เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 13 พฤษภาคม 2024, 04:10:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ญาติร้อง ช่วย 3 คนไทยถูกทหารลาวจับที่ ปากเซ 2คนเป็นคนเชีงราย
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ญาติร้อง ช่วย 3 คนไทยถูกทหารลาวจับที่ ปากเซ 2คนเป็นคนเชีงราย  (อ่าน 5277 ครั้ง)
ปิงลี่เกิดมาเซ้ย
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:10:01 »

หลังถ่ายติดภาพเรดาร์ของทางการลาว ล่าสุดยังติดต่อไม่ได้

27 ก.ค. ผู้สื่อข่าว Mthainews ได้รับการร้องเรียนจากเพื่อนของ นายธันวา สุภาคำ อายุ 34 ปี ชาวจังหวัดเชียงราย นายวรพล คำเสนา อายุ 36 ปี ชาวจังหวัดชัยภูมิ นายสามารถ เยาว์ธานี อายุ 40 ปี ชาวจังหวัดเชียงราย ถูกทหารลาวจับกุมตัวไว้อยู่ที่เมืองปากเซ ประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว  โดยทหารลาวอ้างว่าทั้งสามคนได้ถ่ายภาพบริเวณสถานีเรดาร์ทางทหารของลาว จึงควบคุมตัวไปทำการสอบสวน รวมถึงยึดกล้องถ่ายภาพเอาไว้ด้วย แต่ยังให้โอกาสคนไทยทั้งสามคนได้ติดต่อกลับมาหาญาติๆ ในประเทศไทยได้

ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 21 กรกฎาคมที่ผ่านมา นักท่องเที่ยวไทย 3 คน ได้เดินทางโดยรถยนต์เข้าไปท่องเที่ยวในแขวงปากเซ ประเทศลาว ผ่านทางช่องเม็ก จังหวัดอุบลราชธานี โดยคนมีแผนจะเดินทางต่อไปยังลาวภาคเหนือและประเทศเวียดนาม รวมเป็นเวลา 10 วัน แต่เมื่อช่วงบ่ายของวันอาทิตย์ที่ 24 ทั้งสามคนได้โทรศัพท์ติดต่อกลับมายังญาติที่อยู่ประเทศไทย และแจ้งให้ทราบว่า ถูกทหารลาวควบคุมตัว

สำหรับช่วงที่ติดต่อกลับมาหาญาติและเพื่อนๆนั้น ชายทั้งสามคนถูกสอบสวนมาแล้วเป็นเวลา 3 ชั่วโมง หลังจากนั้น 3 คนไทยก็ได้ขาดการติดต่อไป โดยยังไม่ได้รับการปล่อยตัวออกมา กระทั่งขณะนี้ ญาติได้ติดต่อกระทรวงต่างประเทศ เพื่อประสานงานการช่วยเหลือแล้ว แต่ยังเป็นห่วง เพราะไม่สามารถติดต่อทั้ง 3 คนได้ตั้งแต่ช่วงเย็นวันอาทิตย์ที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตาม ในระดับพื้นที่ได้มีการประสานงานกับเจ้าหน้าที่ชายแดน โดยมีข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ของไทยติดต่อไปยังฝั่งลาวเพื่อสอบถาม และให้การช่วยเหลืออย่างเริ่งด่วนแล้ว แต่จนถึงปัจจุบันยังไม่มีความคืบหน้า

อนึ่ง กรณีที่คนไทยทั้งสามคนถูกควบคุมตัว คาดว่า น่าจะเกี่ยวกับถ่ายภาพวิวที่ติดสถานีเรดาร์ซึ่งตั้งอยู่บนเชิงเขา และเป็นพื้นหลังของภาพโดยไม่ได้ตั้งใจ โดยทหารลาวถือว่าสถานีเรดาร์เป็นความลับทางความมั่นคง จึงถูงควบคุมตัวเพื่อทำการสอบสวน

ล่าสุด ได้รับข่าวแจ้งว่า ชายไทยทั้ง 3 คนอยู่ที่ค่ายทหารแขวงจำปาสัก ทางสถานฑูตติดต่อกับทางลาวเพื่อ​ขอเข้าไปเยี่ยม และจะขอใช้โทรศัพท์เพื่อโทรหาญา​ติ
สามารถดูรายเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี้ครับ
http://news.mthai.com/general-news/124273.html/comment-page-4/#comments

ผมเป็นญาติผู้เสียหาย ตอนนี้ยังติดต่อไม่ได้อยากให้ชาวเชียงรายช่วยกันบอกข่าวนี้ต่ออย่าให้นิ่งครับ

* Laos-11.jpg (129.37 KB, 400x441 - ดู 991 ครั้ง.)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:13:41 »

ผมเชื่อว่าหลายคนอาจจะคุ้นเคยหรือรู้จักนะครับ เห็นแล้วช่วยบอกข่าวต่อๆไปทีครับหรือแจ้งญาติพี่น้อง
ขอบคุณมากครับ
nettykoong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:29:50 »

กลับมาไวๆนะเพื่อน ๆ พี่พี่ เป็นกำลังใจครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:48:28 »

ยิ้ม...เอาใจช่วยครับ.....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:52:05 »

ยิ้ม...ตี้เจียงฮายโฟโต้ก่ะมีเพื่อนๆพี่ๆมาหื้อกำลังใจ๋นะครับ
http://www.chiangraiphotoclub.com/forum/index.php?PHPSESSID=ade852616d49a428b88720a53c6b4959&topic=2264.msg34559;topicseen#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:37:49 โดย bm5996 » IP : บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:56:13 »

ขอบคุณมากๆครับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:34:42 »

ด้วยสายสัมพันธ์ไทย-ลาว  ล้านช้าง  ล้านนา หวังว่าคงเป็นไปในทางที่ดีเน้อครับ

ผมก็ว่าจะไปอยู่ แต่รอ AEC ก่อน ยิ่งคำนำหน้าชื่อยิ่งแปลกๆ อยู่จะไม่ถูกขังลืมเหรอครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 20:28:30 »

ตอนนี้ก็ยังติดต่อไม่ได้เลยครับ ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไง
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 20:46:54 »

ตอนนี้ก็ยังติดต่อไม่ได้เลยครับ ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไง

ยิ้ม..ใจร่มๆครับ....การประสานงานคงจะล่าช้า..

Yong Long Hair
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 21:35:08 »

แชร์ไปแฟซบุ๊ก นะครับ ช่วยกันๆ

*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 00:27:16 »

ผมก็ขอให้ไม่มีไรนะครับแต่ก็กลัวเรื่องมันจะนิ่งๆ ขอบคุณครับ
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 00:31:45 »

ผมก็ขอให้ไม่มีไรนะครับแต่ก็กลัวเรื่องมันจะนิ่งๆ ขอบคุณครับ

ยิ้ม..ช่วยดันไปครับ....

*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 00:57:32 »

ลองตรวจข่าวดูเห็นไปหลายเว็ปมากเลยครับ ใครมีประสปการณ์แบบนี้บ้างครับช่วยแนะนำหน่อย หรือผมจะปรึกษาใครได้ ปล.คนเว็ปนี้ใจดีแต้ๆเน้อ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 01:29:55 »

ข่าวล่าสุดตอนนี้ครับ
ปณิธาน เผย เร่งดูรายละเอียด ปม 3 คนไทยถูกลาวจับ หลังร้องผ่าน Mthai ช่วย
ผู้สื่อข่าว Mthai News ได้รับคำยืนยัน จากนายปณิธาน วัฒนายากร รองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง ปฏิบัติหน้าที่โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ถึงกรณีญาติ 3 คนไทยที่ถูกทางการสาธารณะรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ควบคุมตัว โดยร้องขอความช่วยเหลือผ่าน Mthai ว่า เรื่องดังกล่าว เป็นหน้าที่กระทรวงการต่างประเทศที่ต้องเข้าไปดูแล

ทั้งนี้ ทางรัฐบาลยังไม่ทราบในรายละเอียดในเรื่องดังกล่าว แต่เชื่อว่าเรื่องดังกล่าวอาจต้องใช้เวลา ซึ่งต้องเป็นไปตามกระบวนการขั้นตอนกฏหมายของประเทศลาว ขณะที่เรื่องนี้ก็อาจจะเข้าข่ายกฏหมายทางด้านความมั่นคงของทางการลาว

ขณะเดียวกันก็เป็นเรื่องของตัวบุคคล ทางญาติอาจมีการว่าจ้างทนายความในการช่วยเหลือในเบื้องต้น แต่

* 500x333xIMG_3190-copy.jpg.pagespeed.ic_.xhcVSlG58f.jpg (22.36 KB, 500x333 - ดู 803 ครั้ง.)
K_golf
เดินหน้าต่อไป
สมาชิกลงทะเบียน
*

คนเจียงฮาย100%

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 10:56:07 »

มีคืบหน้าโพสเลยนะคับรอฟังคับ

กอล์ฟออกซิเจน 086-672-5325
กอล์ฟออกซิเจน Golf Oxygen
086 672 5325
https://maps.google.com?q=19.9430654,99.8127386&hl=th-TH&gl=th&entry=gps&lucs=47062720&g_st=ic
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 12:44:35 »

ครับหรือใครมีไรคืบหน้าก็แจ้งด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์
Yong Long Hair
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 13:16:13 »

ข่าวล่าสุดตอนนี้ครับ
ปณิธาน เผย เร่งดูรายละเอียด ปม 3 คนไทยถูกลาวจับ หลังร้องผ่าน Mthai ช่วย
ผู้สื่อข่าว Mthai News ได้รับคำยืนยัน จากนายปณิธาน วัฒนายากร รองเลขาธิการนายกรัฐมนตรีฝ่ายการเมือง ปฏิบัติหน้าที่โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ถึงกรณีญาติ 3 คนไทยที่ถูกทางการสาธารณะรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ควบคุมตัว โดยร้องขอความช่วยเหลือผ่าน Mthai ว่า เรื่องดังกล่าว เป็นหน้าที่กระทรวงการต่างประเทศที่ต้องเข้าไปดูแล

ทั้งนี้ ทางรัฐบาลยังไม่ทราบในรายละเอียดในเรื่องดังกล่าว แต่เชื่อว่าเรื่องดังกล่าวอาจต้องใช้เวลา ซึ่งต้องเป็นไปตามกระบวนการขั้นตอนกฏหมายของประเทศลาว ขณะที่เรื่องนี้ก็อาจจะเข้าข่ายกฏหมายทางด้านความมั่นคงของทางการลาว

ขณะเดียวกันก็เป็นเรื่องของตัวบุคคล ทางญาติอาจมีการว่าจ้างทนายความในการช่วยเหลือในเบื้องต้น แต่

ความเห็นส่วนตัว........
ผมว่า ว่าที่รัฐบาลเก่าไม่ช่วยหรอก ทำเป็นประสานเอารายละเอียดไว้ เพราะจะหมดอำนาจแล้ว จากนั้นก็ทิ้งทวน(ปัดก้นหนี)

.......แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจ ภาวนาให้กลับมาโดยปลอดภัยทุกๆคนนะครับ

kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 13:28:45 »

เอาใจช่วยนะครับ

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 13:29:53 »

ความเห็นส่วนตัว........
ผมว่า ว่าที่รัฐบาลเก่าไม่ช่วยหรอก ทำเป็นประสานเอารายละเอียดไว้ เพราะจะหมดอำนาจแล้ว จากนั้นก็ทิ้งทวน(ปัดก้นหนี)

แหมค่อยไม่สบายใจขึ้นมาหน่อย! ก็ขออย่าให้เป็นแบบนั้นเลยครับ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 13:35:12 »

ผมภาวานาว่าให้มันเป็นไปในทางที่ดีครับ อีกหน่อยก็ AEC แล้วอย่าทำอะไรให้มันกระทบกระทั่งและมาขัดขวางมิตรภาพ

ที่เคยมีและจะดำเนินต่อไปเลยครับ จะเป็นอันนึ่งอันเดียวกันแล้วในปี 58 คนไทยอยู่โน่นก็เยอะ ญาติผมอยู่โน่นก็มี

เพราะตั้งแต่ตอนนั้นเขาไม่กลับหลังมีคำสั่ง 66/23 ปีใหม่น้ายังไปเอา มาเย็บผ้าช่วยเลย 4 คน ให้วันละ 300 สำหรับช่างตัด

ส่วนช่างเย็บเป็นรายชิ้น แต่ก็รับเกือบ 7 K  มากหรือน้อย อยู่ กทม.และเช่าบ้านให้อยู่ด้วย... ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์