค 1จิก ชงกาแฟรอได้เลย แต่มันเหมาะกับงานแบบสะสมมากกว่า เช่นเก็บงานทีละนิสๆ แล้วบ่อยๆ หรือ mp3 ทีละ 2 3 ไฟล์ฟังในรถเป็นต้น

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 17:52:00 »

เจ้าน่ายไม่ว่าครับ เพราะกำลังอ่านอยู่ ด้วยความสนใจ (ข้างหลัง)  อิอิ

ข้อคิดหนึ่งของ Flash Drive ถูกๆ ก็เพราะการขนส่งมันช้าเร็วต่างกันนี่แหละ แต่ผู้ซื้อไม่ได้สนใจและไม่รู้ จึงเป็นจุดที่ผู้ผลิตทำมาดัก โบ้ๆ 555+ เช่น 16Gb ถูกมาก ถูกกว่าราคาทั่วไป ซึ่งช้ามาก ถ้าจะใส่ข้อมูลทีเดียว 500เมค 1จิก ชงกาแฟรอได้เลย แต่มันเหมาะกับงานแบบสะสมมากกว่า เช่นเก็บงานทีละนิสๆ แล้วบ่อยๆ หรือ mp3 ทีละ 2 3 ไฟล์ฟังในรถเป็นต้น

เหมือนเรื่องเน็ต 7เม็ก 10เม็กนี่อีก ท่อใหญ่ไม่ได้แปลว่าเร็ว

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 12:54:42 »

กระทู้นี้แจ่มเลยค่ะ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Yuri  ยากูซ่าน่ารัก
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 13:26:29 »

แหล่มๆๆๆ ใครมีข้อมูลดีๆ เอามาลงเยอะๆครับ เดี๋ยวจะตัดไว้ด้านบนหมดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 13:32:51 »

55+

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
หน้า: [1] พิมพ์