เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 07:27:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  อยากทราบว่ามีโรงงานน้ำดื่มใดบ้างในเชียงรายที่ผ่านมาตรฐาน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบว่ามีโรงงานน้ำดื่มใดบ้างในเชียงรายที่ผ่านมาตรฐาน  (อ่าน 4736 ครั้ง)
TunaFish
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2010, 17:55:12 »

น้ำถังใหญ่ ราคาประมาณ 12 บาทอ่ะคับ เห็นหลากหลายยี่ห้อมาก แล้วก้อจำเป็นต้องใช้ซะด้วยสิครับ ก้อเลยอยากทราบยี่ห้อ/โรงงานที่ผ่านมาตรฐาน ยี่ห้อก่อนหน้าที่ใช้อยู่ มันซีลฝาเหมือนแค่เอาน้ำร้อนมาลวกเองอ่ะคับ แล้วข้างในจะเอาน้ำอะไรมาขายให้เราเนี่ย
rose108
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2010, 18:26:49 »

น้ำดื่มเกลียวทิพย์ ของสหกรณ์ นางแลก็สะอาดดีนะค่ะ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 08:44:19 »

น้ำดื่มเกลียวทิพย์ ของสหกรณ์ นางแลก็สะอาดดีนะค่ะ
+100 ใช้บริการอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
TunaFish
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 08:47:30 »

เดี๋ยวจะลองไปสำรวจดูว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง แล้วจะเอารายชื่อมาให้พิจารณาครับ ว่าผ่านมั้ย
ปล.ไม่ทราบว่าจะเปิดเผย ยี่ห้อน้ำในนี้ได้รึเปล่าคับ กลัวว่าเดี๋ยวโดนฟ้องร้องเอาหน่ะคับ  จุมพิต
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 08:59:54 »

+100 ใช้บริการอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

+ ด้วย ดื่มอยู่ทุกวันที่สำนักงาน อิอิ ช่วยสหกรณ์ขายของ

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 09:05:26 »

น้ำมีหลายยี่ห้อมากมาย ในเชียงราย ก็คงต้องดูตรง อย นะครับ เพราะทุกที่ก็จะเป็นน้ำ RO ทั้งนั้น

TunaFish
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 15:50:15 »

ท่าทางจะดีจริงยี่ห้อนี้ มีคนแนะนำหลายคนเลย
digizone
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 17:28:20 »

น้ำดื่มสากล ถนนศรีทรายมูลครับ
AIT

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 02:59:12 »

ส่วนใหญ่จะเป็นน้ำกรองธรรมดาครับ
!DeePack!

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 18:55:18 »

น้ำถังใหญ่ ราคาประมาณ 12 บาทอ่ะคับ เห็นหลากหลายยี่ห้อมาก แล้วก้อจำเป็นต้องใช้ซะด้วยสิครับ ก้อเลยอยากทราบยี่ห้อ/โรงงานที่ผ่านมาตรฐาน ยี่ห้อก่อนหน้าที่ใช้อยู่ มันซีลฝาเหมือนแค่เอาน้ำร้อนมาลวกเองอ่ะคับ แล้วข้างในจะเอาน้ำอะไรมาขายให้เราเนี่ย
เอาน้ำร้อนมาลวกเป็นการทำให้ซิลหดตัวเฉยๆครับไม่เกี่ยวกับน้ำข้างในบ้างที่ก็ใช้ไดร์เป่าให้หดครับ
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2010, 12:02:39 »

เกลียวทิพย์ ของสหกรณ์นางแล แต่ต้องซื้อที่ตัวแทน
เขามีตัวแทนอยู่ในร้านค้าของแต่ล่ะชุมชนด้วย
เว้นท่านอยู่นอกเมือง ต้องมาหาร้านตัวแทนใกล้ที่สุดนะครับ

กรรมวิธีผลิต เมื่อผ่านระบบการกรอง ผ่านแสงโอโซนแล้ว นั่นคือสะอาดแล้ว
ขั้นตอนปิดฝา หมุนเกลียวฝาแล้วเอาซีลครอบ เป่าด้วยไดร์ร้อนๆ ให้ซีลหดรัด
กันเกลียวคลาย และกันขอบฝาไม่ให้มีฝุ่นผงเ้ข้าไปด้วย
ถ้าเข้าใจระบบการผลิตของเขาแล้ว ตรวจสอบคุณภาพได้ด้วยตัวเอง
ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อที่ผมว่าก็ไ้ด้ครับ ถ้าสะดวก และสะอาดตามที่ว่าไว้
แต่ที่ผมทำทุกสัปดาห์ ยังไงก็ไปในเมือง หาตู้ลิตรละบาท เอาขวดหกลิตร
ที่ใช้หมดแล้ว มาเติม กดสี่บาท ได้เต็มหกลิตรพอดี หิ้วขึ้นลงรถก็ง่าย

วัยขนาดเรานี่ ยกถังยี่สิบไม่ไหวแล้วครับ รอรถมาส่งเด็กยกเข้าบ้านให้
แต่พอจะยกรินลงขวดก็เป็นอันทุลักทุเลอีก ถึงจะมีตัวช่วยสูบก็ตามที

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ

yuidee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 13:39:26 »

น้ำดื่มขุนกรณ์ละค่ะ นี่ก็ดีนะค่ะ เพราะพี่ก็ใช่บริการเค้าอยู่ ส่งให้ลูกค้าก็ว่าดีนะค่ะ
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 13:48:18 »

เกลียวทิพย์ ของสหกรณ์นางแล แต่ต้องซื้อที่ตัวแทน
เขามีตัวแทนอยู่ในร้านค้าของแต่ล่ะชุมชนด้วย
เว้นท่านอยู่นอกเมือง ต้องมาหาร้านตัวแทนใกล้ที่สุดนะครับ

กรรมวิธีผลิต เมื่อผ่านระบบการกรอง ผ่านแสงโอโซนแล้ว นั่นคือสะอาดแล้ว
ขั้นตอนปิดฝา หมุนเกลียวฝาแล้วเอาซีลครอบ เป่าด้วยไดร์ร้อนๆ ให้ซีลหดรัด
กันเกลียวคลาย และกันขอบฝาไม่ให้มีฝุ่นผงเ้ข้าไปด้วย
ถ้าเข้าใจระบบการผลิตของเขาแล้ว ตรวจสอบคุณภาพได้ด้วยตัวเอง
ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อที่ผมว่าก็ไ้ด้ครับ ถ้าสะดวก และสะอาดตามที่ว่าไว้
แต่ที่ผมทำทุกสัปดาห์ ยังไงก็ไปในเมือง หาตู้ลิตรละบาท เอาขวดหกลิตร
ที่ใช้หมดแล้ว มาเติม กดสี่บาท ได้เต็มหกลิตรพอดี หิ้วขึ้นลงรถก็ง่าย

วัยขนาดเรานี่ ยกถังยี่สิบไม่ไหวแล้วครับ รอรถมาส่งเด็กยกเข้าบ้านให้
แต่พอจะยกรินลงขวดก็เป็นอันทุลักทุเลอีก ถึงจะมีตัวช่วยสูบก็ตามที

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ

สั่งเป็นลังแบบขวดลิตรก็ได้นะครับ สะดวกดี ผมใช้ทั้งสองแบบ แบบขวดเล็กและถัง 20 ลิตร ใช้บริการของน้ำดื่มเคพี ที่ป่ายางมนครับ เคยไปดูเขาผลิตถึงโรงงานมาเช่นกันครับ

GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 14:02:28 »

เตือนไว้สักนิดนะครับ สำหรับผู้ที่ชอบดื่มน้ำที่สะอาดเกินไปครับ น้ำที่ผ่านกรรมวิธี รีเวิสออสโมซิส โอโซน จะเป็นน้ำที่สะอาดมาก ใกล้เคียงน้ำบริสุทธิ์ ไม่เหมาะต่อสุขภาพร่างกายเราครับ หากเราดื่มเป็นประจำทำให้ร่างกายเราขาดแร่ธาตุที่จำเป็น ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อร่างกายครับ หลายคนเลือดจาง กระดูกพรุน สารพัดครับ
^-^..นู๋อ้อย..^-^
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 14:37:51 »

ที่บ้านก็ใช้บริการของเกลียวทิพย์อยู่ค่ะ น้ำก็สะอาดดีค่ะ ช่วงก่อนบริโภคของยี่ห้อหนึ่งทางแม่จัน แค่ภาชนะที่บรรจุยังไม่สะอาดเลย เลยคิดว่าน้ำข้างในคงไม่ต่างกัน

ต้องมีสักวัน ที่เป็นของเรา
AIT

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2010, 01:30:17 »

ส่วนใหญ่ทุกยี่ห้อ เจ้าหน้าที่อย.จังหวัด จะสุ่มตรวจเป็นช่วงๆ อยู่แล้วอ่ะครับ ไม่ต้องห่วง ผมยังคิด ๆ อยากทำโรงงานน้ำดื่มอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อมครับ อิอิ
power125x
ทำเองขายเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 14:54:44 »

น้ำดื่มอาร์โอดื่มได้
ข้อมูลอ้างอิงโดย
ศ.นพ.เกรียง ตั้งสง่า
นายกสมาคมโรคไตแห่งประเทศไทย (หัวหน้าสาขาวิชาโรคไต ภาควิชาอายุรศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาฯ)
     คุณหมอเกรียง บอกว่า สารปนเปื้อนในน้ำบริสุทธิ์ต้องมีระดับมาตรฐานที่ยอมรับได้ อาทิ ฟลูออไรด์ในน้ำดื่มต้องไม่เกิน 4 มิลลิกรัมต่อลิตร ฯลฯ ส่วนพวกแคลเซียม แมกนีเซียม โซเดียม ไม่ได้กำหนดปริมาณไว้กี่มิลลิกรัมต่อลิตร หากเป็นสารปนเปื้อนที่มีประโยชน์ต่อร่างกายพวกแคลเซียม แมกนีเซียม ก็ไม่เป็นอันตราย ทุกคนรู้ว่าฟลูออไรด์ป้องกันฟันผุ ทำให้ฟันแข็งแรง แต่ไม่รู้ว่า ฟลูออไรด์จำนวนมากในน้ำดื่มจะทำให้กระดูกผุ หรือสารปนเปื้อนพวก Copper อาจทำให้เกิดอาการเม็ดโลหิตแตกตัว และพวก Arsenic ทำให้ปลายประสาทชา รวมถึงเหล็กหรือตะกั่วปนเปื้อนจะทำให้เกิดอาการปลายประสาทอักเสบ"คุณหมอเกรียง บอกอีกว่า ปริมาณเกลือแร่ที่เป็นประโยชน์มีอยู่ในอาหารแล้ว ดังนั้นการดื่มน้ำไม่บริสุทธิ์ อาจก่อให้เกิดโรคภัยไข้เจ็บ ยกตัวอย่างน้ำบ่อในภาคเหนือมีฟลูออไรด์มาก ทำให้เกิดโรคกระดูกผุ นิ่วและโรคไต บางพื้นที่ในภาคตะวันตก อาทิ จังหวัดกาญจนบุรีมีการทำเหมืองแร่ น้ำอาจมีการปนเปื้อนของสารตะกั่ว
     ถ้าจะกล่าวถึงระบบกรองน้ำอาร์โอ มีการอธิบายว่า สามารถกรองตั้งแต่สารหยาบที่สุดจนถึงละเอียด ขั้นตอนต่างๆ มีตั้งแต่เม็ดทราย ผงถ่าน สามารถกรองสารชิ้นโตๆ อาทิ เส้นผม ยีสต์ รา ส่วนขั้นตอนระบบไมโครฟิลเทรชั่น (Micro Filtration) สามารถกรองเชื้อแบคทีเรีย ควันบุหรี่ โมเลกุลเชิงซ้อนได้ และขั้นตอนอัลตราฟิลเทรชั่น สามารถกรองสารโมเลกุลเล็กๆ อาทิ ไวรัส โมเลกุลไข่ขาว ตะกอนลอยแขวนในน้ำ และระบบสุดท้ายรีเวิร์ส ออสโมซิส สามารถกรองสารปนเปื้อนอย่างละเอียด พวกโลหะหรือสารประกอบเกลือต่างๆ หากถามว่า จำเป็นต้องดื่มน้ำอาร์โอหรือไม่ คุณหมอเกรียง บอกว่า จะเลือกดื่มน้ำต้ม น้ำประปากรองแบบหยาบๆ ผ่านการฆ่าเชื้อโรคก็ได้ ผมไม่ได้เชียร์น้ำอาร์โอ แต่อยากกระตุ้นให้รู้จักความสะอาดของน้ำ เป็นน้ำที่เหมาะแก่การดื่ม จริงๆ แล้วน้ำอาร์โอยังไม่เข้าขั้นน้ำกลั่น ไม่ได้สะอาดร้อยเปอร์เซ็นต์ ระบบกรองน้ำจะใช้แรงอัดมหาศาล ทำให้พวกตะกอนลอยแขวนในน้ำ หรือพวกโลหะถูกอัดออก อย่างพวกแคลเซียมกรองได้เพียง 98% ยังมีเล็ดลอดมาได้ประมาณ 2% หรือสารอื่นๆ อีก เห็นได้ว่าไม่สามารถกรองสารได้หมด จะกรองได้ประมาณ 95-98% มีสัดส่วนสารปนเปื้อน 2-3% เพราะฉะนั้นน้ำอาร์โอ ไม่ใช่น้ำกลั่น แต่มีแร่ธาตุปริมาณน้อย ทางคณะกรรมการอาหารและยา ก็เคยปรึกษาผมให้ช่วยแถลงให้ประชาชนทราบข้อเท็จจริง ผมไม่ได้ทำงานให้ อย.ผมเป็นฝ่ายที่รู้เทคโนโลยีก็ต้องอธิบาย นอกจากนี้มีข้อสงสัยอีกว่า การดื่มน้ำกระด้างเป็นผลเสียต่อร่างกายหรือไม่" หากจะบอกว่าโรคหัวใจเกิดจากการดื่มน้ำอ่อน แนวคิดลักษณะนี้ต้องใช้วิธีการทดลอง โดยแยกออกเป็นสองกลุ่ม กลุ่มหนึ่งดื่มน้ำอ่อน อีกกลุ่มดื่มน้ำกระด้าง แล้วควบคุมปัจจัยอื่นๆ ทั้งเรื่องอาหาร ความดันโลหิต ไขมันในเลือด การออกกำลังกาย ต้องศึกษาต่อเนื่องนาน 20 ปี การวิจัยส่วนนี้ทำได้ไหม คุณหมอเกรียง บอกว่า ทำได้แต่ยาก เพราะฉะนั้นข้อสรุปว่า ดื่มน้ำอ่อนเป็นโรคหัวใจ จึงไม่มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ หรือบอกว่าการดื่มน้ำแร่ธาตุมีประโยชน์ "ผมว่าไม่น่าเชื่อถือ ไม่มีเหตุผล น้ำแร่ไม่จำเป็นต่อร่างกาย ถ้าจะดื่มก็ได้ไม่เป็นไร แล้วจะดื่มไปทำไม เพราะเรามีน้ำบริสุทธิ์ตามมาตรฐานคณะกรรมการอาหารและยา และองค์การอนามัยโลกไม่สามารถยืนยันชัดเจนว่า การดื่มน้ำเกลือแร่บางอย่างจะมีผลดีต่อสุขภาพ ขอให้นึกว่าสังคมไทยในอดีตดื่มน้ำฝน ในยุคนั้นน้ำฝนไม่มีสารปนเปื้อน ไม่มีมลภาวะ ถ้ามีคนบอกว่าดื่มน้ำอ่อนมากๆ จะไปละลายเกลือแร่ ผมไม่รู้จะพูดยังไง คุณหมอคนอื่นๆ ได้ยินแล้วก็หัวเราะ ร่างกายของมนุษย์ กินอาหารเป็นเวลา จะมีกระบวนการเก็บสารมีประโยชน์ไว้ สารไม่มีประโยชน์ก็จะกรองทิ้ง แต่ละวันเรากินแคลเซียมกว่า 1,000 มิลลิกรัม"
     อย่างไรก็ตาม ร่างกายควรได้รับแคลเซียมประมาณ 800-1,200 มิลลิกรัม เกลือแร่ชนิดนี้สามารถหาได้จากอาหารไม่จำเป็นต้องหาแคลเซียมจากน้ำที่มีอยู่ปริมาณน้อยเพียง 40-60 มิลลิกรัม ดังนั้นการดื่มน้ำบริสุทธิ์จึงไม่มีผลกระทบต่อสุขภาพ ไม่ต่างกับแมกนีเซียม ร่างกายต้องการเพียง 300 มิลลิกรัม และสามารถหาได้จากการรับประทานอาหาร คุณหมอเกรียง บอกอีกว่า ปัจจุบันน้ำอาร์โอราคาถูก และถูกกล่าวหาว่าเป็นอันตราย กรณีนี้ไม่จริง"ผมคิดว่าการถกเถียงเรื่องน้ำในเชิงวิชาการเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องถกเถียงตามหลักเหตุผล และแนวคิดวิทยาศาสตร์ ต้องละอัตตา เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ต่อประชาชนมากที่สุด ก็เพราะน้ำก็คือน้ำ อาหารก็คือแหล่งให้เกลือแร่และพลังงาน"
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 14:59:19 »

น้ำดื่ม พานวนชัย(อ่านว่า พานวะนะชัย)  อ.พาน ยิงฟันยิ้ม
peterxthai
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 01:44:40 »

พานวนชัยอีกคนครับ ของเขาได้รับรางวัลระดับประเทศเลย
adisak phayao
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2016, 02:50:57 »

ท่านไหนมีฝาน้ำเก่าขายไหมครับ ต้องการครับ แบบสลักด้านข้างฝาจะแบบหนามๆแหลมๆอ่ะครับ
หน้า: [1] พิมพ์