เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 พฤษภาคม 2024, 19:59:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  !!!!เรื่องจริงของคนเชียงราย แบ่งปันน้ำใจ ช่วยตาดีกับยายมี ด้วยครับ+++++++
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน !!!!เรื่องจริงของคนเชียงราย แบ่งปันน้ำใจ ช่วยตาดีกับยายมี ด้วยครับ+++++++  (อ่าน 12128 ครั้ง)
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 01:56:25 »

ท่านสมาชิกท่านที่สนใจจะไปเยี่ยม บ้านตาดีกับยายมี ให้มารวมตัวกันที่ฝั่งตรงข้ามลุงหนานหนังความจี่
 ที่บ้านดู่นะครับ เวลา 9.00น. ส่วนผู้ที่จะนำสิ่งของมาบริจาคให้ก็เอามาฝากได้
ที่ผมโดยตรงเลยนะครับ 085-6171531  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
     รายชื่อผู้ที่ร่วมบริจาคให้กับตาและยาย

1.ท่านเว็บมาสเตอร์ ร่วมบริจาคสิ่งของ
 2.ผู้ดูแลบอร์ด oyoyo และ picy_nook ร่วมบริจาคสิ่งของ
 3.คุณ modtanoy พี่มด ร่วมบริจาคเงิน 300 และข้าวสารจำนวนหนึ่ง
 4.คุณ flashi ร่วมบริจาคเงิน 500
 5.คุณ partner ร่วมบริจาคเงิน 100
 6.คุณ ศศิวิมล ร่วมบริจาคเงิน 100
 7.คุณ หลายเวียง ร่วมบริจาคยาสามัญประจำบ้าน
 8.ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาคข้าวสารจำนวน 1 ถัง
 9.คุณ ปุถุชน ร่วมบริจาคข้าวสารจำนวนหนึ่ง
10.ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาคสิ่งของ
11.คุณม่านฟ้า ร่วมบริจาคน้ำดื่มจำนวน 60 ขวด
12.ร้านสุวิรุฬชาไทย ร่วมบริจาคสิ่งของ

เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 4 เมษายน ที่ผ่านมา ผม แฟนและพี่สาวแฟนผมอีก2 คนได้เดินทางไปทำบุญที่วัดพระธาตุผาเงา อ.เชียงแสน จ.เชียงรายของเรา เป็นปกติอยู่แล้วที่แฟนผมชอบไปทำบุญที่วัดนี้เป็นประจำ

แต่วันนี้ไม่ปกติเหมือนทุกครั้งที่ไป สายตาของคนทั้ง 4 คนในรถมองพร้อมๆกันที่ยายผู้หญิงแก่ๆคนหนึ่งนั่งอยู่บนฟุตบาท ในวัด ข้างๆ ยายนั้นเต็มไปด้วยผู้คนที่เข้ามาทำบุญมาท่องเที่ยวที่วัดนี้เยอะแยะมากมาย แต่กลับไม่มีใครสนใจยายแก่ๆที่นั่งขวางทางเดิน แต่ละคนที่เดินผ่านกลับเว้นยายผู้หญิงแก่ๆ

แล้วเข้าไปทำบุญตามเสียงโฆษกในวัดประกาศให้ร่วมทำบุญกับทางวัดเช่น ทำบุญกระเบื้องให้วัดบ้าง ทำบุญถวายที่ดินให้วัดบ้าง หรือแม้แต่ทำบุญให้กับปีเกิดของแต่ละคน ซึ่งทุกคนเข้าใจกันดีว่าเป็นการทำบุญ แต่จะมีสักกี่คนที่รู้จักกับคำ คำนี้ "การทำทาน"  

และแล้วเสียงทุกคนในรถพูดพร้อมกันว่าสงสารยายคนนั้นจังเดี๋ยวเราค่อยเอาเงินไปทำบุญให้ยายกัน พอเสร็จจาการไหว้พระในวัดเสร็จแล้ว พี่สาวแฟนผมคนแรกก็เดินเอาเงินไปให้และซื้อน้ำอัดลมใส่แก้วให้ยายก่อน ผมกับแฟนก็ยืนมองสักครู่ แฟนผมก็หยิบเงินให้ผมเอาไปใ้ห้ยายแก ขณะที่ผมเดินไปหายายนั้น ผู้คนที่ใช้ทางเดินบนฟุตบาทในวัดที่ยายนั่งอยู่ ก็ไม่มีใครสนใจยายเลยเพราะทุกคนก็ดูเหมือนยายเป็นขอทานตามปกติทั่วไปในเรื่องการขอเงินผู้อื่น บางคนก็ใช้หางตามอง บางคนก็แทบจะไม่มอง

พอผมยืนเงินให้ยายไป ยายก็ขอบคุณและอวยพรให้ผม แฟนผมตามมาเลยถามยายไปว่า ยายมาที่นี่นานรึยังเพราะปกติมาวัดนี้ก็บ่อยไม่เคยเห็นยายเลย ยายบอกว่าเพิ่งจะมาไม่นานหรอก มาเพราะว่าตาไม่สบายเพิ่งผ่าตัดออกจากโรงพยาบาลมาได้ไม่นาน แต่ไม่มีข้าวกินเงินติดตัวตอนไปโรงพยาบาลเฝ้าตามีอยู่200ก็หมดแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงก็เลยต้องออกมาขอเงินคนอื่นเขาที่วัดนี้แหละ

แฟนผมจึงถามต่อว่าแล้วยายบ้านอยู่ไหนเหรอ ยายบอกว่าอยู่ห่างจากวัดนี้ประมาณเกือบ 2 กิโล แฟนถามต่อแล้วยายมายังไง ยายบอกว่ายายเดินมา แฟนถามต่อ ยายไม่มีลูกหลานเหรอ ยายบอกว่า ไม่มี มีแต่ตาที่เพิ่งผ่าตัดนิ่วออกจากโรงพยาบาลมานอนที่บ้านจะอยู่นานก็ไม่มีเงินจ่ายหมอเลยต้องขอมาพักอยู่บ้านส่วน ลูกหลานไม่อยู่ด้วยตั้งนานแล้ว

แฟนผมจึงบอกยายว่า ยาย....หนูกับแฟนอยากไปเยี่ยมตา ยายพาไปได้ไหม เผื่อมีอะไรจะได้ช่วยเหลือตาได้ ยายบอกว่าได้สิ หลังจากนั้นยายก็ค่อยๆลุกขึ้นพวกเราก็พยุงยายขึ้นรถ คนแถวๆในวัดที่เป็นพ่อค้าแม่ค้าที่นั่นก็ต่างพากันยิ้ม แล้วพูดแซวยายว่า วันนี้โชคดีนะยาย ได้ดื่นน้ำส้มด้วย(น้ำอัดลมแก้ว5.-ที่พี่สาวแฟนซื้อให้) ยายก็ตอบกลับไปว่า เอาไหมยายให้ (ผมคิดในใจว่าโธ่!คุณยายความเอื้อเฝื้อของคนที่นั่งขอเงินคนอื่นแต่น้ำใจนั้นมากกว่าคนที่มีเงินมากมายด้วยซ้ำ)ผมและทุกคนก็พายายไปขึ้นรถ ผมขับรถไปประมาณ 2กิโลเห็นจะได้

ยายบอกว่าเข้าซอยไปนะ ผมมองดูรอบๆในหมู่บ้านนี้มีแต่บ้านไม้และบ้านปูนล้อมรอบด้วยรั้วบ้านกันทุกหลัง ยายบอกว่าถึงแล้ว พวกเราก็มองหาบ้านยาย ยายชี้มือไปทางขวามือนั่นไงบ้านยาย (ใครอยากรู้จักบ้านยาย ผมเอารูปลงให้ดูแล้วนะครับ ) ทุกคนในรถตกใจหมดนี่เหรอบ้านยาย ถ้าคนบ้านเราเค้าเรียกว่ายุ้งเก็บของ (ก๊ะว่าหลองข้าวประมาณนั้น) แต่ว่ามันเล็กมาก พวกเราก็ลงไปที่บ้านยาย

เสียงตาเรียกยายมาแต่ไกล ยายตอบว่าลูกหลานมาเที่ยวหาตา พวกเรายกมือไหว้ตา แล้วมองไปรอบๆบ้านยายกะตา ขนาดของบ้านเวลานอนก็ประมาณว่านอนได้แค่สองคนคือ ตา กับ ยาย เท่านั้น หลังคาบ้านก็ต้องใช้ก้ิอนหินวางไว้ไม่ยังงั้นลมพัดมาหลังคาปลิว แน่นอน น้ำดื่นถามยายยายบอกว่าต้องไปตักน้ำบ่อที่บ้านคนอื่นใช้ เดินไปประมาณ 200 เมตรเห็นจะได้ที่จะไปเอาน้ำมาดื่มมากินมาใช้ ไฟฟ้าก็ไม่มี ต้องใช้แสงจากเทียน

ห้องน้ำก็ตามสภาพที่เห็นในรูปนะครับผมเก็บมาฝากประตูห้องน้ำบ้านยาย ใช้ผ้าห่มผืนเก่าๆ เป็นประตู ส่วนหลังคาห้องน้ำก็มีสักกะสีปะมาณ1แผ่น อีกช่องก็เปิดทิ้งไว้ ยายบอกว่าบ้านตากับยายถูกไฟไหมหมดแล้ว เลยต้องมาอาศัยนอนที่นี้ ที่ดินเป็นที่ของคนแถวนี้เข้าให้อาศัยอยู่ (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นญาติห่างๆ) ยายบอกว่ายายชื่อ มี เป็นคนอ.แม่ใจ จ.พะเยา อายุ79ปี  ส่วนตา ชื่อดี เป็นคนอ.พาน เชียงรายเนี่ยแหละอายุ70กว่าๆตาจำไม่ได้ว่ากว่าเท่าไหร่ มาอยู่ที่นี่ก็10กว่าปีีแล้วยายมีบัตรประชาชน ส่วนตาบัตรประชาชนหายไปนานแล้ว

เลยขาดความช่วยเหลือของรัฐ ส่วนยายได้เงินคนชรา บางเดือนก็ได้บางเดือนก็ไม่ได้ ต้องอดมื้อกินมื้อมีอะไรก็กินๆไปก่อนหน้าที่ตาจะล้มป่วย ตากับยายก็มีอาชีพรับจ้างทั่วไป ยายมีลูกกับแฟนคนเก่า แต่ตอนนี้หายไปไหนไม่รู้มีแต่ สองตายาย เนี่ยแหละ พอพูดกันสักครู่ก็มีผู้หญิงวัยกลางคนแถวๆนั้นเดินมาเอาข้าวสารให้ยายกับตา

ทั้งสองคนก็ขอบคุณผู้หญิงคนนั้นพวกเราทักทายนิดหนอ่ย ผู้หญิงวัยกลางคนก็เดินออกไปพร้อมกับหลาน ตาบอกว่าผู้หญิงคนนี้เป็นหลานสะใภ้ เค้าพอมีอะไรพอช่วยได้ก็ช่วยนิดๆหนอ่ยๆผมก็เลยถามตากับยายว่า แล้วผู้ใหญ่บ้านนี้อยู่ที่ไหนครับยายบอกว่าอยู่ใกล้ๆเนี่ยแหละผมก็ถามต่อว่าแล้วเค้าไม่มาดูมาสอบถามความเป็นอยู่ยายเหรอ ยายตอบว่า เค้าไม่คอ่ยว่างไม่ค่อยอยู่บ้าน เป็นผู้ใหญ่บ้านก็ยังงี้แหละธุระเยอะแล้วยายก็หัวเราะ

ผมและทุกคนก็บอกยายว่าแล้วยังไงจะกลับมาเที่ยวหาตากับยายอีกนะครับ ก่อนจากไปพวกเราก็รวบรวมเงินกันได้นิดๆหน่อย ตามประสาคนที่พอจะมีให้บ้างก็ยืนให้ยายแล้วแฟนผมก็บอกยายไปว่าวันนี้ยายไม่ต้องไปขอทานแล้วนะ เงินนี้น่าจะพอให้ยายกับตาใช้ได้กินข้าวกินน้ำได้นิดหน่อย ยายกับตายกมือให้แล้วขอบคุณอวยพรให้พวกเรา แล้วบอกว่าแค่นี้ยายก็ดีใจแล้ว พวกเราจึงบอกตากับยายว่าแล้วจะแวะมาเที่ยวหาบ่อยๆ ทุกคนก็ต่างพากันขึ้นรถพร้อมสีหน้า ซาบซึ้งใจกัน ถึงแม้ว่าเงินที่พวกผมให้ตากับยายไป ไม่มากแต่ก็หวังว่าวันนี้ยายคงไม่ปวดขาที่จะต้องเดินกลับจากวัดมาบ้านเหมือนทุกวัน..........................

ดูวีดีโอได้ตามนี้นะครับ  

******* หากทุกท่าน ที่ได้อ่านเรื่องจริงของตาดีกับยายมี แล้ว มีความประสงค์จะช่วยเหลือสองตายาย นี้ ผมได้ทำแผนที่ไปบ้านตากับยายให้ด้วยนะครับ หรือท่านใดได้อ่านแล้วอยากจะช่วยเหลือในรูปแบบไหน หรือช่วยประสานงานกับหน่วยงานใดได้ ช่วยเป็นสื่อกลางในการช่วยเหลือนี้ด้วยเถอะครับ ส่วนผมและครอบครับจะช่วยได้เท่าี่ที่กำลังทรัพย์มี เพราะผมไม่รู้จะต้องเริ่มปรึกษากับส่วนไหนอย่างไร หากท่านใดต้องการสอบถามเรื่องจะช่วยเหลือตากับยายเพิ่มเติม ติดต่อได้ครับ 085-6171531 ผมจึงขอฝากความช่วยเหลือนี้ผ่านทางเวปเชียงรายโฟกัสนี้ เพื่อเป็นสื่อกลางความช่วยเหลือตากับยายด้วยครับ
ธนาคาร ธกส สาขาเชียงแสน
เลขบัญชี 401-2-72339-0
ชื่อบัญชี นาง มี อินทัศ

* 5.jpg (85.71 KB, 800x700 - ดู 1887 ครั้ง.)

* 1.jpg (108.29 KB, 800x700 - ดู 1888 ครั้ง.)

* 2.jpg (92.17 KB, 800x700 - ดู 1878 ครั้ง.)

* 3.jpg (86.97 KB, 800x700 - ดู 1953 ครั้ง.)

* 4.jpg (119.41 KB, 800x700 - ดู 1870 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2010, 00:13:41 โดย ^*ต้นฟ้า1*^ » IP : บันทึกการเข้า

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 02:01:00 »

รูปเพิ่มเติมนะครับ

* 6.jpg (129.38 KB, 800x700 - ดู 1867 ครั้ง.)

* 7.jpg (77.5 KB, 800x700 - ดู 2231 ครั้ง.)

* 8.jpg (120.31 KB, 800x700 - ดู 1853 ครั้ง.)

* 9.jpg (85.87 KB, 800x700 - ดู 1861 ครั้ง.)

* 10.jpg (80.47 KB, 800x700 - ดู 1854 ครั้ง.)

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 02:02:51 »

รูป

* 11.jpg (91.8 KB, 800x700 - ดู 1826 ครั้ง.)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 02:34:15 »

แผนที่นะครับ

* Drawing1.jpg (31.37 KB, 765x596 - ดู 1808 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 เมษายน 2010, 04:25:26 โดย ^*ต้นฟ้า1*^ » IP : บันทึกการเข้า

คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 03:07:05 »

หันแล้วหน้าสงสารรเปิ่นเจ้าสงคมบะเดียวมันหน้าจะมีบ้านคนแก่ตี้เปิ่นจ่วยเหลือตัวเก่าบะได้หรือว่าเปิ่นบะมีทางจะไปนะเจ้าและมีอะหยังอื้อเปิ่นได้ทำกานงานเพื่อบ่ก๋ายและหมอพยาบาลมันมาผ่อแต่ละอำเภอหรือจังหวัดนะเจ้า" แต่คงได้แค่ฝันไปก่อ รูดซิบปาก"ตี้คิดจะอี้เพราะทำงานอยู่กับคนแก่เลยเขาใจเจ้า ยิงฟันยิ้ม ส่งสัยต้องรอคนเข้าใจ๋เรื่องกฏหมายเพื่อตาจะได้เป็นคนมีเบอร์ประจำตัวและได้สิทธิเหมือนคนแก่คนอื่นนะเจ้าแต่ตอนนี้คงจ่วยได้เป็นบางเรื่องเจ้า ยิ้ม ยิ้ม
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 03:12:19 »

หันแล้วหน้าสงสารรเปิ่นเจ้าสงคมบะเดียวมันหน้าจะมีบ้านคนแก่ตี้เปิ่นจ่วยเหลือตัวเก่าบะได้หรือว่าเปิ่นบะมีทางจะไปนะเจ้าและมีอะหยังอื้อเปิ่นได้ทำกานงานเพื่อบ่ก๋ายและหมอพยาบาลมันมาผ่อแต่ละอำเภอหรือจังหวัดนะเจ้า" แต่คงได้แค่ฝันไปก่อ รูดซิบปาก"ตี้คิดจะอี้เพราะทำงานอยู่กับคนแก่เลยเขาใจเจ้า ยิงฟันยิ้ม ส่งสัยต้องรอคนเข้าใจ๋เรื่องกฏหมายเพื่อตาจะได้เป็นคนมีเบอร์ประจำตัวและได้สิทธิเหมือนคนแก่คนอื่นนะเจ้าแต่ตอนนี้คงจ่วยได้เป็นบางเรื่องเจ้า ยิ้ม ยิ้ม  ขอให้เปิ่นมีคนไปจ่วยกันนักๆเจ้าเพื่อชีวิตตี้ดีกว่านี้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 07:50:49 »

น่าสงสารจังครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 09:25:33 »

วันเสาร์นี้ถ้าไม่ติดธุระอะไรผมกับแฟนจะเอาอาหารแห้งน้ำดื่มและยารักษาโรคไปให้ตากับยายที่บ้าน เพราะยายคงไม่มีแรงที่จะเดินมาที่วัดพระธาตุผาเงาช่วยๆกันนะครับ

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:17:55 »

ร่วมด้วย ช่วยกัน เราสามารถแจ้งไปให่ทางโทรทัศน์ออกอากาศ ได้โดยวิธีใด ได้บ้างครับ หรือว่าศูนย์พัฒนาสังคมจ.เชียงราย ฮื้อเปิ้นเข้ามาจ่วยเหลือครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:26:17 »

แม่น แล้วครับผ๋มถึงอยากฮื้อเจียงฮายโฟกัสช่วยเป๋นสื่อกลางเผื่อใครมีช่องทางในการจ่วยเหลือตากับยายครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ร่วมด้วย ช่วยกัน เราสามารถแจ้งไปให่ทางโทรทัศน์ออกอากาศ ได้โดยวิธีใด ได้บ้างครับ หรือว่าศูนย์พัฒนาสังคมจ.เชียงราย ฮื้อเปิ้นเข้ามาจ่วยเหลือครับ

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:28:57 »

ก็รออยู่ว่าทำมัยไม่เอามาลงสักที พรุ่งนี้ผมก็จะเข้าไปครับ

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:33:40 »

ก็รออยู่ว่าทำมัยไม่เอามาลงสักที พรุ่งนี้ผมก็จะเข้าไปครับ

รออะไรครับท่าน

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:39:37 »

รออะไรครับท่าน
รอให้คุณต้นฟ้านำรูปมาลงนะครับ วันนั้นคุณ้นฟ้าได้เข้ามาปรึกาพูดคุยกันที่วัดสบกกก็บอกว่าลองเอาไปลงที่เว็บเราก่อนครับ แล้วค่อยๆหาความช่วยเหลือกันต่อไปครับ

Go Mi Nyu
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:47:12 »

แม่น แล้วครับผ๋มถึงอยากฮื้อเจียงฮายโฟกัสช่วยเป๋นสื่อกลางเผื่อใครมีช่องทางในการจ่วยเหลือตากับยายครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
[/quote
พวกเราช่วยสมทบทุนกันดีไม๊ซ่อมแซมบ้าน ผนัง หลังคา ห้องน้ำ เหมือนไม่มีไฟฟ้านะ ช่วยให้มีดีไม๊ จะได้ติดปั๊มน้ำ ตากับยาย จะได้ไม่ต้องตักเองดีไม๊ เราคนนึงแล้วนะแล้วเราจะรวมกลุ่มกันยังไง แล้วเราจะทำบอร์ด รับบริจาคดีไม๊  ทำกระจ่างชัดแจน ถ่ายรูป หลักฐาน ดีไม๊ ใครจะเป็นหัวหน้าทีม ปรึกษากันหน่อย บอร์ดนี้เลยดีไม๊ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:49:53 »

[/quote
พวกเราช่วยสมทบทุนกันดีไม๊ซ่อมแซมบ้าน ผนัง หลังคา ห้องน้ำ เหมือนไม่มีไฟฟ้านะ ช่วยให้มีดีไม๊ จะได้ติดปั๊มน้ำ ตากับยาย จะได้ไม่ต้องตักเองดีไม๊ เราคนนึงแล้วนะแล้วเราจะรวมกลุ่มกันยังไง แล้วเราจะทำบอร์ด รับบริจาคดีไม๊  ทำกระจ่างชัดแจน ถ่ายรูป หลักฐาน ดีไม๊ ใครจะเป็นหัวหน้าทีม ปรึกษากันหน่อย บอร์ดนี้เลยดีไม๊ ยิ้มกว้างๆ

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 10:53:36 »

[/quote
เป็นความคิดที่ยอดเยี่ยมครับ แต่มันต้องใช่ปัจจัยในการดำเนินงานและต้องใช้เวลาในการหาปัจจัย คงต้องรอความคิดเห็นจากหลายๆท่านครับ   

modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 11:07:13 »

ร่วมด้วยช่วยกัน พอบรรเทาไปก่อนดีไหมพี่น้องหมู่เฮา วันเสาร์นี้เจ้าของกระทู้จะไปเยี่ยมตายายอีก ใครอยากสมทุบอะไรไปให้ตากับยาย มาบริจาคได้กับเจ้าของกระทู้เน้อพี่น้อง
เงินทอง ข้าวปลา อาหารแห้ง รับหมด

ขอบคุณทุกท่านที่มีใจเมตตา ขอให้บุญนำพาทุกๆท่าน สาธุ............ ยิ้ม

// ต้นฟ้า รับช่วงต่อด้วย///

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 11:11:09 »

ร่วมด้วยช่วยกัน พอบรรเทาไปก่อนดีไหมพี่น้องหมู่เฮา วันเสาร์นี้เจ้าของกระทู้จะไปเยี่ยมตายายอีก ใครอยากสมทุบอะไรไปให้ตากับยาย มาบริจาคได้กับเจ้าของกระทู้เน้อพี่น้อง
เงินทอง ข้าวปลา อาหารแห้ง รับหมด

ขอบคุณทุกท่านที่มีใจเมตตา ขอให้บุญนำพาทุกๆท่าน สาธุ............ ยิ้ม

// ต้นฟ้า รับช่วงต่อด้วย///
ได้เลยครับติดต่อผมได้โดยตรงที่ 085-6171531 ต้นครับ

ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 11:14:56 »

แก้ใขให้เล็กน้อยนะครับวัดที่ว่าคือวัดพระธาตุสองพี่น้องหรือเปล่าครับ ส่วนคำว่า เชียงแสนน้อย เป็นชื่อหมู่บ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 เมษายน 2010, 11:24:52 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า

bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2010, 11:20:45 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...ช่วงสงกรานต์ผมขึ้นไปไหว้พระที่ผาเงา...จะแวะไปเยี่ยมเยือนตายายครับ....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์