เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 12:05:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครเล่นหุ้นอยู่มาแลกเปลี่ยนพูดคุยปรึกษากันได้ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน ใครเล่นหุ้นอยู่มาแลกเปลี่ยนพูดคุยปรึกษากันได้ครับ  (อ่าน 17925 ครั้ง)
PKmaster
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 13:31:02 »

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านไหนเล่นหุ้นกันบ้างครับ

มาแชร์ประสบการณ์กันครับ พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดปรึกษากันในนี้ครับ

อยากรู้จักคนที่เล่นหุ้นเหมือนกันครับ หรือจะแลกเปลี่ยนพูดคุย จะประกอบอาชีพหรือลงทุนไรกันดีให้ได้กำไร แตกดอกออกผล หาเงินหลายๆทางครับ

กำลังสร้างเนื้อสร้างตัวด้วยตัวเองครับ

(ประมาณว่าขอสร้างฐานะด้วยตัวเองครับ จะได้มีความภาคภูมิใจ) ยิงฟันยิ้ม

หรือใครจะคุยเรื่องอะไรก็ได้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ตัวเองและทุกๆคนครับ

ชีวิต...มีทั้งขึ้น ทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ...
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 13:36:41 »

มีแต่ลงทุนในหุ้นครับ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม   ยินดีที่คิดแบบนี้ครับ  เกิดเป็นคนต้องแสวงหา มีความเพียร กระทั่งประสบผลสำเร็จ อย่ามักง่าย  

ฉาบฉวย  เพราะมันไม่จีรังยั่งยืน  และไม่มีความภาคภูมิใจอย่างว่าครับ  ทุกคนประสบผลสำเร็จได้ด้วยความเพียร...สู้ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
thexfile
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา... จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 13:40:14 »

กำลังหัดลงทุนในหุ้นครับ ศึกษาไปเรื่อยๆ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 14:23:02 »

เริ่มลงทุนแรกๆ มันมากครับ พอร์ตแดงกันเป็นว่าเล่นเลย

แต่ประสบการณ์ ไม่มีขาย อยากได้ต้องลงมือเอง

ผมเคยไปนั่งที่ร้านท่านวายุแล้วพบกับมือใหม่เพิ่งเริ่มลงทุน

คุยกันมันมาก เพราะ เม่าคุยกับเม่า มันภาษาเดียวกัน ฮาๆ

PKmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 14:49:53 »

ขอบคุณทุกๆท่านที่แบ่งปันช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ

หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์บ้างครับ ไม่มากก็น้อย

ช่วงนี้ตลาดหุ้นกำลังผันผวนนะครับ ศึกษาข้อมูลดีๆก่อนการลงทุนนะครับ

ช่วงนี้เป็นช่วงที่น่าซื้อครับเพราะหุ้นกำลังตกราคากำลังดี ส่วนคนที่ถืออยู่ก่อนหน้านี้ก็ไม่ต้องกังวลหรือวิตกกับตัวแดงๆมากไปครับ ผมเชื่อได้เลยว่าสัปดาห์หน้าน่าจะดีขึ้นครับ

ชีวิต...มีทั้งขึ้น ทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ...
PKmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:48:16 »

ตลาดปิดแระครับ เป็นไงกันบ้างครับ

ตอนปิดลุ้นระทึกมาก ตอนตลาดปิดมีคนซื้อ true ไป 100 ล้านกว่าบาท แม่เจ้าาาาาา

อิจฉา ผมว่าวันจันทร์เปิดตลาดมาเค้ารวยแน่ครับ  แลบลิ้น

เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 17:30:43 »

TRUE ผมว่ามันก็อันตรายเหมือนกันนะครับ

มีแต่ข่าวร้ายๆ หาข่าวดีแทบเจอ

แต่ดันโดนลากไป 4บาทกว่าๆ

สุดท้าย ก็โดนทุบหัวจมดินซะงั้น

แต่งบการเงินยังไม่ออกอะไรก็เกิดขึ้นได้

เช่น ผลประกอบการขาดทุน แต่ขาดทุนลดลง

แค่นี้ ย่อยก็ดีใจละ ราคาพุ่งพรวด
อ๊อด หมูน้อย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 17:31:45 »

ใครไม่มีหุ้นในมือ ถึงเวลาเก็บแว้ววววว ยิงฟันยิ้ม
ttmax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 17:50:19 »

CPALL มันดิ่งลงขนาดนี้ จาก เจ็ดสิบกว่า เหลือแค่ สามสิบห้าบาทกว่า จะรีบซื้อเก็บไว้ซักหน่อยดีมั้ยครับ รอซักช่วงให้มันขึ้น ท่านกุรูว่ามันเกิดอะไรขึ้นคัรบที่มันร่วงหนักขนาดนี้ แล้ว มันจะขึ้นได้มากหรือเท่าเดิม(ตอนเจ็ดสิบกว่า)ได้มั้ยคัรบ
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 17:55:54 »

CPALL มันดิ่งลงขนาดนี้ จาก เจ็ดสิบกว่า เหลือแค่ สามสิบห้าบาทกว่า จะรีบซื้อเก็บไว้ซักหน่อยดีมั้ยครับ รอซักช่วงให้มันขึ้น ท่านกุรูว่ามันเกิดอะไรขึ้นคัรบที่มันร่วงหนักขนาดนี้ แล้ว มันจะขึ้นได้มากหรือเท่าเดิม(ตอนเจ็ดสิบกว่า)ได้มั้ยคัรบ

ตอบครับ ที่ร่วงมากเหลือ 30 กว่าบาทนี้

เนื่องจาก มีการปันผลหุ้น 1:1 ครับ

ราคาเลยลดลงมา ตามปกติต้องครึ่งนึงจากราคาก่อน XD

แต่ที่ดูจากราคาปัจจุบันนี้ ก็น่าเก็บได้นะครับ ถ้าคิดจะลงทุน ไม่เก็งกำไร

อย่ามัวแต่จะๆๆๆ นะครับ แล้วจะเสียโอกาสดี ถ้าเรารู้ข้อมูลว่ามันดีจริงๆ

ผมจะๆ ตั้งแต่ราคา 45 บาท จะอีกที 50 กว่าบาท และอีกที 60+

ก็ไม่เข้าซะที เป็นไงละครับ ไปซะแล้วฮาๆ

ซึ่งงผลประกอบการไตรมาสแรกออกแล้วนะครับ กำไร2,700ลบ

กำไรต่อหุ้น 0.61 บาท พระเจ้า โตเพิ่มจาก Q1/54 เกิน 20%

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน นะฮ๊าฟฟ
ttmax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:22:09 »

ตอบครับ ที่ร่วงมากเหลือ 30 กว่าบาทนี้

เนื่องจาก มีการปันผลหุ้น 1:1 ครับ

ราคาเลยลดลงมา ตามปกติต้องครึ่งนึงจากราคาก่อน XD

แต่ที่ดูจากราคาปัจจุบันนี้ ก็น่าเก็บได้นะครับ ถ้าคิดจะลงทุน ไม่เก็งกำไร

อย่ามัวแต่จะๆๆๆ นะครับ แล้วจะเสียโอกาสดี ถ้าเรารู้ข้อมูลว่ามันดีจริงๆ

ผมจะๆ ตั้งแต่ราคา 45 บาท จะอีกที 50 กว่าบาท และอีกที 60+

ก็ไม่เข้าซะที เป็นไงละครับ ไปซะแล้วฮาๆ

ซึ่งงผลประกอบการไตรมาสแรกออกแล้วนะครับ กำไร2,700ลบ

กำไรต่อหุ้น 0.61 บาท พระเจ้า โตเพิ่มจาก Q1/54 เกิน 20%

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน นะฮ๊าฟฟ
ขอบคุณมากเลยคัรบ ได้อีกหนึ่งไอเดียละ ผมเองก็จะ จะ จะ มานานแล้วเหมือนกัน เดี่ยวขอตัดสินใจอีกทีครับ
PKmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:58:59 »

ตามที่คุณหน่วยพลีชีพกล่าวมาข้างต้นถูกต้องทุกอย่างแล้วครับ เค้าพึ่งมีการปันผลกันไปแบบ 1:1 จริงๆครับมันถึงได้ตกลงมาขนาดนี้ ศึกษาข้อมูลดีๆก่อนการลงทุนนะครับ ผมว่าตัวนี้ยังไม่น่ายุ่งเท่าไหร่ข้อนข้างอันตรายสำหรับผม (เงินทุนไม่ได้มหาศาลเยย T_T)

ช่วง2วันนี้ผมนั่งจ้องอยู่ตัวเดียวเลยครับ VIH พึ่งเข้าตลาดได้3วันครับ ยังกะถูกหวยเลยครับ
ผมซื้อๆขายๆทั้งวัน ซื้อตอน 2.26 ขายไป 5.10 ช่วงนี้หุ้นตกแต่ผมยิ้มได้ครับ^^

ตัวนี้ยังได้อยู่แนะนำให้ซื้อเก็งกำไรครับ ซื้อๆขายๆให้ถูกจังหวะกำไรงามครับ
(ผมไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหนครับ เพียงแต่เล่าสู่กันฟังแชร์ประสบการณ์กัน พี่ๆน้องๆ มีตัวไหนน่าสนใจ แนะนำก็พูดคุยกันได้เลยครับ เตรียมตัวกันไว้ก่อน เปิดมาวันจันทร์จะได้ยิ้มออกกันถ้วนหน้า  ยิงฟันยิ้ม)

Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:21:54 »

VIH หุ้น IPO ก็ประมาณนี้ครับ  แต่จะถือยาวก็ได้ถ้าได้ราคาแรก ๆ   เพราะกลุ่มอุตสาหกรรมบริการเค้าไปไกลมากกลุ่มนี้

และจะได้ประโยชน์จากการเปิดประเทศในอีกไม่กี่ปี  ทำเลได้ด้วย แม้ตอนนี้  เพราะแถวนั้นแรงงานต่างชาติเยอะ เค้าตีกินหมดแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:30:02 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
PKmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 09:51:01 »

หุ้นกำลังร่วงครับ ดูตัวที่น่าเชื่อถือ ถึงเวลาช้อนซื้อแล้วครับ

แต่ก็ศึกษาข้อมูลดีๆก่อนการลงทุนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 12:49:04 »

ถามคุณ  PKmaster หน่อยครับว่า
     ที่คุณบอกว่า  ผมว่าตัวนี้ยังไม่น่ายุ่งเท่าไหร่ค่อนข้างอันตรายสำหรับผม นั้น  คุณดูจากอะไรครับ  กรุณาอธิบายเหตุผลด้วย  พอดีอยากรู้  เพราะเราจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันไงครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 13:08:50 »

TRUE ผมว่ามันก็อันตรายเหมือนกันนะครับ

มีแต่ข่าวร้ายๆ หาข่าวดีแทบเจอ

แต่ดันโดนลากไป 4บาทกว่าๆ

สุดท้าย ก็โดนทุบหัวจมดินซะงั้น

แต่งบการเงินยังไม่ออกอะไรก็เกิดขึ้นได้

เช่น ผลประกอบการขาดทุน แต่ขาดทุนลดลง

แค่นี้ ย่อยก็ดีใจละ ราคาพุ่งพรวด

ใครซื้อตอนเขาไล่ราคากัน ก็เศร้าไปแล้วครับงานนี้

pairote
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 21:51:12 »

apure ใครซื้อเมื่ออาทิตย์ที่แล้วราคาไม่ถึงบาทมาตอนนี้มันลากไป1.52ใครซื้อ100000ได้กำไร50000เชียวอิอิ แลบลิ้น
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 16:08:25 »

apure ใครซื้อเมื่ออาทิตย์ที่แล้วราคาไม่ถึงบาทมาตอนนี้มันลากไป1.52ใครซื้อ100000ได้กำไร50000เชียวอิอิ แลบลิ้น

แล้วคุณจะรู้ได้อย่างไรว่ามันจะขึ้นเมื่อไหร่  และมันจะไปสูงสุดที่ราคาไหน  ถ้าผมบอกคุณว่า  CPALL  ราคาจะขึ้นไปกว่านี้อีก  คุณจะเชื่อไหม  และคุณจะกล้าซื้อไหมครับ  ถ้าอยากรู้ว่า  CPALL  มันจะขึ้นไปได้อีกเพราะอะไรก็ถามมา  เดี๋ยวจัดให้

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
akrai
เตรียมอนุบาล
*

รักในหลวงห่วงแผ่นดิน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 15:31:26 »

เงียบกันไปเลยมีข้อมูลใหม่ๆบ้างไหมครับ แอบเก็บอยู่  ยิงฟันยิ้ม

คนเรารู้จักสิทธิของตัวเองแต่ไม่รู้จัก
หน้าที่ของตนเองที่มีต่อประเทศชาติ
akrai
เตรียมอนุบาล
*

รักในหลวงห่วงแผ่นดิน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 09:41:17 »

เปิดตลาดวันนี้ ข่าวตัวไหนมาแรงครับ ยิงฟันยิ้ม

คนเรารู้จักสิทธิของตัวเองแต่ไม่รู้จัก
หน้าที่ของตนเองที่มีต่อประเทศชาติ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์