เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 15 พฤษภาคม 2024, 03:33:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เกิดอะไรขี้น ช่วยดูให้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เกิดอะไรขี้น ช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 3455 ครั้ง)
Omize
เตรียมอนุบาล
*

no need captions

« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 23:43:55 »

คือว่าผมก้เล่นๆไปปกตินะ พอดีจะกดเข้าดูวิดีโอที่โพสจัง ปรากฏว่าอยู่ดีๆ เครื่องก็ค้าง คลิกอะไรไม่ได้เลย ผมเลย กด crl+alt+del ปรากฏว่ามันขึ้นเป็น รูปข้างล่างนั้นอะครับ เลยต้องกดปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่
ผมใช้โน๊ตบุคนะคับ

won't go home without you
uphigher
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 08:46:12 »

มันคือ จอมมารบลู เอ้ย

บลูสกรีน โน้ตบุ๊ค การ์ดจอแยกหรือป่าวครับ
ลองอ่านดีดี มันจะบอกปัญหาที่เกิดเกี่ยวกับ Hardware ครับ
ถ้าปล่อยไว้ เสียหายหลายแสนแน่
ถ้าพอมีความรู้แกะมาลองขยับแน่นๆ ทำความสะอาดดูครับ

ไม่เป็นก็ส่งซ่อมได้เลยครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:32:04 »

atikmpag.sys หยุดทำงาน

ไอ้ atikmpag.sys ตัวนี้ มันคือ driver การ์ดจอตัวนึงครับ มันทำงานไม่สมดุล มันเลยดับไป

จาก http://windows7themes.net/what-is-atikmpag-sys-fix-blue-screen-of-death.html

กับ http://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_7-hardware/random-bsods-on-win-7-64-bit-caused-by-atikmdagsys/22405645-749b-4d62-92bb-e4710277c90d

พอจะสรุปได้ว่า บลูสกรีนจากไฟล์นี้ ให้ลอง ใช้ driver รุ่นที่เก่ากว่านี้ครับ หรือ uninstall driver แล้วลงใหม่ดู อาจจะหายครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
mpay
มิหวังเป็นวีระบุรษ แต่ก็สุดเห็นชาติพินาศสลาย
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ด่วนโทร 094-7607396 หรือไลน์มา 0947607396

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:35:33 »

Note รุ่นไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับถ้าเป็นรุ่นเก่า VGA แยก ถ้าตั้งแต่ปี 2010 มาจะเป็นแบบ VGA ฝั่งบอร์ดครับปกติอาการเช่นนี้ เหมือนไฟล์ Driver หายไปครับลองเข้า Safemode แล้ว Unstall Driver VGA ออกแล้วเข้าไปโลดตัวใหม่ล่าสุดจากเว็ปผู้ผลิตครับ

ด่วนโทร 094-7607396 หรือไลน์มา 0947607396
Omize
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:04:53 »

ผมใช้ lenovo G475 ครับ การ์ดจอไม่รู้ว่าแยกมั้ยอ่ะคับ แต่มันบอกว่าเป็น GPU รู้สึกว่าจะเป็นรุ่น ATi HD 6310 ครับ
ปกติก็ไม่เกิดอาการแบบนี้นะครับ มันเพิ่งเป็นมาได้ 2-3 วันนี้เอง หรือว่าผมใช้งานมันเยอะเกินไปครับ เลยทำให้เครื่องร้อน
แต่ปกติผมก้ไม่ได้เล่นเกมส์หรือใช้งานกราฟฟิกอะไรเลยนะครับ แค่เล่นเน็ตธรรมดา

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:08:31 »

คงเพราะไม่ได้เล่นเกม มันเลยไม่เกิดอาการไงครับ มันเลยไม่ได้ใช้การ์ดจอเลย

คงเพราะเปิดวีดีโอ แล้วเครื่องพยายามเรียกใช้การ์ดจอ แล้วไม่สำเร็จ เลยบลูไปน่ะ

จขกท ลองทำวิธีข้างบนรึยังครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Omize
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:22:37 »

คงเพราะไม่ได้เล่นเกม มันเลยไม่เกิดอาการไงครับ มันเลยไม่ได้ใช้การ์ดจอเลย

คงเพราะเปิดวีดีโอ แล้วเครื่องพยายามเรียกใช้การ์ดจอ แล้วไม่สำเร็จ เลยบลูไปน่ะ

จขกท ลองทำวิธีข้างบนรึยังครับ

เดี๋ยวผมจะลองลงไดรเวอร์มันล่ะกันนะครับ ไดรวเว่อร์การ์ดจอใช่มั้ยครับ 
ถ้ามันยังไม่ได้แล้วเกิดอาการงอแงขึ้นมาอีก สงสัยคงต้องส่งร้านล่ะครับ  ผมซื้อที่ banana it ที่เซนทรัลเชียงรายนี่แหละครับ ซื้อยังไม่ถึงปีเลย
เป็นครั้งแรกที่จะกลับไปใช้บริการ   หึหึ.............

Omize
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:26:15 »

เมื่อเช้า ลองเปิดเกมส์ biohazard4 เล่นเพื่อลองเรียกใช้ กราฟฟิกการ์ดดู  เล่นไปซักพักมันก็ไม่เป็นบลูสกรีนขึ้นนะครับ

เซงงงงกับมันเลยจริงๆ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:27:10 »

เมื่อเช้า ลองเปิดเกมส์ biohazard4 เล่นเพื่อลองเรียกใช้ กราฟฟิกการ์ดดู  เล่นไปซักพักมันก็ไม่เป็นบลูสกรีนขึ้นนะครับ

ใช่เลย ถ้า ไม่ driver ก็ตัวชิพการ์ฟิคนี่แหละครับ

Omize
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 13:33:45 »

ใช่เลย ถ้า ไม่ driver ก็ตัวชิพการ์ฟิคนี่แหละครับ

ขอบคุณมากๆครับ

JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 01:21:20 »

อาการเล็กๆน้อยๆแบบนี้แก้ไม่ยาก ให้ใช้บริการประกันจาก banana ก่อนนะครับ ถ้ายังไม่ดียังไงก็บอกละกัน

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
ZaNen
Why so serious?
ชั้นประถม
*

'Head and thinking cold, Heart Hot'

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:18:42 »

อาการนี้เคยเป็น
ย้าย HDD เดิมออกแล้วเอาของอีกเครื่องใส่
มันแจ้งมาอะไรประมาณนี้แหละ ก็เลยตัดสินใจลง Win ใหม่
เพราะไหนๆ ก็จะย้าย HDD + เพิ่มมันอีกลูกอยู่แล้ว
ยอมเสียเวลาเกือบครึ่งวันเพื่อความสมบูรณ์แบบ TT^TT

หน้า: [1] พิมพ์