เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:01:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยทีค่ะ ต้องซ่อม เน็ตบุค
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยทีค่ะ ต้องซ่อม เน็ตบุค  (อ่าน 2948 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 16:09:21 »

ใช้ netbook VZio มาประมาณ ๔ ปี ตอนนี้มีปัญหาเปิดไม่ได้ ส่งให้ร้านซ่อมประเมิน
ปรากฎว่า  รายละเอียดการเสียคือ windowsไม่เข้า (ตามที่ร้านบอก)ถ้าจะทำคือ เปลี่ยนฮาร์ด ดิสก์ใหม่ เป็น ๕๐๐ (ของเดิมประมาณ ๑๐๐ มั้ง ไม่แน่ใจ) แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดคือ
๒๗๐๐บวก ๓๐๐ ค่าซ่อม เป็น ๓ พัน
เลยขอคำปรึกษาจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าสมควรจะทำยังไงดีค่ะ

(เฮ้อ กระจกไฟฟ้าของรถก็มาเสียอีก ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 16:29:37 โดย ๑๐๔ รวยจัง » IP : บันทึกการเข้า

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 17:04:54 »

ช่วงนี้ HDD แพงครับป้า

มือ 1 ราคาประมาณนั้นแหละ

ถ้ามือสอง ที่ร้านมีของ 160 กับ 120 ราคาคือ 850, 750 ตามลำดับ ไม่รวมค่าลงโปรแกรมน่ะครับ

แต่ถ้าอดทนไม่ซ่อม ดองไว้สัก 4-5 เดือน ราคาตอนนั้น ถูกกว่าตอนนี้ 2-3 เท่า ครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 20:00:45 »

ถามแบบคนที่ไม่รู้เรื่องคอมพ์จริงๆนะคะ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ๑๖๐ (ซึ่งคืออะไรก็ไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม)แล้วสามารถใช้งานได้ เลย ?ตลอดหรือชั่วคราว
และ HDD นั้นใช้ของยี่ห้ออะไรก็ได้?
ถ้าไปซื้อมาจะเปลี่ยนเองได้หรือไม่
ถ้าเปลี่ยนแล้ว ต้องลงโปรแกรมใหม่หมด?
สรุปค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไรคะ (PM.มาก็ได้ค่ะ)

สงสัยต้องตั้งกระทู้กลอน  คอมพ์ที่ไม่มี HDD.(ก๊ากกกกกก ยิงฟันยิ้ม)เลียนแบบรถที่ไม่มีใบ ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 20:57:05 »

อยากจะรู้จริงจริงไม่ลิงหลอก
ใครช่วยบอกฉันหน่อยจะได้ไหม
ฉันปวดหัวกับเน็ตบุคสุดสุดใจ
เพราะมันไม่ยอมทำงานตามเวลา

อยู่อยู่ก้อ หายแซบ แบบเฉยเฉย
ทั้งที่เคยเล่นได้ไม่มีปัญหา
ถามช่างแล้ว ซ่อมไม่ได้ จนปัญญา
จะต้องหา ฮาร์ดดิสก์ใหม่ ให้ทันที ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 21:05:23 »

ช่วยดัน  ช่างไหนเก่งๆช่วยเจ้าป้า หน่อยเถอะ    ยิงฟันยิ้ม
♡♡<Fairy>♡♡
นางฟ้า...ราตรี
ระดับ :ป.โท

เทพธิดา...ไร้ปีก

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2011, 21:58:18 »

ยิ้มกว้างๆ....ใครก็ได้..ช่วยคุณป้าหน่อยค่า..... ยิ้มเท่ห์

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2011, 06:59:48 »

ถามแบบคนที่ไม่รู้เรื่องคอมพ์จริงๆนะคะ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ๑๖๐ (ซึ่งคืออะไรก็ไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม)แล้วสามารถใช้งานได้ เลย ?ตลอดหรือชั่วคราว
และ HDD นั้นใช้ของยี่ห้ออะไรก็ได้?
ถ้าไปซื้อมาจะเปลี่ยนเองได้หรือไม่
ถ้าเปลี่ยนแล้ว ต้องลงโปรแกรมใหม่หมด?
สรุปค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไรคะ (PM.มาก็ได้ค่ะ)

สงสัยต้องตั้งกระทู้กลอน  คอมพ์ที่ไม่มี HDD.(ก๊ากกกกกก ยิงฟันยิ้ม)เลียนแบบรถที่ไม่มีใบ ยิงฟันยิ้ม

เท่าไหร่ก็ได้ครับใช้ได้เหมือนกัน

แค่เก็บข้อมูลได้มากน้อยไม่เท่ากันครับ

HDD สักวันก็ต้องเสียครับ เหมือนกันทุกเครื่อง อยู่ที่ว่าจะช้าจะเร็ว

ทั้งนี้อยู่ที่การรับประกัน และลักษณะการใช้งานอีกทีครับ

ของมือสอง ราคาถูก แต่ประกันก็จะน้อยลง ตามราคา แต่ไม่ได้หมายความว่าคุณภาพจะต่างกันครับ

ของมือหนึ่ง ประกันยาว ไม่ต้องกลัวเรื่องจะพังซ้ำครับ แต่ราคาก็จะสูงเช่นกัน

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 09:25:59 »

ขอขอบคุณค่ะท่านcom 2 care
จะขอฝากดูแลเจ้าเน็ตน้อย
ขอเวลาสองวันจะไปถอย
ให้รอคอยคอยซ่อมใหม่ให้ไฉไล

(จะเอาไปให้ท่านซ่อมนะคะ)

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 10:50:51 »

ขอขอบคุณค่ะท่านcom 2 care
จะขอฝากดูแลเจ้าเน็ตน้อย
ขอเวลาสองวันจะไปถอย
ให้รอคอยคอยซ่อมใหม่ให้ไฉไล

(จะเอาไปให้ท่านซ่อมนะคะ)

รับแซ่บครับ

ราคาตามที่เสนอเลยครับ

หลักร้อยยันหลักหลายพัน

アクマ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2011, 21:15:59 »

อาการคล้ายของ ป้า ที่รู้จักเลยครับ รุ่นเดียวกันเลยด้วยหล่ะ อุอุ

virawan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 11:28:15 »

ใช้ netbook VZio มาประมาณ ๔ ปี ตอนนี้มีปัญหาเปิดไม่ได้ ส่งให้ร้านซ่อมประเมิน
ปรากฎว่า  รายละเอียดการเสียคือ windowsไม่เข้า (ตามที่ร้านบอก)ถ้าจะทำคือ เปลี่ยนฮาร์ด ดิสก์ใหม่ เป็น ๕๐๐ (ของเดิมประมาณ ๑๐๐ มั้ง ไม่แน่ใจ) แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดคือ
๒๗๐๐บวก ๓๐๐ ค่าซ่อม เป็น ๓ พัน
เลยขอคำปรึกษาจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าสมควรจะทำยังไงดีค่ะ

(เฮ้อ กระจกไฟฟ้าของรถก็มาเสียอีก ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้)

ตามที่ว่า เฃ้า windows ไม่ได้ แล้วทำไมต้องเปลี่ยน HDD ด้วยอะคับ เค้าไม่ได้บอกว่า Hdd เสียนิคับ ลงwindows ใหม่ก็ใช้ได้เลยไม่ใช่หรอคับ
ป.ล. ไม่รู้ว่าร้านเค้าบอกว่า HDD เสีย แล้วป้าเค้าไม่ได้บอกรายละเอียดนะคับ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 11:31:01 »

ปรากฎว่า  รายละเอียดการเสียคือ windowsไม่เข้า (ตามที่ร้านบอก)ถ้าจะทำคือ เปลี่ยนฮาร์ด ดิสก์ใหม่ เป็น ๕๐๐ (ของเดิมประมาณ ๑๐๐ มั้ง ไม่แน่ใจ) แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดคือ

ตามที่ว่า เฃ้า windows ไม่ได้ แล้วทำไมต้องเปลี่ยน HDD ด้วยอะคับ เค้าไม่ได้บอกว่า Hdd เสียนิคับ ลงwindows ใหม่ก็ใช้ได้เลยไม่ใช่หรอคับ
ป.ล. ไม่รู้ว่าร้านเค้าบอกว่า HDD เสีย แล้วป้าเค้าไม่ได้บอกรายละเอียดนะคับ

นั่นสิครับ ถ้า hdd ไม่เสีย ไม่เห็นจำเป็นต้องเปลี่ยน แต่ถ้าอยากเพิ่มความจุก็อีกเรื่อง

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 13:55:03 »

ไม่เห็นต้องมากความเลยครับ

ลูกค้าปกติถ้า HDD เสีย ผมก็แจ้งไปว่ามันเสีย ต้องเปลี่ยน ถ้าไม่ถามว่าเสียอะไร เสียยังไง
ผมก็ไม่อธิบาย เพราะอธิบายไปเค้าก็ไม่เข้าใจอยู่ดี อธิบายไม่อธิบาย ปลายททางมันก็คือต้องเปลี่ยน

คนซ่อมเค้าคงต้องการสื่อว่า HDD เสียน่ะแหละ ถึงต้องเปลี่ยน ... . .

ลูกค้าที่ไม่มีประสปการณ์เรื่องซ่อม ใครจะไปรู้ว่าอะไรเสีย .... เค้าก็พูดแค่มันไม่เข้าวินโดวส์
หรือ เข้าวินโดวส์แล้วบลูสกรีน .. .. . .. เค้าไม่ใช่มานั่ง เช็ด BAD มารัน HD Tune แบบเราๆนี่ครับ

อาการเข้าวินโดวส์ไม่ได้ มันเยอะนะครับ มันค้างตรงเคอร์เซอร์กระพริบค้าง มันขึ้น no boot insert อะไรไม่รู้
มันมีเป็นสิบอย่าง ท่านอย่างมองอะไรด้านเดียวกันซิครับ

อีกอย่าง ป่านนี้ จขกท เค้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ไปแล้วครับ จบข่าว .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 13:57:14 โดย Com2Care.....(ฮักบ้านดู่) » IP : บันทึกการเข้า

captainkuk
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 10:37:08 »

จขกท. เจ้าบทเจ้ากลอนจริงๆ น่าจะตั้งชื่อกระทู้แบบเป็นกลอนนะ อิอิอิ แซวเล่นนะคับ
darkmany
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 10:45:31 »

หลังน้ำท่วมอะของโคดแพงเลยแงๆ
micky13
ห้องพระเครื่อง และ ห้องประมูล

โชคไพศาล( อาจารย์จรูญ โอทอง)มือถือ+ไลน์ 0810055113

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2012, 11:57:30 »

ไม่ต้องใช้เยอะหรอกครับ  แค่ 160 จิก ก็มากโขแล้ว และเล่นมือ2 ก้อพอ ราคา  1 พันต้น

ซ่อมซื้อขาย แลกเปลี่ยน ทุกอย่าง ซื้อของเสียของเก่าของพัง ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า รถ พัดลม ทำสี ปะผุ งานเชื่อมเหล็กหลังคาบ้าน โรงรถ โรงงาน โครงสร้างต่างๆประสบการณ์กว่า 20 ปี ช่างปริญญา อดีตข้าราชการ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2012, 22:58:24 »

เป็นธรรมดา ส่วนที่เคลื่อนที่จะต้องพังก่อน ยิ่งถ้าที่ใช้งานฝุ่นมากๆ ยิ่งไปไว เพราะลองคิดดูครับ HDD พวกนี้ทำงานที่รอบสูง

เช่น 4500 ขึ้น แต่ไม่มีการบำรุงรักษาเหมือนรถ ไม่มีที่อัดจาระบี เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ถ้าเก็บข้อมูลสำคัญไว้ให้สำรองเลย

และพึงสังวรณ์ไว้เลยครับว่าภายใน 7 วันนี่แหละที่มันจะเสีย (อาทิตย์-จันทร์  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม) จะเล่น SSD ตอนนี้ก็แพงบรรลัย

รับประกันแค่ปีเดียวอีก แต่ HDD ยังมี 3-5 ปี ราคาก็ตามนั้นครับ เดียวเอาไว้ให้ รง.ที่น้ำท่วมผลิตได้เต็มกำลังราคาคงลด...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
darkmany
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2012, 14:02:54 »

เข้ามาศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ
Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2012, 15:43:32 »

ลอง SpinRite ดูยังครับ ซ่อมแซน BAD
APN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 20:23:34 »

โดนหลอกเปลี่ยนฮาร์ดดิส 555+

สมัยนี้คนเราทำทุกอย่างเพื่อให้ได้ขายเนาะ

ร้านก็งั้นๆเทียบร้านเล็กๆยังไม่ได้

ไม่รู้คนๆนั้น ร้านเขารู้ตัวหรือเปล่า เขารู้กันทั้ง crfc หมดละมั้ง อิอิอิอิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2012, 20:25:35 โดย APN » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์