เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:13:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอวิธีกำจัดมดดำ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอวิธีกำจัดมดดำ  (อ่าน 14621 ครั้ง)
saylom
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 14:28:02 »

ตอนนี้มดดำที่บ้านเยอะมาก เต็มต้นไม้แทบทุกกิ่ง และเริ่มบุกขึ้นบ้าน ใช้แป้งสุนัขโรย ก็ได้ผลประมาณ 2 วัน มันก็มาอีก ท่านไดเคยกำจัดแล้วได้ผล ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ อีกไม่กี่เดือนก็ถึงเวลาเก็บลำไย ไม่อยากสู้รบกับมัน
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 15:20:48 »

ขอเข้ามารอฟังอีกคนครับ ยิงฟันยิ้ม
lovelyfish25
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 21:00:19 »

ลองใช้ซันเจี่ยดูหรือยังครับ
romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 21:37:20 »

ไปซื้อยาฆ่าแมลงพ่นเลยครับรับรองตายแน่
nufirm
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 21:44:19 »

ใช่ครับ ผมใช่ซันเจี่ย เป็นหลอด ป้ายครีมเหนียวๆทางเดินมดดำ มดจะมารุมกินและขนไปให้เพื่อนๆด้วย  2-3 วัน มดหายไปยกรังเลย ใช้กำจัดปลวกได้ผลด้วยนะครับ
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 22:04:26 »

ใช่ครับ ผมใช่ซันเจี่ย เป็นหลอด ป้ายครีมเหนียวๆทางเดินมดดำ มดจะมารุมกินและขนไปให้เพื่อนๆด้วย  2-3 วัน มดหายไปยกรังเลย ใช้กำจัดปลวกได้ผลด้วยนะครับ
มีรุปก่ออ้าย

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 22:11:12 »

มีรุปก่ออ้าย

รอดูรูป โตยแหมคน
ถามสถานที่จำหน่ายโตย ว่าวื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไร

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 22:15:18 »

ตอนนี้มดดำที่บ้านเยอะมาก เต็มต้นไม้แทบทุกกิ่ง และเริ่มบุกขึ้นบ้าน ใช้แป้งสุนัขโรย ก็ได้ผลประมาณ 2 วัน มันก็มาอีก ท่านไดเคยกำจัดแล้วได้ผล ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ อีกไม่กี่เดือนก็ถึงเวลาเก็บลำไย ไม่อยากสู้รบกับมัน

อาวุธเชื้อโรค = ยังคิดไม่ออก

อาวุธโสโครก = ทากาวหนูรอบโคนต้น น้ำมันขี้โละราด-กรอกรู เอาน้ำร้อนกรอกรู หรือ

อาวุธเคมี = เหยื่อล่อมดเจียไต๋ เคยเห็นในทีวีเอาเปลือกไข่มาย่างให้เป้นสีขาวแล้วเอาโรยปากรูและที่มดเดิน
                 จะได้ผลอย่างใรก็ยังไม่เคยลองเลย จะลองดูก็ได้นะคะ
                 ให้มันรู้ไปเลยว่ามดกับคนอะไรมันจะแน่กว่ากัน

คู่ล้างผลาญ = เลี้ยงตัวกินมด (ยากไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 22:27:58 โดย ++newlook++ » IP : บันทึกการเข้า

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 23:16:11 »

กรอกทรายใส่กระสอบ หรือทำบิ๊คแบ็ครอบพื้นที่สวนลำใย

สูบน้ำเข้าวนให้ระดับน้ำท่วมสัก 1 เมตร

ทิ้งไว้สัก 1 เดือนรับรอง เอาอยู่!!!!

ขำๆนะครับ ^ ^
saylom
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 00:28:35 »

ลองใช้แล้วค่ะ ซันเจี่ยมันได้ผลกับมดแดงตัวน้อยๆ มดดำเท่าที่สังเกตมันไม่มีรัง มันเกาะใต้ใบไม้ไม่ได้ผล
saylom
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 00:37:05 »

ไปซื้อยาฆ่าแมลงพ่นเลยครับรับรองตายแน่
ขอทราบชื่อยาด้วยค่ะ (ถ้าเคยทดลองใช้) มดมันเยอะมากๆเลย เป็นแสนเป็นล้านตัว ชนิดที่ว่าเข้าไปใกล้ต้นไม้ถ้าอยากได้ผลไม้ต้องทนเจ็บกับมดกัด
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 02:57:06 »

กรอกทรายใส่กระสอบ หรือทำบิ๊คแบ็ครอบพื้นที่สวนลำใย

สูบน้ำเข้าวนให้ระดับน้ำท่วมสัก 1 เมตร

ทิ้งไว้สัก 1 เดือนรับรอง เอาอยู่!!!!

ขำๆนะครับ ^ ^

ไม่ขำเลยครับ ตอนนี้มดส้ม มดที่มีประโยชน์หายหมดเลย มีวิธีบอกกันเด้อ
nufirm
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 09:52:01 »

ใช่ครับ ผมใช่ซันเจี่ย เป็นหลอด ป้ายครีมเหนียวๆทางเดินมดดำ มดจะมารุมกินและขนไปให้เพื่อนๆด้วย  2-3 วัน มดหายไปยกรังเลย ใช้กำจัดปลวกได้ผลด้วยนะครับ

* ต.JPG (20.5 KB, 376x242 - ดู 12025 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 09:54:15 โดย nufirm » IP : บันทึกการเข้า
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 10:05:26 »

เชลไดร๊ท์ สเปรย์กระป๋องสีส้ม มดหรือปลวก ยุง แมลงสาบ ตายเรียบ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 12:16:15 »

มดดำมา มดส้มหายแส็ปหมดแต้ละเจ้า
บ่ได้กิ๋นไข่มดส้มในสวนมาสองปี๋แล้วเป๋นดีสะดาย  ร้องไห้

decha606
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 12:27:30 »

ผมใช้น้ำยาล้างจานหรือผงซักฟอกละลายน้ำ ความเข้มข้นกะเอาว่าใส่ฟ็อกกี้ฉีดได้ก็พอ ลองฉีดดูครับ ได้ผลมาแล้ว นอกบ้านนะครับ ในบ้านเฉพาะจุดก็พอเดี๋ยวลื่น

โรงพยาบาลค่ายเม็งรายมหาราช
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 15:29:06 »

มดดำมา มดส้มหายแส็ปหมดแต้ละเจ้า
บ่ได้กิ๋นไข่มดส้มในสวนมาสองปี๋แล้วเป๋นดีสะดาย  ร้องไห้

แม่นแล้วครับ  มดส้มบ้านผมบ่อมีเหลือแล้วต๋อนนี้  (กะสิเอาไข่มดส้มมากิ๋น)

มดดำมันแพร่ขยายพันธุ์ไวมาก ฆ่าเท่าไรก็ไม่หมด ใครไม่เจอไม่รู้ เดี๋ยวลองใช้ "ซันเจี่ย" ดู
จะตายยกตระกูลหรือป่าว

bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 10:27:17 »

ทั้งสองลิ้งนี้ไหวไหมครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=56917.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12640.0

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
nufirm
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 10:44:52 »

น่าสนใจครับ  ขอบคุณครับ
ร้านธนสร
มัธยม
**

ธน ประดับยนต์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 14:46:41 »

ลองใช้ปูนขาวดูอาจได้ผลนะ  ปลอดไพด้วย

ธน ประดับยนต์(จำหน่าย)กล้องติดรถยนต์ กล้องไอพีแคม 
กล้องบ้าน และอุปกรณ์แต่งรถทุกชนิด ปลีก-ส่ง(สินค้าคุณภาพ)
สอบถามหรือติดตามข้อมูลtel:0956978787
line:@tanaaaaa(มี@ด้วยนะ)
fac:@tn99999(มี@ด้วยนะ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์