เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:20:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  แลกเปลี่ยนความรู้เรื่อง forex ครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน แลกเปลี่ยนความรู้เรื่อง forex ครับ  (อ่าน 11178 ครั้ง)
C_Tar
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 12:47:28 »

ผมไม่มีความรู้เรื่องหุ้น ไม่ได้เรียนเศรษฐศาสตร์ แต่สนใจ forex มาได้ปีเศษ
อยากแลกเปลี่ยนความรู้ครับ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 13:22:32 »

อยู่แถวไหนเหรอครับ ผมบ้านอยู่ อ.พาน แต่ปัจจุบันทำงานต่างจังหวัด
ไม่ได้จบเศรษฐศาสตร์เหมือนกัน จบวิศวะ เทรดมา สี่ปีกว่าแล้ว กำไรบ้าง-ขาดทุนบ้าง พอถูๆไถๆไปได้ ฮ่าๆ  ยิงฟันยิ้ม
สรุปแล้วตอนนี้ก็พอเอาตัวรอดจากตลาด forex มหาโหดได้แล้วครับ   ยิ้มเท่ห์

ขอแค่ให้คุณมีวินัย อย่าโลภ-อย่ากลัว ตัดขาดทุนให้เป็น ให้คิดอยู่เสมอว่าการตัดขาดทุนเป็นสิ่งที่สวยงาม และค้นหาระบบที่เหมาะสมกับตัวเองให้เจอว่าชอบเทรดสั้นหรือยาว และให้ใช้ระบบง่ายๆไม่ต้องมีอินดี้เคเตอร์เต็มหน้าจอ ง่ายๆเช่น เส้น EMA , STO ,MACD แค่นี้ก็สามารถทำกำไรจากตลาดฟอเรกได้อย่างสบายๆแล้ว ขอแค่เล่นตามระบบเท่านั้นพอ (Sysmetic Trading )

ผมกว่าจะเอาตัวรอดจากตลาดนี้ได้ ก็เกือบๆ 4 ปีครับ ท้อก็หลายรอบ เสียเงินก็หลายอยู่  ยิงฟันยิ้ม
C_Tar
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 12:53:34 »

ขอบคุณครับ คุณjukgree
ผมอยู่ อ.เมืองครับ ตอนนี้ก็ทำงานประจำ และก็เทรดเป็นงานอดิเรก เทรดเป็นงานอดิเรก ระบบผมก็ง่ายๆ ลากเส้นเทรนไล EMA MACD แต่การจะทำตามระบบ 100% มันยากครับ แหกระบบซะบ่อย ปัญหาของผมมันก็เป็นเรื่อง อารมณ์ จิตใจ มีระบบ มีแผนการเทรด แต่ทำไม่ได้
กว่าคุณ jukgree จะผ่านเอาตัวรอดได้ก็ เกือบ 4 ปี ผมคงต้องศึกษาอีกนาน
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 18:27:49 »

ผมอยู่ อ.เมืองครับ ตอนนี้ก็ทำงานประจำ และก็เทรดเป็นงานอดิเรก เทรดเป็นงานอดิเรก ระบบผมก็ง่ายๆ ลากเส้นเทรนไล EMA MACD แต่การจะทำตามระบบ 100% มันยากครับ แหกระบบซะบ่อย ปัญหาของผมมันก็เป็นเรื่อง อารมณ์ จิตใจ มีระบบ มีแผนการเทรด แต่ทำไม่ได้
กว่าคุณ jukgree จะผ่านเอาตัวรอดได้ก็ เกือบ 4 ปี ผมคงต้องศึกษาอีกนาน

แต่ละคนใช้เวลาไม่เท่ากันหรอกครับ บางคนเก่งเทรดแค่ครึ่งปีก็ทำกำไรได้บางคนเป็นห้าปี สิบปีก็ยังขาดทุน ผมว่าคุณ C_Tar คงได้ระบบที่เหมาะสมกับตัวเองแล้วแหละครับ สุดท้ายตอนนี้ก็เหลือแค่ระบบใจเท่านั้นครับ อย่าว่าแต่คุณเลยผมก็ยังแหกกฎอยู่บ่อยๆแล้วก็เสียเป็นประจำ อย่างว่าเนอะใจคนมันยากที่จะยั่งถึง ฮ่าๆ ว่างๆแอดมาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ dedtanong@hotmail.com  ปีนี้ผมหยุดเทรดแล้ว ปีหน้าลุยโลดวางแผนเทรดไว้เรียบร้อยแล้ว
เจ๊งมาเยอะตอนนี้พร้อมที่จะรวยมานานแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
may57
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 07:52:53 »

เห็นด้วยกับคุณ จัก๊กจี้ เป่า อ่ะ คะ อิอิ ต้องมีระเบียบสัญญาณทางเทคนิคบอกเราต้องเชื่อมั่นในระบบเราถูกต้องเลยคะ
เรื่องจิตใจและอารมณ์ ความโลภสำคัญมากคะ จงเชื่อในระบบที่คุณมั่นใจ ทำใจเราให้เหมือนคอมพิวเตอร์เข้าไว้

เหตุที่เสียเงินกันเพราะ
1.อยากเทรดเพราะอยากได้กำไร แต่ลืมคิดว่ากราฟไม่ได้บอกอะไรเลย( อันนี้จะคิดได้ตอนเสียแล้ว อิอิ )
กราฟมันมีแค่ 3แบบจริงๆไม่ต้องคิดมาก มีขาขึ้น ขาลง side way ฮ่าๆไอ้ sideway นี่แหล่ะตัวดีเลย ขอสักนิ๊ดน๊า ติดเลย555 โพติด
2.โลภ นี่สำคัญมาก ขอไปต่ออีกหน่อยน๊าเด่วจะปิดแระ ย่อลงมาจะเอาเท่าเดิมก็ดีน๊า มาถึงทุนอีกนิ๊ดน๊า ขาดทุนขอเท่าทุนก็ยังดี 555 สรุป ติดโพอีก
3.เล่นสองทาง ผิดพลาดเพราะ มองเทรนผิดแต่ไม่ยอมรับข้อผิดพลาดในการเปิดโพแรกไม่ยอมปิดแต่กลับเปิดอีกโพคนละด้านแบบนี้เล่นไปยังไงก็ไม่จบ เสียเวลาด้วย แต่คนส่วนใหญ่ที่เทรดฟอมักจะชอบวิธีนี้กัน โดยส่วนตัวเมคิดว่ามันเป็นการทำให้เราสับสน จิตแบ่งทาง แบบนี้ต้องใช้กับผู้มีความเชี่ยวชาญจริงๆ เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะขึ้นสุดเท่าไหร่ลงสุดเท่าไหร่ฟอมันเป็นอะไรที่ไวกว่าหุ้นมาก อีกอย่างเราเทรดแบบมารจิ้น การเปิดโพแต่ละโพต้องคำนวณมารจิ้นให้ดี จริงๆแล้วจะรอดไม่รอดอยู่ที่การวางมารจิ้น และการเปิดโพ การค้างโพไว้ต่อเนื่องหลายวันทำให้เราเสียโฮกาสจริงๆนะคะต่อวัน สำหรับผู้เป็นเทรดเดอร์จริงๆ มันบ่งบอกถึงรายได้วันนี้คุณหายไป
4.ไม่กล้าขาดทุน การเทรดฟอการคัทลอสสำคัญมากนะคะ เมื่อรู้ตัวว่าเทรดผิดทางแล้วให้รีบเปลี่ยนสัญญาทันทีป้องกันการเสียหายที่จะมากขึ้นยิ่งเราเปิดสัญญาผิดทางแล้วดันเจอ เวฟ 3 ซวยเลย จริงๆ จะถือรอลุ้นว่าจะกลับมาทางเราเหมือนเล่นเวฟ 2เวฟ 4ไม่ไ้ดหรอกนะคะ ต้องตัดใจคัทลอสให้ได้นะคะ
เรื่องเวฟเอเลียตก็ไม่จำเป็นต้องรู้ลึกมากแต่ถ้าเทรดไปนานๆเราจะจำรุปแบบแพทเทินมันได้
คนเรานี่แปลกนะและเป้นคนส่วนใหญ่ขาดทุนนิดเดียวไม่กล้าปิด แต่ขาดทุนมากๆกล้าปิด 
********ฝึกใจให้มั่นคงไว้ เชื่อในเทคนิค คัทลอสให้เป็น กำจัดความโลภให้ได้ โชคดีในการลงทุนทุกท่านนะคะ
C_Tar
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 09:48:20 »

แต่ละคนใช้เวลาไม่เท่ากันหรอกครับ บางคนเก่งเทรดแค่ครึ่งปีก็ทำกำไรได้บางคนเป็นห้าปี สิบปีก็ยังขาดทุน ผมว่าคุณ C_Tar คงได้ระบบที่เหมาะสมกับตัวเองแล้วแหละครับ สุดท้ายตอนนี้ก็เหลือแค่ระบบใจเท่านั้นครับ อย่าว่าแต่คุณเลยผมก็ยังแหกกฎอยู่บ่อยๆแล้วก็เสียเป็นประจำ อย่างว่าเนอะใจคนมันยากที่จะยั่งถึง ฮ่าๆ ว่างๆแอดมาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ dedtanong@hotmail.com  ปีนี้ผมหยุดเทรดแล้ว ปีหน้าลุยโลดวางแผนเทรดไว้เรียบร้อยแล้ว
เจ๊งมาเยอะตอนนี้พร้อมที่จะรวยมานานแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
ผมแอดไปแล้วนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
C_Tar
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 10:02:08 »

เห็นด้วยกับคุณ จัก๊กจี้ เป่า อ่ะ คะ อิอิ ต้องมีระเบียบสัญญาณทางเทคนิคบอกเราต้องเชื่อมั่นในระบบเราถูกต้องเลยคะ
เรื่องจิตใจและอารมณ์ ความโลภสำคัญมากคะ จงเชื่อในระบบที่คุณมั่นใจ ทำใจเราให้เหมือนคอมพิวเตอร์เข้าไว้

เหตุที่เสียเงินกันเพราะ
1.อยากเทรดเพราะอยากได้กำไร แต่ลืมคิดว่ากราฟไม่ได้บอกอะไรเลย( อันนี้จะคิดได้ตอนเสียแล้ว อิอิ )
กราฟมันมีแค่ 3แบบจริงๆไม่ต้องคิดมาก มีขาขึ้น ขาลง side way ฮ่าๆไอ้ sideway นี่แหล่ะตัวดีเลย ขอสักนิ๊ดน๊า ติดเลย555 โพติด
2.โลภ นี่สำคัญมาก ขอไปต่ออีกหน่อยน๊าเด่วจะปิดแระ ย่อลงมาจะเอาเท่าเดิมก็ดีน๊า มาถึงทุนอีกนิ๊ดน๊า ขาดทุนขอเท่าทุนก็ยังดี 555 สรุป ติดโพอีก
3.เล่นสองทาง ผิดพลาดเพราะ มองเทรนผิดแต่ไม่ยอมรับข้อผิดพลาดในการเปิดโพแรกไม่ยอมปิดแต่กลับเปิดอีกโพคนละด้านแบบนี้เล่นไปยังไงก็ไม่จบ เสียเวลาด้วย แต่คนส่วนใหญ่ที่เทรดฟอมักจะชอบวิธีนี้กัน โดยส่วนตัวเมคิดว่ามันเป็นการทำให้เราสับสน จิตแบ่งทาง แบบนี้ต้องใช้กับผู้มีความเชี่ยวชาญจริงๆ เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะขึ้นสุดเท่าไหร่ลงสุดเท่าไหร่ฟอมันเป็นอะไรที่ไวกว่าหุ้นมาก อีกอย่างเราเทรดแบบมารจิ้น การเปิดโพแต่ละโพต้องคำนวณมารจิ้นให้ดี จริงๆแล้วจะรอดไม่รอดอยู่ที่การวางมารจิ้น และการเปิดโพ การค้างโพไว้ต่อเนื่องหลายวันทำให้เราเสียโฮกาสจริงๆนะคะต่อวัน สำหรับผู้เป็นเทรดเดอร์จริงๆ มันบ่งบอกถึงรายได้วันนี้คุณหายไป
4.ไม่กล้าขาดทุน การเทรดฟอการคัทลอสสำคัญมากนะคะ เมื่อรู้ตัวว่าเทรดผิดทางแล้วให้รีบเปลี่ยนสัญญาทันทีป้องกันการเสียหายที่จะมากขึ้นยิ่งเราเปิดสัญญาผิดทางแล้วดันเจอ เวฟ 3 ซวยเลย จริงๆ จะถือรอลุ้นว่าจะกลับมาทางเราเหมือนเล่นเวฟ 2เวฟ 4ไม่ไ้ดหรอกนะคะ ต้องตัดใจคัทลอสให้ได้นะคะ
เรื่องเวฟเอเลียตก็ไม่จำเป็นต้องรู้ลึกมากแต่ถ้าเทรดไปนานๆเราจะจำรุปแบบแพทเทินมันได้
คนเรานี่แปลกนะและเป้นคนส่วนใหญ่ขาดทุนนิดเดียวไม่กล้าปิด แต่ขาดทุนมากๆกล้าปิด 
********ฝึกใจให้มั่นคงไว้ เชื่อในเทคนิค คัทลอสให้เป็น กำจัดความโลภให้ได้ โชคดีในการลงทุนทุกท่านนะคะ
ขอบคุณครับคุณเม
คุณเมคงเทรดมานาน ผมนับเวฟไม่ค่อยถูกเลย จะมารู้ว่าเป็นเวฟอะไรก็ต่อเมื่อกราฟในอดีตปรากฏออกมาแล้ว คงต้องเทรดไปนานๆและอาศัยความชำนาญ ยิ้มกว้างๆ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 10:16:07 »

สวัสดีครับ เห็นชื่อคุณ  C_Tar  ในบอร์ดคุณต้นด้วย ใช่คนๆเดียวกันมั้ยครับ
ผมก็สิงสถิตย์บอร์ดคุณต้นตั้งแต่เริ่มเทรดเลย ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ก็บอร์ดนั้นแหละครับ
C_Tar
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 15:17:08 »

สวัสดีครับ เห็นชื่อคุณ  C_Tar  ในบอร์ดคุณต้นด้วย ใช่คนๆเดียวกันมั้ยครับ
ผมก็สิงสถิตย์บอร์ดคุณต้นตั้งแต่เริ่มเทรดเลย ได้ความรู้ ได้ประสบการณ์ก็บอร์ดนั้นแหละครับ
คุณต้นนี่ ใช่เว็ป thailandinvestorclub รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ผมแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมไปทุกที่ ที่ให้ความรู้ครับ ใช้ชื่อ C_Tar ทุกเว็ปครับ คุณ jukgree อยูในนั้นด้วยเหรอครับ พอจะบอกได้ไหมว่าใช้นามอะไรครับ  ยิงฟันยิ้ม
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 17:10:17 »

คุณต้นนี่ ใช่เว็ป thailandinvestorclub รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ผมแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมไปทุกที่ ที่ให้ความรู้ครับ ใช้ชื่อ C_Tar ทุกเว็ปครับ คุณ jukgree อยูในนั้นด้วยเหรอครับ พอจะบอกได้ไหมว่าใช้นามอะไรครับ  ยิงฟันยิ้ม

บอร์ด thailandinvestorclub ใช่เลยครับ ผมใช่ User: The Richman Kee ครับ
ถ้ามีโอกาสคงได้มานั่งเทรดด้วยกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักเน้อครับ  ยิ้มกว้างๆ
may57
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 19:02:42 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เทรดฟอ 2ปีก่าๆแต่เทรดหุ้นตั้งแต่ปี 46คะ  ขยิบตา ขยิบตา

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
C_Tar
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 18:24:47 »

ตอนนี้ผมเทรดโดยใช้เทคนิค มากกว่า วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน เพราะเวลาดูข่าวหรือเก็งกำไรตามข่าวตามข้อมูลเว็ป forexfactory มันไม่่ค่อยถูกเลย สมมุติ เช่น สหรัฐตัวเลขผลประกอบการ ออกมาดี แต่กลับพุ่งขึ้น คู่เงิน E/U ถ้าอยากเก่งทั้ง เทคนิค ทั้งข่าว ควรเริ่มจากตรงไหนครับ
may57
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 19:07:39 »

ขอเสริมสำหรับการเทรดคู่ eu/usd นะคะ นอกจากตามข่าวทาง forexfactory แล้วนะคะ ควรดูกราฟusdindex ด้วยคะ
แล้วก็กราฟทองด้วย จะช่วยเสริมกราฟ eu/usd ได้ดีคะ ข่าวนี่บางทีกราฟมันบอกล่วงหน้ามาก่อนแล้วพอข่าวออกมามันก็จะเป็นไปอีกทางไม่ตามข่าว คล้ายๆกับหุ้นพอเก็งข่าวว่าจะได้สัมปทานไรเนี้ยราคาก็จะไปก่อนเลยพอข่าวมาทุกคนรับรู้หมดแล้วก็ไม่น่าสนใจก็เทรกระจาดกัน ฟอนี่ช่วงสองสามเดือนที่ผ่านมานี่ต้องติดตามข่าวอย่างใกล้ชิดอ่าคะ เพราะคู่eu/usd ช่วงนี้มันมีข่าวเยอะทางยุโรปกราฟโหดมากๆ อันนี้เมก็คิดว่าควรตามข่าวอยู่นะคะ เค้่าเรียกกันว่าสถานการณ์ไม่น่าไว้ใจไม่ควรถือยาว เพราะเราเทรดฟอการวางมารจิ้นสำคัญมาก
Crazy~Catz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2012, 18:33:28 »

สวัสดีค่ะ ลองเทรด fx มาได้สัก 4 เดือนแล้วค่ะ ได้บ้างเสียบ้าง(ส่วนมากจะเสีย) ความรู้ยังมีน้อยค่ะ ยังไงจะตั้งใจศึกษาให้เทรดเก่งๆนะคะ ยิงฟันยิ้ม

รักษาสัตว์ อาบน้ำ-ตัดขน ฝากเลี้ยง หน้าม.แม่ฟ้าหลวง
www.facebook.com/dogdodeevetclinic
จำหน่ายชุดปลูกข้าวสาลี (หญ้าแมว)
www.facebook.com/Lerdongbok
083-8816215
Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 14:23:26 »

แชรด้วยคนคับ พึ่งล้างพอตสะอาดเชียว 555

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
C_Tar
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 11:11:25 »

สวัสดีครับ เปิดต้นปีมา ล้างพอร์ตไป 2 รอบแล้วครับ แต่ก็ให้ตัวเองเล่น แค่เดือนละ 10$
หมดแล้วหมดเลย ทุกวันก็หาวิธีไปเรื่อยๆ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 19:14:06 »

สถานะตอนนี้มา Sell E/U กันครับ  แล้วก็ติดตามกันต่อไปครับ ว่าผมจะเข้าถูกทางหรือไม่  ยิงฟันยิ้ม

* ShortSell_EU.jpg (148.03 KB, 714x477 - ดู 768 ครั้ง.)
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 19:36:36 »

หลังจากเมื่อวานปิดออเดอร์บวกร้อยกว่าจุด
ตอนนี้กราฟดีดตัวขึ้นมา ถือเป็นโอกาส เข้า Sell อีกรอบนึง ผลจะเป็นยังไงต้องคอยติดตามชมตอนต่อไปครับ วันนี้มีข่าวสหรัฐแรงๆเยอะด้วย ข่าวประกาศ 20.30 น. คาดการณ์ไม่ถูกเลยครับว่าข่าวจะออกมาทางไหน

* ShortSell_EU_ValentineDay.jpg (141.34 KB, 715x476 - ดู 762 ครั้ง.)
lungyo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 15:56:33 »

แชรด้วยคนคับ พึ่งล้างพอตสะอาดเชียว 555

คือกัน  ยิงฟันยิ้ม
C_Tar
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 16:33:27 »

แจ่มเลยครับ คุณจักกรี ว่าแต่ ภาพที่ลงมันโบรกไหนเหรอครับ หน้าตาแปลกๆ หรือว่าผมความรู้น้อย (ฮา)
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์