เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:03:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยจ้า โน้ตบุ๊คเน่าแล้ว ฮือๆๆ PC เน่าซ่อมยังไมเสร็จเลย มันเป็นไรเนี่ยแง๊ๆๆๆ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยจ้า โน้ตบุ๊คเน่าแล้ว ฮือๆๆ PC เน่าซ่อมยังไมเสร็จเลย มันเป็นไรเนี่ยแง๊ๆๆๆ  (อ่าน 1320 ครั้ง)
baby69
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:32:25 »

ช่วยด้วยจ้า โน้ตบุ๊คเน่าแล้ว ฮือๆๆ PC เน่าซ่อมยังไมเสร็จเลย

1. ปัจจุบัน จอขึ้นสีเทา ว่างๆ มีแต่_กระพริบๆฝั่งซ้ายอยู่ กดปุ่มอะไรก็ร้อง ตู๊ดๆๆๆ ทำไรไม่ได้เลย ต้องถอดปลั๊ก ถอดแบตออก

2. 2-3 วันก่อนขึ้นจอสีฟ้าขณะกำลังเล่นๆซักพักอยู่ และภาษาอังกฤษ รันไปเรื่อย ทำอะไรไม่ได้ ต้องเอาปลั๊กออก หรือถอดแบตถ้า ไม่ได้ใส่แบต  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ช่วยนู๋ด้วยยยยยยยยย!!!!!!!!!! T_T

Yuri  ยากูซ่าน่ารัก
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:43:43 »

hdd น่าจะพังละครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:23:07 »

สงใสไวรัส รามไป notebook 555+ เอามาซ่อมไวๆเลย เอาด่วน จะได้อีกวัน หรือ มาเช้าก็ได้เย็นแล้วครับ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:30:16 »

แง๊ๆๆๆ ซวยล่ะ

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:31:28 »

สงใสไวรัส รามไป notebook 555+ เอามาซ่อมไวๆเลย เอาด่วน จะได้อีกวัน หรือ มาเช้าก็ได้เย็นแล้วครับ

ขอบคุณมากๆพี่แต่ตอนนี้ เครื่องมันอยู่กทม. น้องใช้ ฮืออ

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:32:38 »

ณ ตอนนี้ ปิด-เปิดบูทูธกับเครื่องได้

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 20:11:04 »

ปัจจุบันดับอนาถ.........

JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 01:07:14 »

ถ้าเครื่องอยู่กับน้อง ก็ให้น้องแก้ปัญหาหรือให้น้องเอาเข้าร้านเองซิ จะเดือดร้อนแทนทำไม งง ยกให้น้องจัดการแล้วนิ ถึงผมจะซ่อมให้ได้ แต่เครื่องไม่อยู่เชียงราย ช่วยอะไรได้ อิอิ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 14:18:33 »

ถ้าเครื่องอยู่กับน้อง ก็ให้น้องแก้ปัญหาหรือให้น้องเอาเข้าร้านเองซิ จะเดือดร้อนแทนทำไม งง ยกให้น้องจัดการแล้วนิ ถึงผมจะซ่อมให้ได้ แต่เครื่องไม่อยู่เชียงราย ช่วยอะไรได้ อิอิ

ต้องขอโทษด้วยนะคะ คุณ JAMESCOM คือไม่ได้ตั้งใจทำให้คุณเดือดร้อนหรือรำคาญเลยค่ะ ที่มาสอบถามเพราะ ห้องนี้คือห้องคุยเรื่องไอที-เทคโนโลยี ก็น่าจะปรึกษาได้นี่คะ คนไม่มีความรู้เรื่องนี้ แค่อาการคอมมีปัญหานิดหน่อย หรือมากก็ดูไม่ออกเลยต้องรบกวนผู้ที่รู้ค่ะอย่างน้อยเราก็จะได้พอรู้ราคา และอาการคร่าวๆ ไว้ใจท่านที่อยู่ในเชียงรายโฟกัสค่ะ แต่ยังไงก็ขอคุณค่ะที่มาช่วยตอบค่ะ

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 14:20:07 »

แง๊ๆๆๆ ซวยล่ะ

ใกล้เคียงกับที่ศูนย์ HP เช็คให้เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เก่งจริงๆ

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 15:09:07 »

งะ ก็นึกว่าถามเพื่อจะได้หาทางซ่อม หรือเดือดร้อนหาวิธีแก้ แหมเธอเล่นลองวิชากันซะงั้น ถ้าช่างทางโน้นว่าไงก็ว่างั้นแหละครับ ขอบคุณที่แสดงความเห็นกับผมแบบตรงไปตรงมาครับ ชอบคนแบบซะจริงๆ อิอิ ผมก็แหย่ไปงั้นแหละ พอดีโรคจิตชอบแกล้งคนงอแงครับ อิอิ และก็ไม่ได้เดือดร้อนด้วย แต่มันก็ต้องใช้วิธีโยนหินถามทางกันมั่งแหละ และแล้วความจริงก็ปรากฎ อิอิ ครับไว้ใจท่านที่อยู่ในเชียงรายโฟกัสดีจังเลย แต่โพสถามช้าไปหน่อยแค่นั้นเองเนอะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 23:40:47 »

งะ ก็นึกว่าถามเพื่อจะได้หาทางซ่อม หรือเดือดร้อนหาวิธีแก้ แหมเธอเล่นลองวิชากันซะงั้น ถ้าช่างทางโน้นว่าไงก็ว่างั้นแหละครับ ขอบคุณที่แสดงความเห็นกับผมแบบตรงไปตรงมาครับ ชอบคนแบบซะจริงๆ อิอิ ผมก็แหย่ไปงั้นแหละ พอดีโรคจิตชอบแกล้งคนงอแงครับ อิอิ และก็ไม่ได้เดือดร้อนด้วย แต่มันก็ต้องใช้วิธีโยนหินถามทางกันมั่งแหละ และแล้วความจริงก็ปรากฎ อิอิ ครับไว้ใจท่านที่อยู่ในเชียงรายโฟกัสดีจังเลย แต่โพสถามช้าไปหน่อยแค่นั้นเองเนอะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

โอ้ ท่าน JAMESCOM มองซะเจตนาไม่ดีเลยนะคะ ท่านเป็นผู้รู้ดิฉัน นับท่านเป็นเหมือนอาจารย์ค่ะ  เอ่อไม่เจตนามีลองวิชาค่ะเครื่องพัง อยากซ่อมค่ะ ถ้าพังเยอะจะเอามาซ่อมที่เชียงราย แต่ถ้าน้อยจะซ่อมที่กทม.
เพราะที่นั่นไม่รู้จักที่หาของมือ2 รู้แต่ที่นี่ค่ะ ส่วนเครื่องจำเป็นต้องใช้พอสมควร เพราะน้องไปฝึกงานกทม.
ต้องทำรายงานส่ง อาจารย์ค่ะ สิ้นเดือนถึงจะกลับมา แต่ถ้าซ่อมแพงคงต้องขอรูมเมทใช้ก่อน น้องสาวเรียน
ม.แม่ฟ้านี่เองแหละค่ะ  คอมเสียคนก็ใจไม่ดีค่ะ พอเรารู้ว่าพังเราก็มาถามหาสาเหตุที่นี่ค่ะ
แล้วท่าน นายปวดตับ ก็ได้คำตอบที่ทำให้ทุเลาใจลงเยอะค่ะ เพราะอย่างน้อย HDD ที่นี่ก็ มีมือ 2   แต่อย่าที่กล่าวข้างต้นเราจำเป็นต้องซ่อมที่กทม. เราไม่ได้ไว้ใจช่างที่กทม. เหมือนในเชียงรายโฟกัสค่ะแต่เราจำเป็น 
ดิฉันมั่นใจฝีมือช่างที่เชียงรายมากค่ะ
ร้านแรกในกทม.(เซนทรัลพระราม2)บอกว่า บอร์ดพังขั้นต่ำจ่าย2,500 บาท และก็ไม่รู้จะจบที่เท่าไหร่จะเอาไงซ่อมมั้ย
น้องโทรมาแจ้ง ดิฉันบอกไปถามร้านอื่นเหอะ ที่เชียงรายเค้าบอกมาว่าเป็นที่ HDD น้องบอกมีแต่ร้านมือถือเต็มไปหมด
มันเลยถือสายดิฉันไปด้วยและไปเจอศูนย์HP เข้าไปเล่าอาการ ช่างก็อธิบาย
อาการคล้ายกับที่ท่าน นายปวดตับ ช่วยตอบ
ใครจะตลกออกล่ะคะ ถ้าต้องจ่ายค่าซ่อมแพงพอๆกับซื้อเครื่องใหม่
ทางศูนย์ HP จึงแนะนำและบอกทางน้องให้ไปร้านที่เค้าว่าดีแถวนั้น เพราะเครื่องดิฉันหมดประกัน เค้าบอกมันไม่คุ้มแถมเค้ารับแต่เครื่องที่มีประกันอะไรไม่รู้  ดิฉันได้ยินไม่ถนัด
ที่ร้านที่แนะนำจากศูนย์เช็คและแจ้งว่าต้องฟอแมท HDD กับลงวินโด้ใหม่ พรุ่งนี้ให้มารับค่ะ จบ!

อาจจะยาวมากค่ะแต่มันสบายใจที่ได้บอก คนเราอย่าเดาสุ่มค่ะ ดิฉัน PC เพิ่งพังเพราะซื้อของในเชียงรายโฟกัสกับยูสที่เข้ามาขาย.......แล้วก้อไป.......ซื้อมา5วันดี หลังนั้นเปิดติดยากอินเตอร์เน็ตเล่นไม่ได้ เล่นซัก อาทิตย์นึงได้ค่ะไปกทม.หลายเดือน กลับมาได้ซัก3วันใช้คอม3วันพังค่ะ บอร์ดพัง 555+  นี่กลับมาเชียงรายอาทิตย์กว่าค่ะ น้องแจ้งNB พัง จะไม่ให้ดิฉันพยายามดิ้นรนหาความรู้จากผู้รู้ก่อนซ่อมหรือได้ไงคะ เงินทองหายากมันเซ็งค่ะ ที่มาคิดว่าลองวิชาคนใฝ่รู้อย่างตั้งใจเค้าซีเรียสค่ะกับคำนี้ อ่อที่ชมท่าน ปวดตับเพราะ ท่านให้คำตอบที่ทำให้ดิฉันไม่เสียค่าโง่กับร้านแรกค่ะจาก2,500++++เหลือไม่เกิน500ค่ะ

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 01:18:49 »

อ่อ งั้นก็แล้วไป ที่แท้น้องต้องรีบไปฝึกงาน กทม เลยถือโอกาสไปตายเอาดาบหน้า ก็ใครมันจะไปรู้เหตผลของเธอหละแม่คุณ ทูนหัว อิอิ ก็มาแบบวิตกจริตเกินไปจนน่าสงใสอย่าถือคนแก่เลยนะครับ อิอิ แหม วันหลังถ้าด่วนจัดหรืออยากปรึกษาอะไรก็โทรมาคุยกันได้ครับ เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง ถ้าฉุกเฉินกันจริงๆผมก็ไม่เอาตังดอกครับ หรือวันหลังก็ได้ จริงๆก็ว่าจะบอกไปว่า ยังมีอีกอาการ 1 ครับ เพราะ โดยปกติ hd ไม่ค่อยเสียกันง่ายๆ แต่กลัวว่า ทางโน้นอาจเช็คไม่ดีไม่ละเอียดหรือหาทางเอาเงินแบบไม่เหมาสมอนนี้ผมก็ไม่กล้าพูด เพราะมันเหมือนว่าพวกเดียวกัน คนอื่นเขามาอ่านเจอคำนี้ผมก็รู้สึกไม่ดีด้วย สรุปง่ายๆว่า ผมคาดว่ามันน่าจะแค่ติดไวรัสแล้วทำให้ไม่เข้าวินโดวเท่านั้นเองแหละครับ แค่ลงใหม่ก็จบ (กำลังจะเตือนน้องอยู่พอดี) และค่าใช้จ่ายก็ไม่มากด้วย คืออยากบอกให้ระวังเท่านั้นเอง แต่บางเรื่องมันซับซ้อนครับ ถ้าผมไม่รู้หมดอย่างที่เล่ามา ผมก็ไม่กล้าพูดมาก เพราะอาจเหมือนใส่ความกันเป็นต้นนั่นแหละ เผลอๆน้องก็เป็นช่างหรือพอทำเป็น ไม่ก็ให้ช่างอื่นแถวนี้ดูมาแล้วอีก หรือถ้าน้องพูดเองว่า HD เสีย ผมซวยเลย ที่แรกก็อยากจะดูเครื่องให้ และจะได้สรุปได้ว่าเป็นที่อะไร เพราะถ้าอะไรเสียผมก็จะเรียกให้มาดูด้วยว่าอะไรเสีย เสียตรงใหนกันชัดๆครับ เพื่อความสบายใจ แต่แล้วดันพึ่งมาบอกทีหลังว่าของอยู่ กทม. ผมพูดไม่ออกเลยครับ คงพอเข้าใจความรู้สึกของช่างนะ จุบๆ อย่างอนนะ  ยิงฟันยิ้ม

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 19:55:51 »

อ่อ งั้นก็แล้วไป ที่แท้น้องต้องรีบไปฝึกงาน กทม เลยถือโอกาสไปตายเอาดาบหน้า ก็ใครมันจะไปรู้เหตผลของเธอหละแม่คุณ ทูนหัว อิอิ ก็มาแบบวิตกจริตเกินไปจนน่าสงใสอย่าถือคนแก่เลยนะครับ อิอิ แหม วันหลังถ้าด่วนจัดหรืออยากปรึกษาอะไรก็โทรมาคุยกันได้ครับ เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง ถ้าฉุกเฉินกันจริงๆผมก็ไม่เอาตังดอกครับ หรือวันหลังก็ได้ จริงๆก็ว่าจะบอกไปว่า ยังมีอีกอาการ 1 ครับ เพราะ โดยปกติ hd ไม่ค่อยเสียกันง่ายๆ แต่กลัวว่า ทางโน้นอาจเช็คไม่ดีไม่ละเอียดหรือหาทางเอาเงินแบบไม่เหมาสมอนนี้ผมก็ไม่กล้าพูด เพราะมันเหมือนว่าพวกเดียวกัน คนอื่นเขามาอ่านเจอคำนี้ผมก็รู้สึกไม่ดีด้วย สรุปง่ายๆว่า ผมคาดว่ามันน่าจะแค่ติดไวรัสแล้วทำให้ไม่เข้าวินโดวเท่านั้นเองแหละครับ แค่ลงใหม่ก็จบ (กำลังจะเตือนน้องอยู่พอดี) และค่าใช้จ่ายก็ไม่มากด้วย คืออยากบอกให้ระวังเท่านั้นเอง แต่บางเรื่องมันซับซ้อนครับ ถ้าผมไม่รู้หมดอย่างที่เล่ามา ผมก็ไม่กล้าพูดมาก เพราะอาจเหมือนใส่ความกันเป็นต้นนั่นแหละ เผลอๆน้องก็เป็นช่างหรือพอทำเป็น ไม่ก็ให้ช่างอื่นแถวนี้ดูมาแล้วอีก หรือถ้าน้องพูดเองว่า HD เสีย ผมซวยเลย ที่แรกก็อยากจะดูเครื่องให้ และจะได้สรุปได้ว่าเป็นที่อะไร เพราะถ้าอะไรเสียผมก็จะเรียกให้มาดูด้วยว่าอะไรเสีย เสียตรงใหนกันชัดๆครับ เพื่อความสบายใจ แต่แล้วดันพึ่งมาบอกทีหลังว่าของอยู่ กทม. ผมพูดไม่ออกเลยครับ คงพอเข้าใจความรู้สึกของช่างนะ จุบๆ อย่างอนนะ  ยิงฟันยิ้ม

ท่าน JAMESCOM  ขี้เล่นจน น่าบีบคอ ฮ่าๆๆ  ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่สละเวลามาตอบและอ่านกระทู้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 20:18:17 »

งับ นึกว่าจะไม่มาซะแล้ว รอตั้งนาน อิอิ ไม่ชอบเล่นบทพิศาร หรือครับ  ยิงฟันยิ้ม ลืมเรื่องกังวลใจแต่เปลี่ยนมาหงุดหงิดแทนใช่ใหมหละ 555+ (ดีออก)

baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 20:54:38 »

งับ นึกว่าจะไม่มาซะแล้ว รอตั้งนาน อิอิ ไม่ชอบเล่นบทพิศาร หรือครับ  ยิงฟันยิ้ม ลืมเรื่องกังวลใจแต่เปลี่ยนมาหงุดหงิดแทนใช่ใหมหละ 555+ (ดีออก)

กำ ทำไปได้นะท่าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์