เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:33:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เทคนิคผลิตลำไยนอกฤดูอินทรีย เอามาฝากบอร์ด ท่าน BM ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เทคนิคผลิตลำไยนอกฤดูอินทรีย เอามาฝากบอร์ด ท่าน BM ครับ  (อ่าน 1597 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 16:23:49 »

พอดีไปเจอมาวันนั้นนั่งดูอยู่.....สำหรับคนที่ไม่ได้ดู  ใครมีเศษอาหารทะเลสามารถนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ตามทันเกษตรวันนี้ ผมมีวิธีของคุณลุงนิวัติ พลเยี่ยม เกษตรกรที่ ตำบลจรัด อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ ในการบังคับลำไยออกนอกฤดูด้วยวิธีอินทรีย์ไม่ใช้สารเคมีใดๆ เร่งเลย สามารถลดต้นทุนการผลิตได้มากถึง 70 เปอร์เซ็นต์ และไม่ส่งผลเสียต่อต้นลำไยในระยาวด้วยครับ

การบังคับให้ลำไยออกนอกฤดูของคุณลุง จะเริ่มทำในช่วงต้นเดือนธันวาคม ขั้นแรกจะเตรียมต้นก่อน โดยตัดแต่งกิ่งที่ไม่สมบูรณ์ กิ่งกระโดง รวมถึงกิ่งหลักที่อยู่กลางพุ่ม 2-3 กิ่งออกไป ให้ทรงพุ่มโปร่งและได้รับแสงแดดมากขึ้น จะช่วยกระตุ้นให้แตกใบและกิ่งใหม่ หลังจากนี้ทำความสะอาดบริเวณโคนต้น แล้วบำรุงต้นด้วยสูตรน้ำหมักจากปลาทะเล ซึ่งคุณลุงได้ทดลองแล้วว่า ทำให้ต้นลำไยออกนอกฤดู และจากการศึกษาพบว่ามีปริมาณแคลเซียมอยู่สูง โดยต้นลำไย 1 ต้น จะใช้น้ำหมักปลาในอัตรา 1 ซีซี ผสมกับน้ำ 1 ลิตร มาราดโคน จากนั้นพักต้นไว้ประมาณ 1 เดือน ก็จะใช้น้ำหมักปลาราดซ้ำ เพื่อกระตุ้นการออกดอก และหลังจากนี้อีก 45 วัน ซึ่งเป็นระยะที่เริ่มมีตาดอก ก็ให้ราดซ้ำอีก แล้วเว้นช่วงไปอีก 60 วัน จะเป็นช่วงที่ลำไยเริ่มติดผลเล็กๆ ให้ราดน้ำหมักปลาอีกครั้ง ส่วนการให้น้ำจะให้ผ่านระบบสปริงเกลอร์ โดยคุณลุงจะให้น้ำทุกๆ 3 วัน ติดต่อกันไปจนเก็บผลผลิต

คุณลุงบอกว่า วิธีนี้จะเก็บผลผลิตได้ก่อนฤดู คือตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคม จนถึงช่วงปลายเดือนกรกฎาคม พอเข้าช่วงที่ต้นลำไยในฤดูให้ผลผลิต เกษตรกรจะพักต้นไว้ประมาณ 4 เดือน แล้วจึงเริ่มบังคับให้ออกนอกฤดูอีกครั้ง วิธีนี้ใช้ต้นทุนไม่สูงเท่ากับการใช้สารเคมีเร่ง ผลผลิตที่ได้ยังปลอดภัยต่อตัวเกษตรกรและผู้บริโภคด้วย
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 10:43:58 »

สงสัยต้องลองละท่านสบายแมน
สบายแมน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 11:43:06 »

สงสัยต้องลองละท่านสบายแมน

ครับผมเคยเห็นในข่าวออกดอกจริงๆนะครับแต่ว่าให้น้ำบ่อยไปหน่อย
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 21:24:55 »

ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กั๋นฟังเจ้า
ไค่ลองผ่อน่อ..เข้าท่าแต้..บ่มีอันตรายตวย  ยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 07:25:52 »

ขอบคุณครับ ที่เอาข้อมูลดีๆมาแชร์กัลๆ  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 12:19:25 »

ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณมากครับ.....ที่เอาเทคนิคดีๆมีประโยชน์มาฝากกันครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สบายแมน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 21:45:39 »

ผมเห็นสวนคุณลุงในโทรทัศน์ออกเหมือนใส่สารยังไงยังงั้นเลยครับ แต่ว่าปลาทะเลบ้านเฮามันบ่ะค่อยมีเน๊าะครับนี้แหละ..... ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 06:35:42 »

ผมเห็นสวนคุณลุงในโทรทัศน์ออกเหมือนใส่สารยังไงยังงั้นเลยครับ แต่ว่าปลาทะเลบ้านเฮามันบ่ะค่อยมีเน๊าะครับนี้แหละ..... ยิงฟันยิ้ม

น๊านเน๊อะ .. เดี๋ยวผมไป แอ่ว พัทยา จะลองถาม อ้ายบ่าวผมฝ่อ ครับท่าน สบายแมน
อ้ายบ่าวผม มีสวน อยู่จันทบุรี มันก็มีสภาพ อากาศ ตี่แตกต่างจากบ้านเฮาไปนักอยู่ครับ
อย่างมะม่วง ตอนนี้ตี่บ้านอ้ายบ่าวผม มันสุกแล้ว ทั้งที่บ่ได้ใส่สารใดๆ  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
สบายแมน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 12:49:09 »

น๊านเน๊อะ .. เดี๋ยวผมไป แอ่ว พัทยา จะลองถาม อ้ายบ่าวผมฝ่อ ครับท่าน สบายแมน
อ้ายบ่าวผม มีสวน อยู่จันทบุรี มันก็มีสภาพ อากาศ ตี่แตกต่างจากบ้านเฮาไปนักอยู่ครับ
อย่างมะม่วง ตอนนี้ตี่บ้านอ้ายบ่าวผม มันสุกแล้ว ทั้งที่บ่ได้ใส่สารใดๆ  ยิงฟันยิ้ม

แม่นละครับผลไม้ทางใต้มันจะไล่สุกขึ้นมาครับ สังเกตุว่าเวลาจะได้กิ๋นผลไม้เปิ้นจะไปรับเอาทางใต้ ที่ตลาดไทมาขายก่อน ส่วนตางบ้านเฮาได้กิ๋นเมื่อตอนบ้านเขาหมดแล้วก็ลำไปแหมแบบครับ ตอนนี้ท่านไดใสสารลำใยพ้องครับดอกกำลังบานถ้าโดนฝนหมดกั๋นเลยเน่อ.... ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:49:31 »

ข่าวดีความหวังใหม่ของชาวสวนลำใยครับ....คณะเภสัช มช. สามารถคิดค้าสารสกัดจากเมล็ดลำใยได้สำเร็จครับ สารตัวนี้สามารถใช้รักษาและบรรเทาอาการไขข้ออักเสบ รูมาตอย อาการเจ็บข้อเจ็บเข่าได้ดีเลยครับ ตอนนี้กำลังนำออกวางจำหน่าย ได้ข่าวว่าขายดีด้วย เนื่องจากลูกค้านำไปใช้แล้วได้ผลจึงมีลูกค้าเจ้าเก่ากลับมาอุดหนุนจนของผลิตไม่ทันครับ ......เป็นอีกหนึ่งความหวังของเกษตรกรชาวสวนลำใยเราอีกหน่อยราคาลำใยอาจดีขึ้นกว่านี้ครับ. ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 12:33:37 »

ข่าวหนังสือพิมพ์    

พรีม่า เฮิร์บ เปิดตัว “ลองกานอยด์” ครีมลำไยขยายตลาดอินโดจีน
“บริษัท พรีม่า เฮิร์บ (ประเทศไทย) จำกัด ผู้ผลิตลองกานอยด์ครีมเมล็ดลำไยป้องกันเข่าเสื่อม ขยายฐานการค้าไปสู่อินโดจีน มาเลเซีย อินโดนีเซีย สิงคโปร์ และฟิลิปปินส์เป็นหลัก”

ศาสตราจารย์.ดร อุษณีย์ วินิจเขตคำนวณ คณะแพทย์ศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ปรึกษาบริษัทพรีม่า เฮิร์บ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า บริษัทพรีม่า เฮิร์บ (ประเทศไทย) จำกัด ผู้ผลิตสินค้าของพรีม่า เฮิร์บ มีทั้งเครื่องสำอาง และนวัตกรรมแพทย์ทางเลือกซึ่งได้มีการคิดค้นสินค้าที่เป็นนวัตกรรมใหม่จากเมล็ดลำไย ล่าสุดได้มีการเปิดตัวครีม “ลองกานอยด์” ซึ่งเป็นครีมทีสกัดมาจากลำไย ผลไม้เมืองเหนือ และว่านของล้านนา ส่งผลให้ครีมนี้ช่วยในเรื่องของการดูแลข้อเข่าเสื่อม ปวดข้อ กล้ามเนื้อ ลดการอักเสบ หลังจากที่ได้ทดลองวางตลาดและดูกระแสตอบรับได้ผลเป็นที่พอใจของผู้บริโภดให้มากขึ้น ได้กระจายไปยังศูนย์จำหน่าย Prima Herb กว่า 200 ศูนย์และผู้แทนเกือบจะทั่วประเทศ กรุงเทพฯ ภาคใต้ ภาคอีสาน ฯลฯ เจาะกลุ่มเป้าหมาย นักกีฬา วัยรุ่น ผู้สูงอายุ ผู้ที่มีปัญหากระดูกเสื่อม

นอกจากนี้ยังได้ออกวางจำหน่ายยังประเทศต่างๆ โดยร่วมมือระหว่าง บริษัท พรีม่า เฮิร์บ (ประเทศไทย) จำกัด ได้ร่วมมือ OBLIVIOUS CO.,LTD กลุ่มทุนยักษ์ใหญ่ ซึ่งได้รับการสนับสนุนของหอการค้าไทยและสสว.ทั้งนี้ เพื่อช่วยให้นวัตกรรมดังกล่าวฯ พัฒนาสูเชิงพาณิชย์อย่างเป็นรูปธรรมและกว้างวางในระดับสากล และเพื่อเป็นการต่อยอดสู่ตลาดอนาคต โดยในช่วงต้นนี้จะมีการขยายฐานการค้าไปสู่ภูมิภาคอินโดจีน มาเลเซีย อินโดนีเซีย สิงคโปร์ และฟิลิปปินส์เป็นหลัก

ลองกานอยด์ครีมเมล็ดลำไย ขนาดบรรจุ 90 กรัม 2 ตำรับ สูตรดั้งเดิม และสูตรเย็นก็จะหอมกลิ่นสมุนไพร ไม่แสบร้อน ขณะนี้กำลังการผลิตเดือนละประมาณ 40,000 หลอด ยอดจำหน่ายเพิ่มขึ้นมากกว่า 100 % ตั้งเป้ายอดขายไว้เดือนละประมาณ 10,000 หลอด แต่ขณะนี้เพิ่มขึ้นเป็น 20,000 หลอดต่อเดือนและมีแนวโน้วจะเพิ่มขึ้นเป็น 30,000 หลอด มีแผนขยายกำลังการผลิตเพิ่มขึ้น อีกหนึ่งความภูมิใจของสินค้าไทยภายใต้ชื่อสินค้า ลองกานอยด์ แบรนด์ “พรีม่า เฮิร์บ”

มีจริงๆเน่อบ่ะได้โม้......อิ อิ  มะไดลำใยจะดังซ่ะที อิ อิฝันหวานไว้ก่อนเน่อพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 12:08:11 »

ฮึบ!!!!!!!!เผื่อคนหลังยังบ่าได้อ่าน ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์