เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 10:15:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ช่วยด้วย ชิสุน้อยท้องเสีย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วย ชิสุน้อยท้องเสีย  (อ่าน 2893 ครั้ง)
porty
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:23:52 »

ขอถามคนกูร์รูค่ะ   ได้หมามาห้าวันแล้ว  ให้กินอาหารบดของเพดดีกรี ท้องเสีย ถ่ายตลอดเลยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ  ไม่รู้จะทำงัยดี วันนี้จะเอาไปฉีดวัคซีน หมอเค้ายังไม่ไห้ฉีด เลยเอาไปตรวจ(สวดตูด) กลับมาบ้าน ก่เลยถ่ายไม่หยุดเลยค่ะ   มันเกี่ยวเรื่องอาหาร หรือว่า เกี่ยวกับการสวนตูดค่ะ   (ช่วยแชร์ความรู้หน่อยค่ะ)  เอ็นดูขนาดเลยจ้าว   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Amp MFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:29:10 »

ขอถามคนกูร์รูค่ะ   ได้หมามาห้าวันแล้ว  ให้กินอาหารบดของเพดดีกรี ท้องเสีย ถ่ายตลอดเลยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ  ไม่รู้จะทำงัยดี วันนี้จะเอาไปฉีดวัคซีน หมอเค้ายังไม่ไห้ฉีด เลยเอาไปตรวจ(สวดตูด) กลับมาบ้าน ก่เลยถ่ายไม่หยุดเลยค่ะ   มันเกี่ยวเรื่องอาหาร หรือว่า เกี่ยวกับการสวนตูดค่ะ   (ช่วยแชร์ความรู้หน่อยค่ะ)  เอ็นดูขนาดเลยจ้าว   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ทราบว่าน้องหมาอายุเท่าไหร่แล้วคะ
แล้วได้ถ่ายพยาธิรึยังคะ

ลูกสุนัขตอนที่ได้รับมาใหม่ๆจะมีพยาธิมาด้วยนะคะ

**ยาวหน่อยนะคะ**

การฉีดวัคซีนและถ่ายพยาธิ เมื่อได้ลูกสุนัขมาใหม่(คู่มือการเลี้ยงสุนัข)

เมื่อซื้อสุนัขมาแล้วให้นำไปฉีดวัคซีนทันที วัคซีนที่ต้องฉีดคือ วัคซีนป้องกันไข้หัดสุนัข วัคซีนป้องกันโรคตับอักเสบติดต่อ ปัจจุบันมีวัคซีนรวม ซึ่งสามารถป้องกันโรคได้ทั้ง 4 โรค คือ โรคตับอักเสบติดต่อ โรคเลปโตสไปโรซีส โรคไข้หัดสุนัข และโรคลำไส้อักเสบ

ทั้งนี้ หลังจากฉีดวัคซีนควรงดอาบน้ำเป็นเวลา 7 วัน เพราะการฉีดวัคซีนบางครั้งอาจจะทำให้สุนัขเกิดอาการไข้ และเมื่อฉีดวัคซีนครั้งแรกไปแล้ว 2 สัปดาห์ ให้นำสุนัขไปฉีดวัคซีนซ้ำอีกเป็นการกระตุ้นภูมิคุ้มกันโรคให้สูงขึ้น

ร่างกายของสุนัขจะสร้างภูมิคุ้มกันสูงพอคุ้มโรคได้เมื่อได้รับการฉีดครั้งที่ 2 ส่วนวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ให้ฉีดเมื่อสุนัขอายุ 3 เดือน และฉีดซ้ำทุกปี

การถ่ายพยาธิ

การถ่ายพยาธิควรจะทำทันทีเมื่อซื้อสุนัขมาใหม่ เพราะสุนัขมักจะมีพยาธิ โดยเฉพาะพยาธิตัวกลมและพยาธิปากขอ ซึ่งพยาธิเหล่านี้จะอยู่ในลำไส้ของสุนัข และอาจเข้าสู่กระเพาะด้วย จะทำให้เกิดการแย่งอาหารจากสุนัข ทำให้สุนัขแคะแกร็น โตช้า อาจจะชัก และตายได้ในเวลาอันรวดเร็ว นอกจากนั้น พยาธิเหล่านี้สามารถถ่ายทอดผ่านรกจากแม่มาสู่ลูกในท้องได้

ทั้งนี้ เมื่อคลอดออกมาลูกสุนัขบางตัวอาจมีพยาธิตัวกลมอยู่ในลำไส้และเจริญเติบโตอย่างรวดเร็วพร้อมกับลูกสุนัข ทำให้ผอมแต่พุงโต ภายในลำไส้มีพยาธิเต็มไปหมด จนบางครั้งลำไส้อุดตันถึงกับทำให้ลูกสุนัขตายได้ ดังนั้น การถ่ายพยาธิให้กับลูกสุนัขจึงเป็นสิ่งจำเป็นมาก วิธีการถ่ายพยาธิที่ดีที่สุด คือการถ่ายพยาธิ 3 วันติดต่อกัน แล้วเว้นช่วงไป 15 วัน แล้วถ่ายพยาธิซ้ำอีก 3 วัน

หลังจากนั้นควรถ่ายพยาธิอย่างน้อยทุก 3 เดือน จะทำให้สุนัขปลอดพยาธิไปจนโต ส่วนพยาธิภายนอก ได้แก่ เห็บ หมัด และไร พบได้บ่อยๆ เช่นกัน การำจัดอาจทำได้โดยวิธีเก็บออกจากตัวสุนัขโดยตรง แล้วนำตัวดูดเลือดพวกนี้ไปแช่น้ำมัน อย่าบี้ให้แตก เพราะอาจทำให้เกิดการแพร่กระจายของไข่ได้

นอกจากนี้อาจใช้สารเคมี คือยาฆ่าเห็บชนิดต่างๆ โรยหรืออาบให้สุนัข และปฏิบัติตามคำแนะนำในฉลากอย่างเคร่งครัด โดยมากเมื่อสุนัขอายุเกิน 4 เดือนไปแล้ว มักจะเลี้ยงรอด ช่วงที่สุนัขตายง่ายที่สุดคือ ช่วงอายุ 2 เดือน ถึง 3 เดือน

โปรแกรมการฉีดวัคซีนและถ่ายพยาธิ

3-4 สัปดาห์ : ตรวจสุขภาพ และถ่ายพยาธิ

6-8 สัปดาห์ : ฉีดวัคซีนป้องกันโรคไข้หัดสุนัข ตับอักเสบติดต่อ เลปโตสไปโรซิส โรคลำไส้อักเสบติดต่อ ตรวจสุขภาพ ถ่ายพยาธิป้องกันพยาธิหัวใจ

8-10 สัปดาห์ : ฉีดวัคซีนป้องกันโรคไข้หัดสุนัข ตับอักเสบติดต่อ เลปโตสไปโรซิส หวัด หลอดลมอักเสบติดต่อ และลำไส้อักเสบติดต่อ

12 สัปดาห์ : ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า

ทุก 1 ปี : ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ฉีดวัคซีนรวม ป้องกันโรคไข้หัดสุนัข ตับอักเสบติดต่อ เลปโตสไปโรซิส หวัด หลอดลมอักเสบติดต่อ และลำไส้อักเสบติดต่อ

การถ่ายพยาธิ : ควรถ่ายซ้ำอย่างน้อยทุก 3 เดือน

การคุมกำเนิด :  ทำหมันเมื่อสุนัขอายุ 8 เดือน – 1 ปีขึ้นไป

ตัดหาง : เมื่ออายุ 3-5 วัน

ตัดนิ้วติ่ง : เมื่ออายุ 3 วัน – 1 สัปดาห์

credit: http://pet.kapook.com/view4024.html
porty
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:39:14 »

ชื้อมาห้าวันค่ะ  น้องหมาอายุได้ สองเดือนพอดีเลยค่ะ เมื่อเช้าไปหาหมอมา ไม่รุ้ว่าเค้าทำรัย  คงจะสวนตูดค่ะ   เค้าบอกว่าหมายังฉีดวัคซีนไม่ได้ หมายังไม่คุ้นเคยที่อยู่ จะทำให้หมาเครียด ซึมเศร้า  ต้องเอาน้องไปถ่ายพยาธิใช่ป่าวค่ะหรือว่าทำงัยดี  น้องหมาถ่ายไม่หยุดค่ะ  เครียดมากค่ะตอนนี้  ไม่เคยเลี้ยงหมาพันนี้มาก่อนเลยค่ะ
Amp MFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:49:18 »

ชื้อมาห้าวันค่ะ  น้องหมาอายุได้ สองเดือนพอดีเลยค่ะ เมื่อเช้าไปหาหมอมา ไม่รุ้ว่าเค้าทำรัย  คงจะสวนตูดค่ะ   เค้าบอกว่าหมายังฉีดวัคซีนไม่ได้ หมายังไม่คุ้นเคยที่อยู่ จะทำให้หมาเครียด ซึมเศร้า  ต้องเอาน้องไปถ่ายพยาธิใช่ป่าวค่ะหรือว่าทำงัยดี  น้องหมาถ่ายไม่หยุดค่ะ  เครียดมากค่ะตอนนี้  ไม่เคยเลี้ยงหมาพันนี้มาก่อนเลยค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณหมอนัดต่อมั้ยคะ ควรจะได้รับการถ่ายพยาธินะคะ
สำหรับการสวนทวารเราไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับอาการท้องเสียหรือเปล่า เพราะท่าที่หาข้อมูลจะเป็นอาการท้องอืด ท้องผูก ถ่ายไม่ออก จึงจะสวนทวาร

สังเกตอาการน้องให้ดีๆนะคะ รายงานคุณหมอตามอาการที่พบ และถามคุณหมอด้วยนะคะ เวลาเค้าทำอะไรกับสุนัขเรา ^^ อย่างเช่น สวนทวารไปทำไมคะ ท้องเสียนี่อาจจะมีสาเหตุจากอะไรบ้างคะ

เอาให้ละเอียดเลยค่ะ รักจะเลี้ยง ต้องใส่ใจนะคะ  ยิ้มเท่ห์
B-boub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 22:54:08 »

หยุดให้อาหารปกติก่อนนะ แล้วพาน้องหมาไปหาหมอที่บ้านพักสัตวแพทย์ แถวร้านหมูกระทะป้านางอ่า
เราช่วยได้แค่นี้ เพราะแมวเราอายุเกือบเดือนก็เคยท้องเสียเหมือนกัน
porty
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 10:08:58 »

ขอบคุณทุกๆคนนะค่ะ   ตอนนี้น้องหมาอาการดีขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ(ขอบคุนจ๊าดนักจ้าว)
หน้า: [1] พิมพ์