เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:23:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  FUTURES & OPTIONS TRADING
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน FUTURES & OPTIONS TRADING  (อ่าน 5948 ครั้ง)
Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 12:32:37 »

ก่อนที่เราจะเปิดสถานะ ซื้อหรือขายนี้ เราต้องจับคู่ก่อนหรอคับ ประมานว่าต้องมีคนได้กับคนเสียอะไรงี่ ใช่ไหมครับ

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 14:29:13 »

ก่อนที่เราจะเปิดสถานะ ซื้อหรือขายนี้ เราต้องจับคู่ก่อนหรอคับ ประมานว่าต้องมีคนได้กับคนเสียอะไรงี่ ใช่ไหมครับ

โปรแกรมของโบรคฯ เค้าจัดการเอง อะไรพวกนี้มันมีทั้งคนซื้อ และก็ขาย ก็เหมือนๆ หุ้นแหละ เป็นอะไรที่สภาพคล่องมันสูง

และยิ่งสูงก็ยิ่งหนาวหลายๆ กูรูได้กล่าวไว้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 16:10:39 »

ผมไม่ชอบตรงที่มันมีอายุครับ  เพราะถ้าเราคาดการณ์ถูกต้อง  เราก็อยากถือยาวเพื่อให้ผลตอบแทนเพิ่มขึ้นมากๆ (Run  Profit)  แต่ก็ต้องโดนสกัดดาวรุ่งด้วยสัญญาหมดอายุ  และพอตอนปิดสถานะก็ต้องเสียค่าคอมขาออกด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ  พอเราจะซื้อใหม่ก็โดนค่าคอมอีกแล้ว  โดนทั้งเข้าทั้งออก...อ่วม  ปีนึงมี  4  ไตรมาส  โดนค่าคอมไป  8  รอบ  และถ้าเราคาดการณ์มันถูกตอนสัญญาแรก  พอจะขึ้นสัญญาที่สอง  เราก็อาจจะกล้าๆกลัวๆแล้ว  เพราะถ้าสมมติเราซื้อขึ้นไว้ (Long)  พอมันขึ้นมาได้ระดับเราหมดสัญญา  อันนี้สิคิดหนัก  เพราะมันขึ้นมาเยอะแล้ว...ถูกไหม  ถ้าเข้าไปอีกรอบอาจโดนของแพง  ไม่เหมือนหุ้น  ถ้าเรามั่นใจก็ซื้อทีเดียวถือยาว  ในช่วงระหว่างที่ราคามันกำลังไต่ขึ้น  ถึงแม้ว่าจะโคลงเคลงไปบ้าง  แต่เราก็ยังอุ่นใจได้ว่า  ห่างทุนหลายขุม  อย่างไรเสียก็เหลือกำไร  เพราะเราไม่ได้ขายออกไปเปลี่ยนต้นทุน

และยัง...ยังไม่พอ  ถ้าคาดการณ์ผิด  ราคามันตกลงไปมากกว่าลิมิตที่เขาตั้งไว้  เราก็ต้องเอาเงินไปวางประกันเพิ่ม  ไม่อย่างนั้นจะโดนบังคับขายทันทีโดยไม่สนใจเลยว่าเราจะขาดทุนไปขนาดไหน  เขาห่วงรายได้ของเขามากกว่าเงินของเรา  แต่ถ้าเป็นหุ้น  เราเข้าซื้อแล้วหุ้นตกติดดอย  เราก็ไม่เห็นจำเป็นจะต้องเอาเงินไปเพิ่มให้ใคร  ถ้าเราจะต้องเพิ่มเงินจริงๆ  การเพิ่มนั้นจะเป็นประโยชน์กับตัวเราเอง  เนื่องจากการเพิ่มเงินเข้าไปซื้อหุ้นนั้นหมายถึง  เราได้ทำให้ค่าเฉลี่ยของต้นทุนหุ้นของเราถูกลง(ถัว)  หรือถ้าเราไม่เพิ่มเงินเข้าไปซื้อหุ้น  มันก็ไม่มีใครมาบังคับให้เราขายได้  เราสามารถรอจนราคาหุ้นมันกลับขึ้นมาอีกครั้ง  และระหว่างรอ  ถ้าเราเลือกหุ้นที่มีปันผล  เรายังได้เงินระหว่างที่รอให้หุ้นกลับมาด้วย

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 20:21:38 »

ส่วนมากคนที่เล่น ฟิวเจอส์ ผมเห็นเขาเข้าออกไวไม่ใช่หรอคับ ส่วนมากจะเห็น ซื้อแล้วขายในวันนั้น หรือไม่ก็ข้ามวัน(1วัน)เห็นว่าคนที่ถือข้ามวันนี้ส่วนมากจะเสี่ยงมาก

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 22:35:11 »

ส่วนมากคนที่เล่น ฟิวเจอส์ ผมเห็นเขาเข้าออกไวไม่ใช่หรอคับ ส่วนมากจะเห็น ซื้อแล้วขายในวันนั้น หรือไม่ก็ข้ามวัน(1วัน)เห็นว่าคนที่ถือข้ามวันนี้ส่วนมากจะเสี่ยงมาก
ขนาดนั้นเชียวหรือ ผมเพิ่งรู้ว่า futures มี day trade ด้วย แน่ใจปล่าว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 23:41:06 »

เอ้า นี้ผมเข้าใจผิดหรอคับ ผมนึกว่า Futues มันเป็นการซื้อขายสั้นๆเพื่อเก็งกำไรไม่ใช่หรอคับ  5555 งง ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 10:14:28 »

เอ้า นี้ผมเข้าใจผิดหรอคับ ผมนึกว่า Futues มันเป็นการซื้อขายสั้นๆเพื่อเก็งกำไรไม่ใช่หรอคับ  5555 งง ยิงฟันยิ้ม
ผมก็งงเหมือนกัน งั้นวานผู้รู้ชี้แจงแถลงไข

เอาข่าวนี้มาเป็น case study ว่าจะมีความเข้าใจในเรื่องนี้มากน้อยอย่างไร ข้ามไป Gold Futures ซะเลย;D

Gold Futures เปิดการซื้อขายภาคเช้านี้ราคาเพิ่มขึ้น 130 บ. วอลุ่ม 7,243 สัญญา  ด้าน
Mini Gold Futures เพิ่มขึ้น 130 บ. วอลุ่ม 7,561 สัญญา

ผู้สื่อข่าว eFinanceThai.com รายงานจากตลาดอนุพันธ์แห่งประเทศไทย (TFEX)
เปิดการซื้อขายช่วงเช้าว่า เวลา 10.02 น. สินค้า Gold Futures เปิดการซื้อขายในสัญญา
GFV11 เดือนตุลาคม 2554 อยู่ที่ระดับ 27,100 บาท ราคาเพิ่มขึ้น 130 บาท หรือ 0.48% มี
ปริมาณการซื้อขาย 7,243 สัญญา
   และ GF10V11 เดือนตุลาคม 2554 อยู่ที่ระดับ 27,100 บาท ราคาเพิ่มขึ้น 130
บาท หรือ 0.48% มีปริมาณการซื้อขาย 7,561 สัญญา            

เรียบเรียง โดย ชุติมา ถาวรพราหมณ์
อนุมัติ    โดย ดวงสุรีย์ วายุบุตร์
อีเมล์แสดงความคิดเห็น  commentnews@efinancethai.com

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย     วันที่   22/08/11   เวลา   10:05:33

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 10:53:17 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 12:42:34 »

Futures เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ มันเป็นการคาดการว่า จะขึ้นหรือลง สมมุดว่าเรา คาดการว่ามันจะขึ้น ก็เปิด Long สมมุดว่าตอน 700 จุด มันขึ้นไป 710 เราก็ Shot ส่วนต่าง 10จุดคือกำไร  10*1000 =10000 แต่ถ้าเดาผิดก็ขาดทุน 10000  แล้วก็ Futures จะปรับยอดทุกๆสิ้นวัน เวลาซื้อขายก็แปปเดียว ช่วงที่1 9.45-12.30 น. ช่วงที่2 14.30-16.55   เท่าที่ผมอ่านมาคนที่เล่น Futures จะไม่ถือนานหรือข้ามวันครับ พอถึงจุดที่พอใจแล้วก็จะขายออก เพราะถ้าถือข้ามวัน  พอมันปิดตลาดเราจะไม่สามารถ Cutloss ได้สมมุต long ตอน700 ถือข้ามวันเปิดตลาดมาอาจเป็น 650 ก็ได้เขาเลยซื้อขายไห้เส็ดภายในวันเดี่ยวครับ แล้วก็ที่เจ้งกันคงเพราะมันผันผวนมาก เห็นเขาว่ากันขึ้นลงที่หลายสิบจุด  อันนี่เป็นเท่าที่รู้นะครับ ถูกผิดไง บอกด้วยครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 15:46:09 »

ไม่จริงหรอกท่าน  มันสามารถเล่นได้ทั้งสั้นและยาวเหมือนหุ้นนั่นแหละ  แต่ที่เขาเล่นให้จบในวันก็เพราะความกลัว  เนื่องจากอัตราการได้เสียมันมาก  ถ้าสมมติ  SET  อยู่ประมาณ  500  จุดหรืออะไรทำนองนี้  เราเห็นว่าต้องยาวไป  เราจะสนใจทำไมกับกำไรแค่ถั่วงอก  แต่ถึงจะยาวอย่างไรมันก็แค่  3  เดือนเท่านั้น  และมันไม่เฉพาะกับอนุพันธ์หรอก  ถ้าคนมันจะเล่นสั้น  หุ้นมันก็เล่นสั้นได้  เพราะฉะนั้น  มันไม่เกี่ยวกับเครื่องมือทางการเงิน  มันเกี่ยวกับตัวผู้เล่นต่างหาก

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 19:54:49 »

ผมว่ามันก็อาจจะได้ถ้ามีเงินมากพอนะคับ เพราะเท่าที่ผมดูเขาบอกว่ามันแกว่งทีหลายสิบจุด ถ้าเงินประกัน50000 แกว่งสัก20 ก็โดน call ไห้ไปเติมเงินแแล้ว แต่เขาว่ามันแกว่งโหดกว่านั้นเยอะถ้าเป็นงั้นจิง เงินน้อยๆ แบบผมคงไม่เหมาะ 55 คุณ วายุว่างเมื่อไหรบอกผมด้วยนะครับ จะไปคุยด้วยหน่อย แบบว่าคำถามเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 21:31:49 »

ถูกต้องครับ ถึงแม้เราจะมีเงินเย็น 1 ก้อน

แต่มันก็ยังไม่เพียงพอถ้าหากโดนเรียกให้ใส่เงินเพิ่ม

ซึ่งหมายความว่า เราต้องมีเงินเย็นก้อนที่ 2 มาใส่มันอีก

ซึ่งต่างจากการลงทุนในหุ้น ซึ่งสามารถนำเงินก้อนนั้นก้อนเดียว

เข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นโดยที่ไม่ต้องเพิ่มเงินเข้าไปเมื่อหุ้นตก

เพียงแต่ขอให้แค่ศึกษาข้อมูลพื้นฐานของบริษัทที่เราจะลงทุนให้เข้าใจ

รู้้ว่าอนาคตจะโตได้อีกไหม ช่องทางหาเงินของเขาเป็นอย่างไร มีคู่แข่งเยอะหรือเปล่า

สิ่งเหล่านี้ย่อมมาจากการศึกษาค้นคว้าด้วยตัวเอง ไม่มีใครจะมาบอกได้

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาให้เข้าใจก่อนการลงทุน

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 12:09:32 »

ช่วงนี้ราคาทองพุ้งจิงๆ มีไครลงทุน Gold Futures ไหมคับ ผมอยากถามว่ามันใช่อย่างที่ผมอ่านมาไหม เช่น ผมซื้อ Gf50 คาดการว่าราคาจะขึ้นก็ long สมมุตราคาทอง 24000 พออีกวันมันขึ้นมา 24100 ถ้าผมขายผมจะได้กำไร ส่วนต่าง 100*50=5000 ถูกไหมคับแล้วเงินที่เราลงทุนนี้ จ่ายแค่เงินประกันเหมือน Futures ป่าวครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 12:35:13 »

เอาอีกแล้ว...รู้สึกว่าคุณจะชอบของเสี่ยงมากไปนะ  ถ้าสมมติคุณซื้อทองกระดาษ  คุณซื้อแล้วขาย  หักค่าคอมเสร็จ  กำไรนิดหน่อย  ถ้าอีกวันขึ้นต่อ  คุณจะตามเข้าไปเล่นอีกไหม  ถ้าตามไปเล่นซื้อขายในวันอีก  โดนค่าคอมอีก  แล้วอีกวันมันขึ้นอีก  คุณจะตามเข้าไปอีกไหม  สรุปแล้วใครรวยจากการกระทำแบบนี้  คุณหรือโบรก?  แล้วถ้าทองมันตก  คุณต้องเพิ่มเงินเข้าไปไหม  การซื้อทองกระดาษ  มันไม่มีอะไรมารับรองเลยนะครับ  ถ้าคุณแน่ใจว่ามันเป็นขาขึ้น  คุณไม่ซื้อทองจริงเก็บไว้เลยล่ะ  ราคามันตกก็ไม่ต้องไปเพิ่มเงินให้ใคร  จะถือยาวก็ไม่มีหมดอายุ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 15:54:58 »

แค่หาความรู้ไปเลื้อยๆนะครับคุณวายุ แต่ทองจิงมันใช้เงินลงทุนเยอะมากตวามความคิดผม-*- อย่าง50000 ซื้อทองตอนนี้ได้ไม่ถึง2บาทแล้ว ก็เลยอยากถามเพื่อเป็นตัวเลือกนะครับ ผมถามแบบกระจายไห้ได้ความรู้จากคนเคยลงทุนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 16:03:49 »

::)วันนี้ทองลงหนัก  ไม่สนใจทองกระดาษบ้างเหรอครับ  ทองกระดาษเขาเอาไว้เผาไปให้คนที่ตายแล้ว  ถ้าคุณเข้าไปเล่นทองกระดาษ  ก็แสดงว่าคุณกำลังจะเป็นศพต่อไป ขยิบตา

Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 16:50:52 »

::)วันนี้ทองลงหนัก  ไม่สนใจทองกระดาษบ้างเหรอครับ  ทองกระดาษเขาเอาไว้เผาไปให้คนที่ตายแล้ว  ถ้าคุณเข้าไปเล่นทองกระดาษ  ก็แสดงว่าคุณกำลังจะเป็นศพต่อไป ขยิบตา

ลงเค้าก็ short selling ซิ  คุณวายุ  มันได้ 2 ขาหนาไอ้พวกนี้ ไม่สนใจมั่งเหรอ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 19:50:58 »

555+ เสี่ยเซเว่น ไม่ค่อยจะพิสมัยกะการลงทุนแบบนี้เลยเรอะ
Temujin

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 22:42:27 »

555+ เสี่ยเซเว่น ไม่ค่อยจะพิสมัยกะการลงทุนแบบนี้เลยเรอะ

ห้องนี้มันเงียบถึงกับต้องแซวกันเองเลยเหรอครับ  ไม่เหมือนห้องนั่งเล่นเลย ครึกคลื้นตลอด  อิอิ

อย่างนี้ต้องรีเควสน้องแยม (เจ้าแม่หลักการ) มาสร้างสีสันหน่อยแล้ว...ว่ามั้ยทุกท่าน...555+

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 23:23:41 »

ห้องนี้มันเงียบถึงกับต้องแซวกันเองเลยเหรอครับ  ไม่เหมือนห้องนั่งเล่นเลย ครึกคลื้นตลอด  อิอิ

อย่างนี้ต้องรีเควสน้องแยม (เจ้าแม่หลักการ) มาสร้างสีสันหน่อยแล้ว...ว่ามั้ยทุกท่าน...555+

เออ ผมว่าอย่าเลยครับ ให้เขาอยู่ที่นู้นหนะดีแล้วครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2011, 11:54:22 »

แล้วต่อนี้ไปจะ Long หรือ Short ดีล่ะ ตัวไหนอย่างไร รวมทั้งทองด้วย วานท่านเต ท่าน Teanchanapanya ตลอดกูรูผู้รู้ทั้งหลายช่วยแบ่งปัน
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์