เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 06:50:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  ถามผู้รู้เรื่องเบ็ดตกปลา
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถามผู้รู้เรื่องเบ็ดตกปลา  (อ่าน 4988 ครั้ง)
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 13:54:13 »

ถ้าหากผมมี งบ นิดหน่อย ไม่เกิน 1500 บาท
จะสามารถซื้อเบ็ดชุดใดได้บ้างครับ อยากใช้ตกบ่อสวาย กับ ปลาเล็กๆพวกนิลอะไรประมาณนี่คับ  ไม่ทราบว่าจะมีป่าว... แล้ว เอ็นควรใช้กี่ LB
ถ้าเป็นไปได้ ของไดว่า จะได้มั๊ยเอ่ย

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
oasis0001
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 14:55:08 »

ถ้าหากผมมี งบ นิดหน่อย ไม่เกิน 1500 บาท
จะสามารถซื้อเบ็ดชุดใดได้บ้างครับ อยากใช้ตกบ่อสวาย กับ ปลาเล็กๆพวกนิลอะไรประมาณนี่คับ  ไม่ทราบว่าจะมีป่าว... แล้ว เอ็นควรใช้กี่ LB
ถ้าเป็นไปได้ ของไดว่า จะได้มั๊ยเอ่ย
อยากใช้ตกบ่อสวาย กับ ปลาเล็กๆพวกนิล มันขัดๆกันอยู่อะครับ แบบตกสวายได้เอามาตกปลาเล็กก็ลำบาก  แบบตกปลาเล็กๆเอามาตกปลาใหญ่ก็ไม่ไหวอะครับ ฮืม
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 15:30:37 »

ู^
^
ตามนั้นครับ ต้องแยกชุด เพราะขนาดปลาและวิธีตกต่างกัน
ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 16:13:10 »

อ้างถึง
สงใสจะยากคับได้ทังสวายและนิลคงต้องใช้คัน7ฟุตสาย10ปอนรอกสปิ้นหน้าจะได้เกิน
งบนิดหน่อย
Benjamin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 16:55:03 »

งบ 1500 ตกทั้งสวายและนิล

ลองมาดูแม่สายครับ นั่งรถเมล์มาก็ได้ประหยัดดี ไปกลับไม่ถึง 100

คันหมาป่า 7-8 ฟุต ด้ามโฟมราคาไม่เกิน 300 ด้ามก็อกไม่เกิน 400

รอกมีตั้งแต่ ร้อยกว่าบาทจนถึงหลักพันเลือกเอาเองครับ

เงินที่เหลือ ซื้อเอ็น ตระก้อวิ่ง ทุ่น ลูกปัด ตะกั่ว ขอเบ็ด ลูกหมุน กิ๊ป สายหลีดสัก 5 เมตร

ไม่เกินงบครับ  ยิ้มเท่ห์

siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 17:02:59 »

ผมพึ่งจะรู้นะเนี๊ย ตกปลาแต่ละชนิดมีข้อแตกต่างหลายอย่าง
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ แต่มันก็ลังเลอยู่ดี
งบน้อย แต่หลายใจ
แล้วคันหมาป่า นี่ ใช้ดีมั๊ยคับ
งบทั่วไปที่เคาใช้ตกบ่อ จะต้องจัดอย่างไรอะคับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 17:28:07 »

ซื้อรอกแค่ตัวเดียวเบอร์ซัก3000

คันไฟเบอร์ 10ฟุต1คัน 5-6ฟุต1คัน

สลับรอกเอา ไปเย่อสวายเคียงดอยใช้10ฟุต

ไปฟาร์มเมอร์วิวถอดรอกมาใส่คัน5ฟุต

เอ็น15ปอนด์ก็พอ

1500 เหลือซื้อย่างอื่นได้ตั้งเยอะ

เล่นให้รู้จังหวะก่อน
มือใหม่อย่าเพิ่งใช้คันแกรไฟต์ อุปกรณ์งบ1500ทั้งรอกทั้งคัน
เจอของใหญ่จังหวะเบรคไม่ดีองศาคันไม่เนียนมีโอกาสหัก
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 17:34:03 »

ผมว่านะครับ  ถ้าเริ่มเล่นใหม่ ใช้ของถูกดีกว่าครับ ของแม่สายก่อนก็ได้ครับ  อย่างผมนี่ครับ ปล่อยนานๆๆ ตีเบ็ดเป็นก็ เริ่มโตมาทีละนิดครับ เบ็ดผมแพงสุดก็แค่ คัน 8 ฟุต daiwa และก็รอกdaiwa ตอนก็ก็เริ่มสะสมเบ็ดไปละครับ ของดีมีไม่กี่ตัว  ที่เหลือ แม่สายหมดครับ อิอิ งบน้อย จึงค่อยๆ ไป

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
ร้านสปื๋วฟิชชิ่งช็อป
ระดับ ป.ตรี

" มิตรภาพ กำลังใจ อย่าทำลายมัน "

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 18:54:48 »

ผมว่านะครับ  ถ้าเริ่มเล่นใหม่ ใช้ของถูกดีกว่าครับ ของแม่สายก่อนก็ได้ครับ  อย่างผมนี่ครับ ปล่อยนานๆๆ ตีเบ็ดเป็นก็ เริ่มโตมาทีละนิดครับ เบ็ดผมแพงสุดก็แค่ คัน 8 ฟุต daiwa และก็รอกdaiwa ตอนก็ก็เริ่มสะสมเบ็ดไปละครับ ของดีมีไม่กี่ตัว  ที่เหลือ แม่สายหมดครับ อิอิ งบน้อย จึงค่อยๆ ไป

^
^
^

+ 1 เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เริ่มต้น ..... เรายังหาตัวเองไม่ค่อยเจอนะ (ส่วนมาก )

ลองเล่นอะไรที่ประหยัดงบไว้ก่อนเป็นดีที่สุด

เผื่อรักไม่จริงอยากเลิก จะได้ไม่เสียดายเงิน (ซื่งหายากมากกก ....)

รึถ้าค้นพบตัวเองว่าชอบ + รักจริงหวังแต่ง อิ อิ ....

อันนี้ค่อยว่ากันอีกที พยายามค้นหา ถาม Google อ่ะกระจ่างเลย

หรืออยากปรึกษา P'ติ๋ว เชิญได้ที่ร้านสปิ๋วฟิชชิ่งเจ๊า

ที่ร้านจะซื้อขายกันด้วยหัวใจ .... แต่ก็จ่ายกันเป็นเงินเป็นทองนิแระคร้า ....

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้านสปิ๋วฟิชชิ่งช็อป  160/4 ม.6 หนองปึ๋ง ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000 นรวีร์ นิสัยคาน สุภาวรรณ 539 003 692 1 กรุงไทยห้าแยกพ่อขุนเม็งราย * https://www.facebook.com/sapewfishing 084 - 0424260
หยอยคุง
ระดับ :ป.โท

จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป.........

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 21:42:06 »

ซื้อรอกแค่ตัวเดียวเบอร์ซัก3000

คันไฟเบอร์ 10ฟุต1คัน 5-6ฟุต1คัน

สลับรอกเอา ไปเย่อสวายเคียงดอยใช้10ฟุต

ไปฟาร์มเมอร์วิวถอดรอกมาใส่คัน5ฟุต

เอ็น15ปอนด์ก็พอ

1500 เหลือซื้อย่างอื่นได้ตั้งเยอะ

เล่นให้รู้จังหวะก่อน
มือใหม่อย่าเพิ่งใช้คันแกรไฟต์ อุปกรณ์งบ1500ทั้งรอกทั้งคัน
เจอของใหญ่จังหวะเบรคไม่ดีองศาคันไม่เนียนมีโอกาสหัก

รอกเบอร์สามพันถ้าถอดมาใส่คันห้าฟุตแถมใส่สาย 15LB โหดเกินไปครับ........................

แนะนำให้เลือกอย่างใดอย่างนึงก่อน ว่าจะเอาคันยาวกะรอกสามพันหรือคันอ่อนๆกะรอกเล็กๆ ตกปลาเกล็ด.......................

งบพันห้าจัดได้ทั้งชุดเล็กชุดใหญ่ได้ชุดเดียว(แบบพอใช้ได้ปานกลางถึงต่ำ)..........................

สายให้ดูตามสเปคของรอกและคันถ้าใส่สายเกินแล้วอัดปลาใหญ่เพืองไปเร็วแน่ไม่ก้อคันหัก............................

https://www.facebook.com/WasakornTeekasang
 เบอร์08363616ห้าสี่/090-5419หกหกหก
https://www.facebook.com/harrotchiangmai/
จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป ซ๊ะป๊ะอย่าง...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 22:44:36 »

^
^
^
แหะๆ ตามนั้นเลยครับ ผมก็ว่าหนักไปสำหรับงานเล็กๆ

เบ็ดผมส่วนมากเป็นเบ็ดคนบ้า ตกสปิ๋วเอาเบ็ดยกปลาตลอด

บางทีเจอของใหญ่ถ้าขอไม่หักปากไม่ฉีก แอคชั่นคันก็งอยันรีซีท ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 12:47:09 »

น้า Dear ครับ
ว่างๆ สอนผมตกปลาหน่อยนะครับ
ยังไม่ค่อยมีเทคนิคเท่าไรครับ
อ่อนประสบการณ์อะครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 12:56:20 »

ผมแค่เด็กน้อยบ้าตกปลาเฉยๆครับ มิกล้าๆ
ร้านสปื๋วฟิชชิ่งช็อป
ระดับ ป.ตรี

" มิตรภาพ กำลังใจ อย่าทำลายมัน "

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 13:22:35 »

น้า Dear ครับ
ว่างๆ สอนผมตกปลาหน่อยนะครับ
ยังไม่ค่อยมีเทคนิคเท่าไรครับ
อ่อนประสบการณ์อะครับ

^
^
^

อิ อิ พี่ท่านมัวหาแต่อาชีวะ + พาณิชย์รึป่าว

ถึงไม่ค่อยมีเทคนิค 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. พรุ่งนี้เอาถ้วยรางวัลมาฉลองให้ได้เน้อ  จะไปเชียร์โตย .....  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ร้านสปิ๋วฟิชชิ่งช็อป  160/4 ม.6 หนองปึ๋ง ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000 นรวีร์ นิสัยคาน สุภาวรรณ 539 003 692 1 กรุงไทยห้าแยกพ่อขุนเม็งราย * https://www.facebook.com/sapewfishing 084 - 0424260
nai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 13:25:43 »

จะพยายามสุดความสามารถที่มีอยู่ครับ
แม็ทแห่งคามทรงจำครับพี่ติ๋ว
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 16:02:37 »

ผมก็ตกปลามือสมัครเล่นครับ รอก คันเบ็ดและอุปกรณ์ของผมราคาไม่ถึง 1 พันครับ
แบบว่างบมีน้อยครับ แต่ก็พอตกปลาได้ครับ ตกทั้งปลาเกล็ด และตกปลาชะโด
    วันนี้ก็ไปตกชะโดมาด้วยคันเบ็ดถูกๆกับเหยื่อปลอมกบธรรมดา ได้ปลาไซค์ประมาณ 2 โลกว่าๆครับ ตัวใหญ่กว่านี้ก็เคยได้มาครับสำหรับเบ็ดราคาถูก
    สำหรับผมได้เท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ
Benjamin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 16:44:49 »

ผมก็ตกปลามือสมัครเล่นครับ รอก คันเบ็ดและอุปกรณ์ของผมราคาไม่ถึง 1 พันครับ
แบบว่างบมีน้อยครับ แต่ก็พอตกปลาได้ครับ ตกทั้งปลาเกล็ด และตกปลาชะโด
    วันนี้ก็ไปตกชะโดมาด้วยคันเบ็ดถูกๆกับเหยื่อปลอมกบธรรมดา ได้ปลาไซค์ประมาณ 2 โลกว่าๆครับ ตัวใหญ่กว่านี้ก็เคยได้มาครับสำหรับเบ็ดราคาถูก
    สำหรับผมได้เท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ

ไปตกไหนมาครับพี่อยากไปบ้างจังครับ  ยิงฟันยิ้ม

GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2010, 16:52:55 »

ไปตกไหนมาครับพี่อยากไปบ้างจังครับ  ยิงฟันยิ้ม
   วันนี้ไปตกที่อ่างแม่ต๊าก มาครับ กะลังแกงส้มกันครับ แซบหลาย ว่างๆก็เรียนเชิญนะครับ
teeford
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2010, 17:17:55 »

ไม่กล้าแนะนำขอเขียนไว้พิจารณาครับ ตกสปิ๋วไปก่อนครับ ซื้อคันสปิ๋วแม่สายไม่เกิน 500 บาท 6 ฟุตครับ รอกขนาดปานกลางไม่เกิน 300 บาท
สาย 8Lb 1ม้วน ตะกั่ว ลูกหมุน สายลีด6Lb 1 ม้วน ขอเบ็ด 1 ธรรมดาขนาดกามาเบอร์ 3 ทุนตกปลาเกล็ดอีก 2-3 อัน อาหารปลา  กระชังใส่ปลา ร่มกันแดด กล่องอุปกรณ์และอื่นๆ ตก 2 ขอ ตามบ่อ ลองดูแล้วจะรู้ว่าชอบอะไร ชอบปลาใหญ่กินเบ็ดเล็กหรือชอบปลาเล็กกินเบ็ดใหญ่(อุปกรณ์ซื้อไปเรื่อยๆสะสมไว้ครับ)
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2010, 18:33:51 »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ครับ
ผมไปซื้อมาแล้วคับเบ็ด แต่ไม่รู้จะไปตกตรงไหน
แถวในเมืองไม่มีเพื่อนไปตกด้วยเลย
(ซื้อมา 2 อย่าง) แบบตกสปิ๋ว(แม่สาย) กับ ตกสวาย(คันหมาป่า)อะคับ
ส่วนรอกก็มีครบละ อยากหาแนวทางก่อน แล้วค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าน่าจะดี
สายเบ็ดยังมัดไม่เป็น วิธีเกี่ยวเหยื่อก็ไม่รู้ทำไง ตอนนี้นั่งดูเวปอย่างเดียวคับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์