เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:18:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  บริหารเงินเก็บผ่านกองทุนรวม...ทำเงินออมให้โตปีละ 20% ^_^
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน บริหารเงินเก็บผ่านกองทุนรวม...ทำเงินออมให้โตปีละ 20% ^_^  (อ่าน 7109 ครั้ง)
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 22:29:10 »

แล้วเมื่อเราศึกษาทั้งพื้นฐานเป็น อ่านงบการเงินออกแล้วก็ต้อง ซื้อกันละแล้วจะซื้อตอนไหน อย่างเช่น สนใจ PRANDA (เอาใจคนบางคน) พื้นฐานดี ปันผล 60%  จะเข้า ซื้อตอนไหน ตอนนี้ไหม 6.95 หรือ จะรออีกหน่อย มันก็ต้องอาศัยเครื่องมืออีกแบบเข้ามาช่วยนั้นคือ กราฟเทคนิค เข้ามาช่วย ซึ่งหนังศือที่จะเอามาแบ่งปันกันก็สองเล่มนี้  

* IMG_2806.JPG (57.17 KB, 400x280 - ดู 422 ครั้ง.)

* IMG_2811.JPG (51.68 KB, 400x237 - ดู 412 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 23:19:33 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 22:46:13 »

ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมอยากนำเสนอก็เพื่อแบ่งปันประสบการณ์ ถ้าอยากลงทุน สิ่งแรกที่อยากให้ทุกท่านลงทุ่นเป็นลำดับแรกก็คือลงทุนความรู้ให้กับตัวเองก่อน ไม่ใช่อยากลงทุนแล้วก็กระโดดเข้าไป โดยที่เราไม่มีความรู้อะไรเลย บางครั้งถามว่าบริษัทที่เราลงทุนหรือซื้อไปแล้วทำกิจการใด ก็ไม่รู้เรื่อง ตอบไม่ได้ หุ้นที่เราซื้อขึ้นเพราะอะไรก็ไม่รู้เรื่อง ลงเพราะอะไรก็ไม่รู้เรื่อง เพราะฉะนั้น เราต้องศึกษาไว้ จะได้รู้จังหว่ะเข้าจังหว่ะออก  ไม่ใช่มัวๆเอา เพราะแบบนี้ก็จะกลายเป็นเม่าให้เจ้าเผาให้ไหม้ไปเฉย สุดท้ายได้กำไรจากหุ้นก็บอกว่าฝีมือ  พอหุ้นตกก็บอกว่าดวงซวย ....

>>>ถ้าคิดจะลงทุนในหุ้น สิ่งแรกที่ท่านควรจะลงทุน คือลงทุนความรู้ให้กับตัวเอง<<<

anone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 22:50:36 »

จะขายหนังสือว่างั้นเถอะ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 22:52:34 »

ที่กล่าวมาทั้งหมดจะว่าผมอวดภูมิ โชว์พาว หรือ มีความรู้แต่ทฤษฎีปฎิบัติไม่เคยทำ หรือ ความรู้ท่ามหัว เอาตัวไม่ลอดอันนี้ก็แล้วแต่จะคิด  เขามาดูสัก 100 คน แล้วได้ ความรู้ สัก 1 คนก็ยังดี....เงินของท่าน ได้ก็ท่านได้ เสียก็ท่านเสีย...ตัวท่านเท่านั้นที่ตัดสิ้น.....

จบ....ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ^_^

>>>>อยากให้ชาวเชียงรายลงทุนอย่างมีความรู้ และมีคุณภาพ<<<<
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 23:02:11 »

ถ้าหากมีคนมาซื้อผมเล่มละพันผมก็ไม่ขายหรอกครับ และบางเล่มที่นำเสนอมันก็ไม่มีขายแล้ว    ขอบคุณครับ (อนาถใจกับคำถาม     ยังมีคนที่เป็นแบบนี้อีกเยอะไหมนี้) 

ที่เอาหนังสือมาลงความตั้งใจคือ
1.ข้อมูลที่ผมเอามาลงไม่ได้ยกมาลอย มีแหล่งที่มา อ้างอิงได้
2.ผู้ที่ต้องการศึกษาเอง โดยไม่รอให้ผมโพสท์จะได้ไปหาศึกษาเองได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 23:09:33 โดย เมฆพัตร » IP : บันทึกการเข้า
ฟาแลน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 23:23:16 »

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ยิงฟันยิ้ม
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ถ้าสังคมมีคนอย่างท่าน และอีกหลายๆท่านในห้องนี้อีกมากๆ
คงจะมีความสุขกันท่วนหน้านะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พรุ่งนี้..ไม่มีจริง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 08:21:39 »

เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ
อย่าได้แคร์คำคน.....
เพราะสิ่งที่ท่านทำนั้นมันดีที่สุดแล้วและคนอย่างท่านในสังคมสมัยนี้ก็เหลือน้อยเต็มที
ขอบคุณมากนะคะกับคำแนะนำทุกอย่าง
ดิฉันคนหนึ่งที่จะติดตามคำแนะนำของท่านไปตลอด
เพราะดิฉันเพิ่งเปิดใจเข้ามาศึกษาเรื่องการเงิน การลงทุน เมื่อวานนี้เองและคิดว่าตัวเองเป็นมือใหม่ที่สุดในวงการนี้ และยังต้องการคำแนะนำอีกทั้งต้องศึกษาให้มากๆใช่ไหมคะ

(มือใหม่หัดขับ)

~ ชีวิตไม่สิ้น...ก็ดิ้นต่อไป ~
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 08:40:36 »

หนังสือน่าอ่านมากครับ

และของดีๆแบบนี้เขาไม่มีใครขายกันหรอก

anone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 09:20:40 »

ถ้าหากมีคนมาซื้อผมเล่มละพันผมก็ไม่ขายหรอกครับ และบางเล่มที่นำเสนอมันก็ไม่มีขายแล้ว    ขอบคุณครับ (อนาถใจกับคำถาม     ยังมีคนที่เป็นแบบนี้อีกเยอะไหมนี้)  

ที่เอาหนังสือมาลงความตั้งใจคือ
1.ข้อมูลที่ผมเอามาลงไม่ได้ยกมาลอย มีแหล่งที่มา อ้างอิงได้
2.ผู้ที่ต้องการศึกษาเอง โดยไม่รอให้ผมโพสท์จะได้ไปหาศึกษาเองได้
อย่าคุยโม้เลย หนังสือแนวนี้เขาพิมพ์ออกจำหน่ายกันตลอด เนื้อหาซ้ำกันไปมา  บอกว่าไม่มีขายน่ะ มันอาจไม่มีชื่อเดียวกัน แต่เปลี่ยนชื่อใหม่ ยิ่งตลาดหุ้นเป็นที่สนใจของคนรุ่นใหม่ ยิ่งมีวางขายหลากหลายแนวเต็มแผงหนังสือ
แค่ถามว่าจะขายเหรอ แค่นั้นทำฉุน เอาแต่ใจเกินไปป่าวคุณ ถึงไม่มีขายจริงๆ หาอ่านได้ตามเวบเยอะแยะ ปัดโธ่ ไม่มีขายแล้วเอามาแนะนำทำเป็ดไร อวดมั้งงี้ เล่มละหลายพันเขาไม่ขายกันหรอก โพสมาได้ไง มันหายากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรเรอะ ผมไม่อยากเข้ามาโพสไรมากในห้อง เพราะชอบที่จะเป็นผู้อ่านมากกว่า แต่เจอแบบนี้ก็ต้องมีบ้างล่ะ
แล้วภูมิปัญญาอันสุดยอดของท่านที่อ่านศึกษามามาก เก็บตัวไหนไว้มั่ง เอามาอวดกันให้เห็นจะๆกันเลย ทฤษฎีกะปฏิบัติคนละขั้วกันนะ ไม่ว่ากันนะที่โพสแบบนี้ มันเพราะคุณทำกร่างมากไปหน่อย คุณก็แค่มือใหม่ยังไม่เคยเทรดล่ะมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 10:06:15 โดย anone » IP : บันทึกการเข้า
anone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 10:51:17 »

ผมมีหนังสือสิบกว่าเล่ม ที่ซื้อมาตอนสนใจหุ้นใหม่ๆ เก็บไว้บนชั้นหนังสือ ตอนนี้รู้สึกเกะกะมาก หายากยิ่งกว่าของคุณอีก น่าจะเล่มละเป็นหมื่น อยากขายให้คุณเล่มละไม่กี่สิบบาท สนใจมั๊ยล่ะ ไม่ถึงพันบาทอย่างที่คุณว่า แน่จริงซื้อเก็บไปเลย ผมอยากเอาไปบริจาคให้ห้องสมุด แต่ก็ขี้เกียจทำบุญ
1.สารพันปัญหาหุ้น
2.ฝ่าดงหุ้น
3.กฏการเล่นหุ้น
4.พิชัยสงครามหุ้น
5.เทคนิคการเล่นหุ้น 1-2-3
6.วิธีหาเงินในตลาดหุ้นและทางแก้เมื่อตลาดหุ้นวูบ
7.คุยเฟื่องเรื่องหุ้น
8.รวยด้วยหุ้น 1-2-3
9.ลีลาเล่นหุ้นเสี่ยสองเจงกีสข่านปี 2000
10.ครบเครื่องเรื่องหุ้น
11.กลยุทธการเก็งกำไร
12.แม่ไม้หุ้น
13.ฉลาดออม ฉลาดลงทุนในยุคอินเตอร์เนต

ผมจะบอกอะไรคุณให้ ทั้งหมดทั้งปวงในหนังสือมันก็แค่เสริมส่งภูมิปัญญาในการลงทุน
ซึ่งหาอ่านหรือสอบถามเพื่อนนักลงทุนได้ทั่วไป และในห้องนี้ บทความของคุณวายุ มันใข้ได้เลยทีเดียว หลักสำคัญคือหาหุ้นพื้นฐานดี มีการเจริญเติบโต ส่วนเรื่องอื่นเช่นงบการเงิน ฯลฯ หาดูได้จากเนต จากโบรค หรือจากข้อมูลบริษัทนั้นโดยครง ได้ ไม่จำเป็นต้องไปซื้อหาอ่านทุกเล่มที่มีพิมพ์จำหน่าย เขามีปั่นหุ้นปั่นที่ดิน คุณดูเหมือนจะมาปั่นราคาหนังสือหุ้น หรือว่าไม่จริง หลายเล่มที่คุณเอามาโพส ไปเดินหาซื้อจริงๆทำไมไม่มียิ่งเล่มไหนขายดี มีหรือสำนักพิมพ์จะไม่พิมพ์ออกมาโกยเงินเข้ากระเป๋า ส่วนไม่มีจริงๆนะคงแบบว่ายอดขายเฮงซวยมากอาจเพราะเนื้อหาข้างในไร้สาระ เขาจึงไม่พิมพ์ออกขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 21:19:53 โดย anone » IP : บันทึกการเข้า
anone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 11:05:47 »

ตอนแรกตั้งใจจะปูพื้นฐานสำหรับคนไม่รู้จักอะไรเลยหรือไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรให้รู้จักการออมก่อน เพื่อแบ่งเงินเป็นส่วนต่างๆ และจะได้รู้ว่าเงินมาลงทุนหรือเล่นหุ้นนั้นที่ถูกต้องคือเอามาจากไหน (ใครที่ยังไม่เข้าใจ ไปอ่าน"ออมอย่างไรให้มั่งคั้ง"ก่อนแล้วจะเข้าใจครับ) เพราะการลงทุนมีความเสียง อาจจะได้หรืออาจะเสีย เวลาได้ก็ดีไปเวลาเสียจะได้ไม่โทษตลาดหุ้นแล้วก็มีทัศนติที่ไม่ดีกับตลาดหุ้น และเพราะถ้าหากใช้เงินออมมาเล่นหรือเปิดบัญชีแบบมาร์จิ้น ถ้าหุ้นตกติดดอย บริษัทที่ซื้อล้มละลายจะได้ไม่เดือดร้อนทั้งตัวเองและครอบครัว ผมจึง แบ่งปันเรื่องการออมก่อน ผมจึงเอาสาระจากหนังสือเล่มนี้(รูปด้านล่าง)มาให้อ่านกัน...........(ขอความร่วมมือขณะผมโพสท์ อย่าโพสท์แทรก)
คุณใช้ข้อความแบบนี้กับเพื่อนนักลงทุน ไร้มารยาทสิ้นดี แนะนำคุณไปเปิดห้องโพสส่วนตัวเลยดีกว่า
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 11:43:38 »

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ และคำแนนำจากทุกท่าน ก็อย่างที่ผมได้กล่าวไปแล้ว เขามาอ่านสัก 100 คน ได้ขอคิดสัก 1 คนก็ยังดี  หรือท่านใดที่มีข้อมูลจากแหล่งต่างๆที่น่าสนใจก็ควรนำมาแบ่งปัน  ส่วนท่านที่คิดว่าบทความไม่น่าสนใจหรือรู้หมดแล้วก็ไม่จำเป็นต้องเข้ามาอ่าน หรือจะโต้แย้งประการใด ก็ขอให้มีเหตุมีผลหรือเป็นไปเพื่อการสร้างสรรค์ยกตัวอย่างอื่นมาเปรียบเทียบหรือนำเสนออีกแง่มุมที่น่าสนใจ เหมือนอย่างที่สุภาพชนเขาทำกัน เช่นคุณวายุนำเสนอ ในเรื่อง"แกะดำของกองทุนรวม" ก็โพสท์แหล่งที่มาของข้อมูล ส่วนผู้ที่เข้ามาอ่านก็ตัดสินใจเอาว่าจะเอาแบบไหนลงทุนแบบไหน  และควรที่มุ้งเน้นให้ความรู้แก่ชาวเชียงรายที่สนใจในการลงทุน.....

และความตั้งใจของผมที่เขามาโพสท์ ณ เว็บบอร์ดนี้คือ
1.ตั้งใจให้บอร์ดนี้เป็นสังคมแห่งการเรียนรู้
2.นำเสนอข้อมูลที่น่าสนใจในการลงทุน มีแหล่งที่มา อ้างอิงได้
3.ตอบแทนบุญคุณแผนดินถิ่นเชียงราย ที่ให้ความรู้ที่อยู่ที่อาศัย
4.ให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคุณภาพ ไม่ใช่มาโพสท์เอามันหรือตอบโต้กันไปมา ไร้สาระหาประโยชน์มิได้
5.เป็แหล่งที่ให้ผู้อื่นศึกษาและรวบรวมข้อมูลที่น่าสนใจและเป็นไปเพื่อประโยชน์ของคนอ่านและคนโพสท์กระทู้

สุดท้ายบอร์ดแห่งนี้จะมีคุณภาพหรือไม่ก็อยู่ที่คนโพสท์กระทู้และคนตอบกระทู้ เพราะถ้าไม่สร้างสรรค์เขาก็คงเบื่อและไม่มีคนเข้ามาอ่านมาศึกษา...ขอบคุณครับ ^_^

คติประจำใจผม...สังคมแย่ เพราะคนดีท้อแท้.....

>>>บอร์ดจะมีคุณภาพ ก็เพราะคนมีคุณภาพ<<<

anone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 12:06:56 »

แน่จริงอย่าลบสิ

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ และคำแนนำจากทุกท่าน ก็อย่างที่ผมได้กล่าวไปแล้ว เขามาอ่านสัก 100 คน ได้ขอคิดสัก 1 คนก็ยังดี  หรือท่านใดที่มีข้อมูลจากแหล่งต่างๆที่น่าสนใจก็ควรนำมาแบ่งปัน  ส่วนท่านที่คิดว่าบทความไม่น่าสนใจหรือรู้หมดแล้วก็ไม่จำเป็นต้องเข้ามาอ่าน หรือจะโต้แย้งประการใด ก็ขอให้มีเหตุมีผลหรือเป็นไปเพื่อการสร้างสรรค์ยกตัวอย่างอื่นมาเปรียบเทียบหรือนำเสนออีกแง่มุมที่น่าสนใจ เหมือนอย่างที่สุภาพชนเขาทำกัน เช่นคุณวายุนำเสนอ ในเรื่อง"แกะดำของกองทุนรวม" ก็โพสท์แหล่งที่มาของข้อมูล ส่วนผู้ที่เข้ามาอ่านก็ตัดสินใจเอาว่าจะเอาแบบไหนลงทุนแบบไหน  และควรที่มุ้งเน้นให้ความรู้แก่ชาวเชียงรายที่สนใจในการลงทุน.....

และความตั้งใจของผมที่เขามาโพสท์ ณ เว็บบอร์ดนี้คือ
1.ตั้งใจให้บอร์ดนี้เป็นสังคมแห่งการเรียนรู้
2.นำเสนอข้อมูลที่น่าสนใจในการลงทุน มีแหล่งที่มา อ้างอิงได้
3.ตอบแทนบุญคุณแผนดินถิ่นเชียงราย ที่ให้ความรู้ที่อยู่ที่อาศัย
4.ให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดคุณภาพ ไม่ใช่มาโพสท์เอามันหรือตอบโต้กันไปมา ไร้สาระหาประโยชน์มิได้
5.เป็แหล่งที่ให้ผู้อื่นศึกษาและรวบรวมข้อมูลที่น่าสนใจและเป็นไปเพื่อประโยชน์ของคนอ่านและคนโพสท์กระทู้

สุดท้ายบอร์ดแห่งนี้จะมีคุณภาพหรือไม่ก็อยู่ที่คนโพสท์กระทู้และคนตอบกระทู้ เพราะถ้าไม่สร้างสรรค์เขาก็คงเบื่อและไม่มีคนเข้ามาอ่านมาศึกษา...ขอบคุณครับ ^_^

คติประจำใจผม...สังคมแย่ เพราะคนดีท้อแท้.....

>>>บอร์ดจะมีคุณภาพ ก็เพราะคนมีคุณภาพ<<<

มีคุณภาพไม่ว่า มาโม้มาข่ม จำได้ว่ามีกระทู้ก่อนของคุณ บอกให้คนอื่นแนะนำหนังสือเกี่ยวกับหุ้นด้วย พร้อมออกตัวว่ามือใหม่ ไหงกระทู้นี้เป็นฝ่ายแนะนำหนังสือเองซะมากมาย มาไม้ไหนกันแน่ไอ้หนุ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 22:00:33 โดย anone » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 18:16:52 »

เออ ใจเย็นๆครับท่าน

หน้า: 1 [2] พิมพ์