เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 20:33:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ***...กลอักษร ซ่อน (จดหมาย) รัก...ฝากถึงเธอ...***
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ***...กลอักษร ซ่อน (จดหมาย) รัก...ฝากถึงเธอ...***  (อ่าน 4832 ครั้ง)
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 18:10:03 »

*** .. กลอักษร ซ่อน(อยู่ในจดหมาย)รัก...ฝากถึงเธอ ..***

อยากบอกว่า       ฉันไม่ ใช่คนโก้
เป็นคนโซ          ขอเธอรับ ทราบไว้นั่น
แสนจนยาก        ฝากท้องอิ่ม ไปวันวัน
ไม่เอื้อมฝัน         ใจฉัน ขอไกลเธอ

เฝ้าเตือนใจ        ไว้ยิ่งนัก จักไม่คิด
ไม่มีสิทธิ์           ที่จะ ไฝ่เผยอ
รู้ดีว่า                 เธอสูงศักดิ์ เกินจักเพ้อ
จึงต้องเก้อ         แม้ยินเธอ กล่าวทักทาย

โอ้ใครหนอ        รู้ใจเรา แสนเศร้านัก
ด้วยตระหนัก      ดีว่าชื่น แต่ช้ำหลาย
ยินเสียงเธอ       ว่าไพเราะ เพราะมิวาย
พักตร์พริ้งพราย   เป็นดั่งได้ ปรายยิ้มมา

เป็นอะไร          ไปแล้วหรือ หัวใจฉัน
พ่อเธอนั้น         ไม่ต้องการ จะเห็นหน้า
จึงสั่งอย่า         ได้พบ ทุกเวลา
ยังห้ามแม้         แต่หลังคา ก็อย่ามอง

โอ้โฉมเอย        ฉันขอลา จากเธอแล้ว
แม้ใจแป้ว         ก็จำจร สะท้อนหมอง
พ่อของเธอ        รักเธอมาก นะละออง
ยิ่งหวงห่วง       เธอจงตรองให้ดีดี

พ่ออยากให้       รักหนุ่มรวย และรูปหล่อ
เตรียมมาขอ      ฉันปลื้มแทน ด้วยนะนี่
ขออวยพร        นะเธอจ๋า จำพาที
จากยาจก         คนนี้ ไม่มีใด

เป็นของขวัญ    ดีดี ที่ให้หนา
เทียบราคา       ของเขานั้น มันมิได้
แต่รักของ        ฉันนั่น มั่นด้วยใจ
มอบเธอไว้       ขอยืนยัน ไม่ผันแปร

สองใจเรา        นัดกัน สู้ฟันฝ่า
ส่งจิตมา          พบกันได้ ใจแน่วแน่
ขอให้รัก          เธอเคียงคู่ เขาดูแล
ฉันคนแพ้        ที่จน หม่นมิวาย

กินข้าวแกง      ร้านริมทาง ข้างถนน
เขารวยล้น       อาหาร นั้นแพงหลาย
ฉันกินอย่าง     เดิมเดิม เพิ่มแรงกาย
แต่ของเขา      นะมากมาย ไม่กลัวแพง

ฉันไปแล้ว       อย่าได้ ห่วงใยฉัน
ยังคงมั่น          บอกไว้ อย่าหน่ายแหนง
ยังไม่มี            ใครไหนอื่น มายืนแซง
ไม่แอบแฝง     ในฤดี ที่ใดเอย

จะไปเวียง       เชียงรุ้ง มุ่งท่องเที่ยว
อาจแวะเลี้ยว   รายฯทาง พลางเฉลย
ใช่วกวน         นะนงราม แม่ทรามเชย
อย่าทุกข์เลย   เดี๋ยวป่วยไป หน้าไม่งาม

แล้วพ่อเธอ     เขายิ่งหวง ห่วงหนักหนา
ต้องนำพา       บอกเล่า ทุกคราวถาม
เพราะห่วงเธอ  พ่ออยากรู้ ดูเนื้อความ
เจ้านงราม      เธออย่าหน่าย แหนงในมาน

ขอเป็นดั่ง      วันวานนี้ ที่แช่มชื่น
ในยามตื่น      เวลา อรุณฉาน
รื่นเริงเหมือน   เดิมทุกวัน อันเบิกบาน
จึงไขขาน      นะนงเยาว์ เจ้าคนงาม

*** การอ่านกลอักษร

คำที่สี่ ของทุกวรรค ให้อ่านลงมา วรรคละหนึ่งคำ
จะพบข้อความที่ซ่อนอยู่ในจดหมาย

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๒๔ เมย. ๒๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 15:47:41 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 18:27:21 »

ไพเราะจังเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  จะมาแอ่วเวียงเชียงรุ้งเหรอค่ะ  ลังเล อ.เวียงเชียงรุ้ง จ.เชียงราย อิอิ ^^
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 19:01:39 »

ไพเราะจังเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  จะมาแอ่วเวียงเชียงรุ้งเหรอค่ะ  ลังเล อ.เวียงเชียงรุ้ง จ.เชียงราย อิอิ ^^

เรียนท่านอนัตตาทราบครับ
ที่ท่านอ่านผ่านไปนั่นคือ การเขียนกลอักษร ให้อักษรที่เราต้องการเขียนตัวจริงนั้น
เข้าไปซ่อนอยู่รวมกับอักษรทั้งหมด แต่ผู้เขียน จะต้องเปิดเผยวิธีอ่านให้ผู้อ่านทราบ

ซึ่งผมได้เปิดเผยวิธีอ่านข้อความที่ซ่อนไว้แล้วที่ด้านล่างของกระทู้ครับ
ตกลงว่า...เนื้อความที่บอกว่าจะไปเที่ยวเวียงเชียงรุ้งนั้น เป็น..ลับ ลวง พราง..
จริงๆแล้ว ..ผมนัดสาวไปกินข้าวกันที่ร้านเดิม วันเดิม(เช่นเราเคยไปกินกันวันจันทร์)
เวลาเดิม ครับ ไม่ได้ไปเวียงเชียงรุ้ง ในนั้นจะบอกว่าเวียงเชียงรุ้ง
มาเกี่ยวข้องอย่างไร ด้วยครับ

กลอนบทนี้ผมเขียนเอาแค่ให้สนุกกับการค้นหากลอักษรที่ซ่อนอยู่ภายในตัวอักษร
ทั้งหมด จึงมิได้คิดถึงความไพเราะเท่าใดนัก จะเห็นได้โดยง่ายๆอยู่แล้วครับ

ขอบคุณท่านอนัตตาครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิฃา
๒๔ เมย.๒๕๕๕

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 19:27:08 »

เก่งมากครับท่าน ขอคารวะ ....  ยิงฟันยิ้ม

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
little girl

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 19:36:53 »

จดหมายตอบ..เธอ

ขอเธอฟัง     ฉันพร่ำ ย้ำวันนี้
เหตุผลมี       ยังจำ คำพ่อสอน
พ่อสั่งห้าม     รักเรา เฝ้าตัดตอน
ให้ทอดถอน   เธอจากไป ใจรำพัน

ฉันกับเธอ      เสมอกัน ใช่ต่ำต้อย
แต่บุญน้อย    ฉันพลอย เศร้าโศกศัลย์
มีโอกาส        จะสร้างบุญ เกื้อหนุนพลัน
รักร่วมฝัน      ไปไกล ไร้พรหมแดน

ชาตินี้ปล่อย    ตามกรรม ที่ทำเถิด
คงมิเกิด         นัดหมาย ได้ตามแผน
อาจเป็นเพียง  ที่พักกาย หายเหนื่อยแคลน
พ่อหวงแหน    เดิมแท้ แก้ไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 15:49:26 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

>_อนัตตา_<

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 19:54:20 »

ที่ท่านอ่านผ่านไปนั่นคือ การเขียนกลอักษร ให้อักษรที่เราต้องการเขียนตัวจริงนั้น
เข้าไปซ่อนอยู่รวมกับอักษรทั้งหมด แต่ผู้เขียน จะต้องเปิดเผยวิธีอ่านให้ผู้อ่านทราบ

ซึ่งผมได้เปิดเผยวิธีอ่านข้อความที่ซ่อนไว้แล้วที่ด้านล่างของกระทู้ครับ
ตกลงว่า...เนื้อความที่บอกว่าจะไปเที่ยวเวียงเชียงรุ้งนั้น เป็น..ลับ ลวง พราง..
จริงๆแล้ว ..ผมนัดสาวไปกินข้าวกันที่ร้านเดิม วันเดิม(เช่นเราเคยไปกินกันวันจันทร์)
เวลาเดิม ครับ ไม่ได้ไปเวียงเชียงรุ้ง ในนั้นจะบอกว่าเวียงเชียงรุ้ง

กลอนบทนี้ผมเขียนเอาแค่ให้สนุกกับการค้นหากลอักษรที่ซ่อนอยู่ภายในตัวอักษร
ทั้งหมด จึงมิได้คิดถึงความไพเราะเท่าใดนัก จะเห็นได้โดยง่ายๆอยู่แล้วครับ

๒๔ เมย.๒๕๕๕

อายจัง....ลุงจ๋า ป้าจ๋า ยายจ๋า มาจับไก่ที่หนูปล่อยหน่อยค่ะเร้ววววว แห่ะๆๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:10:03 »

กะต๊ากกกกกกกกกกก
กะต๊ากกกกกกกกกก

กะก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ไก่๒ ตัวค่ะ
เพราะกำลังคิดว่ามาเมื่อไร จะ(ให้)พาไปเลี้ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:21:11 โดย ๑๐๔๑๐๑๒ » IP : บันทึกการเข้า

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:25:36 »

๒๔ เมย.๒๕๕๕

อายจัง....ลุงจ๋า ป้าจ๋า ยายจ๋า มาจับไก่ที่หนูปล่อยหน่อยค่ะเร้ววววว แห่ะๆๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง

ท่านอนัตตาครับ อย่าได้กังวลอะไรเลยครับ
ที่ห้องกลอนนี้เขาตั้งขึ้นมาเพื่อให้นักกลอนสนุกสนานผ่อนคลายสบายใจนะครับ
เราต้องใช้โอกาสนั้นให้เต็มที่
 มาลองเขียนให้เพื่อนๆดูกันบ้างนะครับ ลองตั้งโจทย์สั้นๆสักสอง-สามบทก็ได้
ที่ผมเขียนให้อ่านยาวๆนั้น จะได้อ่านกันถึงข้อความที่ซ่อนอยู่นั้นพอจะมีใจความ
ติดต่อกันเป็นประโยคได้จุใจ ครับ

ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับ
ศิษย์ใหม่
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:30:56 »

ยังหาไม่เจอเลยค่ะ ว่าใบ้ตรงไหน ฮืม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:38:57 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 21:45:20 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
>_อนัตตา_<

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:41:39 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 21:45:45 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 20:47:17 »

เก่ง ๆ กันทั้งนั้นเลย ..... ชอบ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 21:25:23 »

เก่ง ๆ กันทั้งนั้นเลย ..... ชอบ

ซ่อน (จดหมาย)

สงสัย ท่านshiff คงทำบ่อยนะคะ เพราะกระเป๋าเยอะมากกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ก๊ากกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:02:48 »

ยิ้ม         ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:14:20 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
>_อนัตตา_<

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:06:34 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:24:11 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:14:21 »

แก้ไขให้แล้วล่ะค่ะ....ท่านศิษย์ใหม่ก็ลบที่อ้างอิงไว้ด้วยน่ะค่ะ ขอโทษค่ะ ไม่ได้ตั้งใจ
เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์น่ะค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

โอ๋ โอ๋ ไม่เป็นไรนะคะ
แต่ที่ลักจันทร์ ยิงฟันยิ้ม ทำไว้ ก็ทำให้เข้าใจง่ายขึ้น
เลยต้องกลับไปอ่านอีกครั้งค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ดอกฝิ่นสีคราม
มัธยม
**

O o_ก็ แค่ คน ธรรม ดา ทั่ว ไป_o O

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:20:14 »

กลอนเพาะจังคับ คนแต่งแต่งเก่งด้วย ยิ้มเท่ห์

จิตใจที่อยู่ในความมืดมิด กำลังที่จืดจาง...ทั้งยังต้องเห็นเพื่อนพลาดท่าไปกับตา ความมืดจึงครอบคุมแสงสีขาวจนหมดสิ้น
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:23:47 »

ยังหาไม่เจอเลยค่ะ ว่าใบ้ตรงไหน ฮืม

เรียนท่านพี่ยิ้มจันทร์ทราบครับ

คำตอบอยู่ที่ใต้เส้นท้ายบทกลอนล่างสุดครับ
เป็นคำอธิบายวิธิค้นหาคำตอบของกลอักษรครับพี่ครับ

ขอบคุณท่านพี่ยิ้มจันทร์ครับ

๑๔ เมย. ๒๕๕๕
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:37:06 »

เก่งมากครับท่าน ขอคารวะ ....  ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณท่าน shiff ครับถ้านึกสนุกก็ขอเชิญเขียนกลอนด้วยเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 22:41:36 »

กลอนเพาะจังคับ คนแต่งแต่งเก่งด้วย ยิ้มเท่ห์

ครับ ขอบคุณครับท่านดอกฝิ่นสีคราม

ถ้าว่างก็เชิญมาเขียนกลอนด้วยกันกับเพื่อนๆนะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:44:53 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์