เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 13 พฤษภาคม 2024, 09:37:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอปี้ ขอน้อง บ่ดี เผาขยะ เศษใบไม้ในบ้าน ระยะนี้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอปี้ ขอน้อง บ่ดี เผาขยะ เศษใบไม้ในบ้าน ระยะนี้ครับ  (อ่าน 1294 ครั้ง)
นายชาย
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:41:37 »

ค่าไมโครกรัม ในชั้นบรรยากาศ ของ เชียงรายบ้านเฮา ตอนนี้สูงจนน่าเป็นห่วง ขอความร่วมมือครับ ในการงดเผาขยะ เผาเศษใบไม้ในบ้าน ในการเพิ่มหมอกควันในชั้นบรรยากาศ เพราะว่าปัญหาหมอกควัน และ ฝุ่นละออง ส่งผลกระทบต่อสุขภาพของพี่น้องประชาชนคนเชียงรายบ้านเฮาครับ ดูแล คนเฒ่า คนแก่ตวยเน่อ ตี้เป็นโรคหอบหืด โรคถุงลมโป่งพอง ละอ่อน น้อยตี้เกิดใหม่ตวยครับ  สำหรับ ผ้าปิดจมูก ปาก ขอรับได้ที่ สำนักงานสาธารณสุขใกล้บ้านครับ
H-A-P-P-Y [[DAY]]
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:49:06 »

เห็นด้วยค่ะว่าหมอกควันเต็มบ้านเมืองเราไปหมด แต่ยังมีคนบฮุ้ฟ้ายังเผากันอยู่ โกรธ ช่วยกันหน่อยนะคะ เพื่อสุขภาพของตัวเราเอง ยิ้มเท่ห์

เมื่อพยายามทำสิ่งใดแล้ว...ต้องพยายามให้ถึงที่สุด...เพราะถ้าหากหยุด โอกาสที่รออยู่ข้างหน้าอาจหลุดลอยไปได้
TOR207
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:57:00 »

เห็นบ้านอยู่หลังนึงอยู่ติดกับวัดศรีทรายมูลเผาประจำตอนเย็นๆอ่ะ ตะวาตอนเย็นก็เผา

ลายเซ็นว่าง
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 11:02:20 »

เห็นด้วยเจ้า...เอ็นดูป้อกับแม่ตี้บ้าน...

ต้องใส่หน้ากากก่อนออกบ้าน...เฮ้อ...
jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 12:01:54 »

ตี้ บ้านย๊ะปุ๋ยหมักอยู่ครับ บ่อมีเผา
แต่หันคนอื่นลักเผาก๋างคืน เน้อ
beauty1833
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 17:54:32 »

ตะวาอีลุงตัน บ้านเปิ้ลเขาก้อเผา ว่ามันแล้ว มันทำเป็นบ่าหู้ฟ้าใส่
คล้านผิดกับคนเฒ่า ปล่อยมันเต๊อะ 55 555
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 18:07:57 »

ช่วงนี้บ่จำเป็นบ่ไขออกไปไหนเลย

Tel.087-7268139
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 18:21:39 »

ยิ้มกว้างๆ....แถวๆบ้าน..ใครเผาโดนปรับ2,000บาทครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
beauty1833
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 18:28:02 »

ยิ้มกว้างๆ....แถวๆบ้าน..ใครเผาโดนปรับ2,000บาทครับ
เฮาไปแจ้งตี้ไหนเจ้า จะยอกหัวสักกำเลาะ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 18:41:46 »

เฮาไปแจ้งตี้ไหนเจ้า จะยอกหัวสักกำเลาะ

ยิ้มกว้างๆ...กฏของหมู่บ้าน...แจ้งตี้ผู้ใหญ่บ้าน,ผู้ช่วยผญบ.    บ่ฮู้หมู่บ้านตี้อื่นจะมีกฏเหมือนกั๋นก่อครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
wizwizyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 19:31:45 »

อีก 1 เสียงนะครับ
สำหรับใครนำขยะมาทิ้ง ไว้ที่ชลประทาน หลัง รร.มชร  ขอความกรุณาอย่าทิ้งนะครับ
อย่าให้เด็กได้สั่งได้สอนสิครับ "คนมักง่าย" ที่ทิ้งมีเยอะแยะหรือขายก็ได้ลุ้ สะตังตึงนั้น

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 19:35:27 »

ตอนนี้ ผู้ว่ามีคำสั่งออกมาแล้วครับ....ใครเผาหญ้าหรือขยะภายในบริเวณบ้าน/หมู่บ้าน..มีโทษปรับ...แต่ถ้าเผาบริเวณป่า..มีโทษทั้งปรับ/จำคุกด้วยนะครับ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 14:11:05 »

ตอนนี้ ผู้ว่ามีคำสั่งออกมาแล้วครับ....ใครเผาหญ้าหรือขยะภายในบริเวณบ้าน/หมู่บ้าน..มีโทษปรับ...แต่ถ้าเผาบริเวณป่า..มีโทษทั้งปรับ/จำคุกด้วยนะครับ

มีกฏ แต่ไม่มีใครบังคับใช้ มันก็ไร้ประโยชน์ ก็เห็นๆ ว่ายังเผาอยู่ แต่..ก็ไม่เห็นว่า ใครจะทำไรได้ นะ  ขยิบตา ขยิบตา

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
toudusit
ชั้นประถม
*

092-7165800

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 14:26:29 »

ควันเยอะเหลือเกินครับ
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 14:42:30 »

ขยะจิ๊บๆครับ เจอดอยทั้งลูกแล้วจะหนาว อิอิ ผมเห็นกับตาเลยเสียดายถ่ายรูปไม่ทัน

แม่งเผาลามทั้งดอยเลย แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 14:48:56 »

มีกฏ แต่ไม่มีใครบังคับใช้ มันก็ไร้ประโยชน์ ก็เห็นๆ ว่ายังเผาอยู่ แต่..ก็ไม่เห็นว่า ใครจะทำไรได้ นะ  ขยิบตา ขยิบตา

จริงค่ะข้างบ้านเผากันวันเว้นวัน บางทีเผาตอนเช้ามืดกะจะไม่ให้ใครเห็น
ทนอยู่หลายครั้งเข้าก็ไม่ไหว เช้านี้ข้างบ้านเจ้าเดิมเผาให้เห็นอีกเลยขอเข้าไปคุยกันให้รู้เรื่อง เมื่อค่อยพูดค่อยจากันก็เข้าใจ หวังว่าคงจะไม่เผาอีกนะ
คราวหน้าถ้ามีอีกคงจะต้องใช้คำสั่งของผู้ว่ามาบังคับใช้เองเลย ต้องกล้าทำในสิ่งที่ถูกต้องด้วยค่ะ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 19:31:37 »

มีครั้งนึงไม่รู้จะแจ้งใคร ที่ อบต ก็เผา
ผ่านหน้าบ้านผู้ใหญ่ก็เผาอีก ติดบ้านกำนันเลย

เหตุการณ์ปีก่อนนู้นน่ะครับ

หนึ่ง T100
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 19:48:51 »

วันนี้ไปซื้อ   ดินกี่  ที่ป่ากว๋าว  แม่คำ  เผาเศษขี้เลื่อย อบดินกี่   กันทุกโรง  ควันเต็มไปทั่ว
หน้า: [1] พิมพ์