เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:41:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปูนาแถวใหนเยอะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปูนาแถวใหนเยอะครับ  (อ่าน 1419 ครั้ง)
jaroen
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 12:25:22 »

แม่ผมทำน้ำปู๋ครับ จะไปจับเอง
じ☆ve MAINBOARD ✿☆卐
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 12:54:45 »

เห็นแถวแม่ใจมีขาย  และรับซื้อทุกปี  ช่วงหน้าฝน....ไปซื้อกีมปูประจำ   ว่าแต่ท่านมีกีมปูขายก่อ  จะสั่งซัะกกำคาบ.....

Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 13:06:29 »

ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ ปูนาที่เก็บในท้องนาสมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน เพราะในนาปัจจุบันเขาใส่ยาฆ่าปูที่กัดต้นข้าว รวมทั้งยาฆ่าแมลงต่างๆในนา เมื่อไปเก็บปูมาทำน้ำปู ย่อมได้รับสารพิษ และสารที่ก่อมะเร็งด้วย น้ำปูสมัยนี้ไม่ปลอดภัยครับ

ผมเองก็ชอบกินน้ำพริกน้ำปูกับหน่อไม้ต้ม ตำส้มใส่น้ำปูก็อร่อย แต่ตอนนี้ไม่กล้ากินแล้วครับ
khamnoy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 15:11:52 »

ในฐานะที่เป็นคนแม่ใจ แล้วก้อที่บ้นก้อทำน้ำปู  ของดีขึ้นชื่อของคนบ้านศรีถ้อย เพราะมีคนเกยเล่ากันใวนๆๆว่า ถ้านั่งรถประจำทาง นอนอยู่จะฮู้เลยครับว่าถึงแม่ใจแล้ว ..เพราะจะได้กลิ่นน้ำปู๋โดยทันที...ครับ

ส่วนเรื่องของปู นะครับ จะมีคนเอามาส่งซึ่งแต่เดิมก้อเป็นที่เข้าใจว่าเก็บตามท้องนา ส่วนบ่เดี่ยวจะใช้ไซดักขนาดใหญ่ ครับ แล้วส่วนใหญ่จะเป็นปูที่มาจากกว๊านพะเยา ครับ ก้อจะมีพ่อค้าเอามาส่งแฮมกำหนึ่งครับ ...ไปจับเอาท่าจะบ่ไหวแล้วครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 15:15:31 »

.. ใช้สารเคมีกันเยอะ ปู หอยโข่ง หอยขม ไส้เดือน ไม่มีให้เห็นดาษดื่นเหมือนแต่ก่อน เฮ้อ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 20:51:51 »

ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ ปูนาที่เก็บในท้องนาสมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน เพราะในนาปัจจุบันเขาใส่ยาฆ่าปูที่กัดต้นข้าว รวมทั้งยาฆ่าแมลงต่างๆในนา เมื่อไปเก็บปูมาทำน้ำปู ย่อมได้รับสารพิษ และสารที่ก่อมะเร็งด้วย น้ำปูสมัยนี้ไม่ปลอดภัยครับ

ผมเองก็ชอบกินน้ำพริกน้ำปูกับหน่อไม้ต้ม ตำส้มใส่น้ำปูก็อร่อย แต่ตอนนี้ไม่กล้ากินแล้วครับ
ของัดวิชาก้นหีบนำเสนอหน่อยครับ ยาฆ่าแมลงที่ใช้กำจัดปูนาที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน
มีชื่อสารว่า สารไซเปอร์เมทริน เป็นสารกลุ่มไพรีทรอยด์สังเคราะห์ สังเราะห์มาจากดอกไพรีทรัม
สารนี้มีพิษต่อสัตว์เลือดอุ่นต่ำ การตกค้างความเป็นพิษ  สลายตัวได้โดยแสงแดด
ระยะเวลาตกค้างแค่ 5วัน แต่สารเคมี ก็คือสารเคมี เสมือนดาบสองคม
ปูนา...
ผมเคยเห็นแถวอ.แม่ลาว เป็นเขตนาใหม่ มีการใช้สารเคมีน้อย ปูนาตามธรรมชาติยังมีอยู่เยอะครับ ลองหาข้อมูลดู

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
romeo111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 15:59:04 »

น้ำปู๋...ใส่แกงหน่อฮ้อนๆ...
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 21:51:57 »

ของัดวิชาก้นหีบนำเสนอหน่อยครับ ยาฆ่าแมลงที่ใช้กำจัดปูนาที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน
มีชื่อสารว่า สารไซเปอร์เมทริน เป็นสารกลุ่มไพรีทรอยด์สังเคราะห์ สังเราะห์มาจากดอกไพรีทรัม
สารนี้มีพิษต่อสัตว์เลือดอุ่นต่ำ การตกค้างความเป็นพิษ  สลายตัวได้โดยแสงแดด
ระยะเวลาตกค้างแค่ 5วัน แต่สารเคมี ก็คือสารเคมี เสมือนดาบสองคม
ปูนา...
ผมเคยเห็นแถวอ.แม่ลาว เป็นเขตนาใหม่ มีการใช้สารเคมีน้อย ปูนาตามธรรมชาติยังมีอยู่เยอะครับ ลองหาข้อมูลดู

ขอบคุณครับท่าน  วันหยุดนี้จะลองไปลาดตะเวณดูครับ ยิงฟันยิ้ม
Golf Fiesta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 21:53:29 »

อยากกินกีมปู๋ต้ม

ร้าน Wash Up! Chiangrai ร้านดูแลรถสำหรับคนรักษ์รถ
ติดต่อนัดหมายจองคิวที่ 084-8061124
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=704008.0
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 00:26:57 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กีมปู๋ไม่มีครับผม มันมีไม่เยอะครับ ร้องไห้
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 04:24:45 »

แถวร้านอาหารที่มีคาราโอเกะ อ่ะนะ ต้องบอกทางร้านว่า ขอปูนาขาเก หรือที่ร้านครัวบ้านพร น้องปูนาน่ารักมาก อิ อิ  ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 10:44:14 »

แถวร้านอาหารที่มีคาราโอเกะ อ่ะนะ ต้องบอกทางร้านว่า ขอปูนาขาเก หรือที่ร้านครัวบ้านพร น้องปูนาน่ารักมาก อิ อิ  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น้องปูนา น่ารัก น่ากินละจิคร้าบบ ลักไปกินมาแล้วก้าอ้าย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 17:49:25 »

ที่บ้านดู่ค่ะ เมื่อปีที่แล้วไปเก็บมา เข้าวอยข้างตลาดบ้านดู่(ทางไปโปร่งน้ำร้อน)ขับไปเรื่อยๆๆจะเจออู่บ้านดุ่ลูกหมากยนต์ ตรงนาที่อยู่รอบๆๆเก็บตามสบายค่ะ ขวัญไปครึ่ง ชม.ได้1กระสอบแต่เอาแค่นั้นเพราะไม่มีปัญญาแบกกลับนอกจาก1กระสอบนี้แล้วค่ะ
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 20:41:37 »

หลังเกี่ยวข้าว ธค.-มค. จะมีปูนาพันธุ์แท้และดั้งเดิม ตัวกลม ๆ ข้ามมาจากท่าขี้เหล็ก
เปื้อนขี้เป๋อะมาตวย ผมไปเกิ๋ดซื้อทุกปี๋ และยังมี "หอย"นาแท้ ๆ ที่ไม่มีหนามกลมดิก
มาด้วย (หอยจูบ ปัจจุบันจะมีตุ่มแหลมเพราะเป็นหอยน้ำไหล)
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 10:07:39 »

ที่บ้านดู่ค่ะ เมื่อปีที่แล้วไปเก็บมา เข้าวอยข้างตลาดบ้านดู่(ทางไปโปร่งน้ำร้อน)ขับไปเรื่อยๆๆจะเจออู่บ้านดุ่ลูกหมากยนต์ ตรงนาที่อยู่รอบๆๆเก็บตามสบายค่ะ ขวัญไปครึ่ง ชม.ได้1กระสอบแต่เอาแค่นั้นเพราะไม่มีปัญญาแบกกลับนอกจาก1กระสอบนี้แล้วค่ะ
ขอบคุณคร้าบผม
conan
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 10:15:39 »

อยากกิ๋นกีมปูต้มถ้าจะเหมาะ
หน้า: [1] พิมพ์