เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 ตุลาคม 2018, 11:10:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ศูนย์กลางธุรกิจ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=1025412.0
x
ขณะนี้เรากำลังไลฟ์ คลิกที่นี่เพื่อชม

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis, : 1100 Km. :, ©®*, Cupid)
| | |-+  รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 63 พิมพ์
ผู้เขียน รถใช้แก๊ส LPG มีปัญหา ยินดีให้คำแนะนำ  (อ่าน 332831 ครั้ง)
thaifish
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 19:12:46 »

ขอถามหน่อยครับ ที่เชียงรายของเรานี้ ถั่ง"โดนัต"จดทะเบียนได้หรือเปล่า ฮืม
อยากสวยเราช่วยได้
มัธยม
**

083-5625625 line id yumiwhite

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 10:35:58 »

ถามนิดค่ะ

คือรถติดแก๊ซ แต่ว่านำไปบรรทุกพวกน้ำมันเครื่องเก่าไรงี้ จะมีปัญหาไรมั้ยคะ

รับสมัครตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ  http://yumiwhite-shop.ibuy.co.th/shop
ออนไลน์ตอบปัญหาสด f9_b13@hotmail.com หรือ 083-5625625
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 13:22:09 »

รถผม ความร้อนขึ้นง่ายจังครับตอนนี้ไม่รู้เปนไร ต้องเชคยังไงครับ
หม้อน้ำตันหรือเปล่า  พัดลมไฟฟ้า  ตอนเปิดแอร์  มันทำงานหรือเปล่า
หรือตอนเครื่องยนต์ร้อน สปีดที่ 2 ของพัดลมทำงานหรือเปล่า
วาร์วน้ำ  ถอดออกมาต้มน้ำเริ่มตั้งแต่น้ำยังไม่เดือด (วาร์วปิด)(ตอนน้ำเดือด วาร์วจะเปิด  อุณภูมิในการเปิดจะมีตัวเลขติดปั้มติดที่ เสื้อวาร์วน้ำ)  ดูว่า..ยังเปิดและปิดตามอุณภูมิหรือเปล่า 
ถ้าน้ำเดือดแล้ว...แต่ว่า วาร์วน้ำ  ยังไม่เปิด..แสดงว่ามันเสียแล้ว..
เปลี่ยนใหม่ครับ ของแท้..ตัวไม่น่าเกิน 600 บาท
ชั่วโมงนี้...ติดระบบหังฉีดคุ้มสุดครับ
ไม่ต้องยุ่งยากในการใช้งาน  ปัญหาหยุมหยิมไม่มี..
เครื่องยนต์ร้อน..เปลี่ยนเป็นแก๊สให้เอง
แก๊สหมด..เปลี่ยนเป็นน้ำมันให้เอง
ราคาเฉพาะชุดหัวฉีด..พร้อมติดตั้งราคาเท่านที่ทราบตอนนี้
ราวๆสัก 13-18 พัน แล้วแต่ยี่ห้อ
เรื่องคอล์ยนั้น  โอกาสเสียยากครับ
แก๊สไกล้หมด..แต่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้น้ำมัน  แก๊สจ่ายไม่สม่ำเสมอ  โอกาสที่จะเกิดมีครับ..สำหรับแบ็คไฟร์
การเกิดอาการแบ็คนั้น..มีด้วยกันหลายสาเหตุ..
บางครั้งบอกไม่ได้ว่าจะเกิดเวลาใหน

ขอบคุณมากค่ะ ขอให้บุญกุศลส่งผลให้ชีวิตที่ดีต่อคุณและครอบครัวนะคะ
ขอให้พรนี้..กลับไปหาท่านผู้ให้มา 10 เท่าเลยนะครับ
ถ้ายังไม่ดีขื้นสอบถามได้นะครับ
ถ้าอยู่ใน  กทม. ผมแนะนำร้านที่พอสนิทกันได้

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
THANAPUT

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 13:24:24 »

ขอถามหน่อยครับ ที่เชียงรายของเรานี้ ถั่ง"โดนัต"จดทะเบียนได้หรือเปล่า ฮืม
กฏใหม่  เพิ่งคลอดได้เมื่อ เดือนกว่านี้อง
ข่าวดีครับ
จดได้แย้ว...ขอให้มีใบเซอร์..จากร้านที่ซื้อถังมา
นำไปจดได้เลย..
แต่ถ้าติดถังใต้ท้อง..ดูระยะเรื่องความห่างจากด้านท้ายรถและระยะความสูงจากพื้นด้วยเด้อ..

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
THANAPUT

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 13:27:07 »

ถามนิดค่ะ

คือรถติดแก๊ซ แต่ว่านำไปบรรทุกพวกน้ำมันเครื่องเก่าไรงี้ จะมีปัญหาไรมั้ยคะ
สบายครับ..น้ำมันเครื่องเก่ารั่วใส่ก็ไม่มีปัญหาครับ
คนละส่วนกัน..
ถ้าบรรทุกของน้ำหนักเยอะ..ใช้รูมิกเซอร์ใหญ่ๆหน่อยจะช่วยให้ลากรอบเครื่องยนต์..ในการบรรทุกได้ดีขื้นครับ

รุ้งกินน้ำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 17:22:18 »

ขอถามหน่อยครับ ที่เชียงรายของเรานี้ ถัง"โดนัต"จดทะเบียนได้หรือเปล่า ฮืม
กฏใหม่  เพิ่งคลอดได้เมื่อ เดือนกว่านี้อง
ข่าวดีครับ
จดได้แย้ว...ขอให้มีใบเซอร์..จากร้านที่ซื้อถังมา
แต่ถ้าติดถังใต้ท้อง..ดูระยะเรื่องความห่างจากด้านท้ายรถและระยะความสูงจากพื้นด้วยเด้อ..
ระยะต้องห่างเท่าไหร่ ถึงจะปลอดภัย ใช้cr-v ติดตั้งถังโดนัทในที่วางยางอะไหล่ด้านเบาะหลัง ยังไม่ได้ลงเล่ม เพราะทางเจ้าหน้าที่ขนส่งบอกไม่มีมอก. เป็นถังที่สั่งมาจากนอกค่ะ อู่ที่ติดตั้งสั่งมาและติดตั้งให้ จะไปจดลงเล่มได้ไหม แต่ก็ใช้มาได้เกือบปี ต้องเติมบ่อยหน่อยค่ะ เพราะถังเล็ก

โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
THANAPUT

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 16:20:05 »

ขอถามหน่อยครับ ที่เชียงรายของเรานี้ ถัง"โดนัต"จดทะเบียนได้หรือเปล่า ฮืม
ข่าวดีครับ
ระยะต้องห่างเท่าไหร่ ถึงจะปลอดภัย ใช้cr-v ติดตั้งถังโดนัทในที่วางยางอะไหล่ด้านเบาะหลัง ยังไม่ได้ลงเล่ม เพราะทางเจ้าหน้าที่ขนส่งบอกไม่มีมอก. เป็นถังที่สั่งมาจากนอกค่ะ อู่ที่ติดตั้งสั่งมาและติดตั้งให้ จะไปจดลงเล่มได้ไหม แต่ก็ใช้มาได้เกือบปี ต้องเติมบ่อยหน่อยค่ะ เพราะถังเล็ก
กลับไปที่ร้านเดิมที่ติดตั้งมา...แจ้งว่าขอไบเซอร์เวอติเคท(รับรองมาตรฐานสินค้า)
แต่ก็อยู่ที่การตกลงกันครั้งแรก  ก่อนติดตั้งว่า..ตกลงกันว่าอย่างไร
โดยส่วนใหญ่ทางร้านมักจะแจ้งไว้ก่อนแล้วว่า..
ไม่สามารถแจ้งลงเล่มทะเบียนได้..
แต่..ถ้าบางร้านที่สามารถหาใบเซอร์ให้ได้..ก็แจ้งลงเล่มได้ครับ  แต่ส่วนใหญ่มักจะบอกปัดภาระการรับผิดชอบ
ส่วน รถCRV ใส่ตำแหน่งนั้น เหมาะสมแล้วหล่ะครับ

รุ้งกินน้ำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 19:05:22 »

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความกระจ่าง ขอบคุณจริงๆค่ะ

โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
kulwikran
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2010, 18:00:34 »

ขอรบกวนถามครับ ผมจะเอารถ Accord รุ่นตาเพชร ไปติดแก๊สครับ
ขอรบกวน แนะนำร้าน ในเชียงรายให้หน่อยครับ อยากได้ที่ติดแบบดีๆหน่อยครับ คือพ่อผมเขาเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
THANAPUT

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2010, 21:08:00 »

ถ้าเป็นรถเครื่องยนต์หัวฉีด
แนะนำว่าให้ติดตั้งระบบหัวฉีด
เพราะราคาค่าตัวตอนนี้ ชุดหัวฉีด  ราคา..ตอกลิ่ม ในเรื่องความถูก
มีตั้งแต่ 2หมื่น ยัน 3 หมื่นกว่า
สินค้าทุกอย่างมาจากต่างประเทศ ล้วนแต่ผ่านมาตรฐาน ยุโรปมาแล้วทั้งนั้น ECER67-01
ดังนั้น คะแนน 100
ผมให้ความสำคัญกับช่างติดตั้งสูง70 เปอร์เซ็นต์
 อุปกรณ์ 30 เปอร์เซ็นต์
ปัญหาส่วนใหญ่ที่มีก็มักจะมาจากช่างติดตั้งระบบเอง
ส่วนใหญ่ มุมหัวฉีด  มักจะมักง่ายแบบสุด แบบว่า..ความสว่านมาได้..ก็เจาะมันเลย
ไม่คำนึงถึงมุมที่เวลามันฉีดเข้าไปที่ตีนวาร์ว
คือ..ต้องไปแนวทิศทางเดียวกับหัวฉีดน้ำมันเดิมหรือไกล้เคียงหัวฉีดเดิมของมันมากที่สุด
แล้วปัญหาเรื่องวาร์วไหม้หรือวาร์วทรุดก็จะต่ำ
ร้านติดตั้งระบบแก๊สนั้น..
ผมไม่กล้าแนะนำ..
เอาเป็นว่า..ร้านใหนทำงานสวย-เรียบร้อย-ให้ของคุ้มค่าที่สุดกับเงินที่จ่ายไป
เลือกร้านนั้น..
ย้ำ..อย่าเชื่อคารม..
เพราะว่าร้านติดแก๊ส..แต่ละร้านนั้น...ราคาคุยเกินร้อย ...และถามเรื่องการให้ประกันภัยที่ติดปลายนวมมาว่า...แถมประกันภัย 1 ล้านรับผิดชอบแบบใหนหรือ1.6 ล้าน ประกันแบบใหน
รับผิดชอบยังไง
ถามให้เคลีย..ให้สบายใจก่อนติดตั้ง
อีกวิธี..ไปที่ปั้มแก๊สแถวดอยสะเก็น..
เวลาที่เขาไปเติมแก๊สที่ปั้ม..
ก็..สอบถามรถที่เขามาเติมแก๊ศ  พร้อมขอดูรถที่ติดตั้งระบบมาแล้ว  ..ว่า..สวยหรือเปล่า ดีแค่ใหน
จะได้ข้อมูลจากผู้ใช้รถโดยตรง สุ่มสัก 10 คันก็พอ
ขออภัยเรื่องการแนะนำร้านติดตั้งนะครับ

kulwikran
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 09:22:24 »

ขอบคุณ คุณ THANAWUT มากครับ ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ
เป็นประโยชน์ให้กับคนเจียงฮายแต้ๆๆ

ขอบคุณมากครับ
jittinan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 10:22:58 »

สวัสดีคะ
พอดีใช้รถ CRV และติดแก๊ส แต่เกิดปัญหา
ในตอนเช้า หรือ ตอนเริ่มใช้รถ จะเหยียบคันเร่งไม่ขึ้น สะดุด  แต่ไม่ถึงกับดับ คะ
บางทีก็แซงไม่ค่อยขึ้น คิดว่า อันตรายเหมือนกันคะ
แล้วก็ลองหาความรู้ในเวบต่างๆ ดู เห็นเค้าบอกว่าให้
 ล้าง sensor เพลาข้อเหวี่ยง หรือไม่ก็ วาล์วยัน ทำให้กำลังอัดลดลง ให้ไปตั้งวาวล์ใหม่

แบบนี้ถูกต้องมั๊ยคะ แต่ปัญหาต่อไปที่รบกวนสอบถามคือ

ถ้าเราจะทำทั้งสองอย่างที่ว่ามา ต้องไปทำที่ไหนคะ
ที่ศูนย์ฯ ฮอนด้า หรือ ว่าที่อู่ไหน ในเชียงราย คะ
แล้วเวลาเราไปที่ 0 หรือ ที่อู่ เราต้องแจ้งเค้ายังงัยดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
(กังวลใจมากคะ เพราะ ใช้รถรับส่งลูกทุกวัน วันละหลายสิบกิโลคะ)
songpol701
ระดับ ป.ตรี

โทร 0856145731

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 10:28:00 »

ขอความรู้ครับ..กรณีเจาะคาร์บูเหนือลิ้นปีกผีเสื้อ..ไม่มีมิ๊กเซอร์
ต้องจูนแก๊สอย่างไรให้เหมาะสมครับ..
และอยากทราบความแตกต่างเรื่องการกินแก๊สและอัตราเร่งระหว่างการเจาะคาร์บูและการใช้มิ๊กเซอร์ครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ... ยิงฟันยิ้ม

โทร 0856145731 facebook : Songpol Kinawong
หลักการคือหลักการ   อนุมานว่าทำได้
กี่คนจะเข้าใจ   เมื่อไม่ทำด้วยตัวเอ
THANAPUT

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 12:36:11 »

สวัสดีคะ
พอดีใช้รถ CRV และติดแก๊ส แต่เกิดปัญหา
ในตอนเช้า หรือ ตอนเริ่มใช้รถ จะเหยียบคันเร่งไม่ขึ้น สะดุด  แต่ไม่ถึงกับดับ คะ
บางทีก็แซงไม่ค่อยขึ้น คิดว่า อันตรายเหมือนกันคะ
แล้วก็ลองหาความรู้ในเวบต่างๆ ดู เห็นเค้าบอกว่าให้
 ล้าง sensor เพลาข้อเหวี่ยง หรือไม่ก็ วาล์วยัน ทำให้กำลังอัดลดลง ให้ไปตั้งวาวล์ใหม่

แบบนี้ถูกต้องมั๊ยคะ แต่ปัญหาต่อไปที่รบกวนสอบถามคือ

ถ้าเราจะทำทั้งสองอย่างที่ว่ามา ต้องไปทำที่ไหนคะ
ที่ศูนย์ฯ ฮอนด้า หรือ ว่าที่อู่ไหน ในเชียงราย คะ
แล้วเวลาเราไปที่ 0 หรือ ที่อู่ เราต้องแจ้งเค้ายังงัยดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
(กังวลใจมากคะ เพราะ ใช้รถรับส่งลูกทุกวัน วันละหลายสิบกิโลคะ)
รุ่นปี พศ.ใหนครับ
และติดตั้ระบบใหนมา มิกเซอร์หรือหัวฉีด
ถ้าอาการนี้น่าจะเป็นมิกเซอรร์
 ถอดขั้วลบของแบตเตอรี่ออก 1 นาทีแล้วใส่เข้าไปใหม่ครับ
  ตอนเช้า ต้องบังคับให้รถวิ่งด้วยน้ำมันก่อน 1.5 กม.โดยประมาณแล้วค่อยปรับมาเป็นระบบแกแก๊สครับ
ไม่ยังงั้นรถจะวิ่งตื้อๆ เพราะหม้อต้มยังไม่ร้อน
ถ้าอาการวาร์วยันนั้น เครื่องยนต์ต้องเดินไม่เรียบครับ
ถ้าทำตามนี้ยังไม่ดีขื้น สอบถามมาได้ใหม่ครับ
ตอนนี้ ทำตามนี้ก่อนครับ
มีปัญหาชลอเข้าไฟแดงดับหรือเปล่า

THANAPUT

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 12:45:48 »

ขอความรู้ครับ..กรณีเจาะคาร์บูเหนือลิ้นปีกผีเสื้อ..ไม่มีมิ๊กเซอร์
ต้องจูนแก๊สอย่างไรให้เหมาะสมครับ..
และอยากทราบความแตกต่างเรื่องการกินแก๊สและอัตราเร่งระหว่างการเจาะคาร์บูและการใช้มิ๊กเซอร์ครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ... ยิงฟันยิ้ม
เจาะรูที่ปีกผีเสื้อ เป็นความนิยมของรถเมื่อสมัยตะก่อนครับ
ในปัจจุบันความนิยมคือใส่มิกเซอร์ เพื่อลดอากาศที่เข้าไปในท่อไอดีให้น้อยลง
เพื่อให้ได้ส่วนผสมที่พอเหมาะครับ
น้ำมันต้องการ..อากาศมากในการผสมกันระหว่าง  น้ำมันและอากาศ (น้ำมันให้ค่าพลังงานหลังการที่มีจุดระเบิดสูงกว่า)
แก๊ส..ต้องการอากาศที่น้อยกว่าน้ำมัน(ให้ค่าพลังงานหลังมีการจุดระเบิดต่ำกว่า)
ในปริมาตรที่เท่ากัน
ผลดีของการเจาะรูใต้ลิ้นก็คือ
คาบู ไม่สกปรก..นมหนูไม่ตัน  เวลาที่วิ่งน้ำมันได้กำลังเท่าเดิม
ผลเสียก็คือ..อัดตราเร่งตีนต้นหาย แต่เวลาเร่งแซงจะดีในระดับนึง
เวลาที่สลับกลับมาวิ่งน้ำมัน กำลังเครื่องยนต์จะหายไปเนื่องจาก มีการเอามิกเซอร์ไปกั้นรูทางเดินของอากาศ

oasis0001
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2010, 14:44:15 »

ติดแกสไม่มีปัญหาครับแต่วาวล์เริ่มยันครับ ร้านใหนตั้งเนียนๆบ้างครับ
tee_aom CRUTD
ชั้นประถม
*

แน่นหนา..ขนาดหนัก

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2010, 19:11:50 »

อายจังMAZDA323 SEDAN ปี40 ,หัวฉีด1600cc. ติดแก็สแบบมิคเซอร์ ได้ 2 ปีกว่าละ(ช่วงที่กำลังแย่งกันดิตใหญ่) หม้อต้มTOMASETTO อาการ..รอบเดินเบาไม่นิ่งเป็นๆหายๆมาตลอด ติดไฟแดงบางครั้งจะดับให้ได้ (แต่ขับน้ำมันไม่เป็นไร)
เอาไปให้ช่างจูนก็ใช้ได้ไม่นาน ก็กลับมาเป็นอีก....รบกวนช่วยบอกวีธีจูนเอง...ให้ด้วยเถอะ (ไปหาช่างบ่อยๆเกรงใจเขา) ร้องไห้ ร้องไห้

"คิด"ทุกสิ่งที่ทำ  แต่อย่าทำทุกสิ่งที่ "คิด"
                         หนทางแห่งความสูขจริง
                       http://www.lightway.in.th
surappp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2010, 20:43:45 »

รบกวนสอบถามว่า ถังแก๊สแบบโดนัท ตอนนี้ถูกกฎหมาย แล้วหรือยัง
THANAPUT

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2010, 22:25:42 »

ติดแกสไม่มีปัญหาครับแต่วาวล์เริ่มยันครับ ร้านใหนตั้งเนียนๆบ้างครับ
ถ้าเป็นรถ รุ่นใหม่ๆ เช่น อัลติส วีออส แคมรี่  ต้องแกะฝาสูบมาชิมวาร์วข้างนอกสถานเดียว ไม่งั้นไม่จบ จะกลายเป็นว่า อู่นั้นเลิ้ยงไข้ ซ่อมไม่หายสักที
ถ้าจะให้ดี  ต้องวัดกำลังอัดดูก่อนครับ
ตั้งเนียนๆนั้น  อู่ทั่วไปก็ทำได้ครับ
มีรุ่นน้องๆ ที่ออกมาจากศูนย์โตโยต้า ก็รับงานพิเศษอยู่ ไว้จะเอาเบอร์โทรมาลงไว้ให้ครับ
ลองติดต่อกันดูเอาเองนะขอรับ

THANAPUT

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2010, 22:44:04 »

อายจังMAZDA323 SEDAN ปี40 ,หัวฉีด1600cc. ติดแก็สแบบมิคเซอร์ ได้ 2 ปีกว่าละ(ช่วงที่กำลังแย่งกันดิตใหญ่) หม้อต้มTOMASETTO อาการ..รอบเดินเบาไม่นิ่งเป็นๆหายๆมาตลอด ติดไฟแดงบางครั้งจะดับให้ได้ (แต่ขับน้ำมันไม่เป็นไร)
เอาไปให้ช่างจูนก็ใช้ได้ไม่นาน ก็กลับมาเป็นอีก....รบกวนช่วยบอกวีธีจูนเอง...ให้ด้วยเถอะ (ไปหาช่างบ่อยๆเกรงใจเขา) ร้องไห้ ร้องไห้
ให้ล้างมอเตอร์เดินเบาดูครับ อาการนี้น่าจะหายหรือไม่ก็ต้องลองเปลี่ยนกรองแก๊สที่บนหม้อต้มดูก่อน
วิธีการปรับจูนนั้น.. อธิบายเป็นหนังสือมันยาว
แต่ถ้าทำให้ดูนั้น มันสั้นนิดเดียว
แนะนำว่าลองปรับตัวกลางหม้อต้มทองเหลือง บางตัวก็เป็นพลาสติก ขันเข้าแลกออกจนเสียงเครื่องยนต์นิ่ง
จากนั้นก็ไปปรับที่บนหัวหม้อต้ม ตัวนั้นจะเป็นตัว bypas  คลายออกดเยอะ  แก๊สท่วม  ขันออกมาน้อย  เบรคแล้วดับ
ถ้าไปที่ร้านที่ติดตั้งแก๊สมา  ขอให้เค้าสอนให้เลยครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 63 พิมพ์