เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 08 พฤษภาคม 2024, 07:03:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ไก่งวง ไก่เบตง
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ไก่งวง ไก่เบตง  (อ่าน 8959 ครั้ง)
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 01:07:15 »

ไก่งวงตั้งใจจะเก็บไว้เยอะหน่อยคิดว่าจะเพาะพันธุ์ขายทั้งลูกไก่ทั้งไข่ไก่ ไก่โตก็จะขายขนไก่ด้วย
ไม่รู้ว่าจะไหวหรือเปล่าก่อนหน้านั้นก็เกือบเลิกเลี้ยงแล้วอาหารกระสอบแพงข้าวเปลือกก็แพงสู้ค่าอาหารไม่ไหวไก่งวงกินจุ
แต่ถ้ามีหญ้ามีผักให้กินก็จะประหยัดได้มาก ตอนนี้ไม่ได้ใช้ข้าวเปลือกผสมอาหารแล้ว
ใช้ข้าวโพดเมล็ดแตกผสมอาหารแทนราคาถูกกว่าข้าวเปลือกตั้งเยอะเลยกลับมาลุยต่อ
ืniwatuant
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 22:35:52 »

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2012, 01:05:33 โดย ืniwatuant » IP : บันทึกการเข้า
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 11:53:34 »

ขอยกเลิกการขายก่อนนะครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 21:07:03 »

ไก่งวงเลี้ยงหลายสีงามดีเจ้า ถ้าเปิ้นขายสีขาวหื้อสัก2ตั๋วจะงามป๋านใดน่อ ... 55  ยิงฟันยิ้ม

supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 21:17:48 »

เจ้าของกระทู้อยากได้สีน้ำตาล แลกสีขาวสลับกันก็ดีนะ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 14:55:48 »

ไก่งวงเลี้ยงหลายสีงามดีเจ้า ถ้าเปิ้นขายสีขาวหื้อสัก2ตั๋วจะงามป๋านใดน่อ ... 55  ยิงฟันยิ้ม

งามแต้ๆเลยเจ้า ต๋อนนี้ตั๋วแม่มันขึ้นฟักไข่ไปแล้ว 2 เหลือแฮ๋มตั๋วกำลังจะไข่แฮ๋มแล้ว
ถ้าใคร่ได้แต้ๆเอาพ่อพันธุ์ตั๋วปู้ไปก่อนได้ก่อถ้าแม่มันฟักเสร็จแล้วค่อยมาเอาไปแฮ๋มตั๋ว
เสนอพิเศษหื้อคนเดียวเลยเน้อเพราะใคร่หันฝูงไก่งวงงามๆหลายๆสีต้วยคน
punyapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 15:21:53 »

ท่าน จขกท ครับยังพอมีไก่งวงบ้างรึป่าวครับ อยากได้สักคู่นึง อยู่แถวไหน รบกวน pm มาบอกด้วยนะครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 14:53:40 »

งามแต้ๆเลยเจ้า ต๋อนนี้ตั๋วแม่มันขึ้นฟักไข่ไปแล้ว 2 เหลือแฮ๋มตั๋วกำลังจะไข่แฮ๋มแล้ว
ถ้าใคร่ได้แต้ๆเอาพ่อพันธุ์ตั๋วปู้ไปก่อนได้ก่อถ้าแม่มันฟักเสร็จแล้วค่อยมาเอาไปแฮ๋มตั๋ว
เสนอพิเศษหื้อคนเดียวเลยเน้อเพราะใคร่หันฝูงไก่งวงงามๆหลายๆสีต้วยคน

ขอบคุณและยินดีจ้าดนักเจ้า ที่จะแบ่งจะปั๋นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์หื้อ(พิเศษ)
บ่ อยากพรากคู่เปิ้นเนาะ ยินดีรอจ๋นเปิ้นเลี้ยงลูกใหญ่ก่อนแล้วก่อยเอา
มาส่งก็ได้เจ้า มาเป๋นคู่เน้อกั๋วมันง่อมหากั๋น เมื่อวันที่2นี้ไก่สาวที่เห็นในรูป
(สีน้ำตาล)โดนหมาไผบ่ฮู้ลักเข้ามาขบต๋ายไปเหีย2ตั๋วเป๋นดีไค่ไห้แต้ๆ ร้องไห้
พ่อพันธุ์สีน้ำตาลเคยมีลูกซาวป๋ายเลี้ยงบ่จ่างต๋ายหมด หมอว่ามันถูกยุงกัดเจ้า
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 14:59:40 »

เจ้าของกระทู้อยากได้สีน้ำตาล แลกสีขาวสลับกันก็ดีนะ

ขอบคุณในคำแนะนำเน้อเจ้า
พอดีว่ามีพ่อพันธุ์สีน้ำตาลตัวเดียว  ยิงฟันยิ้ม

ManU
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 11:02:39 »

ขอบคุณและยินดีจ้าดนักเจ้า ที่จะแบ่งจะปั๋นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์หื้อ(พิเศษ)
บ่ อยากพรากคู่เปิ้นเนาะ ยินดีรอจ๋นเปิ้นเลี้ยงลูกใหญ่ก่อนแล้วก่อยเอา
มาส่งก็ได้เจ้า มาเป๋นคู่เน้อกั๋วมันง่อมหากั๋น เมื่อวันที่2นี้ไก่สาวที่เห็นในรูป
(สีน้ำตาล)โดนหมาไผบ่ฮู้ลักเข้ามาขบต๋ายไปเหีย2ตั๋วเป๋นดีไค่ไห้แต้ๆ ร้องไห้
พ่อพันธุ์สีน้ำตาลเคยมีลูกซาวป๋ายเลี้ยงบ่จ่างต๋ายหมด หมอว่ามันถูกยุงกัดเจ้า

รอแลกลูกไก่ก็ได้ครับผมรอได้..อิอิ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 11:11:32 »

ไค่ได้พ่อพันธุ์แม่พันธุ์เจ้า
เอาลูกมันมาถ้าเลี้ยงบ่เก่งกั๋วมันต๋าย
ยินดีรอเจ้า ขอวางมัดจ๋ำไว้ก่อนได้ก่อ? คิดคู่ละกี่บาทเจ้า
ต๋อนนี้มีลูกเจี๊ยบสีน้ำตาลออกมาแล้ว1ตัวจะฮักษาไว้หื้อเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 14:38:50 »

ไก่งวงช่วงตอนเล็กๆ  จะเลี้ยงยาก  สาเหตุการตายส่วนใหญ่  เนื่องจากยุงกัด

หากเลี้ยงรอด 2-3 เดือน ค่อยๆ  เปิดมุ้งให้ยุงกัด เพื่อให้ไก่มีภูมิต้านทาน  หากตัวไหน

แพ้ยุงมากๆ จะมีตุ่มขึ้นตามหน้าตา  (คล้ายๆ ฝีดาด)  พอตุ่มหาย ไก่ก็จะมีภูมิต้านทาน

สามารถอยู่แบบธรรมชาติได้

ผมเคยเลี้ยงมา และใช้วิธีนี้ โอกาสรอดชีวิตของไก่จึงสูง 

( เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ โปรดใช้วิจารณญาณ )   

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 20:10:03 »

ไก่งวงช่วงตอนเล็กๆ  จะเลี้ยงยาก  สาเหตุการตายส่วนใหญ่  เนื่องจากยุงกัด

หากเลี้ยงรอด 2-3 เดือน ค่อยๆ  เปิดมุ้งให้ยุงกัด เพื่อให้ไก่มีภูมิต้านทาน  หากตัวไหน

แพ้ยุงมากๆ จะมีตุ่มขึ้นตามหน้าตา  (คล้ายๆ ฝีดาด)  พอตุ่มหาย ไก่ก็จะมีภูมิต้านทาน

สามารถอยู่แบบธรรมชาติได้

ผมเคยเลี้ยงมา และใช้วิธีนี้ โอกาสรอดชีวิตของไก่จึงสูง 

( เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ โปรดใช้วิจารณญาณ )   

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆและมีประโยชน์จ้าดนักเน้อเจ้า

poe
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 15:52:04 »

ไก่บาร์พรีมัทร็อก เป็นไก่กึ่งเนื้อกึ่งไข่ สนใจก่อครับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 00:09:35 »

ไก่บาร์พรีมัทร็อก เป็นไก่กึ่งเนื้อกึ่งไข่ สนใจก่อครับ

ขอบคุณที่แนะนำ เท่าที่มีอยู่นี่ก็ดูแลไม่ไหวแล้วครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:27:44 »

ไค่ได้พ่อพันธุ์แม่พันธุ์เจ้า
เอาลูกมันมาถ้าเลี้ยงบ่เก่งกั๋วมันต๋าย
ยินดีรอเจ้า ขอวางมัดจ๋ำไว้ก่อนได้ก่อ? คิดคู่ละกี่บาทเจ้า
ต๋อนนี้มีลูกเจี๊ยบสีน้ำตาลออกมาแล้ว1ตัวจะฮักษาไว้หื้อเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าบ่ขายพ่อพันธุ์แม่พันธุ์หื้อ ก็บ่แลกแล้วเจ้า

ฝากคุณ Mushi..Mushi ซื้อมาเผื่อแล้วเจ้า

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:34:02 »

เปิ้นลืมสัญญาง่ายดายแต้น่อ .....  โกรธ
แป๋งเล้าไว้รอเคิ้นเป่าโค้งโล้ง .....   ร้องไห้

Mushi..Mushi..
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:56:32 »

อันนี้เคลียร์กั๋นคนเดียวเนิ้ว...ว
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 13:54:39 »

เปิ้นลืมสัญญาง่ายดายแต้น่อ .....  โกรธ
แป๋งเล้าไว้รอเคิ้นเป่าโค้งโล้ง .....   ร้องไห้

ต๋อนนั้นผมบอกหื้ออุ้ยเอาตัวปู้ไปก่อน อุ้ย..ก็บ่าเอา ลุงกับน้ามาแอ่วหา เปิ้นลู่กั๋นจะเอาคนละคู่ ผมก็เหลือคู่เดียว ผมเลยตัดสินใจ๋บ่าแบ่งหื้อใครสักคน ถ้าต๋อนนี้ผมแบ่งหื้ออุ้ยไปผมก็ก็โดนตัดน้าตัดลุงตัดหลานแน่ แล้วอุ้ยจะฮับเอาผมไปเป็นหลานจายก่อล่ะ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 20:56:11 »

อุ้ยกั๋วเป๋นบาปนะก่ะ แยกคู่แยกกิมเปิ้น
คนขี้จุ๊ บ่เอาเป๋นหลานจายเลาะ
กั๋วหลานสาวหลงลมหลวง..55..น้ำหมากสะเด็น  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 20:58:24 โดย Number9 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์