เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:15:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  Re: เพลง แต่งเอง บ่าว เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Re: เพลง แต่งเอง บ่าว เชียงราย  (อ่าน 1353 ครั้ง)
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:05:42 »

เจ้าชายยังรอเจ้าหญิง

* .mpg_000038120.jpg (28.72 KB, 352x288 - ดู 160 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 02:19:15 โดย แมงมัน » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:10:56 »

ว้าว  ยินดีต้อนรับสู่ห้องกลอนค่ะ ท่านsleepshake (นอนไปสั่นไป  ก๊ากกกกกกกกก)

แต่อยากรู้ความเป็นมาของท่านจังเลยค่ะ อยากขอความกรุณาท่านช่วยไปแนะนำตัวเองที่กระทู้ รู้จักนักกลอน ด้วยนะคะ จะได้เป็นเกียรติประวัติของห้องกลอนเราด้วย ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:18:03 »

เพลง ไม่ได้เจ้าชู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 02:17:37 โดย แมงมัน » IP : บันทึกการเข้า
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:21:43 »

ผมอยากหัดเขียนกลอนครับ  อยากรู้ว่าการเขียน กลอน กลับ เขียน เพลง แตกต่างกันอย่างไรครับ
ผมเอง ก้อเป็น คนแม่จัน ครับ ผมเขียนเพลง ก้อใช้ความรู้สึกครับ
อยากมีคนแนะนำครับ ว่ากลอนถ้าเอามา ทำเป็นแ๊ร๊พ จะดีไหมครับ ..........ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

* อินดี้.mpg_000119480.jpg (26.72 KB, 352x288 - ดู 157 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:25:13 »

น่าดีใจนะ ที่สมาชิกชรฟก. หลายคนเป็นนักดนตรี เท่าที่รู้
เช่น ท่าน asia4u/ ท่านเน/ท่านต้อม/ท่าน sleepshake และ................
ถ้ามีเวลา น่าจะตั้งเป็นวงดนตรีเฉพาะกิจ เลยเนอะ

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:33:00 »

ผมอยากหัดเขียนกลอนครับ  อยากรู้ว่าการเขียน กลอน กลับ เขียน เพลง แตกต่างกันอย่างไรครับ
ผมเอง ก้อเป็น คนแม่จัน ครับ ผมเขียนเพลง ก้อใช้ความรู้สึกครับ
อยากมีคนแนะนำครับ ว่ากลอนถ้าเอามา ทำเป็นแ๊ร๊พ จะดีไหมครับ ..........ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

สงสัยต้องพึ่งผู้เชี่ยวชาญ ยิงฟันยิ้ม เช่นท่านต้อมนักแต่งเพลง ;Dเขียนกลอนสวย
ท่านasia4u กำลังมีโครงการจะเปิดรร.สอนดนตรี
ท่านเนวิลาส  ก็สอนดนตรีอยู่และเขียนกลอนได้ไพเราะมาก
ท่านคิวปิด /ท่านแฟรี่ นักประพันธ์ มือเอก
ท่านศิราน้อย หนุ่มร่างระหงทรงงาม เขียนนิยายมามาก
ท่าน..................ฯลฯ
คงได้เข้ามาช่วยให้คำปรึกษาค่ะ

ส่วน ๑๐๔ เป็นแค่คนเขียนเล่นๆสนุกๆ หาสาระไม่ได้

Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:39:58 »

สุดยอดเลยครับ ขอบคุณ มากๆครับ  ยิ้ม

* อินดี้.mpg_000155800.jpg (35.64 KB, 352x288 - ดู 157 ครั้ง.)
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 19:28:03 »

จิ้นเพลง..
     โอ้วาสนาคนตาพิการ เดินร้องขอทานเรื่อยไป สมบัติที่พระเจ้ามอบให้ คือไม้ไผ่ที่ฉันใช้คลำทาง
     เมื่อดวงตาฉันมันมืดมิด จึงฝากชีวิตไว้กับเศษไม้ซาง เดินร้องขอทานข้างทาง ขอเศษตังค์ เศษข้าว เศษแกง
     ลีลา วันนี้..ชีวี ..ดั่งมีฟ้าดินแกล้ง เร่มาเสียจนอ่อนแรง ได้เศษข้าว เศษแกง... พอประทัง
     มืดตาแต่สองขาก้าวไป ช่างไร้ สูญสิ้นความหวัง พี่น้อง..เขาจ้องเกลียดชัง จึงฝากความหวัง..(เอื้อน) ..ไว้เป็น..พลัง..ใจ.

...................................

คงเป็นศิลปินศิลปะสาขา เลือดเดียวกันครับ ระหว่างลำนำกลอน และ ลำนำเพลง
เนื้อเพลงข้างบน แต่งไว้เมื่อประมาณ ปี 2527 ยังไม่ได้ไส่ดนตรี
     ช่วงนั้นเพลง ครวญ..วณิพก..และวงแฮมเมอร์ฯลฯ กำลังกระหึ่ม จึงมีแนวคิดที่แตกสาขาออกไปอีก
     เพลงนี้ลองไส่ทำนองไว้ แล้วทดสอบร้องดู..เพราะมาก..เล่นคำได้อย่างสละสลวย
ตอนนั้นต้องแอบคล้องพวงมาลัยให้ตัวเองเลย..กร๊ากกกกกกกกก.. ยิงฟันยิ้ม
     ท่านใดสนใจนำไปไส่ดนตรีกรุณาแจ้งทาง M ด้วย จะส่งไฟด์เสียงไปให้   

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 22:42:47 »

นักร้อง เสียงเป็นยังไงบ้างครับ ติชม ได้ครับ
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 22:45:21 »

โสดตลอดงับ เพราะใครๆไม่รัก (คอลเซบแนว อินดี้เมลทอล)
ชื่อเฟรส ผมครับ แอดมาเป็นเพื่อนกันได้นะครับ

* อินดี้.mpg_000155800.jpg (35.64 KB, 352x288 - ดู 103 ครั้ง.)
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 02:16:32 »

เพลง ปล่อยฉันไปเลย
Sleepshake
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 02:22:00 »

พอดี แมงมัน กลับไปฟังเดิม ที่แมงมันเคยแต่งเอาไว้ ครับ แต่งไม่เคยเอาออกมาให้ใครๆ ฟังกันครับ
คือ ความรู้ สึก ตอน แมงมัน อายุ 18 ปี ครับ โดนสาวทิ้ง เจ็บมากเลย ครับ น้ำตาไหลขับ มอไซกลับ บ้าน
คนเีดียว ครับ ก้อเลย นั่งเขียนเพลงนี้ มาตอนนั้น ...นั่งเขียนเพลง น้ำตาก้อไหล ไป ...
  นึกถึงเรื่องราวมันก้อ คิดถึง นะ ที่ผ่านมาได้ ..ใครเคยเป็น เหมือนแมงมัน บ้างครับ
  อยากรู้จังเลย....หรือ ว่าทุกคน สมหวังกันหมดเลยเหรอ.. ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์