เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:40:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ทำตัวล่อแมลงวันแบบ บ้านๆ ดูกันครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำตัวล่อแมลงวันแบบ บ้านๆ ดูกันครับ  (อ่าน 4462 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 19:24:02 »

พอดี เห็นในเว็บที่เล่นประจำ มีประโยชน์ ต้นทุนน้อย  เลยเอามาเผยแพร่ครับ
ขอบคุณ พี่ จอมพงษ์ มากครับ

http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=21&t=542297&p=7317992#p7317992

ก็หมายถึงไอ้ตัวที่ชอบเจาะผลไม้ละครับ เป็นปัญหาพอสมควร ปลูกกระท้อนไว้ ออกลูกดกเต็มต้น
พวกมาเจาะวางไข่ หล่นเสียหายหมด เจ้าของไม่ได้กิน แบบนี้ก็ต้องหาวิธีปราบกันหน่อยละ

ง่ายๆเลยครับ หาขวดเปล่ามาหนึ่งใบ ตัดตามรูปเลย ไม่ต้องบรรยายมาก

ขั้นตอนต่อไปก็มองหาเหยื่อล่อ เขาทดลองกันมาเยอะแล้ว สรุปว่า "กระเพรา" นี่แหละ หาง่าย ราคาถูก
ไม่ต้องสงสัยครับ "กระเพรา" ที่เราทำกับข้าวนี่ละ มองซ้ายมองขวาก็เจอแล้ว เด็ดมาเลย

ได้ "กระเพรา" มาแล้วก็จัดการล้างซะหน่อย แล้ว "ขยำ" กะน้ำพอหมาดๆ แล้วใส่เข้าไปในขวดได้เลย ขั้นตอนนี้ไม่ต้องใช้เวทมนต์ใดๆ เหอะ เหอะ...

อ้าว..! ว่าจะไปหาลวดมาทำที่แขวนซะหน่อย ไปแค่ 2-3 นาที กลับมาอีกที เข้าไปแล้ว หนึ่งตัว....

เออ... ของเขาดีจริงๆ.. 

สิบนาทีผ่านไป... โห... เพียบ..! พอมองเห็นไม๊เนี่ย เพ่งเอาหน่อยละกัน ถ่ายรูปไม่เป็น

โพสแล้วก็ลงไปถ่าย ถ่ายแล้วก็ขึ้นมาโพส อ่ะ... ถือว่าหมดภาระกิจแล้ว ขอให้ปลอดภัยจากแมลงวันทอง กันทุกๆท่าน นะครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 19:25:48 »

เยี่ยมมากครับ นำความรู้ แล้วมาปฎิบัติเห็นจริง   ยิ้มเท่ห์
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 19:34:44 »

เดี๋ยว จะลองไปยะผ่อ ครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 20:57:46 »

ยิ้มกว้างๆ...เข้าท่าๆดีครับ....วัสดุที่ใช้ทำก็หาได้ง่ายๆเลย...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สบายแมน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 12:30:20 »

ตอนแรกนึกว่าแมงวันหัวเขียว แปลกใจมันตอมใบกระเพราด้วยเหรอพอเห็นภาพอ๋อแมงวันทอง นี้เอง มีประโยชน์มากเลยครับทีนี้ต้นหน้อยหน่าจะได้มีผลสุกซะที  หยังมาล๋วกแต้ว่าครับอ้ายโจ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 22:37:55 »

บะแม่นผมหรอกครับ  อิอิ  เห็นแนวคิดคนอื่นเหมาะดีเลยเอามาแบ่งกัน

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
dendanai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 11:50:11 »

วันหลังเอาแบบตี่ดักแมงวันหัวเขียวมาฝากกำเดอะครับ ขอบคุณหลายครับ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 22:19:25 »

วันหลังเอาแบบตี่ดักแมงวันหัวเขียวมาฝากกำเดอะครับ ขอบคุณหลายครับ

ขอด้วยครับ แถวบ้านเลี้ยงไก่ แมลงวันหัวเขียวเยอะมาก
ขนาดกาวดักก้านธูปยังเอาไม่อยู่.... ร้องไห้  ร้องไห้

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 11:04:42 »

ขอด้วยครับ แถวบ้านเลี้ยงไก่ แมลงวันหัวเขียวเยอะมาก
ขนาดกาวดักก้านธูปยังเอาไม่อยู่.... ร้องไห้  ร้องไห้
ใครมีวิธืกำจัดแมลงวันหัวเขียวบ้าง เล้าหมูผมเยอะมาก
decha606
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 12:39:27 »

ลองเล่นๆ แล้วได้ผลจริงครับ

* 07052012005.jpg (220.02 KB, 820x615 - ดู 2492 ครั้ง.)

โรงพยาบาลค่ายเม็งรายมหาราช
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 21:32:13 »

ยังกึ้ดอยู่น่อครับ ว่า กลิ่นของ กะเพรา มันล่อแมงวันได้ได
ถ้าผมเจอวิธีล่อแมงวันหัวเขียว จะบอกเน้อครับ

หน้า: [1] พิมพ์