เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 06:31:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คอมอยู่ีดีๆ เปิดไม่ติดเเล้วค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คอมอยู่ีดีๆ เปิดไม่ติดเเล้วค่ะ  (อ่าน 3238 ครั้ง)
kannawat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:23:19 »

คือเเบบนี้ค่ะ คอมเมืื่่อคืนยังใช้ได้อยู่ดีๆ ค่ะ พอเช้ามาไปเปิดคอมเเล้วไม่ติดเลยค่ะ เอาไปร้าน ร้านบอกว่าซ่อมเเพง ให้เราซื้อเครื่องใหม่ที่ร้านเลยค่ะ เเต่ว่าเรายังอยากซ่อมค่ะ มีวิธีใหนทำได้ บ้างคะ หรือว่าต้องไปซื้อตามที่เค้าบอก ฮือ ๆๆ มะมีเงินง่ะค่ะ หาผู้รู้ช่วยค่ะ ชอบคุณค่ะ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:26:57 »

อะไรจะเสียเยอะขนาดนั้น....อยู่แถวไหนครับ...บอกพิกัดมาเดี๋ยวจะแจ้งให้ไปร้านที่ใกล้เช็คให้ครับ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
monaka
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:45:41 »

ฮาร์ดดิด อาจจะเจ๋งก็ได้นะครับ ลองให้ร้่านเช็คดู
nazha
ชั้นประถม
*

เหนือกว่ากฏหมาย คือ กฏแห่งกรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:48:48 »

มันเป็นได้หลายอาการแค่บอกว่าเปิดไม่ติด
1. ตรวจเช็คสายไปที่ต่อกับคอมครับ ดูให้แน่นหนา แล้วลองเ้ปิด
ดูที่เพาเวอร์ซับฟาย ถ้ายังไม่ติด พัดลมท้ายเครื่อง ถ้าไม่หมุน ให้เปลี่ยนเพาเวอร์วับฟาย
พัดลมหมุน ภาพไม่ขึ้นหน้าจอ
2. เอาถอดเอาแรมมาขัดๆถูๆ ด้วยยางลบ ใส่กลับเช็คดูให้แน่นหนา

ติดยัง
ถ้ายัง
ลองเล่าอาการไม่ติดอย่างละเอียด เช่น
1. เพาเวอร์ซับฟายติดใหม
2. ภาพขึ้นหน้าจอไหม
3....9ล9

มันรุ่นอะไร  ซื้อมานานแค่ไหน
แล้วใจเย็นๆ มีสติ

บางที่ถ้าเครื่องเก่า เกินไป 5-10 ปี
ซื้ออะไหล่มาใส่ใหม่  กับ ซื้อรุ่นใหม่ราคาใกล้เคียงกันครับ

แล้วอยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ใกล้ AT.COM ก็ไปอุดหนุนได้  คุยกันได้
คือว่า คำว่า คอมเสียน่ะ มันมีอุปกรณืบางตัวที่เสีย คงไม่รักชาติเสียพร้อมกันหรอกครับ
น้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 20:54:27 โดย nazha » IP : บันทึกการเข้า

ณชารีย์  ชินวรสิริวัชร (เพื่อนคอม)
240 หมู่18 ต.อ่างทอง อ.เมือง กำแพงเพชร 62000 T.0815308963 /บัญชี ธ.กรุงไทย 6200080178
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 21:12:04 »

คอมเก่า บางทีก็ซ่อมไม่คุ้ม บางทีก็คุ้มที่จะซ่อม

บางร้าน ก็เน้นขายมากไป

บางร้านก็เน้นซ่อม

โชคดีเจอร้านไหน ก็ร้านนั้นแหละครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 22:31:28 »

หวังว่าร้านที่ว่าจะไม่ใช่ร้านผมน่ะ อิอิ  สนใจโทรมาปรึกษาได้ครับ  อยู่โซนไหนจะแนะนำร้านดีๆให้ครับ ในนี้พี่น้องเราเก่งๆฝีมือดีๆเพียบ  081-7657718 อาร์ตครับ  ร้านผมอยู่โซนท่าสายครับ
คอมเก่า บางทีก็ซ่อมไม่คุ้ม บางทีก็คุ้มที่จะซ่อม

บางร้าน ก็เน้นขายมากไป

บางร้านก็เน้นซ่อม

โชคดีเจอร้านไหน ก็ร้านนั้นแหละครับ
แบบน้องชายผมว่านั่นแหละครับ ถูกทุกข้อ อิอิ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 11:16:56 »

คือว่าอาการที่เป็นนั้นไฟไม่เข้าเลยค่ะ เงียบทุกอย่างเลยค่ะไม่มีกระเเสไฟเข้าไปเลยค่ะ ทางร้านบอกว่าซีพียูเสีัยอ่ะค่ะ พี่ เป็นร่นเก่าเเล้วค่ะ intel cel ค่ะพี่ เเต่ว่าก่อนนั้นใช้ได้ ดีนะคะ พอเช้ามาเปิดไม่ติดเเล้วค่ะ งง ๆ อ่ะค่ะ ไฟไม่มีในเครื่องเลยค่ะ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 14:07:28 »

คือว่าอาการที่เป็นนั้นไฟไม่เข้าเลยค่ะ เงียบทุกอย่างเลยค่ะไม่มีกระเเสไฟเข้าไปเลยค่ะ ทางร้านบอกว่าซีพียูเสีัยอ่ะค่ะ พี่ เป็นร่นเก่าเเล้วค่ะ intel cel ค่ะพี่ เเต่ว่าก่อนนั้นใช้ได้ ดีนะคะ พอเช้ามาเปิดไม่ติดเเล้วค่ะ งง ๆ อ่ะค่ะ ไฟไม่มีในเครื่องเลยค่ะ

นิ่งสนิทนี่ ลองเช็คเพาเวอร์ซัพพลายดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 14:14:41 »

นิ่งสนิทนี่ ลองเช็คเพาเวอร์ซัพพลายดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ผมมีพาวเวอร์ 230 w.ขายเน้อ... ยิงฟันยิ้ม
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 15:33:50 »

ถ้า cpu เสีย อย่างน้อยพัดลมก็ต้องหมุนอยู่ดี

ถ้าเงียบสนิท ก็ PSU ไม่งั้นก็สายสวิตซ์เปิด หลุดรึเปล่าครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
DEN SWK
ระดับ ป.ตรี
*

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2011, 15:43:29 »

ถามไปตั้งแต่เปิดกระทู้แล้วว่าอยู่แถวไหน ถ้าบอกพิกัดได้จะได้แนะนำร้านที่ใกล้เคียงได้
อาการเปิดไม่ติด ไฟไม่เข้าเครื่อง
เช็คสายไฟ AC ก่อน ดีมั้ย ถ้าดีก็ผ่านไปเช็ค
ที่เพาเวอร์ซัพพลาย แค่นี้ถ้าดีก็ไฟเข้าแล้วครับ
หรืออาจจะบอร์ดเสีย  แต่ถ้าบอกว่า CPU เสีย ไฟก็เข้าเครื่องปกติครับ
แต่จอไม่ติดแค่นั้นเอง มันต้องให้ช่างเช็คครับ
อย่างที่บอกครับ อยู่แถวไหน จะได้แนะนำร้านให้ได้ครับ

พีเค คอม เซอร์วิส รับติดตั้งกล้องวงจรปิด รับซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์  085-0303-533 เด่น
08.30-16.30 น. ที่ทำงานโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม
16.30-20.00 น. หมู่บ้านชาตรีโฮม ดอยสะเก็นเชียงราย
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 13:56:30 »

ขอโทษนะคะ ที่ไม่ได้บอกอ่ะค่ะ อยู่เวียงป่าเป้า ค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ จะลองเช็คดูค่ะ
Archavin
ชั้นประถม
*

089-999-4438

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 19:43:50 »

ขอโทษนะคะ ที่ไม่ได้บอกอ่ะค่ะ อยู่เวียงป่าเป้า ค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ จะลองเช็คดูค่ะ
สล่า เวียงป่าเป้า รายงานตัวด้วยคับ

ขาย-ซ่อม มือถือ แท็บเล็ท โน๊ตบุ๊ค เดสท๊อป จอคอมพิวเตอร์
ประกอบคอมพิวเตอร์ อัพเกรต แลกเปลี่ยนอะไหล่
แฟลชโปรแกรมมือถือ Nokia Samsung Imobile Chaina
ปลดล็อกไทย-พม่า-จีน
Schematic and Software repair
dio199rid
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2011, 00:41:19 »

ลืมจ่ายค่าไฟหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม
แซวเล่นนะจ๊ะ
Add_wOrld
ชั้นประถม
*

คนขายของ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 11:09:27 »

ลืมจ่ายค่าไฟหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม
แซวเล่นนะจ๊ะ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zeeloman
midafXD
มัธยม
**

โทร 083-0070903 ไลน์ ID : pp.printer

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 05:16:01 »

วิธีการ test เพาเวอร์ ว่าใช้งานได้หรือไม่ ดังนี้คับ

ให้หาสายไฟมา ต่อ ระหว่าง สายสีเขียว กับ สายสีดำ (สายสีดำอันนี้เส่นไหนก่อได้คับ)

kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 10:34:57 »

5555  ค่าไฟ เดือนเป็น พันเลยพี่ กะลัวหาว่ารัยในบ้านเปลืองไฟกันเเน่ ๆๆ อ่้ะค่ะ
kautocru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 13:43:30 »

สรุปว่า คอมเปิดติดแล้วใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 19:10:18 »

คริ คริ พี่ มันนอนนิ่งไปเเร่ะค่ะพี่ น้องได้เครื่องใหม่มาเเร่ะค่ะ พี่ ขอบคุณนะคะ ที่ติดตามน้องมาตลอด น้ำใจงามเเท้ ๆๆ พี่เรา ขอบคุณค่ะ

* P80601448.jpg (37.38 KB, 480x640 - ดู 831 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์