เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:46:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ปรับ!!! ตั้งวงดื่มเหล้า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปรับ!!! ตั้งวงดื่มเหล้า  (อ่าน 2317 ครั้ง)
mpn.pom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2019, 19:47:41 »

อยากทราบรายละเอียดกฎหมาย มาตรา 370 หรือความคิดเห็นจากผู้เคยประสบเหตุ และวิธีแก้ไขอย่างยั่งยืน

* IMG_20191020_194318.jpg (382.8 KB, 719x1005 - ดู 990 ครั้ง.)
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2019, 21:20:29 »

เพิ่งรู้ว่าค่าปรับมันราคาถูกมากๆ  มิน่าล่ะ..เพือนบ้านที่ทนรำคาญเสียงต่อไปไม่ไหว เขาเลยมักแก้ปัญหาด้วยลูกปืนกันแทน  เจ๋ง
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2019, 09:25:45 »

น้องชายผม โทร.แจ้งตำรวจ  ตร.มาว่ากล่าวตักเตือนแล้วก็ไป
วันหลังมันมาข่มขู่ท้าทายที่หน้าบ้าน พอเมาได้ที่ก็มาหาเรื่องอีก
น้องผมบันทึกคลิปวิดีโอ ล๊อตแรกรวม 6 ครั้ง
ส่งให้ตำรวจ ร้องทุกข์กล่าวโทษ  ตร.เรียกตัวมาแจ้งข้อหา แล้วส่งอัยการฟ้องทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
ผลคือ เขาโดนศาลปรับ 6 คดี 6000 บาท เข็ดไปเลย
ความจริงยังมีคลิปวิดีโอ อีกหลายคลิป แต่เห็นเขาเข็ดหลาบ ไม่กล้าทำอีก ก็เลยไม่แจ้งความต่อ
mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2019, 09:40:51 »

น้องชายผม โทร.แจ้งตำรวจ  ตร.มาว่ากล่าวตักเตือนแล้วก็ไป
วันหลังมันมาข่มขู่ท้าทายที่หน้าบ้าน พอเมาได้ที่ก็มาหาเรื่องอีก
น้องผมบันทึกคลิปวิดีโอ ล๊อตแรกรวม 6 ครั้ง
ส่งให้ตำรวจ ร้องทุกข์กล่าวโทษ  ตร.เรียกตัวมาแจ้งข้อหา แล้วส่งอัยการฟ้องทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
ผลคือ เขาโดนศาลปรับ 6 คดี 6000 บาท เข็ดไปเลย
ความจริงยังมีคลิปวิดีโอ อีกหลายคลิป แต่เห็นเขาเข็ดหลาบ ไม่กล้าทำอีก ก็เลยไม่แจ้งความต่อ
ขั้นตอนคือต้องแจ้งความพร้อมส่งคลิป(คลิปเสียง)แล้วตำรวจถึงส่งฟ้องใช่ไหมค่ะ
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2019, 20:49:25 »

ควรถ่ายคลิปวิดีโอ ให้เห็นว่าเสียงดังขนาดไหน ระยะห่างระหว่าบ้านของเจ้าทุกข์
และผู้ก่อความเดือดร้อนรำคาญ เวลาที่เกิดเหตุ เพื่อสดงให้เห็นชัดว่าเราเดือดร้อนรำคาญจริง
ควรโทร.แจ้งตำรวจขณะเกิดเหตุด้วย อย่าไปว่ากล่าวด้วยตนเอง อาจโดนทำร้าย
ตำรวจจะมาว่ากล่าวตักเตือนก่อน

เคสของน้องชาย มีข้อเท็จจริงเพิ่มคือ เขาไม่เข็ด ยังกินเหล้าร้องเพลงทุกคืน
พอเมาก็มายืนด่าทอที่หน้าบ้าน ท้าตีท้าต่อย  บ้านน้องชายเป็นตึกแถวในซอยเล็ก
คู่กรณี ก็เป็นตึกแถวฝั่งตรงข้ามเยื้องกันประมาณ 4-5 ห้อง คือห่าง 10 กว่าเมตร
หน้าบ้านน้องชายติดกล้องวงจรปิด แบบ IP Camera โดยติดเองบันทึกทั้งภาพและเสียง
บันทึกได้ 6 คลิป ก็เอาไปให้ตำรวจก่อน เป็นแจ้งความล็อตแรก ใช้เวลาจนศาลพิพากษา
ประมาณ 6 เดือน เป้น 1 คดี แต่มี 6 กรรม จึงลงโทษเรียงตามกรรมที่กระทำ
ตำรวจบอกถ้าเขายังไม่เข็ด ก็เอาคลิปที่เหลือมาแจ้งความต่อได้

น้องชายผมอยู่ กทม.ครับ

mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2019, 21:35:19 »

ควรถ่ายคลิปวิดีโอ ให้เห็นว่าเสียงดังขนาดไหน ระยะห่างระหว่าบ้านของเจ้าทุกข์
และผู้ก่อความเดือดร้อนรำคาญ เวลาที่เกิดเหตุ เพื่อสดงให้เห็นชัดว่าเราเดือดร้อนรำคาญจริง
ควรโทร.แจ้งตำรวจขณะเกิดเหตุด้วย อย่าไปว่ากล่าวด้วยตนเอง อาจโดนทำร้าย
ตำรวจจะมาว่ากล่าวตักเตือนก่อน

เคสของน้องชาย มีข้อเท็จจริงเพิ่มคือ เขาไม่เข็ด ยังกินเหล้าร้องเพลงทุกคืน
พอเมาก็มายืนด่าทอที่หน้าบ้าน ท้าตีท้าต่อย  บ้านน้องชายเป็นตึกแถวในซอยเล็ก
คู่กรณี ก็เป็นตึกแถวฝั่งตรงข้ามเยื้องกันประมาณ 4-5 ห้อง คือห่าง 10 กว่าเมตร
หน้าบ้านน้องชายติดกล้องวงจรปิด แบบ IP Camera โดยติดเองบันทึกทั้งภาพและเสียง
บันทึกได้ 6 คลิป ก็เอาไปให้ตำรวจก่อน เป็นแจ้งความล็อตแรก ใช้เวลาจนศาลพิพากษา
ประมาณ 6 เดือน เป้น 1 คดี แต่มี 6 กรรม จึงลงโทษเรียงตามกรรมที่กระทำ
ตำรวจบอกถ้าเขายังไม่เข็ด ก็เอาคลิปที่เหลือมาแจ้งความต่อได้

น้องชายผมอยู่ กทม.ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 12:06:58 »

ของผม จุดประทัด ครับ รอบบ้านผมเลย 555555555555   จุดหน้าบ้านตัวเองไม่จุด  เลือกที่จะนำลูกๆๆ  เขา มาจุดข้างบ้านผม ซึ่งเห็นว่าผมเป็นคนต่างถิ่น มาอยู่แถวนี้  บ้านผม อยู่ห่างบ้านเขา  100  เมตร (โดยประมาณ)  ถามเขา  เขาบอกว่า  บ้านเขามีคนแก่  เลยมาจุดข้างบ้านผม  (แล้วผมถามกลับ  แม่ผมที่อยู่ในบ้านละ  แก่ไหม)  มันเงียบ  และไม่สนใจ  จุดต่อไป สนุกสนามทั้งครอบครัว   ทน มาปีกว่าละ   
ลอยกระทงปีนี้  เลยฉลอง  ซะหน่อย   มาเล่นข้างบ้าน รอบๆๆ บ้าน ตั้งแต่ 4 โมงเย็น  ผม ก็เลย ยืนบนดาดฟ้าบ้าน  แล้วเล่นประทัดบ้าง  หมดไป  25 นัด  หนีหายไปตั้งแต่  4 นัด แรก  ละ  ก็ดีเหมือนกัน  เอาปืนมาลองยิงบ้าง  จะได้ฝึกฝีมือไปด้วย 5555555555555
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 13:25:11 »

ของผม จุดประทัด ครับ รอบบ้านผมเลย 555555555555   จุดหน้าบ้านตัวเองไม่จุด  เลือกที่จะนำลูกๆๆ  เขา มาจุดข้างบ้านผม ซึ่งเห็นว่าผมเป็นคนต่างถิ่น มาอยู่แถวนี้  บ้านผม อยู่ห่างบ้านเขา  100  เมตร (โดยประมาณ)  ถามเขา  เขาบอกว่า  บ้านเขามีคนแก่  เลยมาจุดข้างบ้านผม  (แล้วผมถามกลับ  แม่ผมที่อยู่ในบ้านละ  แก่ไหม)  มันเงียบ  และไม่สนใจ  จุดต่อไป สนุกสนามทั้งครอบครัว   ทน มาปีกว่าละ  
ลอยกระทงปีนี้  เลยฉลอง  ซะหน่อย   มาเล่นข้างบ้าน รอบๆๆ บ้าน ตั้งแต่ 4 โมงเย็น  ผม ก็เลย ยืนบนดาดฟ้าบ้าน  แล้วเล่นประทัดบ้าง  หมดไป  25 นัด  หนีหายไปตั้งแต่  4 นัด แรก  ละ  ก็ดีเหมือนกัน  เอาปืนมาลองยิงบ้าง  จะได้ฝึกฝีมือไปด้วย 5555555555555

+1  จุมพิต
TK 007
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2020, 09:37:49 »

เพิ่งรู้ว่าค่าปรับมันราคาถูกมากๆ  มิน่าล่ะ..เพือนบ้านที่ทนรำคาญเสียงต่อไปไม่ไหว เขาเลยมักแก้ปัญหาด้วยลูกปืนกันแทน  เจ๋ง
ค่าปรับถูกมาก
หน้า: [1] พิมพ์