เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 04:37:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  (รบกวนสอบถามนิดนึงครับ) คอม[Notebook]ร้อนมากๆ/การผ่าแบต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (รบกวนสอบถามนิดนึงครับ) คอม[Notebook]ร้อนมากๆ/การผ่าแบต  (อ่าน 743 ครั้ง)
Aof Watchara
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 17:44:16 »

1. ผมมีNotebookเก่าๆ อยู่ตัวนึงครับ ซื้อมาประมาณปี2006 (5ปีกว่าๆ) ใช้งานมาเรื่อยๆ(ใช้งานหนักมากพอสมควร) ใช้ได้ดีมาโดยตลอด

อยู่ๆก็เกิดอาการคอมร้อนมากครับ แผงระบายความร้อนเป่าดังมากครับ HDDก็ร้อนเร็ว

ปกติเวลาเล่นเนตนานๆ เล่นเกมไม่นาน ดูหนัง~1เรื่อง ไม่กระตุกเท่าไหร่

ตอนนี้คือ กระตุกครับ ต้องพักคอมเป็นช่วงๆ ถึงจะกลับมาเล่นต่อได้

ถึงมันร้อนมากๆ แต่ว่าคอมมันก็ไม่ดับครับ

อยากทราบว่ามันเป็นที่สาเหตุอะไรเหรอครับ?

หรือว่ามันเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา หรือว่ามันที่เป็นอย่างอื่น อย่างเช่น ซิลิโคนมันแห้งหรืออะไรประมาณนี้น่ะครับ

ถ้าซ่อมได้ก็อยากจะซ่อม ไม่อยากเปลี่ยนตัวใหม่น่ะครับ

=====================================
-คอมยังไม่เคยเข้าศูนย์หรือเข้าร้านซ่อมมาก่อน เพราะมันยังไม่เคยเสีย
-ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้ปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนไหน ยกเว้นแต่เพิ่มแรม(512)เข้าไป1แถว แค่นั้นครับ แต่ซื้อมาใส่มันยังใหม่ๆและก็ใช้งานได้ดีมาโดยตลอด
-Acer Aspire ครับ

=====================================
2. แบตเตอร์รี่เสื่อมครับ ตามระยะเวลาใช้งาน
อยากจะทราบว่า
-ระหว่างซื้อแบตใหม่ กับ ผ่าแบต อันไหนดีกว่ากันครับ ความเสี่ยง/ราคา/ระยะเวลาในการใช้งานครับ

=ขอบคุณครับ=
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 18:11:38 »

ตอบ 1 เพราะว่าฝุ่นจับ + อัดแน่นตรงซิงก์มานาน สะสมกันจนมันระบายความร้อนแล้วไม่ได้ยังไงล่ะครับ มันก็เลยร้อนจัดจนอะไรอะไรก็ำทำงานไม่สะดวก

ว่างๆเอามาให้ทางร้านทำความสะอาด แกะเปลี่ยนซิลิโคน เป่าฝุ่นซิงก์ก็ได้ครับ คิดไม่แพงครับ ถูกจนท่านตกใจเลยแหละ

ตอบ 2 มีหลายร้านครับ ที่รับเปลี่ยน cell batt แต่ร้านผมไม่เน้นทำครับ เน้นขายแบตมือสองครับ ราคาไม่กี่ร้อย สภาพน่าพอใจครับ ระยะเวลา ก็มีให้เลือกตั้งแต่ 30 นาที ยันชั่วโมงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2011, 18:13:53 โดย Com2Care.....(ฮักบ้านดู่) » IP : บันทึกการเข้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 18:23:51 »

ร้านอยู่แถวไหนครับ รอรับได้เลยหรือเปล่าครับ ผมพักอยู่ตรงหน้ามอราชภัฏฯครับ

พรุ่งนี้เปิดร้านมั๊ยครับ เปิดกี่โมงครับ จะได้เอาคอมไปเชคที่ร้านครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 18:28:51 »

ร้านอยู่แถวไหนครับ รอรับได้เลยหรือเปล่าครับ ผมพักอยู่ตรงหน้ามอราชภัฏฯครับ

พรุ่งนี้เปิดร้านมั๊ยครับ เปิดกี่โมงครับ จะได้เอาคอมไปเชคที่ร้านครับ

อาการนี้ ขอเวลาครึ่งวันครับ งานตามคิวครับ แต่ภายในวันนั้นได้เลยครับ

อยู่ราชภัฏเหมือนกันครับ

แต่อยู่โซนหลังตลาดบ้านดู่ หมู่บ้านป่าอ้อ ปากซอย 12 หน้าหอพักเจริญทรัพย์ครับ

ถ้ามาจากหน้ามอ อ้อมมาทางหนองบัวได้ครับ ผ่านหน้าวัดบ้านดู่ เลี้ยวซ้าย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 19:36:33 »

พรุ่งนี้ถ้างานไม่เข้า จะเอาไปให้เชคนะครับ ยังไงถ้าหาร้านไม่ถูก จะโทรเข้าไปละกันครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 21:42:28 »

พรุ่งนี้ถ้างานไม่เข้า จะเอาไปให้เชคนะครับ ยังไงถ้าหาร้านไม่ถูก จะโทรเข้าไปละกันครับ

รับทราบครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

wimon12311
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 10:50:07 »

ขอบคุณคะ
หน้า: [1] พิมพ์