เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:30:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เรื่องเครนยังไม่จบ มลพิษมาแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน เรื่องเครนยังไม่จบ มลพิษมาแล้ว  (อ่าน 8099 ครั้ง)
lungnong@chiangrai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2018, 19:37:14 »

ฝากให้ลุงตู่ มาช่วยด้วย
มาจัดการเรื่องกลิ่นขี้หมู
ในเขตเทศบาลนครเชียงรายด้วย
mon-mint
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2018, 02:14:17 »

อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2018, 04:45:35 โดย mon-mint » IP : บันทึกการเข้า
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2018, 16:20:37 »

ตอนนี้ก็ไม่รู้ทำไงดีได้แต่เผาพริกเผาเกลือแช่งทุกคนที่เกี่ยวข้อง ได้เท่านั้น
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2018, 00:27:32 »

เรื่องเครนที่ร้องเรียนไปไม่รู้เท่าไหร่ รวมถึงแจ้งคสช.สงสัยว่าเจ้าหน้าที่เพิกเฉย มันก็ยังทำอะไรไม่ได้ ตอนนี้ชาวบ้านรวมกลุ่มร้องเรียนเรื่องอื่นเพิ่มเช่นก่อเสียงรบกวนเ้สียงดังมากทั้งวันทั้งคืน ทั้งมลพิษอีก งานนี้มีกฎหมายบังคับชัดเจนด้วย ดูซิเจ้าหน้าที่กล้าด้านจะเพิกเฉยอีกมั๊ย
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2018, 07:17:17 »

ลองส่งเรื่องไปตามรายการโทรทัศน์ดูครับ
หลาย ๆ ช่องไปเลย ที่เขามีรายการแบบว่าร้องทุกข์ของชาวบ้าน
มันต้องมีสักช่องที่สนใจมาทำข่าวละครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
whitefang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2018, 11:24:06 »

เข้าใจในความรู้สึก  เข้าใจในความกลัว แต่ถ้าทุกอย่างขออนุญาต และอนุญาตอย่างถูกต้อง ผมว่าน่าจะจบนะครับ ถ้าให้เขาหยุดก่อสร้างความเจริญจะมาได้อย่างไร กรุงเทพฯคงไม่มีอะไรให้เห็นกันอย่างทุกวันนี้ กฎหมายมีครับ ให้เป็นไปตามกฎหมาย

คงพูดไม่ได้หลอกว่ารอให้เกิดเหตุก่อนค่อยว่ากัน แต่ให้ดูเปอร์เซ็นการเกิดเหตุ ที่เครนล้มเกิดกี่เปอร์เซ็น
ผมไม่มีตัวเลข แต่ถ้าล้มซัก 0.5% คงไม่มีใครใช้แน่นอนครับ
ขอรบกวนอ่านนะครับ "ผมไม่เคยขอให้ยกเลิกก่อสร้างครับ ที่ดิ้นรนตั้งแต่เห็นท่าว่าจะตั้งเสาคือขอให้ย้ายเครนไปไกลๆบ้านหน่อยเท่านั้นครับ"  กฏหมายมีครับ  แล้วกฏหมายก็บอกไว้ว่าผู้ใดทำให้ผู้อื่นสูญเสียสวัสดิภาพและความปลอดภัยผู้นั้นผิดนะครับ  แล้วแขนเครนพาดผ่านหลังคาแถมสปอร์ตไลน์ส่องเรียกว่าอะไรดีครับ เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ  กฏหมายอนุญาติให้ทำงานก่อสร้างได้ถึงแค่ตะวันตกดินด้วยเหตุผลความปลอดภัยแล้วอีกหลายๆอย่าง แล้วที่เทปูนถึงสี่ทุ่มบ้าง ห้าทุ่มบ้าง  เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ ขอเล่าเรื่องเก่าครับ ลำเหมืองสาธารณะ คุณรู้มั๊ยว่ามีความสำคัญขนาดไหน ตามกฏหมายไม่มีใครหน้าไหนจะสามารถถมหรือจะวางท่อถมได้ แต่ถนนจากท็อปไปลานจอดรถนั่นคือลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลแอบถม เรียบร้อยไปแล้ว  ร่องน้ำระหว่างเซ็นทรัลกับหมู่บ้านนั่นก็ใช่ลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลเคยแอบถม แต่โดนชาวหมู่บ้านเอาเรื่องทันถึงขุดคืน  โฉนดของทางเซ็นทรัลกับบ้านชาวบ้านบอกไว้ตรงกันว่า 5 เมตร แต่ตอนนี้มันถึงรึปล่าว  ว่างๆจะเอาเลเซอร์วัดให้ดูครับ  เรื่องกฏหมายผังเมืองอีกเรื่อง  เซ็นทรัลไม่มีสิทธิมาสร้างตรงนี้นะครับต้องขยับออกเมืองไปอีก  เรื่องเก่าๆผ่านไปแล้วเล่าสู่กันเฉยๆเพราะแก้ไม่ได้แล้ว กฏหมายมีครับแล้วให้เป็นไปตามกฏหมายรึปล่าว  ผมขอเวลาปัจจุบันนี้ทุกคนในครอบครัวมีสวัสดิภาพและความปลอดภัยไม่โดนคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียน  ทั้งๆที่ตั้งแต่ผมจำความได้ก็เกิดมาในบ้านของนักกฏหมาย  ผมย่อมเข้าใจเ้รื่องนี้และผมเองก็เรียกร้องตามขั้นตอนทุกอย่างตามระเบียบสังคมสามารถอนุญาติให้ทำได้เพราะมั่นใจว่าทางเซ็นทรัลทำผิดกฏหมาย  แล้วผมทำผิดตรงไหนครับ  หรือว่าพอคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียนก็ปล่อยเฉย  ชีวิตเราไม่ได้ถูกกว่าคนพวกนั้นนะครับ  ขอบคุณครับ

ถ้ามั่นใจว่าการก่อสร้างไม่เป็นไปตามกฎหมาย แล้วมีผลกระทบกับเรา ผมเห็นว่าฟ้องเลย ครับ

ขอแสดงความเห็นใจแล้วก็ขออนุญาตแนะนำตามความเห็นนะครับ

คือเราคิดว่าเขาทำผิด ซึ่งเขา(ผู้ก่อสร้าง)ก็ต้องป้องกันตัวเองว่าเขาทำถูกแล้ว

แบบนี้สังคมเราวางหลักไว้ให้ศาลเป็นคนตัดสิน ไม่ใช่คสช. ไม่ใช่เทศบาล ไม่ใช่ผู้ว่า

ง่ายสุดคือฟ้องเลยครับ จะได้กระจ่างกันไปเลย ได้จบๆปัญหาด้วย

put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2018, 23:14:38 »

เข้าใจในความรู้สึก  เข้าใจในความกลัว แต่ถ้าทุกอย่างขออนุญาต และอนุญาตอย่างถูกต้อง ผมว่าน่าจะจบนะครับ ถ้าให้เขาหยุดก่อสร้างความเจริญจะมาได้อย่างไร กรุงเทพฯคงไม่มีอะไรให้เห็นกันอย่างทุกวันนี้ กฎหมายมีครับ ให้เป็นไปตามกฎหมาย

คงพูดไม่ได้หลอกว่ารอให้เกิดเหตุก่อนค่อยว่ากัน แต่ให้ดูเปอร์เซ็นการเกิดเหตุ ที่เครนล้มเกิดกี่เปอร์เซ็น
ผมไม่มีตัวเลข แต่ถ้าล้มซัก 0.5% คงไม่มีใครใช้แน่นอนครับ
ขอรบกวนอ่านนะครับ "ผมไม่เคยขอให้ยกเลิกก่อสร้างครับ ที่ดิ้นรนตั้งแต่เห็นท่าว่าจะตั้งเสาคือขอให้ย้ายเครนไปไกลๆบ้านหน่อยเท่านั้นครับ"  กฏหมายมีครับ  แล้วกฏหมายก็บอกไว้ว่าผู้ใดทำให้ผู้อื่นสูญเสียสวัสดิภาพและความปลอดภัยผู้นั้นผิดนะครับ  แล้วแขนเครนพาดผ่านหลังคาแถมสปอร์ตไลน์ส่องเรียกว่าอะไรดีครับ เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ  กฏหมายอนุญาติให้ทำงานก่อสร้างได้ถึงแค่ตะวันตกดินด้วยเหตุผลความปลอดภัยแล้วอีกหลายๆอย่าง แล้วที่เทปูนถึงสี่ทุ่มบ้าง ห้าทุ่มบ้าง  เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ ขอเล่าเรื่องเก่าครับ ลำเหมืองสาธารณะ คุณรู้มั๊ยว่ามีความสำคัญขนาดไหน ตามกฏหมายไม่มีใครหน้าไหนจะสามารถถมหรือจะวางท่อถมได้ แต่ถนนจากท็อปไปลานจอดรถนั่นคือลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลแอบถม เรียบร้อยไปแล้ว  ร่องน้ำระหว่างเซ็นทรัลกับหมู่บ้านนั่นก็ใช่ลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลเคยแอบถม แต่โดนชาวหมู่บ้านเอาเรื่องทันถึงขุดคืน  โฉนดของทางเซ็นทรัลกับบ้านชาวบ้านบอกไว้ตรงกันว่า 5 เมตร แต่ตอนนี้มันถึงรึปล่าว  ว่างๆจะเอาเลเซอร์วัดให้ดูครับ  เรื่องกฏหมายผังเมืองอีกเรื่อง  เซ็นทรัลไม่มีสิทธิมาสร้างตรงนี้นะครับต้องขยับออกเมืองไปอีก  เรื่องเก่าๆผ่านไปแล้วเล่าสู่กันเฉยๆเพราะแก้ไม่ได้แล้ว กฏหมายมีครับแล้วให้เป็นไปตามกฏหมายรึปล่าว  ผมขอเวลาปัจจุบันนี้ทุกคนในครอบครัวมีสวัสดิภาพและความปลอดภัยไม่โดนคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียน  ทั้งๆที่ตั้งแต่ผมจำความได้ก็เกิดมาในบ้านของนักกฏหมาย  ผมย่อมเข้าใจเ้รื่องนี้และผมเองก็เรียกร้องตามขั้นตอนทุกอย่างตามระเบียบสังคมสามารถอนุญาติให้ทำได้เพราะมั่นใจว่าทางเซ็นทรัลทำผิดกฏหมาย  แล้วผมทำผิดตรงไหนครับ  หรือว่าพอคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียนก็ปล่อยเฉย  ชีวิตเราไม่ได้ถูกกว่าคนพวกนั้นนะครับ  ขอบคุณครับ

ถ้ามั่นใจว่าการก่อสร้างไม่เป็นไปตามกฎหมาย แล้วมีผลกระทบกับเรา ผมเห็นว่าฟ้องเลย ครับ

ขอแสดงความเห็นใจแล้วก็ขออนุญาตแนะนำตามความเห็นนะครับ

คือเราคิดว่าเขาทำผิด ซึ่งเขา(ผู้ก่อสร้าง)ก็ต้องป้องกันตัวเองว่าเขาทำถูกแล้ว

แบบนี้สังคมเราวางหลักไว้ให้ศาลเป็นคนตัดสิน ไม่ใช่คสช. ไม่ใช่เทศบาล ไม่ใช่ผู้ว่า

ง่ายสุดคือฟ้องเลยครับ จะได้กระจ่างกันไปเลย ได้จบๆปัญหาด้วย

ก็อยากทำนะครับแต่ขอบอกตรงๆว่ารู้จักสนิทกับอดีตข้าราชการผู้ใหญ่ด้านกฏหมายถึงรู้ว่ามันไม่ง่ายนะครับ  ถึงจะบอกได้เลยว่ายังไงก็มีวิธีที่เอาชนะได้  แต่กว่าจะผ่านกระบวนการทุกขั้นตอน  คดีความที่ค้างในศาลมีมากมายเท่าไหร่ก่อนจะถึงคิวเรา กว่าจะสิ้นสุดสองสามปีหลังจากการก่อสร้างเสร็จไปแล้ว  แล้วที่เสียเวลา  เสียเงิน  เสียโอกาสไปเพื่ออะไร  ผมต้องการสวัสดิภาพความปลอดภัยในชีวิตของครอบครัวที่มีพ่อแม่อายุมากแล้ว  และลูกน้อยสามขวบคืนมาก็เท่านั้น  ผมถึงได้ใช้วิธีการที่ทางผู้กำหนดกฏเกณฑ์ทางสังคมเปิดทางลัดที่ถูกต้องให้ชาวไทยทุกคนสามารถให้ใช้กัน  ขอเน้นที่ประโยคหน้านี้เลยนะครับ  ส่วนได้ผลรึปล่าวเป็นอีกเรื่อง
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2018, 08:26:19 »

ก็อยากทำนะครับแต่ขอบอกตรงๆว่ารู้จักสนิทกับอดีตข้าราชการผู้ใหญ่ด้านกฏหมายถึงรู้ว่ามันไม่ง่ายนะครับ  ถึงจะบอกได้เลยว่ายังไงก็มีวิธีที่เอาชนะได้  แต่กว่าจะผ่านกระบวนการทุกขั้นตอน  คดีความที่ค้างในศาลมีมากมายเท่าไหร่ก่อนจะถึงคิวเรา กว่าจะสิ้นสุดสองสามปีหลังจากการก่อสร้างเสร็จไปแล้ว  แล้วที่เสียเวลา  เสียเงิน  เสียโอกาสไปเพื่ออะไร  ผมต้องการสวัสดิภาพความปลอดภัยในชีวิตของครอบครัวที่มีพ่อแม่อายุมากแล้ว  และลูกน้อยสามขวบคืนมาก็เท่านั้น  ผมถึงได้ใช้วิธีการที่ทางผู้กำหนดกฏเกณฑ์ทางสังคมเปิดทางลัดที่ถูกต้องให้ชาวไทยทุกคนสามารถให้ใช้กัน  ขอเน้นที่ประโยคหน้านี้เลยนะครับ  ส่วนได้ผลรึปล่าวเป็นอีกเรื่อง

เห็นด้วยเลยครับ  ฟ้องไปกว่าคดีจะจบ การก่อสร้างคงจะเสร็จไปแล้ว
แต่ถ้าฟ้องปุ๊บ ศาลท่านสามารถสั่งหยุดการก่อสร้างได้ทันที
และสั่งให้รื้อเครนออกไปก่อน  รอให้คดีตัดสินให้ถึงที่สุดก่อน
แล้วค่อยกลับมาสร้างใหม่ได้ ถ้าเป็นแบบนี้ได้ รีบฟ้องเลยครับ (คงเป็นไปไม่ได้)

บางครั้งถ้าเครนพวกนี้ มันย้ายไปก่อสร้างแถว ๆ บ้านผู้ที่มีอำนาจ
สามารถช่วยเหลือ จขทก ในเรื่องนี้ได้  เขาคงอาจจะรู้สึกถึงหัวอกของ จขกท ได้บ้าง 

น่าเห็นใจเป็นที่สุดครับ  ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจ ขอให้อย่าได้เกิดอุบัติเหตุใด ๆ เลยนะครับ
เรื่องแบบนี้ไม่เกิดกับใครไม่รู้หรอกครับ ความกังวลใจ ความทุกข์ใจมันสุมอยู่ในอก

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
whitefang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2018, 17:07:38 »

ขอรบกวนอ่านนะครับ "ผมไม่เคยขอให้ยกเลิกก่อสร้างครับ ที่ดิ้นรนตั้งแต่เห็นท่าว่าจะตั้งเสาคือขอให้ย้ายเครนไปไกลๆบ้านหน่อยเท่านั้นครับ"  กฏหมายมีครับ  แล้วกฏหมายก็บอกไว้ว่าผู้ใดทำให้ผู้อื่นสูญเสียสวัสดิภาพและความปลอดภัยผู้นั้นผิดนะครับ  แล้วแขนเครนพาดผ่านหลังคาแถมสปอร์ตไลน์ส่องเรียกว่าอะไรดีครับ เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ  กฏหมายอนุญาติให้ทำงานก่อสร้างได้ถึงแค่ตะวันตกดินด้วยเหตุผลความปลอดภัยแล้วอีกหลายๆอย่าง แล้วที่เทปูนถึงสี่ทุ่มบ้าง ห้าทุ่มบ้าง  เป็นไปตามกฏหมายมั๊ยครับ ขอเล่าเรื่องเก่าครับ ลำเหมืองสาธารณะ คุณรู้มั๊ยว่ามีความสำคัญขนาดไหน ตามกฏหมายไม่มีใครหน้าไหนจะสามารถถมหรือจะวางท่อถมได้ แต่ถนนจากท็อปไปลานจอดรถนั่นคือลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลแอบถม เรียบร้อยไปแล้ว  ร่องน้ำระหว่างเซ็นทรัลกับหมู่บ้านนั่นก็ใช่ลำเหมืองสาธารณะที่เซ็นทรัลเคยแอบถม แต่โดนชาวหมู่บ้านเอาเรื่องทันถึงขุดคืน  โฉนดของทางเซ็นทรัลกับบ้านชาวบ้านบอกไว้ตรงกันว่า 5 เมตร แต่ตอนนี้มันถึงรึปล่าว  ว่างๆจะเอาเลเซอร์วัดให้ดูครับ  เรื่องกฏหมายผังเมืองอีกเรื่อง  เซ็นทรัลไม่มีสิทธิมาสร้างตรงนี้นะครับต้องขยับออกเมืองไปอีก  เรื่องเก่าๆผ่านไปแล้วเล่าสู่กันเฉยๆเพราะแก้ไม่ได้แล้ว กฏหมายมีครับแล้วให้เป็นไปตามกฏหมายรึปล่าว  ผมขอเวลาปัจจุบันนี้ทุกคนในครอบครัวมีสวัสดิภาพและความปลอดภัยไม่โดนคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียน  ทั้งๆที่ตั้งแต่ผมจำความได้ก็เกิดมาในบ้านของนักกฏหมาย  ผมย่อมเข้าใจเ้รื่องนี้และผมเองก็เรียกร้องตามขั้นตอนทุกอย่างตามระเบียบสังคมสามารถอนุญาติให้ทำได้เพราะมั่นใจว่าทางเซ็นทรัลทำผิดกฏหมาย  แล้วผมทำผิดตรงไหนครับ  หรือว่าพอคนมีตังมีอำนาจมาเบียดเบียนก็ปล่อยเฉย  ชีวิตเราไม่ได้ถูกกว่าคนพวกนั้นนะครับ  ขอบคุณครับ

ก็อยากทำนะครับแต่ขอบอกตรงๆว่ารู้จักสนิทกับอดีตข้าราชการผู้ใหญ่ด้านกฏหมายถึงรู้ว่ามันไม่ง่ายนะครับ  ถึงจะบอกได้เลยว่ายังไงก็มีวิธีที่เอาชนะได้  แต่กว่าจะผ่านกระบวนการทุกขั้นตอน  คดีความที่ค้างในศาลมีมากมายเท่าไหร่ก่อนจะถึงคิวเรา กว่าจะสิ้นสุดสองสามปีหลังจากการก่อสร้างเสร็จไปแล้ว  แล้วที่เสียเวลา  เสียเงิน  เสียโอกาสไปเพื่ออะไร  ผมต้องการสวัสดิภาพความปลอดภัยในชีวิตของครอบครัวที่มีพ่อแม่อายุมากแล้ว  และลูกน้อยสามขวบคืนมาก็เท่านั้น  ผมถึงได้ใช้วิธีการที่ทางผู้กำหนดกฏเกณฑ์ทางสังคมเปิดทางลัดที่ถูกต้องให้ชาวไทยทุกคนสามารถให้ใช้กัน  ขอเน้นที่ประโยคหน้านี้เลยนะครับ  ส่วนได้ผลรึปล่าวเป็นอีกเรื่อง

นั่นสินะครับ... ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

กฎหมายเรา ...มันช้า...

เห็นใจครับ
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2018, 23:17:18 »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2018, 19:01:17 »

วันนี้ทางผู้รับเหมาก่อสร้างได้เชิญผู้อาศัยในหมู่บ้านไปพบ(เสียดายไม่ได้ไป)  ได้ยินว่าขู่จะไปพบผู้ว่าเชียงรายกับรองนายกเทศมนตรี  ถ้าอยู่ด้วยจะรีบตอบกลับเลยว่าจะไปเมื่อไหร่วันไหนกี่โมงไปพร้อมกันเลย  คนในหมู่บ้านนี้ซื้อไม่ได้นะ
mon-mint
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2018, 19:17:42 »

นครศรีธรรมราช - ผู้ใช้รถใช้ถนนในตัวเมืองนครฯ กำลังหวาดกลัวต่อโครงการก่อสร้างที่ใช้เทาเวอร์เครนขนาดใหญ่คร่อมถนนสายหลัก โยธาธิการยืนยันไม่สามารถล้ำถนนสาธารณะได้ ล่าสุด เทศบาลทำได้แค่สั่งระงับใช้ชั่วคราวนี่คือโครงการก่อสร้างอาคารศูนย์พัฒนาเด็กเล็กขนาดใหญ่ของเทศบาลนครนครศรีธรรมราช ที่ตั้งอยู่ริมถนนราชดำเนิน ช่วงวัดท้าวโคตร ต.ในเมือง อ.เมืองนครศรีธรรมราช โดยผู้รับเหมาได้ติดตั้งเทาเวอร์เครนขนาดใหญ่ริมบาทวิถี และตุ้มถ่วงเทาเวอร์เครนลอยล้ำออกมากว่าครึ่งบนผิวการจราจร สูงจากพื้นดินประมาณ 30 เมตร โดยไม่มีการใช้ฉนวนป้องกันสายไฟฟ้าแรงสูงซึ่งลักษณะการล้ำออกมาได้สร้างความหวาดกลัวให้แก่ผู้ใช้รถใช้ถนน จนเกิดการบันทึกภาพ และร้องเรียนผ่านสังคมออนไลน์ ส่วนหนึ่งได้ส่งภาพเข้าร้องเรียนต่อ นายสุเมธ ช้างชนะ ปลัดอำเภอ ปฏิบัติหน้าที่เลขานุการผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช เพื่อหาช่องทางในการแก้ไขปัญหา เนื่องจากความเสี่ยงต่ออันตราย และอาจละเมิดต่อมาตรการความปลอดภัยในการก่อสร้าง รวมทั้งเทศบัญญัติการควบคุมการก่อสร้างของท้องถิ่นขณะที่ นายสุเมธ ช้างชนะ เลขานุการผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช ได้รับยืนยันข้อมูลจากโยธาธิการและผังเมืองนครศรีธรรมราช ว่า การติดตั้งเทาเวอร์เครนขนาดใหญ่เช่นนี้จะไม่สามารถล้ำออกมาบนทางสาธารณะ พื้นที่การจราจร หรือในที่ดินของผู้อื่นได้ กรณีนี้ถือว่าอาจผิดต่อ พ.ร.บ.ควบคุมอาคาร และเป็นอำนาจของเจ้าพนักงานท้องถิ่น โดยอำนาจของนายกเทศมนตรีนครนครศรีธรรมราช ต้องใช้อำนาจหน้าที่ โดยมีวิศวกร หรือช่างผู้เชี่ยวชาญเข้าควบคุมดูแล อย่างไรก็ตาม หลังจากที่หลายฝ่ายได้กดดันเทศบาลนครนครศรีธรรมราช เพื่อให้ดำเนินการแก้ไขปัญหา ปรากฏว่า นายสมเธียร ภู่สันติสัมพันธ์ รองนายกเทศมนตรี ปฏิบัติราชการแทนนายกเทศมนตรีนครนครศรีธรรมราช ได้ลงนามให้โครงการก่อสร้าง ซึ่งดำเนินการโดยบริษัทเอกชน ระงับการใช้เทาเวอร์เครนจนกว่าจะมีการแก้ไขให้ถูกต้องตาม พ.ร.บ.ควบคุมอาคาร ซึ่งเครนดังกล่าวยังคงถูกติดตั้งอยู่ที่เดิม ส่วนไซต์งานก่อสร้างเจ้าหน้าที่โยธาธิการและผังเมืองได้เข้าไปตรวจสอบ กลับไม่ปรากฏว่ามีผู้ควบคุม หรือคนงานอยู่ในพื้นที่

* 561000010837201.JPEG (225.38 KB, 600x450 - ดู 431 ครั้ง.)
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2018, 22:09:25 »

วันนี้ได้ยินมาว่า ทางกองช่างเทศบาลได้มีหนังสือถึงทางเซ็นทรัลให้ระงับการก่อสร้างและให้มาดำเนินการแก้ไขและยื่นขออนุญาติใหม่ตั้งแต่ปลายเดือนสิงหาคมแล้ว ขอเน้นที่ปลายเดือนสิงหาคมแล้วนะครับ แต่ทำไมความจริงที่เห็นตรงหน้า มีพยานเห็นทั่วนับไม่ถ้วน ทางเซ็นทรัลกับผู้รับเหมาถึงยังก่อสร้างไม่เลิก ดึกๆดื่นๆทั้งวันทั้งคืน ตีสองตีสามยังรื้อนั่งร้าน ฝุ่นผงกระจายทั่วเกินค่ามาตรฐาน(มีการทดสอบจากหน่วยงานราชการแล้ว) ไม่มีการป้องกันมลพิษ ขนาดพวกคนคุมงานยังใส่หน้ากาก กฎหมายที่มีบังคับใช้ได้ทุกข้อ แต่ไม่สามารถใช้บังคับกับเซ็นทรัลกับพวกผู้รับเหมาได้ พรุ่งนี้จะส่งจดหมายไปร้องเรียนกับทางศูนย์รับร้องทุกข์รัฐบาลอีกที
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2018, 19:54:29 »

หลายวันก่อนทางเซ็นทรัลได้แจ้งมากับทางชาวบ้านในหมู่บ้านว่าจะทำการดูแลเรื่องมลพิษต่างๆนานา รวมถึงจะรื้อเครนออกช่วงต้นเดือนธันวาคมที่จะถึงนี้ เคยมีคนสอนว่าใครไม่มีสัจจะก็ไม่ต่างกับเดรัจฉาน ก็จะรอดูว่าไอ้อีที่พูดไว้จะพลิกลิ้นรึปล่าว แล้วถ้าข้อความนี้ไปถึงคนที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ทั้งทางห้าง ทั้งผู้รับเหมา เดี๋ยวนี้ทุกคืนเวลาพักเครนจะต้องหันแท่นมาที่หลังคาบ้านผมตลอด เพราะอะไรไม่ทราบ ช่วยจัดการเรื่องนี้ด้วย
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2018, 21:54:04 »

หลักฐาน

* IMG_3423.jpg (71.6 KB, 691x921 - ดู 305 ครั้ง.)
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2018, 22:29:42 »

หลายวันก่อนทางเซ็นทรัลได้แจ้งมากับทางชาวบ้านในหมู่บ้านว่าจะทำการดูแลเรื่องมลพิษต่างๆนานา รวมถึงจะรื้อเครนออกช่วงต้นเดือนธันวาคมที่จะถึงนี้ เคยมีคนสอนว่าใครไม่มีสัจจะก็ไม่ต่างกับเดรัจฉาน ก็จะรอดูว่าไอ้อีที่พูดไว้จะพลิกลิ้นรึปล่าว แล้วถ้าข้อความนี้ไปถึงคนที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ทั้งทางห้าง ทั้งผู้รับเหมา เดี๋ยวนี้ทุกคืนเวลาพักเครนจะต้องหันแท่นมาที่หลังคาบ้านผมตลอด เพราะอะไรไม่ทราบ ช่วยจัดการเรื่องนี้ด้วย

ที่เค้าบอกว่าจะรื้อออกต้นเดือนธันวานี่คือมันไม่จำเป็นต้องใช้เครนแล้วหรือเปล่าครับ

put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2018, 08:40:04 »

ก็คงประมาณนั้นคับ
mon-mint
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2018, 11:17:58 »

อีกแล้ว เห็นใจคนอยู่ใกล้ครับ
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2018, 12:41:42 »

ก็ยังพูดกันดีๆไม่รู้เรื่อง ถ้าเห็นอีกครั้งจะไปถามถึงที่เลยว่ามีปัญหาอะไรกะกูนักหนา ยอมเฉยให้แล้ว แค่ให้หันแท่งหินท้ายเครนไปทางอื่นเวลาพักเครนมันลำบากมึงนักรึไง รึจะให้ไปอาละวาดถึงบนออฟฟิต จะได้ไปจบที่โรงพักให้ดังไปถึงสำนักงานใหญ่ ก็อยากรู้ว่ามันจะจ้างควายมาเป็นผู้บริหารอีกมั๊ย เดือดมากแล้วนะโว้ย

* IMG_3514.jpg (39.13 KB, 529x706 - ดู 465 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2018, 22:59:10 โดย put_put » IP : บันทึกการเข้า
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2018, 23:40:26 »

ขออภัยผู้ดูแลบอร์ดที่หยาบคาย ไอ้พวกควายจัญไรนี่พูดไม่รู้เรื่องจริงๆ ขอให้พวกมึงทุกคนที่เกี่ยวข้องและครอบครัวพ่อแม่พี่น้องลูกเต้าพวกมึงทั้งหมดจงฉิบหายโดยเร็ว

* IMG_3535.jpg (43.19 KB, 454x605 - ดู 429 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์