เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:51:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ลง windows 7 x64 เห็นแรมไม่เต็ม ใส่ 8G เห็นแค่ 7.5G
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลง windows 7 x64 เห็นแรมไม่เต็ม ใส่ 8G เห็นแค่ 7.5G  (อ่าน 10663 ครั้ง)
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 11:34:14 »

พอดีลง windows 7 x64 ใหม่ เห็นแรมไม่เต็ม 8G มันแจ้ง 7.50G  ก่อนหน้าที่จะลง ก็เห็นเต็ม ไม่มี วงเล็บ ตาม รูป พอ ลงใหม่ กลับ มี วงเลบ แถม แรม ก็ไม่ เต็ม เลย ใช้ ตัว windows ตัวเดียวกันครับ ไม่รู้เกิดจากอะไร ไบออส ก็อัพเดด ล่าสุดแล้ว
ใครพอจะทราบใหม ครับ

บัสเท่ากันหมด ใส่ 2 G*4  ไม่ได้สั่งให้แชร ไปไหนน่ะครับ เพราะใส่การ์ด จอ อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 11:47:42 โดย Four_DKT » IP : บันทึกการเข้า

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 13:36:41 »

แก้ไขได้แล้วครับ จับ ลง วินโดวใหม่ อีกรอบ ไม่ขึ้นมาอีกเลย แปลกแหะ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 13:38:04 »

มันดึงไปไหนรึเปล่า

การ์ดจอ เป็น TC รึเปล่า

มีอีกนานับประการครับ ที่มันจะดึงไป

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 03:40:28 »

ที่หายไป ก็เพราะ windows มันกำลังใช้อยู่ไงครับ อิอิ จึงเหลือให้ใช้ Free แค่นั้น (มั่ง)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:36:05 »

มีการดึงมาใช้ที่การ์ดจอครับ

PhotoMaster
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:36:47 »

นั้นสิ มันเป็นแค่ i7 หัวเก๊นี้ครับ ลองเป็นAMD สิครับ หัวแท้ มันเห็นเต็ม 8GB เลยแหละ

มันไม่ได้ดึงไปการดจอหรอก

จองปากเปล่า ได้ปากแตก
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 09:25:15 »

พบสาเหตุเรียบร้อย

ไปที่ช่อง Run พิมพ์คำว่า msconfig ลงไป กด Enter / ไปที่ Boot menu กด Advanced Option > เอาลูกศรออกตามรูป ครับ กด ok/ apply ถ้ามันถามให้รีเครื่องก็รีเครื่องตามคำแนะนำเลย

เครดิตท่าน birdcomloso แห่ง www.ocstation.com

ผมไปติ๊กเป็น Maximum Memory ไว้  พอเอา ออกหายแล้วครับ

JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 15:01:30 »

ตัวเองทำเองนิ  มันน่านัก  ยิงฟันยิ้ม

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 01:42:28 »

ตัวเองทำเองนิ  มันน่านัก  ยิงฟันยิ้ม

ง่าาาาา ผมไม่รู้นิน่า ว่าจะเป็นตรงนั้น ง่าาาา  มันหน้านักนี่ คือ หน้าพาไปเลี้ยงคาราดอเกะที่มีสาวๆๆ ใช่ ม๊าาาา อิอิ ป่ะ ซุปเปอร์คาราโอดกะ  ^^

@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 01:51:00 »

พบสาเหตุเรียบร้อย

ไปที่ช่อง Run พิมพ์คำว่า msconfig ลงไป กด Enter / ไปที่ Boot menu กด Advanced Option > เอาลูกศรออกตามรูป ครับ กด ok/ apply ถ้ามันถามให้รีเครื่องก็รีเครื่องตามคำแนะนำเลย

เครดิตท่าน birdcomloso แห่ง www.ocstation.com

ผมไปติ๊กเป็น Maximum Memory ไว้  พอเอา ออกหายแล้วครับ

ดีแล้วครับหาเจอสักที มันต้องมีที่มาที่ไปครับว่าแต่ต้องใช้มากขนาดนั้นเลยกะครับไอ้แรมนี่
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 12:01:22 »

ดีแล้วครับหาเจอสักที มันต้องมีที่มาที่ไปครับว่าแต่ต้องใช้มากขนาดนั้นเลยกะครับไอ้แรมนี่

ผมเอามาใช้ตัดต่อวีดีโอครับ กับโปรแกรม Vegas Pro 11.0 (64-bit) ครับ มันสูบแรม เยอะมาก ผมว่าดูเหมือนจะไม่พออีกด้วยซ้ำครับ

nufirm
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 11:55:33 »

เพิ่งรู้ครับว่า โปรแกรม Vegas Pro 11.0 (64-bit) ครับ มันสูบแรม เยอะมาก

เข้ามาหาความรู้ครับ ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 16:56:08 »

แหงหละ หลังๆ งานมันระดับ HD นิครับ แล้วขนาดแค่ DVD ก็ 4Gb ไปแล้ว คุณก็กระทำการด้วยขนาดและระยะเวลาที่ไม่ใช่เล่น อิอิ  ยัด แรมแยะๆเลยคงต้องจัดหนัก

PooM_12asTa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 09:32:19 »

ผมก็ เป็น นะ แต่ วิธีแก้ ของผม คือ ถอดแรม ออกมา

แล้ว ค่อย ๆ ใส่ไปทีละ อัน เดวมันก็ หายเอง
khimkung
โทร : 081-179-489-8 (ขิม)
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

343 หมู่ 1 ต.แม่ใจ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2013, 14:40:35 »

แต่ละคน ต่างวิธีแก้ เอาแบบไหนดีล่ะครับพี่น้อง

Facebook KHIMKUNG
นายธนภัทร สกุลนา

แผนที่บ้าน : http://adf.ly/N9ZGH
หน้า: [1] พิมพ์