เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:20:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  10 ความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับการเลี้ยงกระต่ายสำหรับผู้ที่คิดจะเลี้ยง
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน 10 ความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับการเลี้ยงกระต่ายสำหรับผู้ที่คิดจะเลี้ยง  (อ่าน 2747 ครั้ง)
♫♫Monster Bikers♫♫
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 12:38:56 »

เป็นความรู้ที่ดีมากๆค่ะ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เป็นคนเลี้ยงกระต่ายเหมือนกันค่ะ

เลี้ยงมาสี่ปีแล้วว

เลี้ยง HL กับ ND ค่ะ

เลี้ยงเหมือนกันซื้อมาจากถนนคนเดินแม่จัน
ตอนนี้ 6 ปีกว่าแล้ว คงแก่มากแล้วล่ะ
ผมเลี้ยง minilop น่ะครับ จำไม่ได้กี่ปีแล้ว อิอิ รู้แต่ว่ารักน้องมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ มีเด็กๆเพิ่งคลอด มา 4 ตัว เพิ่งได้ 10 วันเองรอน้องๆ หย่านม มีใครสนใจรับไปดูแลคุยในกระทู้ได้ครับ อิอิ ขายครับขาย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
แต่มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม....
๐H@PPY๐
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 13:07:52 »

ประมาณ 400-500 บาทค่ะ

ทำหมันตัวผู้จะเสี่ยงน้อยกว่าทำหมันตัวเมียค่ะ

และควรไปหาคลินิคหรือโรงพยาบาลสัตว์ที่มีสัตวแพทย์ที่รักษาสัตว์เลี้ยงพิเศษจะดีกว่ามากเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^
เลี้ยงมาสองปีกว่า อยากเอาน้องที่บ้านไปทำหมัน ตอนนี้มีอยู่ 5 ตัว ตัวผู้สอง ตัวเมียสาม - -" ไม่อยากให้เพิ่มไปมากกว่านี้ ตอนนี้ก็ขังแยกกันอยู่
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2011, 20:47:29 »

^^ แวะมาอัพความรู้ดีๆจ้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 02:31:04 »

ยิ้มเท่ห์

ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
แต่มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม....
Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 21:37:18 »

^^

noonoi_cru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 00:12:16 »

ช่วยอัพค่ะ !!! น้องเค้าน่ารักอ่ะค่ะ บอบบางด้วย

"ไปด้วยกัน...ไปได้ไกล" กับ SCB LIFE
o0RukTerJung0o
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 17:45:44 »

ขอถามหน่อยนะคะ พอดีเลี้ยงเหมือนกันสองตัว ตอนนี้อายุจะหกเดือนแล้วเอามาเลี้ยงตั้งแต่สองสามเดือน ตอนนี้น้องเค้าเริ่มมีนิสัยก้าวร้าวนะคะ กัดกันเอง มีวิธีแก้ไขมั้ยคะ ตอนแรกที่เอามารักกันมาก ตอนนี้ก้อรัก แต่กัดกันก้อบ่อยพอสมควร
yok123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 20:51:08 »

ตอนนี้เลี้ยงกระต่ายอยู่ 27 ตัว

เริ่มแรก 1 ตัว หลานเอาให้อีก 1

เกิดลูกทุกเดือน เดือนละ 3 -7 ตัว

มากสุด7 ตัว โคตรเยอะ ตอนนี้ลูกมันก็ท้องอีก

ต่อไปคง ตั้งชื่อว่าบ้านกระต่าย

จะจับไปทำหมันก็จังไม่ได้เพราะบ้านเรามี

หลายโซน กว้างมาก

ทุกวันนี้ให้เค้ากินหัวอาหาร กล้วย ผัก ต่างๆๆๆตามแต่เค้าจะกิน

Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 22:14:24 »

ขอถามหน่อยนะคะ พอดีเลี้ยงเหมือนกันสองตัว ตอนนี้อายุจะหกเดือนแล้วเอามาเลี้ยงตั้งแต่สองสามเดือน ตอนนี้น้องเค้าเริ่มมีนิสัยก้าวร้าวนะคะ กัดกันเอง มีวิธีแก้ไขมั้ยคะ ตอนแรกที่เอามารักกันมาก ตอนนี้ก้อรัก แต่กัดกันก้อบ่อยพอสมควร

เพศเดียวกันหรือเปล่าค่ะ ถ้าเพศเดียวกันจะกัดกันอ่ะคะ
ลองแยกกรงก่อนดีไหมค่ะ และให้เวลาออกมาวิ่งเล่นทีละตัวเอาหน่ะค่ะ
((แต่กรงก็ให้อยู่ติดกันเลยนะคะ จะได้ดมกลิ่นกันเนาะ อิอิ))
และเวลาให้ความรัก ก็ต้องให้เท่าๆกันด้วยนะเออ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2011, 22:21:03 โดย Hajibi » IP : บันทึกการเข้า

Chinbi
ชั้นประถม
*

^___^

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 22:19:03 »

ตอนนี้เลี้ยงกระต่ายอยู่ 27 ตัว

เริ่มแรก 1 ตัว หลานเอาให้อีก 1

เกิดลูกทุกเดือน เดือนละ 3 -7 ตัว

มากสุด7 ตัว โคตรเยอะ ตอนนี้ลูกมันก็ท้องอีก

ต่อไปคง ตั้งชื่อว่าบ้านกระต่าย

จะจับไปทำหมันก็จังไม่ได้เพราะบ้านเรามี

หลายโซน กว้างมาก

ทุกวันนี้ให้เค้ากินหัวอาหาร กล้วย ผัก ต่างๆๆๆตามแต่เค้าจะกิน

-..-' เลี้ยงปล่อยเลยเหรอค่ะ  ถ้าไม่อยากทำหมัน...ก็มีอีกวิธีนึง
มีที่กว้างใช่ไหมค่ะ  ลองทำคอกใหญ่ๆให้กระต่าย
เป็น 2 คอกใหญ่ๆ แบ่งเพศชาย-หญิง  อยู่แยกกันดีกว่าไหมเอ่ย
ลองดูนะคะ ....ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเวิร์คไหมนะ

แต่แนะนำให้ทำหมันเถอะค่ะ ...กระต่ายตั้งครรภ์แค่ 30 วันเองนะคะ
ไม่งั้นเต็มบ้านแน่ๆจ้า และพี่น้อง พ่อแม่ ผสมกัน ลูกจะไม่แข็งแรงเน้อ ไม่ดีหรอกค่ะ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 11:17:39 »

ยิ้มเท่ห์

tellme_power
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 11:48:06 »

ส่วนใหญ่เลี้ยง HL ค่ะ มีnd กะ วู๊ดดี้ไม่กี่ตัว แรกๆเลี้ยงเพราะชอบค่ะ สั่งซื้อมาจากหลายที่แบ่งเป็นกรงละตัว ปล่อยมาวิ่งเล่นบ้างสลับกัน ถ้าเกิดลูกแบ่งขายเป็นค่าอาหารบ้าง ซื้อคืนบ้างกรณีเจ้าของใหม่ดูแลไม่ได้จริงๆ ฝากคนที่อยากเลี้ยงจริงๆค่ะ ค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงพอสมควร เค้าไม่สบายต้องพาไปรักษา มีอาหารที่เหมาะสมกับเค้า และต้องมีเวลาให้เค้าด้วย เมื่อก่อนเลี้ยงเยอะกว่านี้มากค่ะ ต้องลดปริมาณลง แค่พอดูแลได้ทั่วถึง ฝากคนที่สนใจอยากเลี้ยงศึกษาดีๆก่อนนะคะ
maty037
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 17:45:16 »

ยิงฟันยิ้ม
ไอ้ ตัว เล็ก
ชั้นประถม
*

รักชาลี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 02:25:28 »

กระทู้นี้ดีมากๆคับ  ใครจะเลี้ยงควรคิดให้ดีๆ

การจะทำหมันสัตว์ควรศึกสาให้ดีๆ  ไม่อย่างนั้นอาจจะ...
ในความคิดผมนะ    ....เอาใจเค้ามาใจเรา....  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2012, 02:28:14 โดย ไอ้ ตัว เล็ก » IP : บันทึกการเข้า

คนพะเยา อยู่แม่ใจ
katoot
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2012, 10:09:33 »

ไอ้เราก็เข้าใจผิดตั้งหลายข้อเน้อ  555+++ ขอบคุณคร้า สำหรับข้อความดี ๆ จะนำไปปรับปรุงและดูแลกระตูดของเราให้ดีขึ้น จะได้ไม่เครียดเน๊อะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2012, 21:50:26 »

ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 [2] พิมพ์